Tác giả Chủ đề: Đăk Lăk - Bé Anh Kiệt - Đa bệnh tật  (Đã xem 27791 lần)

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #63 vào: 24-02-2012 14:58:45
Sáng nay 2 mẹ con bé tái khám nữa , Bác sĩ đã chấn đoán bé bị thêm bệnh bại não . Sáng mai 2 mẹ con bé sẽ về Đà Lạt trị bệnh,Hiện mẹ con bế không còn tiền nong gì nữa vì vậy rất mong BQT xét duyệt số tiền CMTX của bé tháng 3+4+5+6 : 1.615.000 đ em xin được kết chuyển hết cho bé trong chuyến đi trị bệnh này được không ạ.Rất mong BQT, tổ điều phối sớm xem xét để tối em kết chuyển ạ.
Thân!

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #62 vào: 23-02-2012 20:30:22
Mình cũng muốn ngày nào cũng được gặp bé nhưng ở xa quá nên mong các bác cập nhật tin tức của bé thường xuyên dùm ạ .
@Mynhuan_k40n1 : Link trên sai rùi nên không vào được nên mình gửi lại link : Bé Anh Kiệt

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #61 vào: 17-02-2012 07:45:19
con trai di ngoài ra máu rất nhiều bác sĩ kêu nhập viện gấp. lại lấy máu để xét nghiệm. nhưng vẫn chưa thấy có kết quả gì cả. bác sĩ đang xem xét để chup CT cho con, nhưng vì con yếu quá với lại vừa mới lấy tủy để xét nghiệm nên bác vẫn chưa thể chụp CT cho con dc, phải đợi đến khi con khỏe lại. nhưng không biết đến bao giờ con mới có đủ sức khỏe để chụp CT đây...
Mới sáng sớm Bác sĩ thông báo con chỉ bị tiêu hóa nên sáng nay đã cho 2 mẹ con xuất viện. Hẹn sáng thứ 2 tuàn sau tái khám.
Báo VOV giao thông cũng đã đưa tin về trường hợp của con  :
VOVGT- Một đứa bé 8 tháng tuổi mắc bệnh tim bẩm sinh nằm thoi thóp chờ giúp đỡ của những người tốt bụng, trong khi bố mẹ em quỳ xuống van xin bác sỹ cứu con mình…

Sinh linh nhỏ bé này đang mang trong người những căn bệnh quái

Hạnh phúc không trọn vẹn

Sinh ra và lớn lên trong một gia đình nghèo ở miền Tây Nguyên đất đỏ (tỉnh Đắc Lắc), chị Hồ Thị Sinh (1991) là con đầu trong nhà có 4 chị em. Học xong lớp 12, chị tiếp tục thi đậu vào một trường đại học ở Tp.HCM. Tuy nhiên, cũng trong năm đó, người cha đã bỏ đi biệt xứ, để lại mấy mẹ con cùng nhiều khoản khoản nợ nần. Thấu hiểu được hoàn cảnh gia đình, chị Sinh đành bỏ dở chuyện học hành để khăn gói vào tỉnh Bình Dương làm công nhân may với mong muốn kiềm được chút tiền giúp đỡ mẹ lo cho các em.

Tại đây, chị gặp và đem lòng yêu mến anh Võ Văn Hùng (sinh 1985), một thanh niên chân chất đến từ miền sông nước An Giang. Sau 2 năm gắn bó, họ quyết định tổ chức đám cưới. Mặc dù ngày vui của 2 người rất đơn sơ, chỉ vỏn vẹn có 5 bàn tiệc nhưng ấm cúng. Niềm hạnh phúc càng nhân đôi khi một tháng sau, chị Sinh mang thai và sinh được một cháu trai kháu khỉnh với một cái tên rất mạnh mẽ: Võ Anh Kiệt.

