Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tin chung

Tra soát thu chi công khai:
Quỹ chính 1501 MBBank Hoàng Thị Quỳnh Trang:

https://thiennguyen.app/user/ntcm2007
Quỹ xe Nhân Ái 1575 MBBank Đoàn Thị Khánh Ly:
https://thiennguyen.app/user/nguoitoicuumang
Cập Nhật chi tiết cùng Cơm, Cháo, chương trình khác …. Tại
ĐÂY

Tác giả Chủ đề: Bình Thạnh - Cụ bà bán vé số nuôi con  (Đã xem 11507 lần)

Ngủ rồi TLC

Trả lời #46 vào: 19-01-2012 16:35:07
Xem hình mới thấy anh LeHung vất vả chăm lo dd quá. Tóc bạc hết luôn!  :laugh:

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi tommyleewrong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #45 vào: 04-01-2012 09:35:42
Tommy gửi đến cả nhà hình ảnh của buổi xác minh ạ

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #44 vào: 04-01-2012 00:09:59
Chào cả nhà.
Tối qua lehung,tommy va Ken đã ghé thăm phòng trọ của Trường hợp này..vẫn như những gì Ken đã cập nhật lúc trước..lehung chỉ xin bổ sung thêM một chút thôi.
Hiện nay sức khỏe của anh con trai khá tốt.ngoài chứng bệnh liệt người ko đi đứng đc thì tinh thần  anh rất tỉnh táo,nhận bt moi sự việc tuy giong nói có ngọng nghiu...mỗi tháng anh đều dùng thuốc (là thuốc bổ)mà chi phí thì như Ken đã có cập nhật,ngoài ra có thêm rượu thuốc xoa bóp cho anh do gia đình ngâm sẵn.
phòng trọ khang trang sạch sẽ ,mọi tiên nghi trong nhà đều tương đối đầy đủ.
Đầu mỗi tháng bà đều đi lãnh gạo của một hội từ thiện đc 20kg...
về chuyện chiếc xe lăn.lehung có hỏi khéo thì bà cho bt vì ko dùng nên bán bớt và cho?lí do là anh ko thể sử dụng xe lăn đc.(trên gác vẫn còn một chiếc người ta cho) :(
Người qua đường thường ghé cho bà tiền..nhưng bà ko bt có tổng cộng bao nhiu.và hiện nay vẫn đc cho như vậy. :)
Về dự định về quê thì bà cho bt là vẫn đang dành dụm.nhưng tết này chưa có ý định sẽ về.(bà đã thay đổi quyết định)..ở lại tết sẽ bán đc nhiều hơn.
Chồng bà thì dùng xe máy ba bánh để đi đến chợ sau đó bày bàn để vé số bán.nên thu nhập của hai ông bà và sự chung tay của moi người đã giúp cho gia đình có cuộc sống tốt hơn trước rất nhiều.

Tam thời hiện nay cuộc sống của gia đình ko quá khó khăn,nên chúng ta sẽ tiếp tục theo dõi và sẽ ko có đề xuất cưu mang.
Về những vấn đề của bài báo trên thì lehung và nhóm xm ko có ý kiến ,nhưng qua cuộc gặp mặt vừa rồi nhóm thống nhất là sẽ thỉnh thoảng ghé thăm TH này.và tùy theo tình hình mà có đề xuất sao.
Tommy,em post hình lên giùm anh nhé.

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #43 vào: 31-12-2011 13:11:36
k87yeng đã viết:
Trích dẫn

Có một điều nữa đó là nếu đến nhà bác, chỉ có thể đến vào buổi tối. Chắc chắn em không đi một mình rồi ạ.

Khi nào em đi thì cho a2 bt giờ nhé.anh 2 sẽ đi cùng em.

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #42 vào: 31-12-2011 11:23:16
Cảm ơn anh TLC đã quan tâm. Đáng ra tối thứ 5 em đã đi nhưng do mấy môn học trên trường có deadline cận quá, em phải tranh thủ làm để nộp. Qua thứ 2 em sẽ đi. Xin lỗi mọi người vì điều này. Em sẽ đi sớm.

Có một điều nữa đó là nếu đến nhà bác, chỉ có thể đến vào buổi tối. Chắc chắn em không đi một mình rồi ạ.

Ngủ rồi TLC

Trả lời #41 vào: 29-12-2011 08:42:51
k87yeng đã viết:
Trích dẫn

. Khu nhà bác ở khá vắng, đối tượng tạm trú ở đó rất phức tạp (đối tượng nghiện hút, trộm cướp,...cũng nhiều) nên em đi một mình em cũng sợ. Tối mai em sẽ nhờ bạn chở em qua. Em sẽ thông tin cho anh sau ạ.

