Tác giả Chủ đề: Hà Nam (Kim Bảng) - Bác Thanh - Nuôi con thần kinh  (Đã xem 28343 lần)

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #81 vào: 16-03-2022 20:59:18
HBL đã nhận được khoản CMKTX cháu Trang 2tr đồng. HBL đã trả hết nợ tiền mua máy laptop (như hình ảnh) để giúp cháu Trang học năm nhất Cao đẳng tiếng Trung.
    Thay mặt cháu Trang và gđ, cám ơn các bạn và DD đã CMTX gia đình cháu hơn 10 năm qua.
     Thân!

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, Tieuhuongduong, maitramtg

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #80 vào: 11-03-2022 10:27:36
Cám ơn BQT và các bạn đã động viên cháu Trang ạ 😀.

Trangvitgioi chuyển vào TK mọi khi HBL vẫn nhận trung chuyển giúp 1 số hoàn cảnh nhé

@Trangvitgioi : Em xuất quỹ chuyển 2,000,000₫ giúp cháu Trang tới chị Haybanglong để chị ấy thay mặt NTCM chúng trao cho cháu Trang dùm nhé.

Xin cảm ơn sự quan tâm của cả nhà và chúc mọi người luôn mạnh khỏe ạ.

Thân mến.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

The following users thanked this post: ThaiDzuy, maitramtg

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #79 vào: 10-03-2022 13:09:14
Cám ơn BQT và các bạn đã động viên cháu Trang ạ 😀.

Trangvitgioi chuyển vào TK mọi khi HBL vẫn nhận trung chuyển giúp 1 số hoàn cảnh nhé

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #78 vào: 05-03-2022 18:17:38
Chào cả nhà,

BQT sẽ xuất quỹ giúp bé Trang số tiền 2tr VND này.

“Để động viên cho sự nỗ lực vượt khó của cháu, để giúp cháu tự tin hơn khi bước đầu xa gia đình, HBL rất mong các Diễn đàn mình CMKTX giúp cháu khoản 2.000.000 đ này ạ”

Chị Haybanglong cho biết tài khoản nhận khoản CMKTX này! 

Từ đây người biết thương người...

The following users thanked this post: banbe6x, Tieuhuongduong, maitramtg

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #77 vào: 04-03-2022 14:18:33
Báo cáo là HBL không kêu gọi được ở nguồn nào nữa. Rất mong các bạn và BQT xem xét giúp cho cháu khoản này nữa để cháu an vui học tập ạ 😀

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #76 vào: 04-03-2022 11:10:10
Chị @haybanglong ơi, kênh kêu gọi của chị có được khoản nào không ạ? Chị cập nhật giùm nha.

Thân mến,

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #75 vào: 16-02-2022 10:04:37
Đọc cập nhật của chị Haybanglong về sự đổi thay của gia đình mà vui và ấm áp quá, nhất là cô bé Trang đầy nghị lực vươn lên!

Khoản CMKTX 2tr VND - nhờ chị kêu gọi các kênh xem có MTQ nào hỗ trợ bé không nhé. Sau 48h BQT sẽ quyết định.

Thân mến,

ThaiDzuy

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #74 vào: 15-02-2022 21:20:25
Hình ảnh cháu Trang ở nhà HBL hôm 14/2. Từ khi có Laptop và được HBL hỗ trợ tìm chỗ ở, việc làm thêm, cháu tươi tắn hẳn lên, khác hẳn hôm mới lên trước đó 3 ngày.
« Sửa lần cuối: 16-02-2022 07:27:28 gửi bởi Trần Quốc Hương »

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, Tieuhuongduong, maitramtg

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #73 vào: 15-02-2022 21:12:25
Xin chào cả nhà!
Đầu xuân Nhâm dần, HBL chúc các thành viên NTCM cùng gia đình luôn mạnh khỏe - bình ban - mọi việc hanh thông và hy vọng chúng ta mãi cùng nhau trên con đường thiện nguyện.

