Tác giả Chủ đề: Thanh Hóa (Yên Định) - Hai Cô Sâm & Quy nghèo khó và cô độc  (Đã xem 7229 lần)

Ngủ rồi Ngọc Tình PC

• Ngoc Tinh PC - Camera
  • Thành Viên
  • *
  • Thích 0
  • Tin Vào Lòng Nhân Ái
Chào cả nhà!
Hôm vừa rồi bạn cùng cơ quan e có giới thiệu một cháu mồ côi mẹ(bố bỏ cháu từ năm 3 tuổi), có hoàn cảnh rất là đáng thương.
Cháu ở xã Định Tiến – Yên Định – Thanh Hóa. Bố người miền tây, vợ chồng cưới nhau trong nam có con đc 3 tuổi thì bố nó bỏ đi với người khác bỏ rơi 2 mẹ con .
Mẹ mang con mới 3 tuổi về quê Định Tiến - Yên Định để gửi ô bà ngoại và đi làm ở HN.
Cách đây mấy năm về quê 2-9 thì bị tai nạn chết.
Năm nay học lớp 5 ở với ông bà ngoại già và bệnh tật. E đã xin thông tin địa chỉ của hoàn cảnh. Với hy vọng là hoàn cảnh khó khăn cần giúp đỡ này sẽ xác minh hoàn cảnh và có đề xuất lên diễn đàn.
E cám ơn mọi người ạ

Người Tôi Cưu Mang - Thanh Hóa

The following users thanked this post: maitramtg

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà,

Do thành viên qdiso không thể tiếp tục theo dõi cưu mang hoàn cảnh hai cô nên BQT quyết định ngưng CMTX trường hợp này.

Rất tiếc phải thông báo tới toàn thể cả nhà. 

Cầu mong hai cô luôn mạnh khỏe, bình an!

Thân mến,

ThaiDzuy

Từ đây người biết thương người...

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, Sẻ Chia, 35_Nguyễn Hữu Thọ

Ngủ rồi qdiso

Qdiso chào cả nhà ạ!
E xin cập nhật về 2 bác ạ
Hiện hôm qua e thăm và mua đồ cho 2 bác(19/9) thì bác Sâm bị bệnh nên đã đi viện được khoảng 1 tuần ạ. Còn mình bác Quy ở nhà.
Bác nằm trong bv Huyện nên ban ngày bác Quy vào chăm, còn buổi tối thì đứa cháu con trai cậu vào trông bác.
Theo như bác Quy nói thì hiện sức khoẻ bác Sâm đã khá lên, chắc điều trị thêm vài ngày nữa thì có thể được ra viện.
E thông tin thêm là: Trước đi ở nhà cũ thì ẩm thấp và đồ ăn thức uống ko đảm bảo nên gần như bác Sâm ở viện suốt, bác có ở nhà thì cũng nằm giường sức khoẻ yếu
Nhưng từ lúc NTCM làm cho 2 bác ngôi nhà, sức khoẻ và tinh thần 2 bác tốt lên rất nhiều. 
Hàng tháng hiện tại với sự cưu mang của chị Trang bạn a ThaiDzuy mỗi tháng 500k đã hỗ trợ thức ăn và đồ uống cho 2 bác rất nhiều.
Tinh thần của 2 bà cũng rất là tốt, nên đi viện cũng rất là ít rồi.
Một lần nữa e thay mặt 2 bác cám ơn chị Trang bạn a Dzuy, cám ơn các mạnh thường quân, cám ơn cả nhà NTCM ạ.
Sức khoẻ bác như thế nào e xin cập nhật thêm sau ạ.

Ngủ rồi qdiso

Qdiso chào cả nhà ạ!
E xin lỗi vì cập nhật thông tin 2 bác không được thường xuyên.
E vẫn mỗi tháng đến thăm và gửi quà CMTX cho 2 bác ạ.
Hai bác vẫn khỏe, bác Sâm thì chủ yếu ở nhà nấu cơm vì sức yếu, còn bác Quy thì có thế chồng được thêm rau, hoặc mùa bác vẫn ra ngoài đồng mót lúa rơi được hay có thời gian thì bác đi nhặt nhạnh các cây khô về làm củi.
Do điện thoại Qdiso bị lỗi nên đang đi bảo hành.
Qdiso xin cập nhật hình ảnh sau ạ

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg, Sẻ Chia, 35_Nguyễn Hữu Thọ

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn bạn qdiso đã luôn đồng hành với hai cô. Mong từ nay cuộc sống của hai cô tốt đẹp hơn!

Thân mến,

ThaiDzuy

The following users thanked this post: banbe6x, qdiso, maitramtg, Sẻ Chia

Ngủ rồi qdiso

E xin cập nhật CMTX của 2 bác ạ.
Do tháng vừa rồi làm nhà 2 bác ăn tạm nhà e trai nên e ko mua đồ CM cho 2 bác. Tháng này 2 bác lên ở nhà mới NNMU rồi nên e mua đồ rồi ạ.
E cám ơn cả nhà ạ.
Cám ơn chị Đoan Trang bạn a Tháu Dzuy nhiều ạ. 
Như vậy là tính sẽ từ tháng 04/2022 ạ.
« Sửa lần cuối: 06-04-2022 10:46:23 gửi bởi qdiso »

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg, Sẻ Chia

Ngủ rồi qdiso

Chào cả nhà,

Chị Đoan Trang, bạn của ThaiDzuy nhận CMTX 2 Cô số tiền 500k/tháng từ tháng 3/2022. Qdiso sẽ là người trung chuyển, theo dõi hoàn cảnh này.

