Tác giả Chủ đề: Phú Bình, TPHuế - Gđ Tú Anh - Nhà nghèo & Mẹ bị tai biến  (Đã xem 8590 lần)

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Tồn tại hay không tồn tại!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Đợt Giangcoi chưa ghé thăm lại được nên sẽ nhờ các bạn ở Huế tranh thủ xác minh lại!

Ngủ rồi yugidazai

Mong anh giangcoinamtruoc và nhóm xác minh cho ý kiến để sớm giúp đỡ cho gia đình Tú Anh ạ :)
Xin cám ơn.

Ngủ rồi yugidazai

Xin cám ơn a Giangcoi và các bạn trong nhóm xác minh đã đến thăm gia đình em Tú Anh ạ :)
Qua thông tin mà nhóm xác minh cung cấp + bài giới thiệu, Yugi xin hỏi thêm:
- Mẹ em Tú Anh đã bị tai biến đc khoảng 1 năm, tức là đã qua giai đoạn nguy hiểm. Vậy hiện tại mẹ em vẫn nằm điều trị tại trung tâm phục hồi chức năng Tỉnh Thừa Thiên Huế lâu dài? hay là đã về nhà và đi tập trị liệu định kỳ tại trung tâm?
- Nếu mẹ em phải nằm điều trị lâu dài thì có lẽ sẽ tốn kém thật sự. Còn nếu đã về nhà và sau 1 năm, trường hợp xấu là có thể bị liệt nửa người. Lúc này, hàng ngày mẹ em chỉ cần uống thuốc đều đặn với chi phí từ 15-20k/ngày và có thể tập trị liệu tại nhà (với sự giúp đỡ của các con cô), trong khi đó
   + bố em vẫn đi làm (60-70k/ngày) -> giúp lo chi phí sinh hoạt.
   + các em nhỏ cũng nhận làm thêm rau muống 40k/ngày -> phụ tiền sách vở cho các em.
   + 2 chị lớn đều có thể đi làm thêm phụ gia đình.
Nên trong trường hợp này, Yugi nghĩ mức CMTX 700k/tháng là chưa thật sự hợp lý, vì hiện tại dd vẫn còn khá nhiều TH cần giúp đỡ nữa, ko biết nhóm xác minh có thể xem xét lại mức đề xuất cho phù hợp hơn đc ko ạ? :)
Chẳng hạn:
- CMTX tiền thuốc cho mẹ em từ 400-500k/tháng.
- về học phí đóng theo năm, chúng ta có thể đề xuất CMKTX cho các em :)
Yugi chỉ nêu vài ý kiến nhỏ, mong nhóm xác minh và cả nhà góp ý thêm ạ.
Xin cám ơn.
-

Ngủ rồi comay_a2n

Hình ảnh XM:

Giangcoi trò chuyện với chị của Tú Anh:

Rau muống nhà em nhận làm thuê:

Sổ hộ nghèo của gia đình em:

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Đúng 11h trưa ngày 19/10/2012, nhóm xác minh gồm Giangcoinamtruoc Đinh studio và Thuy Duong đã xác minh xong trường hợp:
Huế - Gđ Tú Anh - Nhà nghèo & Mẹ bị tai biến
Qua xác minh cả nhóm nhất trí với nhưng thông tin được đưa lên Diễn Đàn. Tìm hiểu thêm thông tin từ những người hàng xóm cả nhóm chỉ bổ sung thêm một số thông tin như sau:
* Bố em tên là: Nguyễn Văn Nhi 50 tuổi làm nghề bốc vác nhưng do tuổi cao và công việc không ổn định nên thu nhập hàng ngày khoảng 60.000 đến 70.000 đồng.
* Mẹ em:Nguyễn Thanh Thảo 50 tuổi bán ra ở chợ nhưng vì bị tai biến nên không còn khả năng lao động
1.Chị đầu  em tên Nguyễn Thị Anh Thư Sinh năm 1990 hiện đang là sinh viên trường CDSP Huế. Chị em có đi phụ làm thêm một tháng được khoảng 500.000 phụ thêm tiền học phí một năm khoảng 3.000.000 đồng
2. Chị thứ hai tên Nguyễn Thị Quỳnh Như sinh năm 1991 hiện Đang là SV trường Đại học khoa học Huế. Về học phí thì hiện đang làm đơn xin vay vốn hỗ trợ sinh viên mà chưa được. Học phí một năm khoảng 4.500.000 đồng
3. Em tên là Nguyễn Thị Tú Anh sinh năm 1997 hiện đang học lớp 10,học sinh trường Huỳnh Thúc Kháng. Học phí một năm khoảng 560.000 đồng
4. Em gái tên Nguyễn Thị Thanh Nhàn  sinh năm 1998 hiện đang học lớp 9,học sinh trường Huỳnh Thúc Kháng. Học phí một năm khoảng 225.000 đồng
5. Em gái tên Nguyễn Thị Diễm Ái  sinh năm 2001  hiện đang học lớp 5,học sinh trường Tiểu học Thanh Long. Học phí một năm khoảng 225.000 đồng
6. Em gái tên Nguyễn Thị Nhật Trâm  sinh năm 2006  hiện đang học lớp 1,học sinh trường Tiểu học Thanh Long. Học phí một năm khoảng 225.000 đồng