Khởi đầu của năm, HBL báo cáo TIN VUI cho các bạn:
    Hoàn cảnh gia đình bác Thanh được chúng ta biết đến từ Tháng 04/2011 với sự khó khăn: 2 bác hơn 60 tuổi đang nuôi 2 con thần kinh và 2 cháu nội mồ côi cha mẹ và 1 cháu nội mồ côi cha.
    Với sự đồng hành bền bỉ của các thành viên NTCM suốt chặng đường 10 năm 10 tháng,( Từ tháng 02/2022, DD dừng CMTX) đã là nguồn động viên rất lớn cho ông bà và các cháu vượt qua khó khăn để đạt được những niềm vui sau:
    1/ Ông bà cháu vững vàng hơn, thấy thêm niềm tin và sức mạnh để vượt qua cú sốc mất 2 con trai và con dâu chỉ trong vòng vài ba năm; để ổn định tinh thần chăm nuôi 3 cháu nội đến trưởng thành.
    2/ Đã làm cho ông cháu từ lúc chán nản, hay uống rượu và cằn nhằn bà cháu thành người bớt rượu, thương bà cháu hơn; cùng bà cháu làm việc chăm chỉ để nuôi các con - cháu.
    3/ Đã góp phần giúp 2 cháu bé lúc đó còn tự ti, nhút nhát, gầy yếu dần dần tự tin hơn, mạnh mẽ hơn. Ngay khi hết hè lớp 6 chị gái đã biết tự đạp xe đi nhận việc về cho bà và 2 chị em làm thêm. Các cháu rất cần cù, chịu thương chịu khó; sáng đi thi thì chiều đã lại đi làm thêm, không ngơi nghỉ ngày nào.
    4/ Cháu trai ( con cùng cha khác mẹ với 2 cháu Huyền + Trang) thì học hết lớp 9 rồi về ở với mẹ đẻ và đi học nghề, đi làm.
    5/ Cháu gái lớn là Huyền học hết lớp 12 hè 2019; rất muốn học nghề nấu ăn và đã được HBL tìm cho nơi dạy miễn phí; nhưng do COvid nên hơn 1 năm sau vẫn chưa được đi học; cùng với hc lúc đó khó khăn quá, ông thì ốm; neo người làm nên cháu đành từ bỏ ước mơ , vào làm công nhân ở khu CN với mong muốn: sẽ giúp em gái ( lúc đó đang học lớp 12 ) theo đuổi việc học hành dài lâu. Nhưng do DUYÊN trời định nên năm 2021 cháu đã "Theo chồng bỏ cuộc chơi":) và vừa SINH CON gái đầu lòng ngày 12/2/2022.
    6/ Tháng 7/2021, cháu út là Trang hết lớp 12, đủ điều kiện vào học khoa Tiếng Trung của trường CAO đẳng ngoại ngữ và công nghệ Việt Nam ( theo đúng mong muốn ) nhưng ông bà không muốn cho đi, chỉ muốn cháu đi làm và sớm lấy chồng giống chị gái. Nhưng cháu không muốn đi làm ngay, muốn học tiếng Trung rồi mới quay về làm ở Khu công nghiệp để công việc đỡ vất vả hơn, thu nhập tốt hơn. Cháu nhịn ăn, không chịu gặp ai, thế là sau 2 ngày ông bà đành đồng ý ;D và cháu hứa sẽ cố gắng tự lập, làm thêm để lo cho bản thân.
    Hiện nay cháu Trang đang học Online bằng điện thoại chị gái mua cho từ hồi học online lớp 12 và dùng nhờ Vi tính của bạn khi bắt buộc phải làm bằng vi tính.
    Tháng 3/2022 cháu sẽ ra Hà Nội học tại trường ( cách nhà HBL 2 km) và BẮT BUỘC phải có vi tính. Đang lúc cháu lo ngay ngáy ( HBL cũng sốt ruột theo ), làm sao để có tiền mua máy ... thì cháu được Nhóm bạn bè của Trangvitgioi giúp cháu 5 triệu. và HBL đã mua được Laptop CŨ của một cô giáo dạy Tiếng Anh mà H quen biết ( máy cô dang dùng, còn tốt, phù hợp với sv học ngoại ngữ), cô để lại với giá 7 triệu để cô đổi máy hiện đại hơn. Do vậy cháu còn NỢ tiền mua máy là 2.000.000 đ.
    Để động viên cho sự nỗ lực vượt khó của cháu, để giúp cháu tự tin hơn khi bước đầu xa gia đình, HBL rất mong các Diễn đàn mình CMKTX giúp cháu khoản 2.000.000 đ này ạ.

