Tác giả Chủ đề: Bình Phước - Nguyễn Minh Phương - Chơn Thành  (Đã xem 41270 lần)

Ngủ rồi dautruong100cz

Trả lời #15 vào: 17-08-2010 23:57:54
DT100 xin uh 1trieu cho anh Phuong ,chuc anh mau lanh benh!

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #14 vào: 17-08-2010 23:36:50
Sáng nay, Phương đã được mẹ và một ngưòi bà con đưa đi khám ở bệnh viện huyện Chơn Thành. Bệnh viện này cho chuyển lên bệnh viện tỉnh Bình Phước và cuối cùng bệnh viện tỉnh cho chuyển lên bệnh viện Chợ Rẫy ở Sài Gòn.

Qua điện thoại, Tieuhuongduong có thể nhận thấy sự phấn khích và niềm vui trong giọng nói của Phương khi được đưa đi khám bệnh. Dù phải di chuyển nhiều lần nhưng dường như em không thề thấy mệt mỏi.

Giấy chuyển viện đã cầm trên tay. giờ mẹ con Phương thật sự mong mỏi sự động viên và sự giúp đỡ của mọi người để có thể nhập viện Chợ Rẫy. Tiền viện phí thì đã có bảo hiểm y tế nhưng tiền xe cộ, tiền sinh hoạt trên thành phố thì không lấy đâu ra.  

Cho dẫu chưa biết được các bác sỹ ở Chợ Rẫy có thể chữa lành phần nào cho một bệnh nhân đã nằm một chỗ suốt 4 năm hay không nhưng chắc chắn mẹ con Phưong đã hy vọng rất nhiều.

Mong tin cả nhà.

Thân

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #13 vào: 16-08-2010 00:07:31
Hôm nay, Tieuhuongduong đã liên lạc với Phương, Phương báo là mẹ rất muốn Phương đi khám càng sớm càng tốt nhưng lại không đủ tiền để thuê xe đưa Phương đi.

Phương không thể ngồi dậy được mà chỉ nằm thôi nên muốn di chuyển đi đâu cũng cần phải có người khiêng bế trong tư thế nằm và phải đưa đi bằng xe ô tô.

Tieuhuongduong đã nhờ ngưòi thân ở Bình Phước hỏi giá tiền thuê xe khoảng 300.000đ (chở đi, đợi ở bệnh viện và về trong vòng 1/2 ngày).

Phần này mong nhà mình có thể hỗ trợ Phương để Phương sớm được khám và điều trị.

Cảm ơn cả nhà

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #12 vào: 13-08-2010 00:05:20
Hôm xác minh, Thd có tặng Phương ít tiền mua sữa rồi. Hy vọng mẹ Phương sẽ nhanh chóng nhờ người đưa P đi khám sớm.

@Hkfami: Cũng vì \\\"đường xa ứot mưa\\\" mà em về không kịp đó. Còn cơm gà hả? Có ai chuẩn bị gà thì em sẽ nấu liền àh.  
 ;)

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #11 vào: 12-08-2010 15:29:37
Hy vọng gia đình đưa Phương đi khám bệnh về thì chúng ta sẽ biết giúp em như thế nào. Phải có ai gần gần đó thì mình gởi chút gạo, sữa bồi dưỡng cho em nhỉ?

Thd giữ liên lạc và khi em đi khám xong nhớ hỏi kỹ : Chẩn đoán & toa thuốc nha! Cái này thì khó đọc lắm (chữ bác sĩ mà), nếu chụp hình hay scan lại thì tốt quá!

SPAM xíu : hôm chủ nhật thd hẹn nhưng mà không đến Tam bình, làm ông trời buồn, bắt mưa vần vũ cả buổi chiều; có người buồn, ngồi nhìn ra cổng ngóng mưa, thẩn thờ.... Bắt đền thd đó, phải là cơm gà Hội An mới được!

