Tác giả Chủ đề: Lai Châu (Than Uyên) - Cháu Phương - Bỏng nặng  (Đã xem 19011 lần)

Ngủ rồi vitcon702

Vitcon ung ho them 1tr nho DD ung truoc dum vit se chuyen vo tai khoan thocon

@ Chi lathuvang nho Chi trung chuyen dum em 1 tr vo tai khoan thocon Thanks

LinhNhi

• bạn
Thứ 7 này được không anh. hay đi vào buổi tối cho em đi với.
Nếu mà không được anh cho em vay 100k chuyển cho bé luôn. cuối tuần gặp anh ở nồi cháo gửi anh sau.

Ngủ rồi laohatien

Ngày mai laohatien dự kiến sẽ đi xác minh trường hợp này. Bác nào có  dự định đi cùng thì đăng ký nhé.
@phuongminh: đi khu vực này chuyên bị mưa
@trangvitgioi: gửi tiền vô tài khoản cho lão nhé

Ngủ rồi pquyen

Bác nào đi thăm hỏi cháu bé ứng trước cho DĐ 1.000.000 nhé!.

Thỏ sẽ gởi lại sau.

Thân.

Ngủ rồi opla

Trường hợp này quá đáng thương. Xin nhờ các anh chị tại Hà Nội đi xác minh sớm để có hướng giúp đỡ cho cháu bé.
Xin cám ơn.

Opla.

Ngủ rồi khanhedu

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Kính gửi các anh các chị

Hôm vừa rồi đi cùng người nhà vào Viện thăm người thân, thấy các bác sĩ kể trường hợp em bé gái tội nghiệp, tôi có hỏi thăm và biết được thông tin.

Do điều kiện không thể giúp đỡ cháu được nên tôi mới viết gửi bài lên diễn đàn mong các anh chị và người hảo tâm giúp đỡ. Cháu bé mới bị khoảng 10 ngày, gia đình khó khăn mà cháu thì không có bảo hiểm gì.

Ông bà nội cháu đã già yếu nên cũng không có quan hệ nhiều để kêu gọi giúp đỡ. Vẫn chưa có đơn vị nào giúp đỡ cháu.

Mình cũng mong muốn anh chị trên diễn đàn xác minh sớm để cháu có được phần nào hỗ trợ.

Xin trân trọng cám ơn anh chị hảo tâm.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Chào Khanhedu! Bạn vui lòng cho mình và mọi người biết chi tiết hơn chút xíu về bé Phương được không?

- Hoàn cảnh của Phương là do bạn vô tình biết được ở Viện bỏng Quốc gia hay đọc qua báo chí mà biết?

- Phương có BHYT gì không? Em ấy bị bỏng đã lâu chưa? Thời gian qua có được tổ chức hay cá nhân nào giúp đỡ không?

Tiêu chí của DĐ là sau khi được xác minh cụ thể sẽ có hướng giúp đỡ sao cho hợp lý nhất. Bạn vui lòng cho mọi người biết sớm bạn nhé, nhanh được ngày nào thì tốt cho em ngày đó.

Thân,

Ngủ rồi khanhedu

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 21-07-2010 15:35:17
Đã gần 7 giờ tối, cái nắng nóng, oi bức của mùa hè vẫn chưa giảm bớt. Trong khoa Nhi của Viện bỏng quốc gia, người bà đã còng lưng, nét mặt lo âu, đang ngồi bên đứa cháu gái với những dải băng trắng quấn kín mít khắp cơ thể.

Bà Trần Thị Soạn, quê ở Lai Châu, vẫn chưa hết bàng hoàng về tai nạn của cháu. Không may hôm đó, khi xô đậu đun sôi vừa được múc ra, cháu lúi húi phụ giúp bà chuẩn bị như mọi ngày để đem đi bán thì bị trượt chân ngã ngửa người thụt vào xô đậu. Bà nội cháu nghe tiếng cháu kêu thất thanh: “Bà ơi, cứu cháu với” vội vã bế bổng cháu ra, dội nước lạnh rồi đưa cháu lên bệnh viện huyện cấp cứu. Sau khi sơ cứu, với tình trạng vết bỏng trên diện rộng và độ bỏng sâu, cháu đã được chuyển về Viện bỏng quốc gia.

Cháu Kiều Thị Phương 8 tuổi, đang theo học lớp 2 trường tiểu học thị trấn Than Uyên, sống mồ côi cả cha lẫn mẹ ở cùng với ông bà nội.

Cháu Phương sinh năm 2002, vì nhà nghèo, bố mẹ cháu phải đi làm và gửi cháu vào ở với ông bà nội từ khi cháu chưa đầy một tuổi. Sau đó, bố mẹ cháu sinh thêm hai em gái nữa là Kiều Kim Chi (2004) và Kiều Thị Mỹ Linh (2007).

Thời gian làm việc ở bãi vàng, bố cháu đã đi vào con đường nghiện hút và bị bắt đi tù, mẹ cháu bỏ lại hai em cho ông bà ngoại rồi cũng ra đi biệt tích. Hoàn cảnh ông bà ngoại cũng khó khăn, không thể nuôi được 2 cháu nên đã gửi nốt 2 cháu Chi và Linh cho ông bà nội chăm sóc.

Năm 2007, ông nội cháu bị tai biến mạch máu não cùng với di chứng của chất độc màu da cam khiến ông cháu nằm liệt trên giường bệnh. Gánh nặng gia đình cùng với việc chăm sóc 3 đứa cháu dồn hết lên đôi vai bà nội. Hàng ngày, bà nội cháu làm đậu và đem đi bán. Cuộc sống khó khăn, nhưng với tình thương của ông bà nội, cháu đã sớm có ý thức giúp đỡ ông bà. Hàng ngày, cháu cùng bà dậy sớm để làm đậu giúp bà đem đi bán.

Bà nội cháu đứng bên nghẹn ngào: “Cầu mong các bác, các cô chú giúp đỡ cứu lấy cháu. Nhà cháu nghèo nhưng cháu biết thương ông bà, thương các em lắm. Bây giờ tôi không mong ước gì hơn, chỉ mong sao cháu được chữa khỏi và trở về với ông bà…”

Chị Hoàng Thị Hà, y tá viện bỏng, chăm sóc cho cháu cho chúng tôi biết: “Trường hợp cháu Phương rất đáng thương khi không có sự chăm sóc của cha mẹ, hoàn cảnh gia đình lại nghèo khó. Diện tích bỏng của cháu rất rộng chiếm 53% cơ thể, độ bỏng sâu ở mức cao nhất là mức 4 nên di chứng để lại sẽ hết sức nặng nề. Các loại thuốc kháng sinh đặc trị cho chữa bỏng rất đắt, có những lọ thuốc hàng triệu đồng.”

Mọi sự ủng hộ vẫn tiếp tục được chuyển đến địa chỉ:

Trần Thị Soạn
Đia chỉ: Khu 11 thị trấn Than Uyên, Lai Châu
Số điện thoại 01642955962
Tầng 2, Khoa Hồi sức cấp cứu, Viện bỏng quốc gia.
« Sửa lần cuối: 22-05-2020 18:57:17 gửi bởi -TrườngGiang- »