Mặc dù hoàn cảnh gia đình vô cùng khó khăn nhưng với tinh thần ham học hỏi các chị em không ngừng phấn đấu vươn lên. Ngòai giờ học các em còn phụ gia đình  làm thêm nghề chẻ rau muống thuê để trang trải cuộc sống một ngày đươc khoảng 40.000 đồng.
Cuộc sống gia đình em sẽ rất yên ả như những gia đình bình dị khác nhưng  mẹ em bất ngờ bị tai biến, gia đình càng thêm chồng chất nỗi khó khăn. Mặc dù nhà em  thuộc hộ nghèo nhưng chi phí thêm cho ca mổ thêm đến 7.000.000 đồng ( số tiền này đang mượn của người thân và bạn bè, hàng xóm..) Hiện Mẹ của em đang điều trị tại Trung tâm phục hồi chức năng Tỉnh Thừa Thiên Huế.
Thương cho hoàn cảnh và sự hiếu học của các em trong gia đình nghèo mà biết đùm bọc nhau vươn lên trong cuộc sống. nhóm xin được đề xuất cụ thể như sau:

CMTX 700.000đ/1 tháng để phụ thêm thuốc men cho Mẹ các em chữa bệnh, sinh hoạt và phụ thêm tiền sách vở cho các em.
Mong cả nhà quan tâm giúp đỡ để các em vững bước đến trường.
Đầu  tuần chúc cả nhà vui vẻ và hạnh phúc!

(Nhờ Anh đinh Studio hoặc Comay đưa ảnh xác minh lên em với! cảm ơn  nhiều nhiêu !)  :laugh:

Ngủ rồi giangcoinamtruoc

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trường hợp này Giangco đã đi xác minh cùng với dinh Studio và Thuy duong nhưng do để quên vở ghi thông tin ở cơ quan nên chủ nhật đi học lên rồi em sẽ đưa tin!
Mong cả nhà thông cảm!

Ngủ rồi truonghylan

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Chào cả nhà,
   Sáng nay mình biết một trường hợp của Em Tú Anh ở Phường Phú Bình và qua lời tâm sự của em Tú Anh mình thấy hoàn cảnh em thật đáng thương. Mình xin kể về gia cảnh của Em Tú Anh để mọi người được biết : Em Tú Anh năm nay đang học lớp 10 Trường THPT Nguyễn Huệ. Em hiện đang ở 6/3 Mang Cá Nhỏ - Phường Phú Bình - Huế. Em học rất giỏi và ngoan hiền, em có hiếu với Bố Mẹ.Gia đình em có 6 chị em và đều đang còn đi học. Em nào cũng học sinh giỏi. Ba em làm bóc vác thuê  còn Mẹ em trước đây có bán rau ở chợ nhưng từ năm ngoái đến giờ Mẹ em bị tai biến nên ko làm được nữa nên hoàn cảnh gia đình em càng khốn khổ hơn. Mấy Chị em của em mỗi ngày có làm thêm công việc chẻ rau muống để kiếm tiền nộp tiền học.Hiện tại cuộc sống gia đình rất khó khăn với tâm nguyện của Em Tú tha thiết kính mong các nhà hảo tâm,MTQ quan tâm và giúp đỡ cho em.
    Chúc cả nhà một ngày vui vẻ !
      Thân ái