Tác giả Chủ đề: Những người biết \\\"sống đẹp\\\"  (Đã xem 1771 lần)

Ngủ rồi caycaudua45@yahoo.com.vn

Trả lời #1 vào: 19-05-2012 21:08:54
Hương ít nói lắm , vậy mà trong lớp có ai buồn là bạn biết liền,đơn giản vì bạn luôn quan tâm đến bạn bè.Nhỏ A bị điểm kém,buồn xo.Bạn lẳng lặng đến ngồi bên cạnh an ủi:có gì mà A phải buồn cơ chứ ,lần sau cố gắng học bài gỡ điểm mấy hồi.Như Hương nè HS giỏi lâu lâu cũng bị điểm kém chứ bộ.Tháy nhỏ A vẫn buồn bạn kể chuyện tếu khiến nhỏ cười sặc sụa đến chảy cả nước mắt ,thế là nỗi buồn bốc hơi hồi nào không hay.Q bị bệnh phải nghĩ học mấy ngày .bạn lẳng lặng mượn tập của Q để chép bài giùm và không quên nhắc khéo anh chàng :mai mốt đi học lại ,bài nào hổng hiểu hỏi tui nghen.năm ngoái T quyết định kiếm tiền trang trải học phí bằng cách mua bút bán lại cho các bạn trong trường ,lấy công làm lời.Thấy mục đích làm ăn của T được quá ,bạn tình nguyện mang bút đến từng lớp bán phụ ,dù không phải bạn thân của T.Thậm chí bạn còn giận khi T nói chuyện chia tiền lời\\\"sòng phẳng như thế thì còn gì là bạn bè nữa\\\".Hương chơi đẹp thế đấy,và đó dường như là tính cách của bạn rồi 1 tính cách dễ thương làm sao.
Do mặc cảm hoàn cảnh gia đình ,Tú tự nhốt mình trong lớp vỏ ốc tự tạo: không nói chuyện với bạn bè , không tham gia bất cứ hoạt động nào của trường ,lớp và cũng không thích ai nhắc đến mình.Tú dường như chỉ sống trong thế giới riêng của mình , cô độc và buồn tẻ.Thế nhưng lên lớp 12 mọi chuyện thay đổi đến không ngờ.Tú,anh chàng lầm lì ngày nào giờ trở nên thân thiển cởi mở đến dễ thương.và người làm nên điều kì diệu ấy là Minh ,người ngẫu nhiên được xếp ngồi chung bàn với Tú.Lúc đầu bạn cũng hơi dội về thái độ lạnh lùng của Tú.Không nản Minh áp dụng chiến thuật rủ rỉ rù rì,tìm cách bắt chuyện và tâm sự chuyện của mình với Tú ,thỉnh thoảng bạn còn giả bộ hổng hiểu bài để nhờ Tú hướng dẫn.Khoảng cách dần dần thu hẹp khi Minh phát hiện ra rằng trái tim của Tú không hề bị ướp đá như bạn bè vẫn nghĩ ,mà nó rất nồng nàn ,nếu được sưởi ấm bởi tình bạn chân thành .Minh bí mật rủ các bạn trong lớp tổ chức sinh nhật cho Tú ,âm thầm vận động bạn bè đóng góp gây quỹ chia khó khăn với Tú ...sự chân thành của Minh trong 2 tháng như \\\"liều thuốc cho trái tim\\\" đã giúp Tú trở lại là chính mình .Minh đã chứng tỏ phong cách chơi đẹp của mình bằng những việc tưởng như rất bình thường.
Ý KIẾN CỦA CHUYÊN GIA TƯ VẤN TÂM LÍ
xuất phát điểm của chơi đẹp là 1 quan điểm sống .Nhưng nó được lặp đi lặp lại nhiều lần ,đến mức như là thói quen,thì nó trở thành 1 nét tính cách lớn của con người.bạn chơi đẹp với người này ,và khi gặp người khác bạn cũng tiếp tục chơi đẹp ,thói quen chơi đẹp sẽ hình thành 1 cách tự nhiên mà có thể chính bạn cũng không nhận ra .Ngược lai nếu bạn cứ thích chơi xấu,chơi gác mọi người bạn đã vô tình hình thành 1 thói quen xấu 1 tính cách xấu dần dần bạn sẽ trở thành người xấu.Chơi đẹp không có tính bắt buộc ,nhưng nếu ngay từ bây giờ bạn hình thành thói quen chơi đẹp thì khi thật sự trưởng thành chơi đẹp sẽ đóng vai trò quan trong trong cuộc sống của bạn,giúp bạn thành công hơn trong giao tiếp ,từ đó kéo theo sự thành công trong công việc sau này.Chính vì lẽ đó mà nhà phê bình văn học Hoài Thanh đã từng nói \\\"chơi đẹp là khi ta biết sống vì điều gì đó cao hơn cuộc sống của riêng mình\\\"sưu tầm từ báo Mực Tím