Tác giả Chủ đề: Quận 3 - Ba cụ già Cưu mang nhau  (Đã xem 32977 lần)

Ngủ rồi Ha4ever

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #96 vào: 13-03-2012 08:10:50
@keng: thương em quá, em đã mất bao công sức thăm hỏi, chăm lo cho các cụ trong thời gian qua vậy mà... Thôi thì rút kinh nghiệm, các trường hợp khác mình sẽ không chỉ nghe lời từ 1 phía. Thôi đừng buồn nữa nhen!

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #95 vào: 11-03-2012 22:06:27
Dear BQT,

Nếu cắt khoản tiền CMTX đột ngột, e rằng sẽ gây ra tâm lý lo lắng bất an tuyệt vọng nơi bà. Xin BQT cân nhắc. Theo mình thì cũng nên xem gia đình giải quyết việc chỗ ở cho hai cụ như thế nào đã.

Dung

Ngủ rồi Sonnynhan

Trả lời #94 vào: 27-02-2012 20:04:57
Chào cả nhà!
với những gì Keng đã viết trong topic, xin BQT quyết định có CMTX tiếp cho 2 cụ trong 3 tháng còn lại hay không? Nếu hết 3 tháng này sonnynhan xin ngừng CMTX tiếp cho 2 cụ. Thân,.!
@keng : cám ơn em đã xác minh bổ sung kịp thời.!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #93 vào: 26-02-2012 11:02:00
Chào mọi người.

Do máy tính em bị hư nên nay mới viết bài được, mong mọi người thông cảm.

Cách nay 2 tuần em và chị Truongngocdung43 có đến thăm bà, thăm nhà 2 người cháu đang ở và cũng là xác minh lại những thông tin trên.
Qua buổi nói chuyện và quan sát của 2 chị em khi gặp bà Thuấn và gặp chị Hà và chị Chi (2 người cháu gái), gặp cả hàng xóm của 2 bà, và có những điều sau đây em xin đính chính:

- Điều đầu tiên là các chị không hề lơ là trong việc chăm sóc cho 2 bà. Hàng ngày, chị Chi là người mua đồ ăn sáng và mang qua cho bà đều đặn, và luôn thay đổi cho bà không ngán. Còn bữa cơm chính, cụ Túy bị lẫn và chỉ uống sữa, thi thoảng ăn cháo và thời gian qua vẫn uống sữa bình thường, không hề có chuyện không ăn uống như bà Thuấn nói. Thêm nữa, bà Thuấn khó ăn, nên đôi khi chị Chi mang đồ ăn sang thì bà kêu không thích, không ngon và bảo chị mang về. Khi chị hỏi bà thích ăn gì để chị nấu, bà bảo không biết cho nên 2 chị không biết làm sao.

- Việc nấu nướng, trước đây nhiều lần bà nấu nướng và đi làm việc khác nên để quên nên chỉ 2 tuần hết bình gas 13kg, nên 2 chị quyết dịnh không cho bà nấu, sợ bà nguy hiểm rồi cháy nổ thì khổ, không hề có chuyện 2 chị tiếc tiền bạc hay khó khăn với bà.

- 2 bà ở đó, hàng tháng tiền điện nước 3, 4 trăm ngàn thì 2 chị là người ra chi trả. Phòng bà ở rất sáng, nhưng bà để tivi, để quạt và bóng điện suốt ngày nên tiền điện mới hết nhiều như vậy. Trong nhà tắm còn có cả máy nước nóng.

- Quan sát trong nhà, trái cây trên bàn thờ bà Thuần còn tươi mới, nhà cửa rất sạch sẽ, thoáng đãng, bà Thuấn sức yếu nên chị Chi là người hàng ngày qua dọn dẹp, giặt chăn mền tránh mùi hôi và mang lên gác trên phơi (do bà Túy bị lẫn nên đôi khi không tự chủ chuyện vệ sinh).

- Bà Thuấn còn rất tỉnh táo, nên sẽ không có chuyện nhầm lẫn trong việc chị Chi có mang đồ ăn qua cho bà hay không.

-Chuyện tiền bạc, chính bà Thuấn là người ủy quyền cho chị Chi đi lãnh hàng tháng, chính xác là 1tr1. Trung bình 6 ngày bà Túy dung hết 1 hộp sữa EnfaPlus (giá thị trường hiện tại trên dưới 400 ngàn/hộp), và mỗi tháng chị Chi mua 5 đến 6 hộp chứ không phải 2 như bà nói. Và số tiền trên không đủ để mua sữa cho bà.

