Tác giả Chủ đề: Đăk Nông (Krông Nô) - Bé Trà My - Bại não  (Đã xem 51169 lần)

Ngủ rồi TLC

Trả lời #65 vào: 22-09-2011 09:02:18
Trước mắt TLC xin giúp tiền điều trị cho 2 tháng (6tr).

Càng tội nghiệp, xót thương cho bé bao nhiêu thì càng cảm thấy tình yêu của bà dành cho cháu to lớn biết bao.

Mong mọi người giúp sức thêm.

@Penguin, em note dùm anh. Cám ơn

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #64 vào: 20-09-2011 12:17:12
Chào anh TLC!

Như bài HBL viết trước đó, đầu T10 2 bà cháu sẽ chuyển sang BV phục hồi chức năng; kể từ khi đó bên Hội CMNA tạm dừng giúp đỡ ( khi nào 2 bà cháu quay lại BV châm cứu thì Hội CMNA lại giúp tiếp ). Chi phí tối thiểu ở BV phục hồi là : 2.500.000đ tới 3.000.000đ/ 1 tháng. Còn CP thực tế và thời gian chữa tại BV phục hồi CN trong bao lâu còn phụ thuộc vào tiến triển phục hồi và nguồn tài trợ anh TLC ạ.

Theo ý kiến của HBL, trường hợp này là DD giúp theo dạng CMKTX và để tiền sử dụng đúng mục đích chữa bệnh thì chúng ta cứ đưa dần dần ( như bên Hội CMNA đưa từng tuần một ), căn cứ vào thực tế đã phải chi để điều chỉnh mức đưa từng lần, khi nào hết số tiền các bạn đã đăng ký CMKTX thì dừng lại. Bệnh của cháu chữa rất lâu dài ( nếu gia đình có khả năng ), chúng ta cũng chỉ hỗ trợ được 1 giai đoạn ngắn nào đó, còn lại gđ phải tự cố gắng thội ạ!

Mong quyết định của BQT và các bạn tài trợ!

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #63 vào: 20-09-2011 11:39:40
@HBL : Mình thống nhất tài trợ như đã hứa, khi nào vào thăm cháu thì báo trước giúp mình, để mình sắp xếp vào thăm 2 bà cháu

Ngủ rồi TLC

Trả lời #62 vào: 20-09-2011 05:32:23
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Xin chào cả nhà!

Sau đúng 1 tháng vào Đắc lắc, sáng ngày 5/9 2 bà cháu đã có mặt tại BV châm cứu ( hội Cha mẹ nhân ái mua vé ô tô cho 2 bà cháu ). Lần này 2 bà cháu có giấy chuyển viện nên CP đỡ tốn hơn.

Sau khi HBL trao đổi với 1 bạn bên Hội CMNA thì biết: Hội CMNA sẽ giúp cho 2 bà cháu 1 tháng đầu tiên từ A-Z.

Hôm 16 âm lich mình đến thăm cho bé quà thì bà bé tâm sự: Bà muốn sau khi châm cứư hết 1 tháng sẽ cho bé chuyển sang BV phục hồi chức năng để điều trị, hy vọng biết đâu bé hợp sẽ tiến triển thì may quá! và ở đó CP cũng đỡ hơn.

( BV này nằm trong Làng Hòa Bình ở đường Lê Văn Thiêm - cách nhà HBL gần 1km ).

Sau khi ở BV đó 1 thời gian ( tuỳ theo khả năng chữa trị thực tế và sự giúp đỡ của mọi người ) 2 bà cháu quay lại BV châm cứu 1 tháng ( bà sẽ xin được giấy chuyển viện từ Đắc Lắc ra ).

Mình sẽ đưa 2 bà cháu đến khám trước, tìm hiểu kỹ về CP và phương pháp chữa để đầu T10 sẽ chuyển 2 bà cháu sang.

Nếu TLC và Bebuti cùng các bạn đồng ý thì DD mình sẽ giúp toàn bộ 2 bà cháu trong thời gian chữa tại BV này . BV rất gần nhà mình nên dù công việc của mình rất bận vẫn sẽ theo dõi sát sao được. Còn 1 tháng sau này ở Viên châm cứu thì Hội CMNA sẽ lo tiếp ạ!

Rất mong cả nhà cho ý kiến!