Song kể từ đây, khó khăn bắt đầu đổ xuống đôi vợ chồng trẻ, bé Anh Kiệt ra đời chưa đầy một tháng thì phát bệnh. Bé liên tục sốt cao, khó thở và quấy khóc suốt đêm. “Thấy con khóc suốt đêm mà đau thắt cả ruột, thương con nên 2 vợ chồng tôi quyết định đưa bé đi khám mặc dù trong túi chỉ có vọn vẹn vài trăm ngàn.” anh Hùng nghẹn ngào nhớ lại.

Làm tất cả để dành sự sống cho con

Ngay khi đến khám tại Bệnh viện tỉnh Đắc Lắc, các bác sĩ đã thông báo hung tin, bé Anh Kiệt bị bệnh Rubella – tim bẩm sinh, viêm ruột và có thể bị nhiễm trùng huyết, hy vọng cứu sống rất mong manh và phải nhập viện ngay để theo dõi. Lúc đó, hai vợ chồng ôm nhau khóc ngất. Nhưng với trách nhiệm và tình yêu thương của người làm cha, làm mẹ, họ quyết định không buông xuôi dù chỉ có một tia hy vọng mong manh có thể cứu sống được cậu bé.

Vợ chồng anh Hùng – chị Sinh đang rất cần sự giúp đỡ

Hai vợ chồng chị đã chủ động gặp bác sĩ gặp bác sĩ để xin cho con được chuyển lên Tp.HCM để chữa trị, nhưng vì không có đủ chi phí để chuyển viện nên đành nán ở lại thêm vài ngày để tìm cách xoay sở. Không có tiền, chị phải nài nỉ một người cùng phòng cho đi nhờ xe để chuyển viện cho con lên Tp.HCM nhưng phải ký cam kết chịu mọi trách nhiệm nếu có vấn đề gì xảy ra. “Lúc đó, mình đồng ý làm tất cả, miễn sao con mình được cứu sống” chị Sinh xúc động chia sẻ.

Hành trình từ Đắc Lắc xuống Tp.HCM, trong tay hai vợ chồng chỉ có 200.000 đồng cùng một số vật dụng cho con. Các bác sĩ Bệnh viện Nhi Đồng 1 cũng đã lắc đầu vì bệnh của bé tiến triển quá nhanh, lại không được theo dõi kịp thời nên đã biến chứng lên não và mắt. Đôi mắt của bé Kiệt đang ngày càng mờ đi và có thể bị mù vĩnh viễn. Khi nghe tin bác sĩ BV Nhi Đồng yêu cầu mổ ngay để cứu lấy đôi mắt của bé Kiệt, chị Sinh đã quỳ xuống cầu xin các bác sĩ cứu con trai mình .

Tuy nhiên, chi phí thuốc men, làm các xét nghiệm cho bé Kiệt rất lớn trong khi lương của anh Hùng chỉ ba cọc ba đồng nên anh chị đã bán tất cả những gì có thể để lấy tiền trang trải cho con. Anh Hùng lại mắc bệnh viêm tiết liệu, hôm làm, hôm nghỉ nên thu nhập rất bấp bênh, anh chị chủ yếu phải trông cậy vào sự giúp đỡ của bệnh viện, những người xung quanh và những tấm lòng các nhà hảo tâm .

Những lúc không còn tiền, hai mẹ con phải làm giấy ra viện

Những ngày trong bệnh viện, mọi đồ dùng cho bé Kiệt từ cái áo, quần, đến bỉm hay sữa cho con uống, đều là của những người xung quanh thương tình giúp đỡ, anh chị cũng chưa bao giờ có tiền để mà mua. Mọi ăn uống, sinh hoạt của chị cũng nhờ vào những bữa cơm từ thiện ở bệnh viện. Những khi hết tiền, không còn nơi nào có thể vay mượn được nữa, chị lại bồng con về nhà trọ ở Bình Dương (183D/2 ấp 1B, xã An Phú, huyện Thuận An). Ở ngôi nhà thuê, chẳng có bất cứ một đồ vật gì đáng giá, mọi vật dụng trong nhà từ cái bát, cái nồi hay cái chiếu cũng là của bà con hàng xóm mang cho, thậm chí người ta cũng cho gạo và thức ăn để sống qua ngày. Được mấy ngày, bé Kiệt lại phát bệnh nên phải đưa trở lại bệnh viện. Tiền đi xe cũng phải nhờ những người trong dãy phòng trọ thương tình giúp đỡ, có lần thì phải xin những người đi đường. Cái nghèo, cái khó lại cứ mãi đeo đẳng 2 vợ chồng .