Mấy tháng nay, mỗi sáng đi học em đều đi ngang ngã tư Hai Bà Trưng và Võ Thị Sáu, thấy 2 mẹ con vẫn bán vé số bình thường. Lúc đó dừng lại hỏi chuyện thì không tiện lắm nên em không hỏi, chỉ quan sát sơ sơ thôi.

Mọi người thông cảm, đôi khi nhiều việc linh tinh mà em quên cập nhật. :(

Chào mọi người.
TLC có đọc qua bài viết trong 2 cái link của Thongpc. Có vài comments trong đó ghi là \\\"tính ra bà đấy giàu phết\\\". Nếu như bà có nhiều tiền mà ở trong khu vực phức tạp thì cũng không an toàn lắm. Trộm, cướp \\\"đánh hơi\\\" tiền rất là nhạy--> Vậy bà có thật sự có nhiều tiền không?

Mổi ngày phải cõng nặng, dầm mưa nắng để có nhiều tiền? Kể ra job này cũng khó ăn quá.

TLC thấy rằng Ken là người theo sát Th này sẽ hiểu rỏ nhất. Vậy mình nên chờ thêm thông tin tìm hiểu TH này từ Ken.

@Ken, khi nào có tgian thì check xem nhé. Vì khu vực đó phức tạp, chắc em phải nhờ mấy anh Hàng Hải to cao như Sonny_nhan để hộ tống!

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #40 vào: 28-12-2011 20:32:55
Anh Thongpc đã viết:
P/S: thongpc chỉ copy lại thôi, mong mọi người tìm hiểu kỹ

Cảm ơn anh Thongpc. Đúng là TH này chính là 2 mẹ con trong phần tin anh đã đưa, và Yugi và Ken đã đọc bài báo này khá lâu rồi. Nhưng 2 đứa em không muốn viết lên DD.

Lý do: Em là người nhận theo dõi và có trách nhiệm đối với TH này, và em muốn tìm hiểu từ từ, cho nên trong thời gian qua mỗi lần đi ngang vẫn quan sát 2 mẹ con bác. Nếu như 2 mẹ con đúng như bài báo nói, thì chúng ta ngưng sự giúp đỡ. Và thực tế là chúng ta chưa giúp gì ngoài khoản 500k chị Vitcon702 nhờ mua ít quà biếu gd khi 2 đứa em tới XM. Thêm nữa, thật tình em không muốn chị Vitcon702, anh TLC và mọi người buồn nếu tình thương của anh chị và mọi người đã đặt nhầm chỗ, nếu sự thật đúng như bài báo đưa ra.

Thông tin tờ báo đưa không phải là tất cả, chính vì lý do đó mà DD mình luôn đề cao việc xác minh lên hàng đầu. Như đã bàn với Yugi từ tháng trước, em sẽ sắp xếp đến thăm và cũng muốn kiểm chứng vài thông tin nữa. Tối mai em sẽ đi.

Cảm ơn anh Thongpc đã quan tâm đến TH này. :)

Ngủ rồi thongpc

Trả lời #39 vào: 28-12-2011 18:39:01
phải trường hợp này không các bác:

Vào một buổi sáng, có dịp đi qua góc đường Lê Duẩn – Hai Bà Trưng, Q.1, TP.HCM, tôi thấy một phụ nữ khắc khổ ngoài 60 tay cầm xấp vé số cõng trên vai một thanh niên tật nguyền. Do bận công việc gấp nên tôi đi thẳng, không giúp được gì mà lòng cứ trăn trở mãi.

Vài hôm sau, có dịp đi qua đoạn đường đó, vẫn thấy hai người họ bấu víu vào nhau, trên tay vẫn là những tờ vé số. Tôi thấy thương quá, đến hỏi thăm thì được biết, bà phải cõng đứa con trai tật nguyền của mình trên vai vì nhà nghèo quá, không có tiền mua xe lăn cho cháu. Tôi đề nghị giúp đỡ mua xe lăn thì bà nhanh nhảu, chiếc xe giá 3,5 triệu, người ta cho được 3 triệu rồi, giờ chỉ cần thêm 500 ngàn nữa. Tôi biếu bà 600 ngàn để phụ mua xe lăn và còn dư 100 ngàn mua thức ăn cho cháu.