@HBL
Sau khoản giúp đở của Hội CMNA thì chi phí tháng tiếp theo sẽ cần bao nhiêu. Vui lòng kiểm tra giúp.
Cám ơn

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #61 vào: 17-09-2011 19:56:08
Xin chào cả nhà!

Ngày nghỉ cuối tuần HBL có một tin vui báo cáo với cả nhà. Chiều hôm qua mình gặp 2 bà cháu bé Trà My ( tối hôm trước về muộn quá nên chỉ gặp mỗi bà cháu ở cổng BV ), mình ngạc nhiên vì sự tiến triển của cháu: cổ cháu cứng hơn nhiều, đã ngồi một mình để chơi ở giữa giường ( không cần ai giữ ), 2 chân cháu cũng vững hơn, khi cầm hai tay dắt cháu có phản xạ bước; nhờ sự cứng cáp đó mà bà bế cháu dễ dàng, đỡ mệt hơn nhiều; đúng sự kiên trì của bà cháu là có cơ sở để hy vọng. Bà gửi lời cám ơn tới các TV của DD vẫn quan tâm tới cháu. Mình hạnh phúc hơn cả nhà vì nhìn thấy sự tiến triển của cháu, cứ mừng âm ỉ như cháu mình đỡ bệnh vậy ( thực lòng trước đó mình chỉ kính nể tấm lòng của bà chứ ít hy vọng hơn nhiều :P )

Chiều hôm qua mình đã đưa 2 bà cháu tới khám sơ qua và tìm hiểu BV phục hồi chức năng ở đường Lê Văn Thiêm. Cảm nhận đầu tiên là thấy 1 số y tá, bsỹ, cán bộ ở TT rất nhiệt tình khám, tư vấn và tạo đk hết sức để mong cháu có thể xin được giấy chuyển viện từ Đắc Lắc thì sẽ miễn phí chữa bệnh 100%; họ đã viết cho 1 cái giấy hẹn để gđ có cơ sở khi xin giấy chuyển viện. Nếu cháu chỉ có thẻ BHYT thôi thì được giảm 50% CP chữa bệnh.

Tạm thời tìm hiểu CP chính như sau:

+  CP chữa bệnh: 15.000đ/ ngày và 300.000đ/tháng tiền chạy điện ( ở đây chỉ xoa bóp, tập bằng 1 số máy tập và chạy điện; nếu có giấy chuyển viện thì miễn hết ).

+ Tiền ở nội trú: 10.000đ/người/ngày.

+ Tiền ăn: 20.000đ/người/ ngày ( chỉ có cơm, không có cháo; chỉ nấu cho bệnh nhân nhưng nếu bé không ăn được thì người nhà vẫn được đăng ký; 2 bữa chính là 16.000đ và ăn sáng 4.000đ; thực ra đã có hỗ trợ của các tổ chức từ thiện nên mới rẻ như vậy ). Bé Trà My không ăn cơm hạt được, chỉ ăn cháo và cơm do bà cháu nhá.

+ Vì cháu ăn như vậy nên bà ăn cơm của cháu, còn cháu phải mua khoảng 30.000đ cháo cho 3 bữa.

Như vậy, để duy trì được 1 tháng tại đây tối thiểu chi hết: 2.500.000đ ( nếu có giấy chuyển viện ) hoặc 3.000.000đ ( nếu chỉ có thẻ BHYT ).

Rất mong ý kiến của các bạn tài trợ và BQT ạ!

Chúc cả nhà nghỉ cuối tuần vui vẻ!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #60 vào: 15-09-2011 12:27:35
Xin chào cả nhà!

Sau đúng 1 tháng vào Đắc lắc, sáng ngày 5/9 2 bà cháu đã có mặt tại BV châm cứu ( hội Cha mẹ nhân ái mua vé ô tô cho 2 bà cháu ). Lần này 2 bà cháu có giấy chuyển viện nên CP đỡ tốn hơn.

Sau khi HBL trao đổi với 1 bạn bên Hội CMNA thì biết: Hội CMNA sẽ giúp cho 2 bà cháu 1 tháng đầu tiên từ A-Z.

Hôm 16 âm lich mình đến thăm cho bé quà thì bà bé tâm sự: Bà muốn sau khi châm cứư hết 1 tháng sẽ cho bé chuyển sang BV phục hồi chức năng để điều trị, hy vọng biết đâu bé hợp sẽ tiến triển thì may quá! và ở đó CP cũng đỡ hơn.