“Xin giúp con tôi được sống”

Sau 7 tháng điều trị cho bé Kiệt, mọi tài sản quý giá cũng lần lượt đội nón ra đi. Bạn bè, người thân cũng không thể giúp mãi. Song có lẽ anh chị vẫn không thể quên được ngày mà bác sĩ thông báo bé Kiệt vẫn còn chút hy vọng trong điều trị. Hai vợ chồng vỡ òa vì sung sướng nhưng niềm hạnh phúc vừa lóe lên thì nỗi lo về chi phí điều trị cho con lại đè nặng lên họ. Chẳng còn gì để bán, để vay mượn, ngay đến bữa ăn còn bữa có bữa không thì anh chị lấy đâu ra tiền mà chữa bệnh cho con.

Nhìn cậu bé Anh Kiệt xin xắn, trắng trẻo đã hơn 8 tháng mà chỉ nặng 6 kg nằm lọt thỏm trong vòng tay mẹ mà chúng tôi không khỏi thắt lòng. Bé ngày càng ốm đi và lại mắc thêm bệnh nhiễm trùng máu.

Khi được hỏi về mơ ước lớn nhất của 2 vợ chồng lúc này, chị Sinh nghẹn ngào: “Mình chỉ mong có tiền để tiếp tục điều trị cho con, cho bé được lớn lên và trưởng thành như bao đứa trẻ khác, xin giúp con tôi được sống.”

Nhất Hoàng
Nguồn http://vovgiaothong.vn/chinh-tri-xa-...toi-duoc-song/

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #60 vào: 16-02-2012 10:10:08
Sáng nay theo lịch tái khám của con trai.Bé phải nhập viện theo dõi tiếp. vì 2 ngày nay em đi ngoài nhiều.Thương con quá,phải đi bệnh viện suốt...Có anh chị em nào rảnh tranh thủ chạy vào phụ mẹ con chăm con với ạ.Một mình mẹ con trên viện với con thôi.

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #59 vào: 13-02-2012 08:26:40
Vươn lên những nỗi đau để trở thành \\\"Sao Nhí 2012\\\"

Con trai Anh Kiệt (tên thân mật là Thiện An) là 1 cậu bé phi thường và nghị lực, khi đầy tháng tuổi con đã mắc bệnh tim bẩm sinh, ngoài ra còn mắc những bệnh: Viêm hạch nách trái (hiện bên nách trái của bé có 1 cục hạch), Rối loạn tiêu hóa, Tồn tại lỗ bầu dục, Nhiễm trùng huyết, hở van 3 lá…vv. Nhìn bé rất mệt mỏi và khó thở mỗi khi ốm, nhưng bé lại rất ngoan. Bố mẹ con sau thời gian dài chạy chữa cho con kinh tế cũng đã cạn kiệt rất nhiều. Tuy nhiên, nhờ có những tấm lòng nhân ái từ Bắc chí Nam trên các diễn đàn từ thiện, con và gia đình cũng đón nhận được nhiều sự giúp đỡ. Và, cả gia đình đang gắng gượng từng ngày với sự tận tình của các bác sỹ. Nghị lực đó đã được thể hiện trên chính những nụ cười rất đáng yêu của con khi các Bố Mẹ đến thăm con.

Chính nghị lực tuyệt vời của bé đã làm cảm động biết bao trái tim nhân ái, tên của bé và sự chịu đựng của bé được nêu trên khắp các diễn đàn. Cảm động và cảm phục trước sự vươn lên những nỗi đau thể xác đó, các thành viên của diễn đàn Hoạt Động Từ Thiện đã cùng nhau đăng ký cho bé tham gia Cuộc bình chọn \\\"Sao Nhí 2012\\\" trên trang http://saonhi.vn.

