Tác giả Chủ đề: Bình Định – Bà Long - Nghèo & Con tâm thần -Phù Mỹ  (Đã xem 5992 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #8 vào: 08-03-2011 22:26:19
Cảm ơn anh Dũng và nhóm Nam Việt đã giúp đỡ và theo dõi trường hợp gia đình bà Long. Hơn thế nữa, đây còn là cái duyên ở đời.

Mong tất cả gặp được nhiều phúc từ mối duyên này ạ.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #7 vào: 08-03-2011 18:25:57
Chào cả nhà,

Anh Dzũng ( aka NamViet ) vẫn thường gọi điện thăm hỏi sức khỏe của bà, hiện bà đang dùng thuốc trị bệnh huyết áp (bệnh này sẽ đi theo hết cuộc đời bà), nói chung bà sống tạm đủ với mấy sào ruộng và có hàng xóm quan tâm chăm sóc nên chưa cần hội giúp đỡ gì thêm.

Nếu không có gì đột xuất, cứ 3 tháng 1 lần anh Dzũng sẽ cập nhật tình hình của bà cho cả nhà biết.

Có một chút tâm linh ở trường hợp này, cứ coi nó là sự trùng lặp ngẫu nhiên cũng được :
- bác Kevin viết bài nhắc bác CaoHongNhung đi xác minh TH ông Quých thì tiện đường ghé thăm bà Long vào đúng ngày cô Vân mất
- bác CaoHongNhung chủ định đi thăm ông Quých là chính mà cuối cùng lại chỉ thăm được bà Long
- anh Dzũng khi từ Qui Nhơn chạy xe máy tới Phù Mỹ thăm bà Long và viếng cô Vân, ảnh không biết đường nhưng chạy một mạch và chỉ dừng lại đúng 1 lần để alo gia đình chỉ đường vô nhà thì tình cờ sao chỗ anh dừng chính ngay trước đường hẻm rẽ vô nhà bà Long.

Thân ái !

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #6 vào: 05-03-2011 12:55:53
caohongnhung đã viết:
Trích dẫn

Hiện giờ Nhung đề nghị giúp đỡ cụ như sau:
- Mùa đông này lạnh giá nhưng N thấy cụ chỉ có một cái mền mong manh, một cái áo len, nên diễn đàn có thể mua cho cụ một cái mềm ấm và vài bộ áo lạnh. Nên mua rồi gửi cho cụ chứ chân cụ bị đau và cụ lại không thể đi xa để mua được.
- Hỗ trợ cho cụ 3 -5tr để cụ có ít vốn mua thêm đàn gà và làm chuồng nuôi tạo thêm thu nhập cho cụ.
Đây là địa chỉ nhà cụ: Võ thị xuân long, thôn Vạn Thiện, xã Mỹ Hiệp, huyện Phù Mỹ, tỉnh Bình Định.
Số điện thoại của cụ (em gái cụ ở Đà Nẵng mua cho cụ 1 cái điện thoại): 01647585251

Mong cả nhà tiếp tục chung tay giúp đỡ cụ :)

.

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #5 vào: 01-02-2011 14:08:59
Sáng nay anh Dzũng đã ghé thăm bà Hai và viếng cô Vân. Anh cũng đã thay mặt bác Kevin và nhóm NamViet gửi 2 triệu cho bà, phụ giúp bà mua đồ ấm và chi tiêu trong thời gian tới.

Thân ái !

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #4 vào: 29-01-2011 12:11:45
Chào cả nhà,

Thật trùng lặp là ngày chị Vân ra đi (ngày 23 tháng 1 nhằm 20 tháng chạp) cũng là ngày Kevin tình cờ mở coi trang 2 của mục \\\"Hoàn cảnh chờ xác minh\\\" và thấy topic này nằm khuất trong đó với chỉ mới hơn 20 lần xem. Chợt nhớ bạn CaoHongNhung có hứa sẽ đi thăm ông Quýnh ở gần nhà bà Hai, vậy là Kevin đưa link topic đề nghị bạn tiện đường ghé thăm nhà bà luôn. Không biết chỉ là tình cờ hay là cơ duyên mà tâm linh chị Vân muốn gửi gắm mẹ cho chúng ta quan tâm chăm sóc ... Vì đây có thể coi là trường hợp đầu tiên ở địa bàn nông thôn xa các huyện thị lớn mà được xác minh rất sớm tính theo thời điểm đăng bài (trung bình là trên 1 tháng)

Thời điểm này cũng là lúc anh Dzũng ( aka NamViet ) về Qui Nhơn nghỉ tết, Kevin sẽ bàn với anh Dzũng tranh thủ ghé thăm bà Hai lần nữa và xem có thể giúp đỡ bà phần nào. Do thời điểm cận tết nên việc chuyển tiền CMKTX qua thủ quỹ diễn đàn sẽ chậm trễ nên nhóm sẽ gửi thẳng tiền cho bà như nhiều trường hợp gấp phải \\\" áo gấm đi đêm \\\" mà nhóm đã giúp trong thời gian qua, mong cả nhà thông cảm.  