Về nơi ăn ở, nơi làm thêm thì HBL đã lo được cho cháu rồi, trước mắt là thuận lợi. Cháu xác định là tiền học phí thì dùng từ vốn vay NH ( dành cho sv khó khăn), còn lại cháu cố gắng làm thêm để lo ăn ở, CP học tập cho mình. ( Tạm thời HBL đang tìm được nơi ở miễn phí cho cháu, nhưng không chắc được bao lâu ).
  Ông bà cháu gửi lời cám ơn Diễn đàn rất nhiều ( có những sự thay đổi tốt hơn mà chỉ bà cháu tâm sự thì HBL mới biết đấy ạ)
HBL vô cùng cám ơn các bạn Maiamchung; TLC và Opla đã giúp đỡ các cháu ngay từ những ngày đầu; Đặc biệt TLC và Op la đã bền bỉ suốt hơn 10 năm ( nghĩ lại giật mình vì HBL đã 2 thứ tóc :) ). HBL thấy bạn TLC rất có duyên giúp các trẻ mồ côi, cháu nào cũng ngoan hơn, phát triển hơn  ( hoàn cảnh 4 cháu mồ côi ở Đồng Hóa mà TLC đang CMTX cũng ngoan và học rất giỏi )
        Yêu nhóm thiện nguyện NTCM rất nhiều!
« Sửa lần cuối: 15-02-2022 21:48:49 gửi bởi haybanglong »

Ngủ rồi TLC

Trả lời #72 vào: 03-09-2020 22:35:43
Chào cả nhà ,

Sau vài năm tiếp sức, TLC rất tiếc phải ngùng CMTX cho TH này. Nhờ chij HBL thông báo dùm.

@Trangvitgioi, em note dùm nhé

Cám ơn

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

The following users thanked this post: banbe6x, Tepty, Tieuhuongduong, DucTai, maitramtg

Ngủ rồi TLC

Trả lời #71 vào: 29-09-2017 23:49:54
Cám ơn chị HBL đã theo dõi và cập nhật thông tin cho mọi nguời. Thật sự là một tin vui khi thấy 2 cháu tự lập đuợc và còn hoàn thiện đuợc 1 bộ quần cho bà nội!

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #70 vào: 15-09-2017 19:26:32
Chào cả nhà!

Từ 15/6 đến 15/7 hè vừa rồi HBL đã đưa 2 chị em lên ở và học máy quần áo tại cửa hàng may của Lason. Vì sau đó các cháu phải về đi học nên với thời gian1 tháng thì chỉ đủ làm quen với nghề, khi ra về mỗi cháu cũng biết máy hoàn thiện 1 bộ quần cho bà nội ( tuy nhiên còn rất chậm và chưa đẹp). Cháu bé có vẻ khéo tay hơn chị gái. Đây cũng là 1 trải nghiệm mới mẻ với các cháu, lần đầu tiên sống xa ông bà, tự chăm sóc nhau. Lúc lên HN thì bà đưa lên tận nơi; lúc về thì HBL đưa ra bến xe Giáp bát, 2 chị em tự tìm xe để về quê. Mọi cái đều ổn thỏa.

Năm học vừa qua cháu bé đạt hs tiến tiến; cháu lớn thì vẫn chỉ đạt hs TB nhưng HK 2 có tiến bộ hơn HK 1. SK của cả nhà vẫn tạm ổn.

Gia đình đã nhận được CMTX của TLC và Opla đến hết tháng 9/2017 ( Tổng là 400K/tháng)

Năm nay cháu lớn học lớp 11 và cháu bé học lớp 9, sẽ thi vào PTTH. Do muốn cháu bé tập trung học năm cuối cấp cho tốt, cũng như khả năng máy hàng của 2 cháu còn rất kém, chưa thể nhận hàng gia công về làm thêm được nên HBL đã nhắc các cháu tập trung vào học tập cho tốt; phụ giúp bà làm 15 sào ruộng và thỉnh thoảng sang người quen máy nhờ một chút cho khỏi quên. Đến hè năm sau sẽ tính bước tiếp theo sau.