Một tuần sau, vẫn đoạn đường đó, tôi cố tình ghé mắt tìm xem chiếc xe lăn mới bà mua. Và hỡi ôi, vẫn hình ảnh bà già khắc khổ, vai cõng đứa con trai oặt ẹo, tay cầm xấp vé số. Tôi lân la hỏi thăm mấy anh bảo vệ ở trụ sở gần đó và kể lại sự việc. Các anh lắc đầu ngao ngán, một anh đứng tuổi nói, sao mua xe được, người ta cho tiền nhiều lắm, có người còn chở nguyên chiếc xe lăn lại cho, nhưng bả bán hết, phải cõng vậy mới có tiền, đó là… cần câu cơm mà. Tôi ra về mà buồn lắm, không dám ngoảnh mặt lại nhìn hai mẹ con họ nữa.

Thanh Niên nhận được phản ánh từ nhiều bạn đọc về vấn đề này. Để kiểm chứng thông tin, sáng 19.1, PV Thanh Niên vòng qua khu vực gần Nhà thờ Đức Bà và phát hiện bà đang cõng con trai đứng ở góc đường Điện Biên Phủ – Phạm Ngọc Thạch. Trong khoảng 30 phút, có gần 10 người ghé lại cho tiền chứ không hề mua vé số. Khi phát hiện bị theo dõi và chụp hình, bà quay sang giậm chân, chửi bới PV với những lời lẽ rất thiếu văn hóa.

http://www.ymoi.com/2011/12/dung-de-long-tot-bi-loi-dung/

.......................

Lòng tốt có bị lợi dụng lần nữa?
Hiện tại, đã có một số người cho rằng đây có thể là một chiêu lợi dụng lòng tốt để thu lợi về cho mình... Chưa thể nói được điều gì, nhưng nhân đây chúng tớ cũng muốn đưa cho các bạn thông tin về bức ảnh \\\"người mẹ cõng con tàn tật\\\" đang lưu truyền trên mạng những ngày gần đây.
Thế nhưng, sự thật là như thế nào? Một bạn đọc đã từng đề nghị bà mẹ này để anh ấy giúp đỡ mua xe lăn cho anh con trai tội nghiệp, thì bà mẹ nói ngay: chiếc xe giá 3,5 triệu, người ta cho được 3 triệu rồi, giờ chỉ cần thêm 500 ngàn nữa. Anh ấy đã biếu bà 600 ngàn để phụ mua xe lăn và còn dư 100 ngàn mua thức ăn cho cháu. Một tuần sau, vẫn đoạn đường đó, anh ấy đã để ý tìm xem chiếc xe lăn mới bà mua. Và cuối cùng là bà ấy vẫn cõng đứa con trai oặt ẹo, tay cầm xấp vé số đi trên đường.

Bạn đọc này lân la hỏi thăm mấy anh bảo vệ ở trụ sở gần đó và kể lại sự việc. Các anh đều lắc đầu ngao ngán, một anh đứng tuổi nói: \\\"Sao mua xe được, người ta cho tiền nhiều lắm, có người còn chở nguyên chiếc xe lăn lại cho, nhưng bả bán hết, phải cõng vậy mới có tiền, đó là... cần câu cơm mà.\\\" Kết thúc câu chuyện, bạn đọc này viết: \\\"Tôi ra về mà buồn lắm, không dám ngoảnh mặt lại nhìn hai mẹ con họ nữa.\\\"

.......................

http://kenh14.vn/c4/2011121504010153/nghi-van-chuyen-2-khach-du-lich-hong-kong-bi-cuop-tai-sai-gon.chn

P/S: thongpc chỉ copy lại thôi, mong mọi người tìm hiểu kỹ

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #38 vào: 28-12-2011 18:26:47
Hi anh TLC,

Dạ, đợt này em đang thi nên cũng bận. Để tối mai em tranh thủ qua nhà bác ấy xem sao nhé. Khu nhà bác ở khá vắng, đối tượng tạm trú ở đó rất phức tạp (đối tượng nghiện hút, trộm cướp,...cũng nhiều) nên em đi một mình em cũng sợ. Tối mai em sẽ nhờ bạn chở em qua. Em sẽ thông tin cho anh sau ạ.

Mấy tháng nay, mỗi sáng đi học em đều đi ngang ngã tư Hai Bà Trưng và Võ Thị Sáu, thấy 2 mẹ con vẫn bán vé số bình thường. Lúc đó dừng lại hỏi chuyện thì không tiện lắm nên em không hỏi, chỉ quan sát sơ sơ thôi.