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #10 vào: 12-08-2010 14:12:30
ThaiDzuy đã viết:
Trích dẫn

Tieuhuongduong ơi, 360.000 VND / tháng Phương được hỗ trợ vậy có đủ ăn không?
Bên cạnh nhu cầu chữa bệnh ra, bạn thấy họ cần giúp cụ thể là gì nữa không?
/quote]

Tiền mẹ Phương kiếm được từ công việc phân loại hạt điều tại nhà khoảng 20.000đ/ngày, một tháng kiếm khoảng 500 - 600 cộng với tiền hỗ trợ 360.000 tổng cộng gần 1 triệu đồng/tháng. Với số tiền này cũng tạm đủ cho 3 mẹ con ăn uống qua ngày. Khi hỏi về nguyện vọng thì hai mẹ con trước mắt chỉ mong chữa bệnh.

Thd nghĩ có thể hàng tháng tặng Phương ít sữa hay thực phẩm bổ sung thêm cho bữa ăn cho Phương.

@Chị Hkfami: Thẻ BBYT của Phương được miễn phí 100% thì tốt quá. Đúng là \\\"nướng da\\\" nhìn vô là biết liền!

Lý do Phương có thẻ mà chỉ biết cất trong tủ vì em và mẹ không hiểu lợi ích của nó. Chỉ nghe những người quen đến thăm đều nói là có thẻ đó vô bệnh viện thì bệnh viện chỉ khám qua loa rồi cho về, cho nên mẹ con Phương mới suy nghĩ vậy. Năm ngoái, Phương cũng được cấp thẻ bảo hiểm đăng ký khám bệnh ở Trạm y tế Xã, Trạm y tế cho em 5 ngày thuốc uống trong ba tháng. Từ đó, em dựa vào đơn thuốc đó tự mua thuốc về uống. Năm 2010, thẻ của em đăng ký ở Bệnh Viện Huyện nhưng em chưa đi lên đó lần nào.

Sau khi đọc bài viết của chị HKfami, Thd gọi điện thoại giải thích với gia đình về thẻ BHYT và động viện Phương đi khám. Phương rất vui và đồng ý ngay, sẽ sắp xếp nhờ bà con đưa đi.

Bây giờ đợi Phương đi khám xem các bác sỹ sẽ đưa ra hướng giải quyết thế nào rồi chúng ta tính tiếp. Thd sẽ liên lạc thường xuyên với Phương để động viên và cập nhật thông tin về việc khám bệnh.

Cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ.

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #9 vào: 12-08-2010 09:22:28
À há, chiên gia hkfami này chỉ biết đi \\\"cò\\\" để các gia đình nghèo có thẻ bhyt đỡ chi phí điều trị bệnh, còn có thẻ rồi (mà là thẻ 100% mới ghê chứ) không muốn dùng thì từ chiên đến nướng gia cũng bó tay thôi!  :angry:

Mình đoán là em Phương nếu đi khám sẽ được cho tập VLTL, uống thuốc giảm đau hoặc châm cứu. Vậy thì nếu em muốn tự mình \\\"ngồi dậy được, có thể di chuyển trên xe lăn và tự mình lo cho bản thân” thì nên di đến các cơ sở y tế, các bác sĩ sẽ điều trị cho em.
không thích đi theo thẻ bhyt thì em đi khám dịch vụ, chắc khỏang 50-100k /lần khám.

Không dám lấn sâu vào lĩnh vực y khoa nên chỉ NATO chút cho vui.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #8 vào: 11-08-2010 23:46:26
Cảm ơn Tieuhuongduong đã vất vả xác minh hoàn cảnh xa này. Việc bệnh tình của Minh Phương lại phải nhờ tới các chuyên gia về bệnh viện và BHYT như Hkfami và các anh chị liên quan rồi.

Tieuhuongduong ơi, 360.000 VND / tháng Phương được hỗ trợ vậy có đủ ăn không?

Bên cạnh nhu cầu chữa bệnh ra, bạn thấy họ cần giúp cụ thể là gì nữa không?

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #7 vào: 11-08-2010 23:26:45
Chào cả nhà,
Tieuhuongduong đã ghé thăm em Nguyễn Minh Phương theo địa chỉ quanglata đã cung cấp.

