Tác giả Chủ đề: Hải Dương (Tứ Kỳ - Chùa Sùng Nghiêm) - Nuôi dưỡng trẻ mồ côi  (Đã xem 46292 lần)

Achauhd

• bạn
Xin chào các bác,

Em có 2 ý kiến:

Thứ nhất: trong dịp ra Hà nội công tác có ghé Trung tâm nuôi dạy trẻ em mồ côi Hà nội trực thuộc Sở lao động thương binh XH HN, được biết trung tâm này có cơ sở khang trang, có bác sĩ chuyên môn theo dõi sức khỏe cho các cháu và sẽ kiếm gia đình muốn nhận con nuôi để tạo điều kiện cho các cháu có 1 mái ấm gia đình đúng nghĩa. Trung tâm này khá khang trang, điều kiện vật chất đầy đủ nhưng luôn trong tình trạng không đủ cháu để nuôi. Mình thấy ngạc nhiên nên có hỏi bác sĩ giám đốc trung tâm thì được biết mọi người thường ngại đưa trẻ vào đây, và đa phần các cháu thường đc người dân đưa vào các chùa như chùa Bồ đề ở HN để nhà chùa chăm sóc, bác sĩ này rất thiết tha tuyên truyền chúng ta nếu phát hiện có trường hợp trẻ bỏ rơi thì đưa vào trung tâm để đc nuôi dưỡng tốt hơn. Vì vậy, đối với trường hợp này chúng ta có thể nói chuyện với sư thầy để đưa các cháu về đây để có điều kiện nuôi dạy tốt hơn không ạ?

Thứ 2: Nếu không đưa trẻ về HN đc thì em cũng xin đóng góp 1 khoản hàng tháng 300k để CMTX cho trường hợp này, sau khi đã có ý kiến chính thức của diễn đàn thì em sẽ CM ạ

Cảm ơn cả nhà

Jimmii

Achauhd

• bạn
em biết lũi rùi, :D em sẽ cố gắng hơn!

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
@ Cảm ơn cả nhà đã quan tâm đến trường hợp này.
Sau khi đọc và suy xét lại.Em xin đề xuất như sau:
Nếu có thể nhà mình giúp đỡ các cháu với hình thức CMTX 100k/1cháu/1 Tháng = 600k trước mắt trong 1 năm.Hy vọng sẽ đỡ được sư thầy phần nào chăm sóc các cháu.
Cả nhà đóng góp ý kiến thêm ạ.
Em cảm ơn
@ Vinh :Em chịu khó hơn tý nữa nhé,vì dưới này có 2 thằng mình thôi,lười quá đấy em àh

Achauhd

• bạn
Quái em chọn nhiều ảnh mà, hì. Tại chưa biết đưa anh lên kiểu gì mà lặp hết cả, :P  để em học hỏi lại sẽ bổ xung.

Achauhd

• bạn
Em chào cả nhà! lâu lắm rùi mới lại viết bài, hi. Sau khi em cùng chị Nga78 đi xác minh thì tạm thời em xin bổ xung một vài chi tiết sau:
1/ một vài bức ảnh mà em thu lượm được :

2/ Em có một số ý kiến như sau:
- về chỗ ở của các bé thì sư thày đã làm cũng tương đối ổn, tuy có hơi thiếu ánh sáng 1 chút nhưng nhìn chung là cũng tương đối.
- Vấn đề bjo đối với các cháu là việc sinh hoạt ăn uống của các cháu thi hơi khó khăn, như chị Nga78 có viết toàn bộ sinh hoạt của các cháu đều một mình Sư thày lo, nhưng nguồn thu của thày là không có, trong khi đó thì các cháu vẫn phải cho uống sữa. Các cháu lớn một tý thì có thể thiếu không sao nhưng có cháu bé nhất thì không thể thiếu sữa được. Vì vậy mà Happy và Nga78 mong mọi người xem xét để đề xuất cưu mang xem mức nào là hợp lý. Vấn đề này mong rằng các bác tham gia, bác nào có con rùi thì nên viết trước để mọi người tham khảo cùng cho ý kiến. Còn đối bản thân Happy, mình nghĩ rằng cần nên duy trì cho mỗi cháu một mức tối thiểu nào đó (mình mạnh dạn tham gia khoảng 150k/người :cheer: ).
-

Ngủ rồi pquyen

Vậy các bác đi xác minh có đề xuất gì không để cả nhà góp ý?

