Tác giả Chủ đề: Tam Phước, Long Điền - Cụ Kim - Nghèo và tâm thần  (Đã xem 23013 lần)

Ngủ rồi le phung

Trả lời #41 vào: 25-01-2016 23:53:14
Chào cả nhà!
Ngày 10/1/16, LP và Tình Người cùng nhóm Đồng Giác đi trung chuyển nhưng cụ Kim đi vắng.
Năm nay nhóm Đồng Giác sẽ tặng 1 phần quà tết trị giá 420k đến cụ, và đồng thời sẽ trung chuyển CMTX T1/16 giúp LP.
Cám ơn các MTQ và nhóm ĐG đã cùng chung tay mang đến cho gia đình cụ niềm vui nhân dịp xuân về.
Thân ái!

Ngủ rồi le phung

Trả lời #40 vào: 20-12-2015 01:51:27
Chào cả nhà!
Ngày 17/12, LP và Tình Người cùng anh Hải - nhóm Đồng Giác cùng đến thăm và trung chuyển CMTX T12/15 là 400k (200k từ chị Nhatle và 200k từ anh Đức) đến cụ Kim. Hiện cụ Kim rất hoảng loạn và đang định dọn đi ra khỏi nhà vì anh con trai bị tâm thần (đã giết chết vợ, bị vào trại tâm thần và được thả về nhà) thường xuyên cầm hung khí dọa đánh và giết cụ Kim và đứa cháu trai bị mù. Cụ Kim đã báo với công an khu vực và hiện vẫn chưa có biện pháp gì với người con trai này.  
Cụ gửi lời cám ơn sự giúp đỡ của cả nhà dành cho cụ.
@huongptl: Cụ Kim nói đã nhận được 200k CMTX T11/15 của em. Cám ơn em đã tiếp tục giúp đỡ cụ. Tháng 1/16, e chuyển tiền qua số tk của chị để chị gửi 1 lần cho cụ luôn nhé. Cám ơn em!
LP gửi cả nhà hình trung chuyển 400k CMTX T12/15 đến cụ KIm.
 [ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Ngủ rồi huongptl

• Thành Viên
  • *
  • Thích 2
Trả lời #39 vào: 18-12-2015 21:58:04
Mình sẽ tiếp tục trong 6 tháng nữa nhé, đợt tới chắc lại chuyển vào tk của chị Le Phung để chị chuyển cả cho cụ.

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #38 vào: 18-12-2015 12:37:42
Trích dẫn của: \"huongptl\" post=88706
Mình xin đóng góp 200K (tổng của chúng ta sẽ là 600K) ít nhất từ t7-t12 năm nay. Mong bạn LP hướng dẫn cách chuyển tiền.

Cám ơn bạn.

Đến T1/2016 là hết hạn đăng ký CMTX từ chị huongptl, nhờ chị cho biết có tiếp tục CMTX gia đình cụ Kim nữa ko ạ :)

Xin cám ơn.

Ngủ rồi le phung

Trả lời #37 vào: 12-12-2015 17:40:35
Chào cả nhà!
LP đã nhận được 200k CMTX T12/15 của anh Đức giúp gia đình cụ Kim. Cám ơn anh Đức, Trangvit và Yugi nhé!

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #36 vào: 09-12-2015 13:49:29
Chào cả nhà,
Cám ơn thông tin từ chị lephung ^^.
a Đức xác nhận tiếp tục CM 200k/tháng cụ Kim và chị Trangvitgioi đã chuyển tiền T12 rồi ạ :)
Thân.

Ngủ rồi le phung

Trả lời #35 vào: 07-12-2015 15:44:45
Chào cả nhà!
Gia đình cụ Kim hiện chỉ có 1 lao động chính nuôi cả gia đình: cụ Kim già yếu ko làm ra tiền, con trai bị tâm thần, cháu ngoại trai bị tâm thần và mù, cháu ngoại gái cũng bị tâm thần (từ ngày nhóm đi xác minh, ghé trung chuyển nhiều lần nhưng vẫn chưa lần nào gặp được người này). Cụ Kim cứ tranh thủ khi nào chùa ở đâu có phát gạo là đến xin về ăn. Cuộc sống rất khó khăn. Vì vậy LP đề xuất CMTX 600k/tháng giúp đỡ gia đình cụ như mức cũ. Hiện còn thiếu 200k/tháng từ Tháng 12/2015 (do hết hạn đăng ký giúp đỡ của anh Đức). Mong cả nhà cưu mang gia đình cụ.
Thân ái!