- Chuyện nhà cửa, trước khi bà chủ nhà ở đường Nguyễn Đình Chiểu lấy lại nhà thì chị Chi đã có ý định bán đi để xây nhà ở Thủ Đức (trên mảnh đất bên nhà chồng cho), tuy nhiên khi đón 3 bà về ở, 2 chị đã bàn sẽ không bán nữa và sẽ lo cho 3 bà đến cuối đời, sau đó mới tính đến chuyện bán mua. Tuy nhiên, nguyên nhân ở việc 3 bà được chủ nhà cho một ít tiền coi như công trông giữ nhà hơn 30 năm qua, và bà Thuấn gửi 2 chị cất giữ. Khi gd chị Chi xây nhà ở Thủ Đức, đã mượn tạm số tiền đó để trang trải và sẽ dồn gửi lại bà sau. Nhưng gần đây bà muốn đòi lại tất cả, và với số tiền đó thì chị Chi không thể nào có nổi trong một thời gian ngắn (vì đã dùng hết vào việc xây nhà, hiện tại nhà đã xây xong) với mức lương đi làm công, và chị nói nếu bà muốn đòi gấp vậy thì chị sẽ bán nhà để gửi lại bà. Đây cũng là khoảng thời gian bà Thuấn muốn ra ngoài ở (lúc bà kêu ở trọ, lúc nói muốn vào Viện dưỡng lão).

-Hiện tại, 2 chị không muốn bà ra ngoài ở. Ở trọ thì phức tạp, đắt đỏ, không an toàn và 2 chị không thể lo cho bà chu đáo được. Ở Viện dưỡng lão chật chội, đông đúc, và tất nhiên cũng có những giới hạn của nó, và sẽ không thể nào so được với hoàn cảnh ở hiện tại. Bà  chị cũng nhờ nhiều cô bác giải thích với bà, nhưng ý bà chưa chuyển.
Đến cuối tháng này có người muốn đến đặt cọc tiền mua nhà, nhưng 2 chị chưa dám đưa người ta vào coi nhà, sợ 2 bà la. Thêm nữa, giờ bà lại nói là chưa tính đi hay ở trong khi vẫn hối đòi tiền chị Chi liên tục, và điều này làm khó 2 chị rất nhiều.

- Cách nay 2 tuần, chị Hà là người cháu lớn của bà, đã nhờ em chở đến chùa Bình An (Nguyễn Cửu Phú, Bình Tân) để coi thử môi trường sống  ở đó, vì chị nghe nói chùa này có nhận nuôi người già miễn phí (từ thiện). Tuy nhiên, khi đến và đi tham quan, chị bảo với em, cô Thuấn khó tính lắm, nếu ở như nơi này chắc chắn sẽ không ở và sẽ đòi về thôi. Quả thật, ở đó đông đúc quá. Em chỉ thấy mỗi bà một chiếc giường, đồ đạc chất thùng và để đầu giường. Rõ ràng, có một sức khác biệt quá lớn với nhà ở hiện tại: Thoáng, mát, sáng sủa và một điều rất sạch sẽ!

]Qua tiếp xúc, chị Dung và em đều nhận thấy 2 người cháu nói thật lòng, chân thành. Khi chị Chi là người lo sinh hoạt hàng ngày cho bà, thì chi Hà lại đi đến nhiều nơi nhận nuôi dưỡng người già hầu mong tìm được nơi ở tốt nhất nếu bà Thuấn nhất định muốn đi.
Cũng qua buổi tác XM hôm đó, em biết được một điều bà Thuấn giấu em thời gian qua. Bà kêu tiền chủ nhà Nguyễn Đình Chiểu cho đã dùng để trang trải hết mấy chục triệu tiền viện phí cho bà út. Nhưng sự thật là, chính mấy người cháu đã dùng tiền của mình lo khoản tiền viện phí lớn cho bà, cho nên số tiền được người ta cho vẫn còn nguyên và như em đã nói ở trên.

Những điều em muốn viết, em đã viết hết. Có gì thiếu sót, chị Dung  bổ sung giúp em nha.

Hiện giờ em còn giữ 1tr8 tiền CMTX cho 2 bà trong 3 tháng còn lại. Em xin giữ nguyên mức CMTX này là 600k/thángvà sẽ chuyển cho 2 bà trong thời gian tới. Tuy nhiên, sau khi hoàn tất phần trung chuyển lần này, em xin phép không nhận trung chuyển nữa. Nếu cô chú, anh chị (anh Sonny nhan, chị Dung43) vẫn muốn CMTX cho 2 bà thì nhờ ai khác giùm em ạ.