Achauhd

• bạn
@ Chị 78 nhờ em gủi bài(chị ý không post được)
@Cả nhà : Hôm nay 78 tranh thủ chạy qua hội phật giáo Hải Dương hỏi thăm về tình hình ngôi chùa và được Thầy Thích Thanh Dũng Phó chủ tịch hội phật giáp HD cho biết :
+, Chùa Sùng NGhiêm là chùa nghèo lại  ko có nguồn tài trợ nên việc nuôi dưỡng các cháu rất vất vả. Sư thầy trụ trì phải thường xuyên đi xin lòng hảo tâm từ các chùa trong tỉnh để lấy kinh phí duy trì bữa ăn cho các cháu
+, 78 thấy bữa ăn của các cháu lớn từ 2 đến 5 tuổi thì ăm cháo.78 có thấy trên mâm thức ăn có 1 bát cháo trắng và 1 ít muối mè.Thầy cho biết Thầy cải thiện bữa ăn cho các cháu 1 tuần 1 đến 2 bữa.
+, Số cháu chùa cưu mang là 6 cháu cháu nhỏ nhất 10 tháng tuổi.Thầy mới đón cháu nhỏ nhất tại huyện Thanh Miện về cưu mang khi cháu bị bỏ rơi.
+, Về điều kiện sinh hoạt của các cháu như chỗ ở,vui chơi cũng đã có,sư Thầy trụ trì cố gắng cho các cháu có chỗ ngủ để không ảnh hưởng tới việc tụng kinh niệm phật(vì trước đây các cháu ở chung với thầy). Tuy rằng phòng ở có lát gạch men(3 phòng) nhưng phòng ở chật,tối,và mới chỉ có 1 phòng có giường.
@ Vinh ơi ảnh đâu rồi post thêm lên em nhé.Hôm qua đi tối nên ảnh chị chụp tối lắm.Và em cung cấp thêm những gì còn thiếu nhé.
Thân

Achauhd

• bạn
Trích dẫn
+theo bác Achauhd \\\"Hiện tại có 6 cháu sơ sinh và 1 cháu 42 tháng tuổi\\\" vì vậy 2 bác đi xác minh có thể cung cấp lại chính xác số cháu kèm với số tuổi thì tốt quá (chứ cháu 5 tháng và cháu 5 tuổi thì ăn uống cũng khác mà)

Xin lỗi các bác là tôi viết nhầm (mà nhầm từ lâu rồi nay mới có 1 bác để ý đến) là chỉ có 6 cháu. Khi xem phóng sự lần đầu thì cháu bé nhất 3 tháng tuổi, tôi xuống thăm các cháu lần đầu thì cháu đã 5 tháng tuổi, hiện tại thì cháu đã được 10 tháng tuổi và là cháu bé nhất. Thời gian trôi nhanh thật. Bài đó tôi viết ở diễn đàn khác, copy về đây mà quên không cập nhật lại thông tin.
Độ tuổi chính xác của các cháu hiện tại như sau:
- 2 cháu 5 tuổi (1 trai 1 gái).
- 1 cháu trai 4 tuổi.
- 2 cháu 2 tuổi (1 trai 1 gái).
- 1 cháu gái tên Vi 10 tháng tuổi
Tổng cộng 6 cháu.
+ Bà con chòm xóm cũng nghèo nên không phải là trông mong được vào bà con chòm xóm đâu. Thầy trụ trì phải thuê hai bác trong làng ra trông nom các cháu phụ giúp cho nhà chùa.
Các thứ khác xin để 2 bạn Nga và Vinh trực tiếp trả lời các bác.