Ngủ rồi le phung

Trả lời #34 vào: 23-11-2015 01:33:16
Chào cả nhà!
Ngày 21/11, LP và 2 TV nhóm Đồng Giác cùng đến thăm và trung chuyển CMTX T11/15 là 400k( 200k từ chị Nhatle và 200k từ anh Đức). Nhóm còn trao thêm quà của anh Ricky Tan, Ái Trần, 2 TV nhóm ĐG gửi tặng là: 100k, 10 kg gạo, 1 thùng mì và bánh ngọt. Phần trao tặng thêm trị giá 305k.
Cụ Kim cho biết đã nhận được 200k CMTX T10/15 từ Huongptl ck qua tk cụ Kim.
Cụ Kim gửi lời cám ơn sự giúp đỡ của mọi người rất nhiều!
@anh Đức: anh Đức đăng ký CMTX 5 tháng (từ T7->T11/15), nay đã đến hạn. Xin hỏi anh Đức còn tiếp tục giúp đỡ gia đình cụ Kim nữa không? Cụ Kim gửi lời cám ơn sự giúp đỡ của anh trong thời gian qua nhiều lắm!
Thân ái!

Ngủ rồi le phung

Trả lời #33 vào: 29-10-2015 15:13:13
Chào cả nhà!
Ngày 28/10, LP và 2 thành viên nhóm Đồng Giác cùng đi thăm và trung chuyển CMTX T10/15 là 400k (từ anh Đức 200k & chị Nhatle 200k) đến gia đình cụ Kim. Đồng thời các anh chị em nhóm Đồng Giác và khu vực Long Điền có gửi tặng gia đình cụ 200k cùng 10 kg gạo, 1 thùng mì gói. Gia đình cụ gửi lời cám ơn sự giúp đỡ của tất cả mọi người. Các thành viên trong đại gia đình của cụ đều khỏe. Lần này cả 2 cháu trai bị tâm thần của cụ Kim đều tỏ ra thân thiện và nói chuyện vài câu với nhóm. Nhiều lần đi thăm trước, các em tiếp xúc dè dặt, chỉ ậm ừ hoặc gật gật chứ ko nói chuyện với người lạ.
Thân ái!

Ngủ rồi le phung

Trả lời #32 vào: 21-10-2015 16:55:43
Chào cả nhà!
Ngày 18/10, LP và các anh chị em nhóm từ thiện Đồng Giác đã đi thăm và trung chuyển CMTX T10/15, nhưng cụ Kim không có ở nhà. Cụ đã đi chùa ở xã khác từ sáng sớm, để nhận gạo từ thiện của chùa cho người nghèo. Vì quanh nhà cụ đông người, con cháu lại bị tâm thần nên LP không trao tiền CMTX. Nhóm đã tặng gia đình cụ 20 kg gạo và 1 thùng mì.
Thân ái!
@huongptl: cám ơn em. Khi có gì phát sinh thì chị sẽ thông báo!

Ngủ rồi huongptl

• Thành Viên
  • *
  • Thích 2
Trả lời #31 vào: 18-10-2015 16:01:16
Em cũng nghĩ là trường hợp này khá nan giải, nghĩ đến tương lai không biết ai sẽ cưu mang họ, khi chỉ có 1 người đang đi làm phụ hồ, ngoài ra chắc có 1 số cháu ngoại của cụ Kim đang tuổi đi học.