Bài em đã viết xong, tiếp tục CMTX tiếp hay không tùy thuộc vào MTQ.

Em cảm ơn mọi người.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #92 vào: 10-02-2012 19:26:00
Cách nay ít ngày em đã đến gửi tiền CMTX tháng 1/2012 cho bà Thuấn. Hiện tại tình hình sức khỏe của bà vẫn ổn định, tuy nhiên có một số điều sau đây em muốn đưa lên và rất mong cô chú anh chị giúp đỡ.

Hơn nửa tháng nay bà Túy (là cụ cả) hầu như không ăn uống được gì. Sữa bà không uống, cơm không ăn, cháo cũng không. Bà bị lẫn nặng, cả ngày chân tay khua lên khua xuống và nói những gì không ai hiểu được. Bà Thuấn rất sợ bà Túy yếu dần rồi đi theo người em út. Bà rất lo lắng.

Căn nhà đang ở của người cháu sắp bị bán đi. Hiện mấy người cháu đã ở hẳn ngôi nhà 31/1 đầu hẻm (là nhà của cha mẹ đã mất). Việc chăm sóc 2 bà của người cháu càng ngày càng bị lơ là. Mấy ngày Tết rồi, người cháu có mang sang cho 2 bà được nồi cháo trắng. Đem đồ ăn sang, bà ăn được thì ăn, không ăn được cũng mặc kệ, không quan tâm bà ăn hay không. Trong nhà có bếp nhưng người cháu không cho bà nấu ăn. Trước khi em sang vài ngày, người cháu đồng ý cho bà nấu. Trong tủ lạnh không có gì ngoài lốc nước yến người ta cho.

Thêm nữa, mấy người cháu sáng đi làm, có bữa tối mới qua và đem cho 2 bà ít đồ ăn. Lâu lâu mua cho bà cái bánh giò để ăn sáng, còn không thì thôi. Tiền lương hưu của bà Túy được 1tr1 người cháu lãnh nhưng không đưa cho bà Thuấn, mà hàng tháng chỉ mua cho bà 2 hộp sữa EnfaPlus để bà pha.

Trên là những gì bà kể cho em nghe trong tâm trạng rất bức xúc. Bà nói, do tin cháu gọi bà bằng cô nên tiền bạc bà để người cháu lĩnh hết, nhưng trái lại không đưa bà đồng nào chi tiêu. Tiền CMTX hàng tháng bà dành mua thuốc và đồ ăn sáng cho 2 chị em.

Bà có nhờ em coi giùm xem có chỗ nào nhận cưu mang người già, bà gửi bà Túy vào và đi theo để chăm sóc. Bà nói, mấy người cháu đối xử tệ vậy nên bà cũng không muốn ở căn nhà đó nữa.

Những thông tin trên chỉ là từ phía bà Thuấn. Sự thật thế nào cần phải tìm hiểu thêm ở những người cháu của bà. Em rất mong cô chú, anh chị hỗ trợ em xác minh lại và chỉ cho em hướng đi trong TH này, vì những chuyện như vậy em không rành. Ít bữa nữa em đi học rồi, em không có thời gian.

Em đã gửi bà Thuấn tiền CMTX tháng 1/2012 và em biếu thêm bà 100k để bà dùng.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #91 vào: 16-01-2012 01:16:53
Em đã gửi tiền CMTX tháng 12/2011 từ anh Sonnynhan và chị Dung43 cho bà Thuấn. Em thành thật xin lỗi vì thời gian qua bận ôn thi và gửi tiền cưu mang cho bà trễ. Em sẽ cố gắng khắc phục điều này. Đây là hình ảnh bà nhận tiền:

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #90 vào: 16-12-2011 09:37:48
Tuần qua em đã đến gửi tiền CMTX tháng 11 cho bà Thuấn. Hiện nay sức khỏe bà đã kém đi, chân đi lại không còn vững như trước. Lâu lâu bà vẫn đạp xe lên quận 3 khám bệnh vì tiếc tiền đi xe ôm, khi nào yếu quá bà phải nhờ người chở. Việc ăn uống có mấy người cháu chung tay lo cho bà, còn tiền mua thuốc bà lấy từ tiền CMTX để chi dùng. Đây là hình ảnh bà nhận tiền CMTX vừa qua:

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #89 vào: 12-11-2011 12:48:57
Ngày 9/11 vừa qua em đã đến gửi 800k tiền CMTX tháng 10 từ anh Sonnynhan và chị Dung43 cho bà Thuấn. Do đợt này em bận quá nên đến gửi muộn, anh chị thông cảm.