( BV này nằm trong Làng Hòa Bình ở đường Lê Văn Thiêm - cách nhà HBL gần 1km ).

Sau khi ở BV đó 1 thời gian ( tuỳ theo khả năng chữa trị thực tế và sự giúp đỡ của mọi người ) 2 bà cháu quay lại BV châm cứu 1 tháng ( bà sẽ xin được giấy chuyển viện từ Đắc Lắc ra ).

Mình sẽ đưa 2 bà cháu đến khám trước, tìm hiểu kỹ về CP và phương pháp chữa để đầu T10 sẽ chuyển 2 bà cháu sang.

Nếu TLC và Bebuti cùng các bạn đồng ý thì DD mình sẽ giúp toàn bộ 2 bà cháu trong thời gian chữa tại BV này . BV rất gần nhà mình nên dù công việc của mình rất bận vẫn sẽ theo dõi sát sao được. Còn 1 tháng sau này ở Viên châm cứu thì Hội CMNA sẽ lo tiếp ạ!

Rất mong cả nhà cho ý kiến!

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #59 vào: 05-08-2011 18:44:26
Xin chào cả nhà!

Rất cám ơn Lão và Đại ca trọc đã cùng mình theo dõi hc này. Đang hy vọng nếu lần sau trao tiền sẽ rủ ĐCT đi chụp hình, vậy mà lại có biến động lớn.

Trưa nay bên CMNA đã đến đưa tiền mua thuốc cho bé châm tuần sau và đưa 420.000đ tiền ăn tuần sau.

Đến 16h bà bé nhận được điện thoại của em gái bà Bốn báo rằng: bố bé Trà My ở trong đó ốm nhiều, phải nằm BV 1 tuần nay - em gái bà Bốn chăm sóc cả 2 bố con; nhưng đến giờ không chăm được nữa nên gọi bà Bốn vào. ( Chồng bà Bốn mất đã lâu, chỉ có 1 con trai ở đó và 1 con gái ở Đà Nẵng)Nhà quá neo người nên lúc 16h30 phút 2 bà cháu đã bắt xe quay vào trong đó, không kịp thanh toán viện phí, phải gửi tiền cho cô y tá nhờ thứ 2 thanh toán hộ. Bà Bốn gọi ngay cho mình lúc ra bến xe và gửi lời cám ơn tất cả các bác, bà hy vọng con trai mau bình phục để có thể sớm trở ra HN, bà mong lúc đó vẫn nhận được sự giúp đỡ của các bác.

Chúc cả nhà kỳ nghỉ cuối tuần vui vẻ!

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #58 vào: 05-08-2011 06:12:08
Em sẽ tham gia cùng Lão và Chị Haybanglong theo dõi trường hợp này

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #57 vào: 04-08-2011 22:57:56
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Xin chào cả nhà!

- Thưa cả nhà! mình không có máy chụp hình và cũng không post ảnh được nhưng nếu cả nhà tin tưởng cho phép thì mình sẽ theo dõi sát sao hc này, sẽ kết hợp với bên hội CM để sử dụng tiền có hiệu quả nhất. Cứ khi nào bên đó hết tiền thì mình báo cáo DD rút dần từ khoản 2 bạn giúp để chi tiếp. Đầu tháng sau thì Hội CM lại chi. Như vậy với sự hợp tác cả 2 nơi thì 2 bà cháu cũng ở được 3-4 tháng nữa là tạm ổn trong năm nay.

Rất mong các bạn và BQT cùng bàn bạc, cho ý kiến ạ!

Nhận tiền nhiều từ diễn đàn và chi cho trường hợp này nên laohatien cũng mong có bác nào đó ngoài Bắc cùng kết hợp với chị haybanglong và laohatien cho công minh, chứ cứ hai người này suốt cũng ngại quá. Vậy trước mắt laohatien sẽ cùng chị haybanglong theo trường hợp này, ngoài ra mong thêm một hoặc hai bác nữa xung phong cùng theo dõi trường hợp này và giám sát chi tiêu tiền từ NTCM với ạ. Xin cảm ơn!

