Tác giả Chủ đề: Hoà Thuận, TP Tam Kỳ - Chị Ba - Ăn xin nuôi mẹ - Tam Kỳ  (Đã xem 7494 lần)

Ngủ rồi love_noborder

Chào bạn Thaidzuy.
Món quà nhỏ hôm qua là của cá nhân mình và anh đồng nghiệp gửi để hỗ trợ gia đình chị ba vượt qua cơn bão. Diễn đàn không cần phải trả lại.
Hôm qua do mưa to, gió lớn và mình không có thời gian nên không thể tìm hiểu kỹ thông tin của hàng xóm, tổ dân phố.... Theo mình biết thì trường hợp này, gia đình cần hỗ trợ là điều chắc chắn, truy nhiên, giai đoạn này nhà báo đến nhiều, nhà hảo tâm cũng đến, nên để lại khoảng 2-3 tuần sau có anh chị em nào ở gần, dành thời gian  xác minh một lần nữa để xác định chính xác mức độ cần giúp đỡ.
thanks .

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn bạn love_noborder đã ghé thăm mẹ con chị Ba. Hoàn cảnh thật đáng thương, tuy nhiên chị cũng được bà con thương cảm mỗi người cho chút ít nên ngày nào đi xin được cũng thu nhập vào khoảng 100,000 VND/ngày.

Phần quà trao cho gia đình chị Ba gồ mỳ gói và phong bì, bạn vui lòng cho biết đây là quà của cá nhân bạn hay sao? Diễn đàn có phải chuyển trả lại bạn không?

Theo bạn, với mức thu nhập và điều kiện sống như bạn nhận thấy, gia đình chị Ba cần giúp đỡ thêm gì không? Bạn có đề xuất gì sau khi đến thăm?

Thân mến,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi love_noborder

Chào cả n  hà,
Hôm nay nhân được phân công phòng chống bão GEAMI tại cơ quan vào buổi chiều, buổi sáng mình tranh thủ ghé vào thăm trường hợp của chị ba cụt chân , ăn xin nuôi mẹ tại Tam Kỳ.
Sau 1 giờ  xe buýt, mình cũng đến Tam Kỳ. Gọi thằng bạn tới đón, sau đó hai anh em đi tìm nhà. Mua một thùng mì tôm và chuẩn bị một phong bì nho nhỏ.  Cũng may, loay hoay hỏi quanh khu vực phường Hòa Thuận , hỏi đến người thứ 3 thì cũng tìm ra nhà. Và căn nhà như hình chụp bên dưới.

Bà mẹ chị Ba và đứa cháu thanh niên khoảng 20 tuổi ( hình như bị mù mắt thì phải , nhưng bà bảo là anh này  hôm nay đến chơi )  . Chị ba cụt và con gái ( đã có chồng , sống ở Núi Thành, hôm nay về chơi )  đang nấu ăn dưới bếp..
Sau khi hỏi han, trao quà cho chị, mình xin phép được chụp vài tấm hình . Do căn nhà rất tối và ẩm thấp nên máy điện thoại LG của mình không chụp được rõ .
Đây là hình chị Ba và  và cháu.

Điều rất thú vị là dù cụt chân nhưng chị vẫn mang dép. Đôi dép được cắt ra, “ cải tiến” để phù hợp với đầu gúi của chị.
Tài sản có giá trị nhất :  01 tivi 14 inch , 01 máy quạt đưungs và 01 nồi cơm điện . Không biết nồi cơm điện có bị hỏng hay không mà cả nhà đang nấu một nồi cơm khá to ( hay cháo gì đó , đang sôi sùng sục bằng củi.

Chính giữa nhà bị giột, phải lấy thau hứng nước. Nhìn lên thì mái tôn pro- ximăng  bị bể .
Và đây là  1 trong 2 căn phòng ngủ của gia đình ( không có cửa )

Thu nhập chính của gia đình nhờ vào nghề “ ăn xin “ của chị Ba. Theo đưa cháu thì mỗi ngày phải thuê xe thồ chở xuống chợ, chiều chở về. Hôm nay mưa bão, không đi.
Theo mình được biết từ người cháu, mỗi ngày ăn xin, chị có thể kiếm được khoảng 100.000 đồng. Tuy nhiên,hôm nào khỏe thì không sao, hôm chị ốm hoặc mưa gió  thì…, không  thu nhập. Mẹ chị ba thì cũng bị ốm do teo túi mật, cần thuốc thang.( có vết sẹo mổ dài hơn cả gang tay dưới bụng)  

Gia đình đã có sổ hộ nghèo, tuy nhiên, chế độ hộ nghèo chủ yếu nhận gạo cuối năm và khoảng 100k/ năm  thôi. . Bảo hiểm y tế cũng đã có.
Khoảng 1 tháng trở lại đay, có 2, 3 lần  nhà báo đến thăm , nghe nói là ở Hội An, không biết có viết bài nào chưa, Còn nhà hảo tâm , Chị ba bảo chủ yếu họ tìm đến chợ chứ ít đến nhà.

Một thông tin nữa, cách đây 2 ngày có nhóm nào từ Duy Xuyên, ĐIện Bàn có đến thăm tại nhà, không biết có phải là thành viên NTCM không.
Trên đây là hình ảnh mình đi thăm. Mong các thành viên khác đi tiếp để xác minh để hỗ trợ gia đình chị.
Chúc vui vẻ
p/s : Mình không biết add nhiều hình. Tuy nhiên, mình gửi kèm file . Mong các anh chị NTCM có nhiều thông tin hơn.  

Ngủ rồi toan.nguyenk

Cảm ơn anh/chị love_noborder. Mình theo dõi mục này hoài và đọc lại đường dẫn trên luôn làm mình thấy chạnh lòng. Mình cũng hi vọng cơn bão sắp tới không tàn phá thêm nữa.

Ngủ rồi love_noborder

Cà cả nhà,
Chủ nhật vừa rồi mình định bụng mua một gói bánh tung thu, một phong bì nhỏ  đón xe buýt vào Tam Kỳ để xem hoàn cảnh gia đình chị Ba cụt chân này thế nào, nhân tiện gọi thằng bạn uống cafe luôn. Tuy nhiên, đi đựơc ~ 30 km thì bị vợ gọi thông báo là con ốm nên phải quay về,thế là  lỡ kế hoạch.
Sáng nay mình đã copy đừng dẫn, post lên mạng nội bộ cơ quan , hy vọng có ai giúp đỡ thêm không.
Cuối tuần này hy vọng mình sẽ  có thời gian vào Tam kỳ xem thế nào, đã được ai giúp chưa ( vì đăng báo thì có lẽ sẽ có nhiều người biết), Hy vọng là cơn bão sắp tới không đổ bộ vào mảnh đất nghèo khó này vào cuối tuần này.

Chúc vui vẻ,

\\\" Thời gian đích thực không được tính bằng giờ, bằng phút, bằng giây mà được tính bằng những việc chúng ta đã làm được khi tồn tại trên cõi đời này\\\"

Ngủ rồi toan.nguyenk

Chào mọi người,

Xin các bạn xác minh dùm mình trường hợp này. Thông tin chỗ ở có ở cuối bài báo ở đường dẫn dưới. Xin chân thành cảm ơn các bạn.

http://bee.net.vn/channel/5461/201209/Le-2-chan-cut-ra-cho-an-xin-nuoi-me-liet-giuong-1851507/