HBL vẫn mong gia đình bác tiếp tục nhận được sự động viên chia sẻ của TLC và Opla :P

Thân!
« Sửa lần cuối: 16-02-2022 07:28:08 gửi bởi Trần Quốc Hương »

The following users thanked this post: Tieuhuongduong, maitramtg

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #69 vào: 13-05-2017 18:49:37
Chào cả nhà!
Lần đầu tiên sau 6 năm theo dõi hoàn cảnh gđ bác Thanh, T4 vừa qua HBL đã thu xếp về ngủ được 1 đêm với 2 cháu gái. Mọi lần chỉ về độ vài tiếng là lại đi ngay. Tối hôm đó HBL còn sang cả nhà cô giáo cấp 1 ở gần đó để trao đổi xem có cách gì giúp các cháu tốt hơn ko vì cô rất thương 2 cháu. Đầu năm học lớp 8 vừa qua, HBL đã mua tặng cháu Trang 1 khóa học Toán online rất hay và thuận lợi nếu như nhà có vi tính và có mạng. Vì gđ chưa có nên đã sang học nhờ nhà cô giáo 1 tg; Nhưng được đôi tháng thì cháu nể ngại, ko muốn làm phiền nhà cô nên nhất định ko chịu sang học nhờ nữa. Rất tiếc là nhà cô lại đối diện bên kia đường nên ko thể mua vi tính cho cháu rồi câu mạng sang được ( HBLmuốn chung mạng với cô để cô quản lý, chỉ mở cho học 1-2h/ngày. Phần mềm này ở HN thì HBL vẫn còn theo dõi đc cháu có học hay ko. Rất tiếc là ko làm đường dây qua đường được. Nếu ko quản lý được thì \"Lợi bất cập hại\"  khi cháu ko tự chủ được mà xem lung tung thì nguy. Phần mềm này thay cho 1 giáo viên Toán thường xuyên tại nhà của cháu, rất tiếc ko thực hiện được ý tưởng này :( ).

SK 2 bác tạm ổn. Từ ngày bị cưa đứt gân ngón cái tay phải thì bác trai không thể đi làm thêm để có thêm thu nhập. Chỉ hỗ trợ bác gái và 2 cháu làm 15 sào ruộng và chăm nom 2 con thần kinh. 2 cháu gái đợt này lớn bật lên, mập hơn ( đặc biệt là cháu Trang, không còn vẻ còi cọc như trước; HBL mừng quá, trước đây cứ lo cháu còi, thấp nhưng hiện giờ cháu lớn cao 1,5m; cháu bé 1,45) .

Bác Thanh vẫn nhận được CMTX 400k/tháng của bác TLC và Opla gửi, bác gửi lời cảm ơn DD rất nhiều. HBL đang cố gắng tìm hướng cho 2 cháu học thêm nghề may để làm gia công, hy vọng sớm đến  lúc nào đó DD ko cần CMTX nữa, Hiện nay thì gđ bác vẫn cần sự chia sẻ của cả nhà ạ.

Nhờ Tuylip gửi giúp hình ảnh.
Thân!

The following users thanked this post: Tieuhuongduong, maitramtg

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #68 vào: 24-06-2016 05:50:32
Chào cả nhà !

Thấm thoắc cũng đã 5 năm NTCM chúng ta đồng hành cùng hòan cảnh khó khăn của Gia đình bác Thanh . Thời gian bào mòn sức khỏe 2 bác mà gánh năng cơm áo cho con và cháu thì vẫn còn đấy , may mà còn cộng đồng những tấm lòng thơm thảo , còn NTCM chúng ta nên cuộc sống gia đình 2 bác bớt phần tủi cực .

Cảm ơn cả nhà vẫn luôn quan tâm thăm hỏi , động viên và cập nhật tình hình Gia đình bác Thanh để cả nhà cùng nắm được và kịp thời chia sẻ .

Chúng ta sẽ xuất quỹ 2,000,000đ để CMKTX Gia đình bác Thanh .

@Thocon : Em xuất quỹ chuyển 2,000,000đ tới Gia đình bác Thanh theo thông tin TK bên dưới dùm .
[/color]
Chủ TK : Dương Văn Thanh
Số TK : 290 420 5030 568
Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Chi nhánh Kim bảng - Hà Nam.