Cảm ơn chị Trang và mọi người!

ThaiDzuy
Cám ơn a ThaiDzuy và chị Trang nhiều ạ

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg, Sẻ Chia, 35_Nguyễn Hữu Thọ

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà, 

Chị Đoan Trang, bạn của ThaiDzuy nhận CMTX 2 Cô số tiền 500k/tháng từ tháng 3/2022. Qdiso sẽ là người trung chuyển, theo dõi hoàn cảnh này.

Cảm ơn chị Trang và mọi người!

ThaiDzuy

The following users thanked this post: banbe6x, qdiso, maitramtg, Sẻ Chia, 35_Nguyễn Hữu Thọ

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà,

Lực lượng phản ứng nhanh gồm Phương Trần, Le Van Dinh, Tuấn Trần, Ngọ Văn Tuấn, Mai Hương và ThaiDzuy đã phối hợp chóng vánh để kịp mang mùa xuân tới cho gia đình 2 cô Trịnh Thị Sâm (72 tuổi), Trịnh Thị Quy (67 tuổi) ở Duệ Thôn - Định Tiến - Yên Định. Thực ra nếu được báo sớm trước 1 ngày thì nhóm đã chuẩn bị chu đáo hơn, tuy nhiên gạo, giò, bánh chưng, mỳ tôm, nước ngọt, mắm muối… của mọi người góp và mua thêm cũng đủ cho hai Cô ăn Tết bên cạnh nồi thịt kho và nồi cá kho đứa cháu biếu.

Số phận hẩm hiu, hai Cô đều không chồng con, về già nương tựa nhau trong ngôi nhà thấp lụp xụp dột nát với gia tài lớn nhất là cái giường ọp ẹp. Có người em trai cùng gia đình sống ngay bên cạnh (trên cùng mảnh đất hương hoả ông bà để lại) nhưng cũng nghèo, đang nuôi con bị tai nạn sống thực vật nên cũng không giúp được gì hai người chị già!

Trợ cấp hai Cô là 720k/tháng dành cho Cô Sâm, còn Cô Quy trước đây được 540k/tháng nhưng đã bị cắt! Cô Sâm đau yếu liên miên, 720k đó chủ yếu dành đi viện. Đất nhà hai Cô rất rộng, trồng được nhiều rau và có thể chăn nuôi gà. 

Thay mặt nhóm, Mai Hương, Tuấn Trần, Tuấn Ngọ có mừng tuổi thêm cho hai Cô!

Mong ước lớn nhất của hai Cô là có một gian nhà kiên cố để tuổi già bớt khổ.

Nhóm đề xuất:

1) CMTX hai cô khoảng 500,000 VND/tháng

2) Nếu huy động tài chính được, NTCM giúp xây mới gian nhà nhỏ chừng 30-40m2 có nhà vệ sinh bên trong luôn để hai cô an vui tuổi già.

Thân mến,

ThaiDzuy và các bạn NTCM Thanh Hoá
« Sửa lần cuối: 02-02-2022 22:22:46 gửi bởi ThaiDzuy »

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, Sẻ Chia, 35_Nguyễn Hữu Thọ

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Chào cả nhà, 

Cảm ơn Qdiso đã gửi thông tin. Nhóm đã tranh thủ đi xác minh ngay khi được thông báo. Nhóm sẽ viết bài sớm. 

Thân mến,

ThaiDzuy 

The following users thanked this post: banbe6x, 35_Nguyễn Hữu Thọ

Ngủ rồi qdiso

Qdiso chào cả nhà!
Đầu xuân năm mới chúc BQT và cả nhà nhiều sức khỏe!
Đầu xuân năm mới qdiso xin giới thiệu hoàn cảnh cần giúp đỡ tại địa chỉ gần nơi qdiso làm việc!
Hoàn cảnh hiện tại 2 chị e gái đều không có con cái nương tựa vào nhau.
Chị gái Sâm năm nay 72 tuổi sống cùng em gái 67 tuổi. Hai chị e sống trong ngôi nhà cũ nát của cha mẹ để lại, mấy năm trước được cái cháu sửa lại
Hiện nay chị gái hay ốm đau bệnh tật, e gái phải ở nhà chăm sóc cùng với tiền trợ cấp hoàn cảnh neo đơn 720k/ tháng.
Qdiso thây thực sự cần giúp đỡ nên đăng bài lên mong BQT và cả nhà mình lưu tâm xác minh giúp đỡ.
Địa chỉ: Thôn Duệ Thôn _ Định Tiến _ Yên Định_ Thanh Hóa
Thanks all

« Sửa lần cuối: 02-02-2022 17:49:03 gửi bởi ThaiDzuy »

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, 35_Nguyễn Hữu Thọ