Thân,

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #3 vào: 29-01-2011 08:15:05
caohongnhung đã viết:
Trích dẫn
...
- Mùa đông này lạnh giá nhưng N thấy cụ chỉ có một cái mền mong manh, một cái áo len, nên diễn đàn có thể mua cho cụ một cái mềm ấm và vài bộ áo lạnh. Nên mua rồi gửi cho cụ chứ chân cụ bị đau và cụ lại không thể đi xa để mua được.
- Hỗ trợ cho cụ 3 -5tr để cụ có ít vốn mua thêm đàn gà và làm chuồng nuôi tạo thêm thu nhập cho cụ.
Đây là địa chỉ nhà cụ: Võ thị xuân long, thôn Vạn Thiện, xã Mỹ Hiệp, huyện Phù Mỹ, tỉnh Bình Định.
Số điện thoại của cụ (em gái cụ ở Đà Nẵng mua cho cụ 1 cái điện thoại): 01647585251
...

Chào cả nhà,

Cám ơn bạn caohongnhung đã đi xác minh và có bài viết rõ ràng.
Trường hợp này rất cần sự giúp đỡ, động viên tinh thần của DD, mong tổ điểu phối xem xét và cho quyết định.

Chúc mọi người vui.

Ngủ rồi caohongnhung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 28-01-2011 21:47:19
Chiều ngày 27/01, Nhung đã đến thăm nhà cụ Xuân Long. Nhà cụ nằm sâu trong làng, muốn tới phải đi nhờ qua 2 nhà hàng xóm. Ngôi nhà nhỏ lạnh buồn chỉ có mình cụ ngôig nhớ người con gái vừa mất. Cụ Xuân Long hay còn gọi là cụ Hai Nồm, chồng mất sớm năm cụ 24 tuổi, một mình vò võ nuôi hai người con gái trong đó người con gái đầu của cụ lại bị tâm thần. Chị Vân - con gái đầu của cụ, bị tâm thần ngay từ lọt lòng, không thể tự mình làm bất cứ viêc gì kể cả việc vệ sinh cá nhân. Cụ Hai vừa phải làm ruộng, vừa phải lo chăm sóc con gái, làm không đủ ăn,nên chị Vân cũng không có điều kiện chữa bệnh đến nơi đến chốn. Nhung đến thăm cụ thì cũng vừa nghe tin chị Vân vừa mất. Cách đây vài tháng, chị Vân kêu đau bụng, cụ cũng chỉ nghĩ là đau bụng bình thường nên mua thuốc đau bụng cho chị uống. Nhưng rồi bụng chị Vân ngày càng lớn nên đưa đi khám ở bệnh viện, thì bác sỹ kết luận bị u nang buồng trứng và xơ gan giai đoạn cuối không thể chữa trị. Bác sỹ đành viết giấy ra viện cho chị về nhà. Chị bị bệnh viện trả về hôm 20/9, cụ hai thương con muốn cho chị ăn thứ gì chị muốn nhưng lại không có đủ tiền mua. Hàng xóm thương cho hoàn cảnh hai mẹ con nên gom góp được 1tr, cụ nhờ vào số tiền ít ỏi đó mà cố gắng mua thịt cá về nấu cháo cho chị ăn mấy tháng cuối đời của chị. Hôm 20/12 AL thì chị mất. Nhưng cụ không có nổi tiền mua hòm cho chị yên nghỉ, may có người bà con của hàng xóm cho 2tr đủ mua một quan tài, còn những người khác thì cho trướng, đèn cầy, hoa quả để cụ lo cho con gái một cái đám tang tươm tất một chút. Giờ chị Vân mất rồi, cô con gái kia đã đi lấy chồng, cụ tuy đã bớt lo toan nhưng lại càng thêm cô độc.
Hiện cụ sống một mình, không còn đủ sức lao động (năm nay cụ 68 tuổi). cụ có hai sào ruộng cho mướn, cụ làm thêm 1 sào đậu xanh, nuôi 5 con gà. Nói chung giờ cụ đã bớt khó khăn hơn.
Số điện thoại của cụ (em gái cụ ở Đà Nẵng mua cho cụ 1 cái điện thoại): 01647585251[/img]
[/img]

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #1 vào: 19-01-2011 23:19:19
Người bạn giới thiệu một hoàn cảnh đáng thương, mong NTCM ra tay giúp đỡ:

Bà Võ Thị Xuân Long, gần 70 tuổi. Chồng chết đã 40 năm, ở vậy nuôi 2 con gái. Con cả là Võ Thị Xuân Vân, tâm thần, ngớ ngẩn như trẻ con dù đã 46 tuổi,nay vừa phát hiện bị sơ gan cổ trưởng, bụng to, đau đớn la khóc suốt ngày. Người con gái sau đã theo chồng ở khác huyện, làm nông.
2 mẹ con nương tựa nhau trong căn nhà nằm đìu hiu, vắng lạnh, cách biệt với hàng xóm. Người mẹ vốn đau khớp đã nhiều năm, đi đứng khó khăn, sức khỏe yếu lại phải túc trực chăm con gái- bệnh nhân đặc biệt nên ko làm lụng gì được, kể cả mảnh ruộng HTX cấp cho 2 khẩu nghèo đói.
2 mẹ con thuộc diện hộ nghèo, có BHYT nhưng chữa trị toàn bằng thuốc ngoài nên mẹ có bao nhiêu đã bán hết để chữa chạy cho con nay đã cạn kiệt, nghèo khổ tận cùng.

Địa chỉ: Bà Võ Thị Xuân Long ( thường gọi là bà Hai Nồm), thôn Vạn Thiện, xã Mỹ Hiệp, huyện Phù Mỹ, tỉnh Bình Định. Đến cầu Vạn Thiện- nối 2 huyện Phù Cát, Phù Mỹ, hỏi bà Hai Nồm, có cô con gái tâm thần, ai cũng biết.