Em chỉ hi vọng là các anh chị trong quá trình thăm nom gia đình, nếu thấy có điều gì/hạng mục nào cần hỗ trợ riêng ngoài khoản cưu mang hàng tháng thì các anh chị cứ post lên đây với (ví dụ thuốc men, học hành, nhà cửa...).  Em rất mong có thể giúp họ cách nào đó có tác dụng bền vững, để sau này họ có thể tự nuôi thân. Cám ơn các anh chị.

Từ tháng này em đã chuyển tiền trực tiếp vào TK của cụ Kim.

Ngủ rồi le phung

Trả lời #30 vào: 15-10-2015 13:14:53
Le Phung up ảnh trung chuyển CMTX T9/15 đến gia đình cụ Kim

hình trung chuyển
2 tai của em bị sưng tím lên

Ngủ rồi vầm

• MC Hoàng Dũng
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
Trả lời #29 vào: 14-10-2015 17:18:36
TV  vầm chia vui cùng gia đình của cụ Kim, rất mong các anh(chị) nhóm BR -VT hãy quan tâm nhiều hơn nữa cho gd cụ kim.
Vầm xin chúc cho gđ chú nhanh chóng sớm vượt qua hoàn cảnh nghiệt ngã này ạh

Ngủ rồi le phung

Trả lời #28 vào: 13-10-2015 16:41:34
Chào cả nhà!
Ngày 23/9, LP và chị Thanh nhóm Đồng Giác đã đi trung chuyển CMTX T9/15 là 600k (từ Huongptl, anh Đức & chị Nhatle cùng giúp mỗi người 200k) và quà của chị Thanh + anh Ricky + bạn Ái Trần (10 kg gạo, 1 thùng mì, bánh) gửi tặng gia đình cụ Kim.
Đứa cháu trai bị mù của cụ, nay 2 lỗ tai bỗng nhiên bị sưng tím lên. Người con gái thứ 7 của cụ rất nghèo, nay bị xe đụng lệch xương vai ko thể đi bán cá ở chợ được, nên lại gửi nhờ cụ Kim nuôi giúp đứa con trai 23t cũng bị tâm thần. Cụ Kim đã khó khăn, giờ lại càng khó khăn hơn. Lưng của cụ Kim nay lại còng xuống rất nhiều. Sức khỏe của cụ yếu hơn lần viếng thăm trước.
Con trai bị tâm thần hoang tưởng của cụ vẫn chưa được đưa đi khám tại bv tâm thần. Cụ nói, dẫn đi đâu thì anh cũng từ chối ko đi, sợ bị nhốt vào trại. Hiện gia đình cụ ko có lối thoát. Cái nghèo cứ chồng chất lên mỗi ngày.
Lúc sau thì cháu ngoại gái của cụ đi học về. Em vẫn tiếp tục đến trường, đã đóng học phí đầu năm bằng số tiền mà lần trước nhóm bạn LP gửi giúp em. Nhóm cảm thấy rất vui vì đã giúp đỡ kịp thời cho em tiếp tục đến trường.
Cụ gửi lời cám ơn sự giúp đỡ của mọi người nhiều!
@ huongptl: chị ko biết hướng giúp đỡ khác dành cho gia đình cụ Kim ngoài việc kêu gọi sự giúp đỡ tiền và thực phẩm. Em có nghĩ ra cách nào thì cứ nêu ra nhé. Cám ơn em!
 Thân mến!

Ngủ rồi huongptl

• Thành Viên
  • *
  • Thích 2
Trả lời #27 vào: 03-10-2015 15:41:49
Xin chào các anh chị,

Cho em hỏi là chúng ta đã chuyển tiền CMTX tháng 9 đến gia đình cụ Kim chưa? Ngoài ra trong quá trình thăm hỏi và quan sát, nếu các anh chị thấy có điều gì/hạng mục nào gia đình cụ cần, mà có thể giúp họ bớt khó khăn một cách lâu dài hơn, xin vui lòng cho em biết với. Vốn biết với 1 gia đình có nhiều người tâm thần như vậy thì khả năng học nghề, xin việc làm là rất khó, nhưng cũng mong anh chị cho em biết ạ.

Cám ơn các anh chị nhiều.