Tác giả Chủ đề: Đầm Phá Tam Giang, Huế - Ứớc mơ có sách để đọc  (Đã xem 24635 lần)

Ngủ rồi nikecrcc

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
chương trình nghe rất hay... Xuongrong có thể cho biết thêm chi tiết, dự tính kinh phí... Vì kêu gọi đóng góp thì cần thông tin cụ thể rõ ràng hơn & hình ảnh nữa.

Ví dụ lớp học mà bạn vừa khai giảng có mấy bậc kiến thức, bao nhiêu người hoàn toàn bắt đầu từ zero, có bao nhiêu người trình độ lớp mấy, có bao nhiêu trẻ em ở độ tuổi nào & người lớn...

Nếu bạn cho thông tin chi tiết cụ thể cùng những tính toán sơ bộ thì có thể sẽ có vài mạnh thường quân ủng hộ dự án này của bạn

Ngủ rồi xuong rong

chào cả nhà !!!
 Xuong rong muốn lôi topic này lên lại lần nữa. mong muốn nhận được sự giúp đở nhiệt tình của cả nhà. Thực ra hoạt động này xuong rong và nhưng người bạn đã tiến hành khá lâu nhưng khả năng huy động yếu nên không thành công như mong đợi. Hiện tại mới chỉ có được 50 đầu sách và một số bộ đồ chơi đơn giản.
 Đặc biệt xuong rong vừa khai giảng lớp học \\\"xóa mù chữ\\\" tại thôn Ngư Mỹ Thạnh, xã Quảng Lợi, huyện Quảng Điền, TT Huế. Dự kiến ban đầu chỉ 25 học viên nhưng buổi học đầu tiên đã thu hút hơn 50 ngừoi dân tham gia. Nhìn những người dân quyen cầm chài lưới vật lộn với bảng chữ cái A, B, C ... xuong rong thật sự cảm động vô cùng. Cuộc sống vất vả, lênh đênh theo con nước làm cho ước mơ đến trường của họ trôi qua hơn nữa đời người.
    Vì vậy xuong rong mong muốn kêu gọi anh em NTCM giúp đở bà con vùng Đầm phá Tam Giang một phần nào đó để họ cải thiện cuộc sống tinh thần và khao khát của mình. Cụ thể:
    + Sách, báo, tài liệu và các ấn phẩm.
    + Kinh phí mua sắm tủ sách nhỏ hoặc giá sách để lưu giữ sách báo chu đáo hơn....
  Cảm ơn cả nhà nhiều. Hi vọng có hồi âm sớm.

Ngủ rồi DiepThien

Chào bạn xuongrong,

Có phải các bạn cần:

- Quyên góp các sách cho thư viện
- Nếu thiếu kinh phí, các bạn kêu gọi thêm kinh phí có phải không?

Càng rõ ràng thì càng dễ thực hiện.

Chúc dự án của các bạn và NTCM thành công.

Ngủ rồi xuong rong

Chào cả nhà !!!
   Khá lâu rồi Huế không có hoạt động  gì đóng góp cùng DĐ. Nhân tiện có hoạt động đang bế tắc, nên xuong rong mong muốn kêu gọi đồng bào NTCM giúp đỡ.
   Thôn Nghư Mỹ Thạnh xã Quãng Phước, và thôn Mai Dương, xã Quãng Lợi, là 2 thôn nghèo nhất nhì huyện Quãng Điền, TT Huế . Cuộc sống của bà con nơi đây chủ yếu dựa vào nguồn lợi thuỷ sản đánh bắt hàng ngày được từ Phá Tam Giang. Xa trung tâm huyện thị, cộng với những món nợ “không thể trả” từ những lần làm liều đầu tư nuôi tôm nên đời sống người dân ở đây vô cùng khó khăn thiếu thốn. Trẻ em phần lớn dừng học ở lớp 9. Một bộ phận lớn người dân mù chữ và tái mù do không có điều kiện sinh hoạt, tiếp cận thông tin . Thậm chí các ấn phẩm sách báo là những thứ xa xỉ với họ.
   Mặc dù có một số dự án đang được triển khai tại địa phương nhưng chủ yếu là dự án nghiên cứu nên ít có những hoạt động hỗ trợ. Với mong muốn phần nào đó giúp người dân ở 2 thôn, đặc biệt là trẻ em trong thôn có được một thư viện cộng đồng nhỏ. Cán bộ, nhân viên của Trung tâm nghiên cứu và phát triển xã hội đã đóng góp và trích một phần quỹ xây dựng thư viện nhỏ cho 2 thôn. Tuy nhiên do điều kiện mới thành lập còn gặp nhiều khó khăn nên hiện nay kinh phí và số lượng đầu sách mới chỉ trang bị đủ cho một thư viện nhỏ (bao gồm tập huấn tình nguyện viên quản lý, tủ, các đầu sách, báo chí, tranh ảnh...). Trong đó chất lượng các đầu sách còn khá hạn chế. Do mua mới nên chỉ tập trung một số truyện thiếu nhi, các mẫu chuyện lịch sử, một vài từ điển nhỏ. Thiếu khá nhiều những nội dung như kỹ năng sống, truyền thông về pháp luật, văn hoá....
   Không quan trọng mới cũ miễn là không phải sách cấm còn đọc được đều vô cùng quý giá với bà con nơi đây.  Mong sẻ được cả nhà ủng hộ để phần nào đó giúp ước mơ của bà con thành sự thật. Cảm ơn cả nhà nhiều.