Tác giả Chủ đề: Hà Nam - Cụ Đắp - Mù nuôi con bại não - Kim Bảng  (Đã xem 15727 lần)

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #7 vào: 24-04-2017 16:43:59
Nhờ các bạn khu vực Hà nội - Hà Nam - Nam Định ghé thăm và cập nhật tình hình dùm .

Nếu thấy cần CMKTX thì có thể gọi điện cho 6x nhé .

Xin cảm ơn cả nhà .

Thân .

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 19-06-2014 21:00:05
Cảm ơn tuanmitombui đã vất vả đi xác minh hoàn cảnh Cụ!
Củng mừng vì hoàn cảnh của cụ tuy vất vả nhưng vẫn chưa cần tới sự giúp đỡ của nhà mình :)
Nhưng nhà mình ai có thời gian và tuanmitombui lâu lâu về quê cố gắng sắp xếp hỏi thăm cụ để nhà mình có thể giúp cụ được phần nào khi cần.
Cảm ơn Cả nhà nhiều :)

The following users thanked this post: phuclehuu

Ngủ rồi tuanmitombui

Trả lời #5 vào: 11-06-2014 15:30:44
cụ đắp

con gái cụ

chú hậu

Ngủ rồi tuanmitombui

Trả lời #4 vào: 08-06-2014 00:59:39
hôm vừa qua  em Mì tôm bụi và Thành viên nồi cháo hà nội Mai  vũ (Caiu )có đi xác minh hoàn cảnh này 3/6/2014 : gia đình cụ Nguyễn Thị Đắp (cụ Khét ) dc thôn do lễ, xã liêm sơn ,huyện kim bảng, tỉnh hà nam, gần chùa bà đanh .
cụ Đắp  năm nay đã 96 tuổi già yếu điếc , và 2 mắt hoàn toàn không thấy gì . cụ có 3 con. con trai cả là liệt sĩ. con gái  năm nay 75 tuổi, cũng lâu lâu qua thăm và chăm sóc cụ. và cậu con trai út tên là hậu . liệt toàn thân teo co quắp . đã 55 tuổi thì 54 năm bác hậu nằm thế. đã có dấu hiệu thối . viêm loét phần lưng dưới . hoàn toàn hai mẹ con cụ nhờ ng chăm sóc , khi thì con gái, khi thì 1 bà cũng liệt sĩ làng bên chăm lom. cụ đắp được hưởng lương mẹ việt nam anh hùng  trợ cấp 1.240.000d/ tháng
ông hậu  mới được trợ cấp người tàn tật 4 tháng gần đây 360.000d/ tháng.
hoàn cảnh này cũng đáng thương nhưng chưa cần cưu mang .
em xin đề xuất đưa hoàn cảnh này vào danh sách tặng quà thăm hỏi theo các chương trình của diễn đàn ạ.

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #3 vào: 02-06-2014 16:42:32
Mong tin xác minh từ tuanmitombui :)

Ngủ rồi nguyễn thị hồng Dung

Trả lời #2 vào: 29-12-2012 09:26:23
Chào cả nhà!

Cảm ơn bạn chutamkiabangbachutai đã đưa tin về trường hợp này. Mong các bạn khu vực này sắp xếp thời gian đi xác minh để tìm hướng giúp đỡ cho trường hợp này.

Thân mến!

chutamkiabangbachutai

• bạn
Trả lời #1 vào: 10-12-2012 10:45:07
Trong căn nhà tiêu điều xác xơ,2 con người ấy sống lay lắt đìu hiu như ngọn đèn trước bão.Người con trai 55 tuổi cứ giật lên đùng đùng rồi lại quật người sang 1 bên đau đớn.Miệng anh ú ớ ,ngáp ngáp và chẳng thể khép lại được khiến thìa cháo loãng mẹ vừa đưa vào lại tồng tộc chảy ra rơi xuống manh chiếu rách.Bà cụ nhẫn nại lau miệng con ,tiếp tục đưa thìa cháo mới .
     Cụ Đắp sinh 1917,cụ có 3 người con .Thằng con trai cả năm 18 tuổi đi tòng quân vào chiến trường Quảng Trị đánh giặc,nhưng không về nữa.Nhận được giấy báo tử của đứa con cả cụ như chết đứng.1957 người con út là Nguyễn Văn Hậu ra đời không may mắc bệnh bại não và liệt toàn thân.Ít lâu sau đó người chồng cũng mất.Trông cụ Đắp quắt queo ,xanh xao và khắc khổ đến nao lòng,còn đôi mắt cụ bị mờ và đục như hạt nhãn khô.
    Anh Hậu không lớn mà cũng chẳng khôn,cả ngày chỉ lăn qua lăn lại trên 1 góc giường như cục đá vô hồn.Mọi sinh hoạt vệ sinh ăn uống tắm giặt đều đè nặng lên đôi vai người mẹ già..Cu Đắp kể”ngày trước ai thuê gì thì làm nấy từ phụ hồ,chăn trâu,cắt cỏ,đi cày thuê…Nhưng hơn 30 năm nay kể từ khi đôi mắt bị mù lại thêm căn bệnh phong , bệnh thấp khớp lúc trái gió trở trời hành hạ nên chẳng làm được gì.đứa con gái lớn đi lấy chồng xa ,cũng khó khăn nghèo đói nên cũng không giúp gì được nhiều.
    Hiện tại cuộc sống của gia đình cụ chỉ sống vào tiền trợ cấp liệt sĩ .Mong cả nhà giúp đỡ gia đình cụ
Địa chỉ nhà Cụ.Nguyễn Thị Đắp, Thôn Do Lễ, Xã Liên Sơn,Huyện Kim Bảng, Hà Nam. (CON VIẾT RÚT GỌN BÀI NÀY TỪ BÁO GIA ĐÌNH RA NGÀY 3-12-2012)