Để động viên tinh thần bé Thiện An và Gia đình, chúng tôi - các thành viên của Diễn đàn Hoạt động Từ thiện chính thức phát động cuộc Bình chọn \\\"Sao Nhí 2012\\\" cho bé Thiện An với mã số 1328 hoặc xem chi tiết tại link sau:

http://hoatdongtuthien.org/f572/17306-moi-binh-chon-be-thien-an-di-thi-sao-nhi-2012-a.html

Hãy nhắn ngay

Soạn SN 1328 gửi 8588 +5điểm
hoặc SN 1328 gửi 8488 +4điểm
hoặc SN 1328 gửi 8388 +3điểm
hoặc SN 1328 gửi 8288 +2điểm
hoặc SN 1328 gửi 8188 +1điểm

Rất mong các bạn và các cô các chú bình chọn cho con, đồng thời có thể trải rộng vòng tay nhân ái giúp cho con để con có được trái tim khỏe mạnh! Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #58 vào: 10-02-2012 13:18:57
Mẹ Sinh vừa báo tin chiều nay con trai được xuất viện.Bác sĩ bảo tình hình con tạm ổn định nên cho xuất viện về nhà,ở lại bệnh viện sợ lây bệnh từ bé khác.
Em Báo tin cho cả nhà mừng ạ.

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #57 vào: 07-02-2012 08:23:01
Tối qua em có vào viện với con.Tình hình cả ngày qua con ngủ tối mới tỉnh dậy bú chút sữa,con hay làm nũng lắm ạ.Nhìn con chắc là con đang rất đau.Nhưng con vẫn không quên tặng mynhuan nụ cười và nói chuyện với mynhuan nữa.
Mấy hôm nay con ở viện mọi người cũng thay phiên nhau vào thăm con.Anh Kỷ (hoatdongtuthien) đã đăng ký ở lại suốt ngày đêm , suốt tuần này trong viện với mẹ con con rồi ạ.Có tin gì thì anh Kỷ sẽ alo liền.
Tối qua Mỹ Nhuần cũng đã gửi CMTX đến con tháng 1+2 :
+ 01 hộp sữa Dielac 900g step 2 : 190.000
+ 01 bịch bỉm bobby fresh 6-12kg:  95.000
+ tiền mặt                      : 500.000 (Mynhuan lên buổi tối nên không đóng viện phí cho con được nên đã trao tiền mặt cho mẹ con)
Tổng cộng                       : 785.000
Chúc con mau chóng lành bệnh.
(Em sẽ cập nhật hình ảnh của con sau ạ)

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #56 vào: 06-02-2012 15:19:49
Thông tin mới nhất về bệnh của con :
Kết quả xét nghiệm máu cho biết con bị nhiễm trùng não. Hôm nay siêu âm tim, kết quả là tim con bị hở van 3 lá. Nặng trĩu. Hôm qua con phải lấy tủy để xét nghiệm vì bác sĩ nghi ngờ con bị máu trắng.....
Mynhuan sẽ sắp xếp sớm lên viện đóng viện phí cho bé và cập nhật tin tức cho cả nhà.
Thân

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #55 vào: 04-02-2012 19:38:41
Sáng nay mình và Shuchi cùng Hội Gia Đình Nhân Ái đang đi về phòng trọ ở Bình Dương để thăm bé Anh Kiệt nhưng mới đi được một đoạn thì được tin bé Anh Kiệt hay bị ho và sốt nên mẹ bé Anh Kiệt đã đưa bé lên bệnh viện Nhi Đồng 1 tái khám , mới gặp thấy bé hay khóc và đang được chườm nước. Đầu năm thì Hội Gia Đình Nhân Ái đã gửi 500k cho bé để mua sữa và Shuchi đã có một số quà tặng gửi gia đình bé Anh Kiệt . Hiện bé đang nằm tại phòng 302 khoa tim mạch lầu 3 BV Nhi Đồng 1 .