Ngủ rồi laohatien

Theo thiển cận của laohatien thì trường hợp này chúng ta cũng không để ý đến cơ sở vật chất và lý do để xây dựng lên ngôi chùa (cái này có lẽ dành cho Hội Phật giáo và Phật tử) chúng ta chỉ quan tâm đến cơ sở vật chất dành cho các cháu.
-có một vài chi tiết mà laohatien thắc mắc và muốn nga78 và happyness cung cấp rõ hơn như:
+chỗ ở của các cháu hiện giờ như thế nào, có chật chội nóng nôi không, cơ sở vật chất như thế nào?
+tình hình bữa ăn hàng ngày của các cháu thì nhà chùa xoay sở ra sao, chứ cứ xoay sở và trông vào lòng hảo tâm của bà con chòm xóm thì đời sống cho các cháu chưa thể ổn định và như vậy thì trong bữa ăn thì các cháu ăn gì (78 thực mục sở thị các cháu ăn mà)
+theo bác Achauhd \\\"Hiện tại có 6 cháu sơ sinh và 1 cháu 42 tháng tuổi\\\" vì vậy 2 bác đi xác minh có thể cung cấp lại chính xác số cháu kèm với số tuổi thì tốt quá (chứ cháu 5 tháng và cháu 5 tuổi thì ăn uống cũng khác mà)
-Vì có xác định được thêm một vài chi tiết trên mọi người cùng có thể góp ý và đưa ra các phương án giúp đỡ một cách thiết thực nhất
@78: đi lại ít thôi,giữ gìn sức khỏe nhé!

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Ngày mai nga78 thu xếp qua hội phật giáo tỉnh Hải Dương tìm hiểu xác minh thêm về trường hợp này.Sẽ có thông tin sớm nhất cho cả nhà
Thân

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
ĐÚNG THEO KẾ hoạch nhóm xác minh gồm 78,happyness1 và achauhd với vai trò người giới thiệu hoàn cảnh.Sau hơn 1tiếng đồng hồ nhóm thành viên NTCM đã tới chùa Sùng NGhiêm tại Huyện Tứ Kỳ,Hải Dương.Từ ngoài nhin vào chùa Sùng Nghiêm nằm ở nơi thoáng mát(vì là giữa cánh đồng.Vì khi nhóm tới chùa vào hơn 6h chiều nên Thầy trụ trì đang cho các cháu ăn bữa tối.Tranh thủ lúc Thầy đang cho các cháu ăn,nga78 và happyness1 đã tranh thủ đi tác nghiệp và hỏi han về chùa.
Sau khi cho các cháu ăn xong Thầy tiếp chúng tôi,thầy trụ trì là nam giới 30 tuổi nhưng thực tế nhìn Thầy già hơn nhiều so với tuổi của Thầy.
Chùa hiện cưu mang 6 cháu,cháu lớn nhất 5 tuổi,cháu nhỏ nhất 10 tháng tuổi.Các cháu vẫn đang trong lứa tuổi uống sữa nên thầy vẫn cố gẵng đảm bảo dinh dưỡng để các cháu phát triển,nhưng tránh béo phì.Loại sữa các cháu đang uống là sữa Fiso,78 có hỏi Thầy về kinh phí hàng tháng để duy trì dinh dưỡng sư Thầy có nói Thầy ko tính đến kinh tế và Thầy ko nói,nhưng happyness1 và 78 cũng nhẩm tính hết khoảng 6 triệu/tháng cho 6 cháu.
* Về thu nhập : nhà chùa ko tăng gia gì được vì ko có đất,nhà chùa nuôi được mấy con gà để đẻ trứng cung cấp dinh dưỡng cải thiện bữa ăn cho các cháu,tất cả kinh phí duy trì cuộc sống cho các cháu Thầy cố gắng xoay sở và nhờ vào lòng hảo tâm.
* Về cơ sở vật chất: Sư Thầy về nhận chùa thì chùa là bãi đất trống,khi xây dựng thì người làm cho nợ tiền công,vật liệu.Khi có các cháu về nương nhờ thì Thầy cũng lo làm sao cho các cháu có chỗ ăn ở cho bình yên.Thầy nói: Không có tiền Thầy qua quỹ tín dụng xin vay thì cán bộ có nói phải có thế chấp,mà đất chùa dù có sổ đỏ thì sao có thể thế chấp được.Loanh quanh lẩn quẩn rồi cũng hỏi mượn được sổ đỏ của 1 người dân gần chùa,Thầy vay lãi ngân hàng gần 100triệu với lãi xuất 1,35/tháng(Vinh ơi có phải ko?)còn lại Thầy được bạn bè và 1 số phật tử quen biết cho vay.Tổng số Thầy vay để xây dựng là gần 400 triệu.
* Về nguồn tài trợ : Hoàn toàn gần như không có,vì chùa nằm ở 1 xã vung xa và nghèo nhất tỉnh Hải Dương,dân cư ít.Thầy còn trẻ nên việc chăm lo cho các cháu cũng rất vất vả,chưa kể thầy là nam giớ và lại là nhà sư ăn chay,thanh tịnh.Cũng rất may là có bà con dân làng đến giúp giặt giũ,chăm lo cho các cháu lúc rảnh rỗi.
Các cháu mà chùa đang cưu mang

