Tác giả Chủ đề: Phú An, Phú Vang - Gia đình em Xuân Anh.  (Đã xem 15224 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 13-08-2010 23:28:38
Thêm một hoàn cảnh nghèo mà lại đông con. Cũng may không ai bệnh tật gì phải không Sunny_night?

Địa chỉ của gia đình này là như thế nào em?

Mong các bạn khác xác minh theo đúng quy trình của NTCM, lưu ý thông tin:

- 3 cháu đi học có được miễn giảm học phí không?
- Chi phí quần áo và sách vở cho 3 cậu này như thế nào? Hiện tại Quỹ cũng có nhận một số tiền ủng hộ của các thành viên cho việc này nên có thể thu xếp được.

Mong tin các bạn sớm nhé!

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #1 vào: 13-08-2010 22:04:25
KHi xuống thăm gđ em Thoại thì Sunny biết thêm vài hoàn cảnh nên cũng viết bài lên DD hy vọng có sự giúp đỡ nào đó cho các em học sinh nghèo hiếu học.
Đây là TH gđ em Lê Xuân Anh, học sinh lớp 5 trường Tiểu học Phú An - Phú Vang - Huế. Gđ có 6 người, bố mẹ làm ruộng, quanh năm chỉ đủ ăn chứ cũng ko dư để bán, nhà có 4 anh em đều đi học. Em đầu học lớp 7, em thứ hai là Lê Xuân Anh học lớp 5, em thứ 3 học lớp 1 và em út học mẫu giáo.
Kinh tế gđ chỉ dựa vào mấy sào ruộng, ngoài ra đêm đến thì anh chị có đi mò ốc về bán mỗi đêm được 20 - 30.000.
Lúc chúng tôi đến mấy đứa trẻ đang xúm xít bốc cơm ăn. Chị cười bảo sáng dậy nấu một nồi cơm to rồi ăn cho đến tối, hầu như ko có thức ăn mà mấy đứa nhỏ ăn khỏe quá cũng ko đủ gạo cho nó ăn.
Sắp vào năm học mới những anh chị cũng chưa mua được sách vở gì cho các cháu và cũng ko có tiền đóng học. Em út năm nay đáng lẽ học mẫu giáo những cũng ko cho đi học vì ko có tiền đóng.
Ngôi nhà gđ đang ở là dựng tạm trên đất của nhà thờ họ, có cảm giác sắp sập đến nơi rồi. Cách đây vài năm xã cũng có chia đất cho gđ nhưng vẫn chưa xây được nhà nên vẫn phải ở trong ngôi nhà tồi tàn này.
mấy hoàn cảnh gđ nghèo khó dưới này tương đối giống nhau như thế, đều con đông mà lại đang độ tuổi ăn học, đây lại là vùng đầm phá nên kinh tế hầu như ko có gì cải thiện được.
Vài hình ảnh về gđ em Xuân Anh:

Cả gđ trước ngôi nhà:

Bên trong ngôi nhà nhỏ:

Gian bếp nhỏ và tồi tàn:

Căn nhà có nguy cơ sập:

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"