Phương sinh năm 1983, hiện sống cùng mẹ và một em trai. Em trai Phương sinh năm 1994, học đến lớp 6 thì nghỉ, hơi châm phát triển, ở nhà phụ mẹ phân loại hạt điều. Cả nhà đang ở trong căn nhà tình thương do xã cấp và được xây dựng trên phần đất của nhà ông ngoại Phương. Ba mẹ Phương đã chia tay nhau sau khi em trai Phương được vài tháng tuổi.

Nguồn thu nhập chính của gia đình là từ việc phân loại hạt điều, cả mẹ và em trai Phương kiếm khoảng 20.000đ mỗi ngày. Bà con họ hàng của Phương đều khó khăn nên không ai đỡ đần cho Phương. Gia đình được xếp vào diện hộ nghèo, đến dịp lễ Tết có nhận được gạo và một ít thực phẩm, Ngoài ra, thỉnh thoảng có phật tử bên chùa gần đó lại giúp ít tiền mua đồ ăn bồi dưỡng cho Phương. Mỗi tháng Phương nhận được 360 000đ tiền hỗ trợ dành cho người tàn tật từ Ủy Ban Thị Trấn Chơn Thành.

Trước đây, Phương ở với một người dì bà con ở quận 11, Tp. HCM. Ngày ngày, em phụ dì thêu máy tại nhà và dì nuôi ăn học. Đến năm lớp 11, những dấuu hiện đầu tiên của bệnh khớp bắt đầu xuất hiện và ngày càng trở nên trầm trọng. Em đã đến bệnh viên khám và bác sỹ chẩn đoán là viêm khớp. Sau đó, em không tiếp tục chữa trị bằng Tây y vì ngại tốn kèm, gia đình không đủ tiền. Em chỉ bốc thuốc nam về uống nhưng không cải thiện được gì. Kết quả của việc không theo dõi và chữa trị đúng phương pháp đã dẫn đến việc các cơ co rút lại và em phải nằm một chỗ. Dì em không thể giúp gì cho em và cho em về với mẹ ở Bình Phước. Từ đó, mọi sinh hoạt của Phương đều diễn ra trên chiếc giường. Tuy nhiên, em vẫn có cảm giác ở tất cả các bộ phận trên cơ thể. Em nói em không thể ngồi dậy được vì khi ngồi dậy thì cột sống bị đau dữ dội. Phần cơ hàm bị sụp nên không thể mở miệng lớn làm cho việc ăn uống khó khăn, mừng là em vẫn có thể nói chuyện bình thường. Khi thời tiết thay đổi thì bị toàn thân đau nhức. Hằng ngày, em tự uống thuốc Diciafenac và Vitamin B1, B6, B12 do mẹ tự mua về. Phương nói uống thuốc đõ sẽ đỡ đau hơn.

Mặc dù đã được cấp bảo hiểm y tế miễn phí nhưng Phương chưa bao giờ sử dụng với suy nghĩ là nghe người ta nói có thẻ đó cũng không làm được gì vì muốn chữa trị phải tốn nhiều tiền.

Ước mơ của hai mẹ con là “ Ngày ngày cầu ơn trên phù hộ có người giúp đỡ chạy chữa để có thể ngồi dậy được, có thể di chuyển trên xe lăn và tự mình lo cho bản thân”

Với gia cảnh nghèo khó và nguyện vọng của hai mẹ con Phương, tieuhuongduong mong cả nhà bàn bạc xem có cách nào giúp đỡ em chữa bệnh được không.

Cảm ơn cả nhà.

Một vài hình ảnh về Phương:

Cô Điệp mẹ Phương đang dẫn đường

Nhà Phưong không có lối đi riêng, phải đi ngang qua phần đất của người khác

Nhà tình thương của xã cấp cho mẹ con Phương

Nhà bếp của gia đình, nhà em cũng không có nhà vệ sinh.