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #56 vào: 02-08-2011 15:54:20
Vậy thì tốt quá rồi, mình đề nghị cập nhật thường xuyên tình hình 2 bà cháu để có sự giúp đõ kịp thời thôi

Ngủ rồi haybanglong

Trả lời #55 vào: 01-08-2011 22:26:48
Xin chào cả nhà!

Mình thay mặt 2 bà cháu cám ơn sự thông cảm và giúp đỡ nhiệt tình của TLC và be-buti cùng các bạn trong DD. Mình có một số thông tin sau:

- Theo bác sỹ nói với bà bé My thì mỗi lần chỉ nên châm 2 tháng, nghỉ 1 tháng rồi lại tiếp tục 2 tháng, nếu có đk thì chữa kiên trì như vậy là hiệu quả nhất. Vì vậy mình và bạn Habara đang tính rằng: 2 bà cháu chữa hết tháng thứ 2 ở Viện CC thì chuyển sang BV phuc hồi chức năng ở Thanh Xuân-Hà Nội chữa 1 tháng, nếu còn khả năng thì sau đó quay lại Viện CC. BV phục hồi không chữa bằng châm cứu, chỉ dùng bằng các máy móc tập luyện và xoa bóp bấm huyệt, biết đâu lại hợp với cháu thì tốt quá.

- Hiện nay ngoài sự giúp đỡ của DD thì có 1 hội Cha mẹ Nhân Ái cũng giúp hc này. Mình thường xuyên liên lạc với họ để bàn nhau cùng hợp tác sao cho giúp cháu chữa được lâu nhất ( mình cũng không nói là có 2 bạn đăng ký sẵn rồi, chỉ nói là sẽ kết hợp kêu gọi thêm ). Hiện nay hội cha mẹ đã kêu gọi được hơn 2T/1 tháng và giúp vài tháng. Với số tiền hơn 2T đó, họ đã mua kim tiêm, thuốc tiêm và đưa tiền ăn cho 2 bà cháu được chừng 15-20 hôm; tiền giường cả tháng và sữa cho bé được 1 người khác cho rồi. Hôm thứ 6 vừa rồi, Hội cha mẹ vào thấy bà mệt nhiều, đã đưa thêm 200N để bà truyền chai hoa quả lấy lại sức. Sáng T7, trước khi đi làm mình đã đưa bà đến chỗ nhận truyền để biết chỗ trước. Mọi người trong phòng bệnh rất thương quý 2 bà cháu nên đã trông bé My để sáng đó bà đi truyền, hết 100N, sức khoẻ đã khá hơn.

- Thưa cả nhà! mình không có máy chụp hình và cũng không post ảnh được nhưng nếu cả nhà tin tưởng cho phép thì mình sẽ theo dõi sát sao hc này, sẽ kết hợp với bên hội CM để sử dụng tiền có hiệu quả nhất. Cứ khi nào bên đó hết tiền thì mình báo cáo DD rút dần từ khoản 2 bạn giúp để chi tiếp. Đầu tháng sau thì Hội CM lại chi. Như vậy với sự hợp tác cả 2 nơi thì 2 bà cháu cũng ở được 3-4 tháng nữa là tạm ổn trong năm nay.

Rất mong các bạn và BQT cùng bàn bạc, cho ý kiến ạ!

Ngủ rồi Haibara82

Trả lời #54 vào: 26-07-2011 21:27:22
E với chị Haybanglong co bàn nhau về việc trước mắt cứ để Trà My tạm thời điều trị bên viện Châm cứu, hết 2 tháng điều trị bên đấy e sẽ đưa sang bên bv phục hồi chức năng Thanh Xuân để điều trị tiếp.
Rồi sau này sẽ bàn cách có 1 nguồn thu nhập ổn định cho bà( mở 1 sạp trái cây di động chẳng hạn- vừa rồi e giúp 1 trường hợp trong An Giang mở sạp trái cây hết khoảng 2 triệu).
@be buti: lại gặp a bên này và bên chiasetinhthuong nhi? E 3012 WTT đây.

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #53 vào: 26-07-2011 12:36:16
penguin đã viết:
Trích dẫn
pquyen đã viết:
Trích dẫn
Pen em chuyển 1.000.000 cho Laohatien của Haibara82 giúp bé Trà My, Hà Nội.

Thân.

Tiền đã được chuyển xong.

Đã nhận được tiền từ NTCM.