Xin cảm ơn cả nhà .
Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

The following users thanked this post: maitramtg

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #67 vào: 23-06-2016 23:42:19
Chào cả nhà!
Hôm chủ nhật vừa rồi Ruacon cùng anh tuntun và anh Bình ở nồi cháo Hà Nội đi thăm nhà bác Thanh và các cháu, em cập nhật tình hình cuộc sống gia đình của cả nhà biết:
Cuối năm ngoái khi đi làm cữa gỗ thuê bác bị máy cưa cắt trúng tay phải chữa trị một thời gian. Hai bác giờ đã lớn tuổi, cái tuổi mà người ta bắt đầu được nương nhờ con cái thì hai bác lại suốt ngày đi làm đồng ruộng để nuôi hai đứa con bị thần kinh và hai đứa cháu mồ côi. Hàng ngày hai con của cô một người sinh năm 1972, một người sinh năm 1984 nhưng hai người không tự làm được gì, hai bác vẫn phải thay quần áo, tắm rửa cho hai người.

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]
Hai người con của hai bác ngồi thẩn thờ không biết làm gì

Hai cháu Huyền và Trang giờ đã lớn

Cả nhà hai bác và các cháu
Cháu Huyền năm nay đã học xong lớp 9, cháu vừa thi xong lớp 9 lên lớp 10, hiện đang chờ kết quả.
Cháu Trang năm nay lên lớp 8, cháu trang học tốt hơn cháu Huyền, kỳ vừa rồi được học sinh tiên tiến

Giấy khen của cháu Trang
Mấy anh em động viên các cháu cố gắng chăm học để sau này có thể có tương lai tốt hơn. Thấy thương hai cháu vị tuổi con gái mới lớn, rất cần sự quan tâm của bố mẹ nhưng hai cháu lại không còn ai. Hi vọng  các cháu có tâm lý tốt đề không ảnh hưởng đến việc học.
Bác Đan hiện vẫn bị đau viêm tai giữa, tai bác vẫn cứ bị nước ra và khi nào đau thì xuống trạm xá mua ít thuốc.
Đợt vừa rồi bác Thanh và cháu Huyền bị đau bụng và đi khám, hai bác cháu đều bị đau dạ dày. Theo đơn thuốc của bác sỹ thì bác Thanh hết  hơn hai triệu, cháu Huyền hết 1,9 triệu, nhưng không có tiền nên hai bác cháu chỉ mua một nửa số thuốc, hiện tại đã uống hết, bệnh chưa đỡ hơn nhưng hết tiền nên hai bác cháu chưa mua để uống tiếp.

Tiền thuốc của hai bác cháu

Kết quả khám của bác thanh

Kết quả khám của cháu Huyền
Hai bác bảo hàng tháng mỗi cháu được chính quyền hỗ trợ 400k diện trẻ mồ côi, mỗi người con của bác được chính quyền hỗ trợ 400k diện người tàn tật. Hàng tháng bác vẫn nhận được tiền CMTX của diễn đàn mình, như vậy hàng tháng các bác có thêm 2000k tiền hỗ trợ.
Mấy anh em nói chuyện mà thấy thương hai bác, không biết rồi gia đình sẽ như thế nào khi các cháu còn nhỏ, hai người con của các bác thì không biết gì trong khi các bác càng ngày càng già yếu.
Sau khi trao đổi với mấy anh em có một số đề xuất
- Hiện tại mỗi tháng gia đình hai bác có thêm 2000k hõ trợ nên cơ bản cũng đủ để ăn uống sinh hoạt nên chúng ta giữ mức CMTX hiện tại.
- Bác Thanh và cháu Huyền bị đau dạ dày nhưng không có tiền mua thuốc để chữa, chúng ta CMKTX 2000k để giúp hai bác cháu mua thuốc chữa bệnh.

Thực sự thấy rất thương hai bác, hai bác thực sự quá bất hạnh khi có 6 người con mà giờ chỉ còn 3 người mà hai người bị thần kinh.
Mong cả nhà chung tay giúp đỡ gia đình bác hai bác!
Thân!

The following users thanked this post: maitramtg