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi quanglata

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 24-07-2010 23:15:34
Đúng là vậy em ấy phải chửa chạy sau đó mới có thể ngồi được xe lăn , hiện tại bây giờ thì em ấy chưa có thể ngồi được .Quang trọng nhất là em ấy có thể ngồi được trên chiếc xe lăn.Bổ xung thêm đây là số điện thoại để liên lạc với gia đình em : 01669870981

Sunyata

• bạn
Trả lời #5 vào: 24-07-2010 15:00:55
cho Sunyata hỏi 1 vấn đề : tức là hiện giờ có xe lăn thì em ấy cũng không sử dụng được phải không?
Hỏi để xem xét cụ thể .! :cheer:

Ngủ rồi quanglata

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 24-07-2010 14:46:16
Cái em cần trong lúc này là được chữa chạy để ngồi được trên chiếc xe lăn .

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #3 vào: 12-07-2010 17:35:11
Chào cả nhà!

Khoảng 3 tuần nũa, tieuhuonduong có việc đi ngang qua Chơn Thành. Nếu từ đây đến lúc đó chưa có ai có thể sắp xếp đi xác minh được, thd sẽ ghé thăm Phương và thông tin thêm cho cả nhà rõ.

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #2 vào: 12-07-2010 00:04:16
Th này khá thương tâm, ước mơ có chiếc xe lăn mà trong bốn năm vẫn chưa thực hiện được. Giúp chiếc xe lăn là trong khả năng của dđ mình (hình như quán cơm đang có hai chiếc). Vì vậy mong mọi người cố gắng thu xếp đi xác minh nha dù biết là địa chỉ này khá xa.

@ Quanglata: Bạn có thông tin gì mới của Phương thì nhớ cập nhật nhé. Nếu topic bị trôi đi do nhiều hoàn cảnh khác được đưa lên, bạn chịu khó nhắc lại để mọi người cùng nhớ nhé. Cảm ơn bạn.

Ngủ rồi quanglata

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 01-07-2010 09:50:32
Bị biến chứng bởi căn bệnh viêm khớp dạng thấp , và thoát vị đĩa đệm ,hoàn cảnh gia đình em thì quá nghèo ,không có tiền để chữa chạy nên em bị liệt nằm trên giường đã 4 năm nay.
   Hiên giờ em đã liệt lên tới phần cổ ,chân tay và cơ hàm đang dần dần co rút lai làm cho viêc ăn uống càng trở nên khó khăn , tuy vậy em  ấy có một ước nguyện là được ngồi trên chiếc xe lăn vì khi nằm đó ,thấy người khác đi lại mà mình phải nằm một chỗ thì em cảm thấy rất buồn .Qua những câu được em nói lên một cách khó khăn như vậy ai cũng thấy xót xa cho em .

Em ấy năm nay đã 27 ,tên là Nguyễn Minh Phương  tuỗi sống cùng với mẹ là Nguyễn Thị Điệp ở căn nhà tình thương .
    Tại Ấp 2 – Tổ 3- Khu Phố 3 – Thị Trấn Chơn Thành – Huyện Chơn Thành –Tỉnh Bình Phước .

Hai mẹ con đang sống nhờ vào những Kilogam hạt điều mà mẹ em nhận về để phân loại .Mẹ em không thể đi làm xa mà chỉ phải quanh quẫn bên cạnh để chăm sóc cho em vì bãn thân em không thể ngồi dậy được .Với số tiền ít ỏi kiếm được hằng ngày không đủ để 2 mẹ con sinh sống , chứ nói gì đến việc chữa bệnh .

Không có tiền mua thuốc để em vượt qua những cơn đau quằn quại ma em phải gánh chịu .Me con em trông chờ vào lòng hảo tâm của các tổ chức từ thiện  , tình thương của các nhà mạnh thường quân để giúp em được chữa trị .Mong ước thật giản đơn là được ngồi trên chiếc xe lăn nhưng đã 4 năm rồi em vẫn chưa tìm được sự may mắn đó .Em đang mong chờ những bàn tay nhân ái để giúp cho mơ ước thành hiện thực.