Cám ơn bác TLC đã chung tay giúp hai bà cháu. Mong các bác thực hiện chương trình lưu ý không thông báo ngay số tiền cho hai bà cháu mà chỉ đưa theo từng đợt, phòng mất cắp và tiêu quá mức còn lại, mong haibara82 tiếp tục nghiên cứu phương án của bệnh viện phục hồi chức năng ở Thanh Xuân (nếu cần có thể đi taxi đi về-laohatien xin bạn ứng giúp rồi về lão sẽ gửi lại). Xin cám ơn!

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #52 vào: 26-07-2011 11:47:47
TLC đã viết:
Trích dẫn
Quote từ haybanglong

\\\"Như vậy: để duy trì được 1 tháng châm cứu nữa thì 2 bà cháu tiêu tốn: 5.000.000đ.

Cả nhà thân! gặp gỡ trực tiếp 2 bà cháu và nghe người nhà bệnh nhân xung quanh kể lại, mình và mọi người đều rất nể trọng tấm lòng của bà dành cho cháu, bà rất chăm cháu, ưu tiên hết cho cháu, chỉ toàn ăn cơm rau, các gd khác ở đấy thấy thương thỉnh thoảng lại cho ít thức ăn.( Mọi người chăm sóc bn thường có 2 người thay nhau nhưng bà chỉ có 1 mình nên họ thương lắm! ) Mình thấy 2 bà cháu đã rất cố gắng đi bằng ô tô vượt chặng đường xa tới đây nên thực lòng rất mong mỏi 2 bà cháu điều trị được 2 tháng. Rất mong các bạn dang tay giúp thêm 2 bà cháu có đk chữa thêm 1 tháng nữa. Hiện nay cháu đã ngồi được ( tuy còn chưa vững ), hai tay vẫn cử động được nhưng so với hồi chưa đi châm cứu lần nào thì đỡ rất nhiều nên bà cháu càng cố gắng với hy vọng cháu có thể tự cầm bát xúc cơm, đứng lên đi lại chút ít.
\\\"
[/i]

(1) TLC xin giúp 5tr cho tháng điều trị tiếp theo. Nhờ Penguin note lại và chuyển giúp

(2) TLC thấy ý kiến của Haibara82 nhờ DD xem xét và chuyển bé ra Thanh Xuân, Hà Nội.

Thanks

Tiêp theo ý kiến của bạn TLC, nếu 2 bà cháu ở lại tiếp 1 tháng nữa thì mình xin giúp tháng tiếp theo.

Ngủ rồi TLC

Trả lời #51 vào: 26-07-2011 04:25:51
Quote từ haybanglong

\\\"Như vậy: để duy trì được 1 tháng châm cứu nữa thì 2 bà cháu tiêu tốn: 5.000.000đ.

Cả nhà thân! gặp gỡ trực tiếp 2 bà cháu và nghe người nhà bệnh nhân xung quanh kể lại, mình và mọi người đều rất nể trọng tấm lòng của bà dành cho cháu, bà rất chăm cháu, ưu tiên hết cho cháu, chỉ toàn ăn cơm rau, các gd khác ở đấy thấy thương thỉnh thoảng lại cho ít thức ăn.( Mọi người chăm sóc bn thường có 2 người thay nhau nhưng bà chỉ có 1 mình nên họ thương lắm! ) Mình thấy 2 bà cháu đã rất cố gắng đi bằng ô tô vượt chặng đường xa tới đây nên thực lòng rất mong mỏi 2 bà cháu điều trị được 2 tháng. Rất mong các bạn dang tay giúp thêm 2 bà cháu có đk chữa thêm 1 tháng nữa. Hiện nay cháu đã ngồi được ( tuy còn chưa vững ), hai tay vẫn cử động được nhưng so với hồi chưa đi châm cứu lần nào thì đỡ rất nhiều nên bà cháu càng cố gắng với hy vọng cháu có thể tự cầm bát xúc cơm, đứng lên đi lại chút ít.
\\\"
[/i]

(1) TLC xin giúp 5tr cho tháng điều trị tiếp theo. Nhờ Penguin note lại và chuyển giúp

(2) TLC thấy ý kiến của Haibara82 nhờ DD xem xét và chuyển bé ra Thanh Xuân, Hà Nội.

Thanks