Mọi người thông cảm, đôi khi nhiều việc linh tinh mà em quên cập nhật. :(

Ngủ rồi TLC

Trả lời #37 vào: 24-12-2011 23:25:46
em Ken ui,
Chắc là dạo này chuẩn bị thi rồi. Có gì em update lên nhé.

Cám ơn em.

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #36 vào: 15-11-2011 20:55:28
k87yeng đã viết:
Trích dẫn

Em sẽ thông tin cụ thể hơn những lần sau ạ.

Không biết TH này giờ sao rùi . Ken có thể cho biết tình hình sao rùi ạ ! Thân .

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #35 vào: 18-07-2011 00:44:03
TLC đã viết:
Trích dẫn
Ken,

Em tìm hiểu kỹ xem khả năng xảy ra \\\" vài lý do nào đó\\\" có cao không? Nếu như 2 bác không về quê mà ở lại Bình Thạnh thì 9tr đó có thể chi tiêu được bao lâu?

Cảm ơn anh TLC đã quan tâm. Chuyện của bác em sẽ theo sát. Thời gian từ nay tới Tết còn dài, thỉnh thoảng em sẽ qua hỏi thăm và coi tình hình ra sao và em sẽ viết bài cho anh cũng như mọi người được biết. Cho đến thời điểm này mọi chuyện vẫn ổn, không cần gì vội vàng đâu anh ạ.

Về chi phí sinh hoạt, mỗi tháng ngoài chi ra tiền nhà trọ, ăn uống gd vẫn có một khoản dư nhỏ để lại. Mai mốt nếu quyết định ở lại Saigon sinh nhai em nghĩ gd cần phải có kế hoạch làm ăn lâu dài khác, khi bác gái không còn cõng anh con trai đi bán được nữa.

Em sẽ thông tin cụ thể hơn những lần sau ạ.

Ngủ rồi TLC

Trả lời #34 vào: 12-07-2011 06:03:08
Ken,

Em tìm hiểu kỹ xem khả năng xảy ra \\\" vài lý do nào đó\\\" có cao không? Nếu như 2 bác không về quê mà ở lại Bình Thạnh thì 9tr đó có thể chi tiêu được bao lâu?

Cám ơn em.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #33 vào: 04-07-2011 19:32:09
bymyside4 đã viết:
Trích dẫn

- Hiện tại hai bác có 4 triệu, nếu bây giờ có tổng cộng 9 triệu thí hai bác có về quê ngay và làm những việc hai bác muốn không
- Hai bác định mở quán bán hàng, vậy hai bác định bán rau củ quả hay sẽ mở một tiệm tạp hóa nhỏ
- Vừa mở tiệm tạp hóa, vừa trồng rau, rồi nuôi heo nuôi gà, mình thấy nhiều việc qua, không biết hai bác có làm hết không

Lâu rồi mới thấy đồng hương sang bên Tin diễn đàn hen. :P

- Điều thứ 1, Ken hoàn toàn đồng ý với Bymyside. Hỏi chuyện thì 2 bác nói chắc chắn sẽ về, nhưng liệu lúc đó khi có tiền rồi cộng thêm vài lý do nào đó, 2 bác không về nữa, lúc đó sẽ thế nào nhỉ.

- Điều 2, 2 bác nói sẽ mở quán tạp hóa nhỏ, bán lặt vặt các thứ mắm muối, đồ ăn khô.

- Điều 3 Ken nghĩ là không vất vả lắm đâu. Ở quê, việc buôn bán chỉ là lắc nhắc, không nhộn nhịp như ở thành phố. Bác trai sẽ trông coi bán hàng và cho gà ăn. Bác gái sẽ nuôi heo, trồng rau. Chắc không đến nỗi đâu Bymyside àh.

Một vài ý kiến cùng mọi người.

Ngủ rồi bymyside4

Trả lời #32 vào: 04-07-2011 17:12:13
Cho mình hỏi 1 tí xíu
- Hiện tại hai bác có 4 triệu, nếu bây giờ có tổng cộng 9 triệu thí hai bác có về quê ngay và làm những việc hai bác muốn không
- Hai bác định mở quán bán hàng, vậy hai bác định bán rau củ quả hay sẽ mở một tiệm tạp hóa nhỏ
- Vừa mở tiệm tạp hóa, vừa trồng rau, rồi nuôi heo nuôi gà, mình thấy nhiều việc qua, không biết hai bác có làm hết không

Chúc cả nhà sức khỏe