Đây là nơi chứa vật dụng sinh hoạt ăn uống cho các cháu và sư Thầy trụ trì

Nhà chùa nấu bằng bếp củi
 achauhd thay mặt diễn đàn tặng các cháu 600k,và ít bánh,kẹo,2lốc sữa tươi,ít bim bim(vinh ơi cái ảnh trao quà đâu rồi,chị ko thấy đâu em bổ xung nhé

Sư thầy tiếp NTCM
Bên cạnh chỗ chơi của các cháu là cái ao của người dân,mà hàng rào chắn an toàn cho tính mạng là các thanh tre xếp lại
Ngôi chùa đang được Thầy cố gắng trùng tu cho khang trang để các cháu có chỗ nương tựa nhờ lòng hảo tâm
Tiễn thành viên NTCM ra về Sư thầy rất cảm động và cảm ơn tới sự quan tâm của diễn đàn và tặng mỗi anh em 1 trái xoài bói đầu mùa rất to.
@ Happyness em bổ xung thêm nhé,đi nắng và hơi mệt nên chị quên rồi
@ Cả nhà : Em chụp hình bằng điện thoại nên mờ,cả nhà thông cảm

Achauhd

• bạn
LinhNhi đã viết:
Trích dẫn
Hic\\\'.Toàn người đi làm mà đi vào thứ \\\"ngày mai\\\" thì khó rồi.

Sao chúng ta không để vào ngày nghỉ, anh-em sum vầy đi chung có được hem!  :(

Thiếu gì dịp đi thăm các cháu đâu bạn. Mà đi lúc hết giờ làm chứ có đi trong giờ đâu. Để lần khác bạn đi cũng được.

Achauhd

• bạn
Hic\\\'.Toàn người đi làm mà đi vào thứ \\\"ngày mai\\\" thì khó rồi.

Sao chúng ta không để vào ngày nghỉ, anh-em sum vầy đi chung có được hem!  :(

Achauhd

• bạn
Cảm ơn tấm lòng của các bác. Bác nào ngày mai đi thêm được thì đi nhé.
Về phần quà thì tôi đã chuẩn bị 600K cho các cháu (tiền cá nhân) rồi (mỗi cháu 100K).

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
@Cả nhà: 78,happyness cùng achauhd đã of qua điện thoại thống nhất sẽ đi xác minh trường hợp này vào 17h chiều mai ngày 10/06/2010.Địa điểm xuất phát ngã tư nhà máy sứ thành phố Hải Dương.Bác nào đi cùng nhóm HD,QN liên lạc với happyness(Vinh) 0978545601,hoặc Nga78 0904869258.
Thân