Ngủ rồi Xuanhieu

Trả lời #54 vào: 03-02-2012 20:08:23
Tình hình bé Kiệt sao rồi bạn Nhuan ơi?

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #53 vào: 18-01-2012 10:19:50
Nhân dịp ngày làm việc cuối năm rồi em xin chúc các anh chị em gia đình nguoitoicuumang vui vẻ , thành công, đón xuân an lành ,hạnh phúc.
Em xin lổi cả nhà vì mới đi công tác về nên không cập nhật thông tin kịp thời về con cho cả nhà biết.Qua trao đổi với mẹ con thì được biết con có \\\" bất thường vách ngăn tim \\\" nữa.Bác sĩ cho con về nhà và tái khám sau 1 tháng.
Chiều nay Mỹ Nhuần sẽ đến thăm và gửi CMTX tháng 01/2012.Vì hôm qua giadinhnhanai mới mua sữa cho con rùi nên em sẽ chuyển tiền mặt cho con ạ.
Thân

Ngủ rồi Xuanhieu

Trả lời #52 vào: 15-01-2012 23:35:22
mynhuan_k40n1 đã viết:
Trích dẫn
Xuanhieu@: Mỹ Nhuần đã nhận được số tiền 2,4tr của Xuanhieu gửi cưu mang bé rồi nhé. :lol:[/quote
Mình chỉ mong số tiền ít ỏi của mình giúp cho đúng người vào đúng lúc họ cần nhất nên việc sd tiền ntn thì MyNhuan giúp mình tính toán cho phù hợp với trhop bé Kiệt.Vì mình đăng kí CMTX nên dù sao cũng phải phụ thuộc vào ý kiến BQT.Vấn đề Nhuần nêu thì nhờ Nhuần thông qua BQT nhé,cảm ơn vì đã làm Trung chuyền giúp mình.Chúc bạn năm mới nhiều may mắn và cầu mong cho Kiệt được khoe mạnh nha con.Thương yêu tất cả!

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #51 vào: 13-01-2012 11:29:10
Xuanhieu@: Mỹ Nhuần đã nhận được số tiền 2,4tr của Xuanhieu gửi cưu mang bé rồi nhé. :lol:

Ngủ rồi mynhuan_k40n1

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #50 vào: 12-01-2012 16:53:52
Cảm ơn Xuân Hiếu.Nhuần sẽ kiểm tra TK và báo cho Xuanhieu sớm nha.
Về khoản tiền này , hiện tại bé đang nằm viện Nhi Đồng 1 , không biết khi nào mới được xuất viện và cũng sợ phải ăn tết ở viện nên Mỹ Nhuần sẽ cập nhật thông tin thường xuyên để biết đường trích chi phí cho bé.Nếu cả nhà và Xuanhieu đồng ý thì mình xin được dùng khoản tiền này đóng viện phí và trực tiếp mua đồ dùng thiết yếu cho con mà không chuyển tiền mặt cho mẹ bé ( Trừ trường hợp bất khả kháng).
Em cũng xin được hỏi nếu trường hợp bé cần chi phí gấp em có thể chuyển sang cưu mang không thường xuyên cho bé được không ạ? Em xin cảm ơn
Thân

Ngủ rồi Xuanhieu

Trả lời #49 vào: 12-01-2012 14:14:39
mynhuan_k40n1 đã viết:
Trích dẫn
Mỹ Nhuần xin nhận nhiệm vụ trung chuyển:
Em xin up STK để BQT kết chuyển tiền ủng hộ cho bé :
Họ tên chủ tài khoản : Huỳnh Thị Như Thảo.
Số tài khoản : 0071 003 470 392
Vietcombank chi nhánh TP Hồ Chí Minh.

Mình đã chuyển số tiền CMTX trong 6 tháng tổng cộng là 2.400.000 VNĐ vào tk trên,nhờ Mỹ Nhuần trích hàng tháng 400.000 chuyển cho bé Kiệt giúp mình.Cảm ơn nhiều nhiều lắm.Thân