Từ tháng 11 trở đi tiền CMTX cho bà giảm xuống còn lại 600k.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #88 vào: 31-10-2011 10:00:30
Em đã nhận tiền CMTX trong 6 tháng tới (11/2011 đến 4/2012) từ anh Sonnynhan và chị Dung43 cho gd cụ Thuấn và sẽ gửi cho 2 cụ hàng tháng.

Cảm ơn hai anh chị nhiều.

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #87 vào: 22-10-2011 23:44:21
Mình đã chuyển 1.8mil, tiền CMTX trong 6 tháng tới cho 2 cụ vào tk Ken hôm 21 Oct.

Cảm ơn em.
Dung

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #86 vào: 03-10-2011 17:56:15
Cảm ơn Ken.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #85 vào: 29-09-2011 23:06:27
Tối nay em có ghé nhà thăm bà Thuấn và gửi tiền CMTX tháng 9 gồm 800k từ anh Sonnynhan và chị Dung43 cho bà.

Hiện tại tinh thần bà đã ổn định hơn nhiều sau khi người em út mất, tuy nhiên sức khỏe yếu, da xanh xao và bệnh. Bà có BHYT nên khi bệnh bà đạp xe lên quận 3 khám bệnh rồi đạp về. Hôm rồi bà đi lạc ra mãi đường Điện Biên Phủ, vì đường đi không rành. Bà không chịu đi xe ôm vì sợ tốn tiền, các cháu đi làm cả ngày không đưa bà đi được.

Các cháu của bà người làm công nhân, người buôn bán, lo lắng cho 2 bà cũng được phần nào. Tuy nhiên với hoàn cảnh khó khăn hiện tại em vẫn xin đề xuất tiếp tục cưu mang cho 2 bà thêm thời gian nữa và mức CM giảm xuống còn 600k, để bà lo chi phí thuốc thang và phụ thêm ăn uống cho cụ Túy. Cụ Túy hiện nay sống nhờ vào sữa chua làm từ sữa đặc, vì cụ không ăn uống được quá 3 thìa cơm mỗi ngày.

Anh Sonnynhan vẫn tiếp tục CMTX thêm 1 năm nữa, chị Dung43 có trao đổi và muốn giúp 2 bà 300k/tháng. Như vậy khoản CMTX đã đủ. Em cảm ơn anh chị đã giúp đỡ cho 2 bà trong thời gian qua và cả những tháng ngày tiếp theo.

Bà Thuấn nhận tiền tối nay:

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #84 vào: 29-09-2011 16:17:42
Ken,

Cảm ơn em đã thông báo cập nhật tình hình của 3 cụ cũng như thường xuyên thăm hỏi, trung chuyển giúp chị trong thời gian qua.

Như lúc nãy có trao đổi với em qua điện thọai, thời gian CMTX 6 tháng của chị đã hết trong tháng 10. Chị sẽ tiếp tục CMTX trong 6 tháng nữa. Tuy nhiên, số tiền sẽ giảm xuống còn 300k/ tháng.

Vậy tháng sau chị chuyển tiền nhờ em trung chuyển tiếp tục nhé.

Thanks
Dung

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #83 vào: 08-09-2011 21:26:56
banbe6x đã viết:
Trích dẫn
k87yeng đã viết:
Trích dẫn
Sáng qua 3/9, anh Sunyata và em đã đến chùa Bửu Liên viếng cụ Thuần và gửi gd 500k phụ chi phí tang lễ.

Cầu mong hương hồn Cụ được siêu thoát .

Pen xuất quỹ 500k để chuyển trả cho Sunyata dùm nhé . Cảm ơn Pen nhiều .

Dạ cảm ơn bác 6x. Ken đã nhận được 500k quỹ chuyển và gửi lại anh Sunyata rồi ạ.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #82 vào: 08-09-2011 20:00:44
k87yeng đã viết:
Trích dẫn
Sáng qua 3/9, anh Sunyata và em đã đến chùa Bửu Liên viếng cụ Thuần và gửi gd 500k phụ chi phí tang lễ.

Cầu mong hương hồn Cụ được siêu thoát .

Pen xuất quỹ 500k để chuyển trả cho Sunyata dùm nhé . Cảm ơn Pen nhiều .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS