Tác giả Chủ đề: Đồng Nai - Chú Thành bán vé số - TP Biên Hòa  (Đã xem 2083 lần)

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #21 vào: 12-01-2011 11:39:11
Chào cả nhà...!!!
Chủ nhật vừa qua fullmoon và yuridazai đã đi xác minh lại trường hợp của bác Thành ở Biên Hòa _Đồng Nai.
Khi hai anh em đến nơi là vào buổi trưa nên không gặp được bác Thành vì Bác đi ra chợ Biên Hòa bán vé số. Ngồi trao đổi với gia đình cô bán nước đối diện với trụ sở liên đoàn lao động tình Đồng Nai. Nơi mà Bác Thành thường gửi đồ và uống cafe mỗi sáng.
Bác Thành quê ở Khánh Hòa, chuyển vào Biên Hòa sống và bán vé số cũng gần 10 năm nay. Buồi sáng chú đi bán vé số ở chợ Biên Hòa, tối chú về ngủ ở mái hiên của phòng tư vấn liên đoàn lao động tỉnh Đồng Nai.
Bác vẫn thường hay về quê để gửi tiền cho vợ con cứ 2,3 tháng 1 lần.
Vào tuần trước, chú Kiệt : giám đốc liên đoàn lao động tỉnh đồng Nai có qua gặp bác Thành và sắp xếp cho Bác một chỗ ở trong trụ sợ Liên đoàn, Bác có thể tắm rửa và có phòng ngủ đàng hoàn không cần phải ngủ dưới mái hiên nửa. Chú Kiệt cũng hứa sẽ đưa trường hợp của Bác Thành lên Sở thương bình xã hội tỉnh Đồng Nai và tết này sẽ trợ cấp cho Bác thành một khoảng tiền để bác về quê ăn tết và phần quà tết cho Bác.
Từ ngày trường hợp Bác Thành được đưa lên báo, bác đã được rất nhiều đoàn thể của tỉnh Đồng Nai, các tỉnh Đông Nam bộ và thành phố Hồ Chí Minh, có cả Việt kiều đến giúp đỡ Cho tiền và cho thực phẩm .
Trường hợp của Bác Thành đã ổn định về cuộc sống phần nào,Bác có thể làm việc và có tiền gửi về quê, chúng ta có thể yên tâm, anh loiyeuthuong theo dõi tình hình của Bác khi cần sẽ thông báo cho cả nhà biết khi Bác gặp khó khăn.
Cảm ơn cả nhà...!!!!

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #20 vào: 11-01-2011 19:46:43
Tối hôm qua ngày 10/1 mình đã quay lại Biên Hòa và trực tiếp gặp chú Thành đang ngồi co ro bên đường gần chỗ trung tâm tư vấn mà hôm trước cũng đã nói và mình đã hỏi chú Thành một vài vấn đề như sau :
 - Chú Thành lên Biên Hòa cũng đã hơn 10 năm nay và hơn 10 năm nay ở trước thềm của trung tâm tư vấn . Đồng thời chú có nói là trung tâm Hội người mù Biên Hòa nhiều lần có mời chú vào nhưng chú nói là ở ngòai tự do hơn .
 - Hàng ngày chú Thành đến chỗ chủ bán vé số để lấy khỏang 50 - 100 vé số nếu còn thừa vé trong ngày là phải quay về nhà chủ bán vé số để trả lại vé dư trước 15h hàng ngày nhưng dạo này nghe chú nói là nhiều người bán vé số nên ế không bán được nhiều .
 - Hàng ngày chú ăn uống là vào tiệm ăn : buổi trưa và buổi tối ăn là 24 000 đ trong một ngày ( nếu ăn ngon hơn là 40 000 trong một ngày ) , cafe sáng là khỏang 6000d , tiền thuốc để hút là một ngày khỏang 3 điếu ( nếu có tiền ) . Về việc vệ sinh và tắm rửa : vệ sinh thì vào khu nhà vệ sinh của chợ Hòa Bình mỗi lần 1000d còn tắm rửa thì mỗi lần 3000d .
 - Chú thuờng bán ở góc chợ phía UBND phường Hòa Bình .
 - Chú còn nói là khỏang 2 - 3 tháng về quê Khánh Hòa để thăm vợ con và đưa tiền cho vợ con .
Trong lúc mình đang nói chuyện với chú Thành thì có một anh đi bán bắp luộc ghé vào cho chú 10 000d rồi đi .
Trên đây là những thông tin mà mình trực tiếp gặp chú Thành .

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #19 vào: 06-01-2011 22:05:28
Sau khi biết được tình hình là anh chị em trong nhóm xác minh ở Sài Gòn tính đến ngày chủ nhật tuần này đi xác minh trường hợp này thì chiều này mình về Biên Hòa có việc nên ghé lại chỗ ông Thành vì mình quay lại tìm hiểu không muốn ngày chủ nhật anh chị em đi xác minh trường hợp này vất vả mà không gặp được chú Thành nhưng Chú Thành hiện nay vẫn chưa lên và mình lại gặp một nhân chứng cũng có thể nói là quan trọng đó là cô Phượng nhà ở cạnh nhà cô chú bán nước và cũng là ở đối diện với trung tâm tư vấn này , cô Phượng và chồng của cô nguyên là làm ở công an tỉnh Đồng Nai nay cô làm ở Mặt trận phường Hòa Bình . Cô có nói thêm là chú Thành nói với cô chú bán nước là muốn sinh nhiều con trai hơn con gái vì con trai bán nhiều tiền hơn ( nhưng đừng nói cho ai biết ) và cô Phượng còn nói giống như ở trên là chú Thành cứ hàng ngày đi bán vé số và coi bói đồng thời chú Thành về quê cũng biết hết . Những hoàn cảnh khó khăn ở phường Hòa Bình là cô đều biết rõ đặc biệt là trường hợp bà Út bán ve chai mà mình đã cập nhật ở trên , cô còn đi quyên góp từ những nhà hảo tâm về giúp những trường hợp này chứ cho nên cô không có lý do nào mà nói sai những sự việc này được .
Chủ nhật này anh chị em ở Sài Gòn đi xác minh trường hợp này thì mình cũng xin một suất đi xác minh .

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #18 vào: 31-12-2010 00:31:05
Lời Yêu Thương đã viết:
Trích dẫn
Em cũng nhất trí với anh Hùng đây chỉ là để tham khảo và đợi ông Thành lên để gặp trực tiếp và xác minh nhưng khi anh chị em mình đến thì ông Thành có nói sự thật hay không chứ ? Bởi vì cô chủ quán nước có nói rằng ông Thành khi về quê thì nói với cô rằng đừng có nói với ai hết .

Xin chào Lời Yêu Thương.
Xin được trả lời thắc mắc của bạn. Khi tìm hiểu thông tin từ chính nhân vật được xác minh, việc nhân vật trả lời không đúng sự thật là điều hoàn toàn dễ hiểu. Chúng ta nên thông cảm vì tâm lí đa phần đều muốn nói quá lên để mong nhận được sự giúp đỡ. Vậy nên mới cần đến khâu xác minh trước khi lên kế hoạch giúp đỡ một hoàn cảnh nào đó.

Trước khi tham gia vào việc xác minh, bạn có thể tham khảo thêm về \\\"Nguyên tắc và kinh nghiệm đi xác minh\\\": Xem tại đây
Để có thể hạn chế được những khó khăn trong quá trình xác minh mà vẫn tuân thủ đúng nguyên tắc diễn đàn, tránh những tranh cãi không cần thiết về khâu xác minh trên diễn đàn.

Xin được trính đăng một đoạn trong \\\"Nguyên tắc và kinh nghiệm đi xác minh\\\":
b. Các nguồn hỏi: Điều tối quan trọng là những thông tin thu thập được tối thiểu phải từ ba nguồn tin độc lập thì mới gọi là tin cậy được. Thứ nhất các bạn hỏi chính nhân vật đó, thứ hai là chính quyền (trưởng thôn-phường, xã, hội phụ nữ...), thứ ba là những người hàng xóm (gần và xa).

Nếu làm thật chặt chẽ đúng như nguyên tắc này thì bạn chỉ mới đáp ứng được 1 nguồn thông tin thay vì 3 nguồn thông tin như đã nêu, mà nguồn thông tin quan trọng nhất là từ chính nhân vật thì lại không có. Nhưng không phải trường hợp nào cũng bắt buộc phải có đầy đủ 3 nguồn tin mới được chấp nhận, song bạn càng khai thác được nhiều nguồn tin thì bài xác minh càng có giá trị. Tất nhiên, ngoài 3 nguồn thông tin này còn phải dựa vào nhiều yếu tố khác như cuộc sống của nhân vật, cách nhìn nhận của mỗi người cũng khác nhau ... mới có thể đưa ra quyết định cuối cùng.

Vài ý kiến nhỏ bé. Chúc bạn luôn tìm được niềm vui trên diễn đàn cũng như trên hành trình xác minh để có thể giúp được nhiều trường hợp hơn nữa.

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #17 vào: 30-12-2010 20:38:42
lehung73 đã viết:
Trích dẫn
chào cả nhà.
Tối qua hơn 22g thì bác Loiyeuthuong có goi cho mình bảo rằng vừa rồi đã ghé hỏi thăm tin tức về chú Thành..nội dung như những gì bạn đã viết.
Lehung chỉ nói với bạn là.
Thứ nhất hiện nay chú Thành đã về quê.đây là những thông tin xung quanh.sẽ lấy những tin này cho các bạn tham khảo thêm nhằm giúp đỡ nhóm xác minh lần sau gặp lại chú sẽ xác minh chính xác hơn

Thứ hai là.bạn đi lấy thông tin mà ko báo trên diễn đàn (trong trường hợp này có Moon đã nói là sẽ xác minh),tuy đi với một thành viên cũ nhưng ko thấy nick cũng như xác nhận trên topic xác minh thì vẫn chưa đúng là một chuyến xác minh ..
 @Loiyeuthuong.mong là lần này bác sẽ để ý hơn trong vấn đề xác minh,các bạn góp ý chỉ mong là giúp cho công việc xác minh ngày càng tốt hơn và nhất là theo những gì mà nguyên tắc tập thể đã đồng ý đề ra.không thể làm việc theo ngẫu hứng được,vì DD là một tập thể mà bạn hen.
 @All.theo ý kiến của Lehung thì đây vẫn chưa là một chuyến xác minh.chỉ là những thông tin để tham khảo (có thể chính xác).nhưng chúng ta vẫn tôn trọng người thật việc thật chứ ko lấy thông tin từ dd khác đc.vậy nên sẽ sắp xếp một chuyến thuận tiện xác minh lại trường hợp này..thanks

Em cũng nhất trí với anh Hùng đây chỉ là để tham khảo và đợi ông Thành lên để gặp trực tiếp và xác minh nhưng khi anh chị em mình đến thì ông Thành có nói sự thật hay không chứ ? Bởi vì cô chủ quán nước có nói rằng ông Thành khi về quê thì nói với cô rằng đừng có nói với ai hết .

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #16 vào: 30-12-2010 20:15:31
chào cả nhà.
Tối qua hơn 22g thì bác Loiyeuthuong có goi cho mình bảo rằng vừa rồi đã ghé hỏi thăm tin tức về chú Thành..nội dung như những gì bạn đã viết.
Lehung chỉ nói với bạn là.
Thứ nhất hiện nay chú Thành đã về quê.đây là những thông tin xung quanh.sẽ lấy những tin này cho các bạn tham khảo thêm nhằm giúp đỡ nhóm xác minh lần sau gặp lại chú sẽ xác minh chính xác hơn

Thứ hai là.bạn đi lấy thông tin mà ko báo trên diễn đàn (trong trường hợp này có Moon đã nói là sẽ xác minh),tuy đi với một thành viên cũ nhưng ko thấy nick cũng như xác nhận trên topic xác minh thì vẫn chưa đúng là một chuyến xác minh ..
 @Loiyeuthuong.mong là lần này bác sẽ để ý hơn trong vấn đề xác minh,các bạn góp ý chỉ mong là giúp cho công việc xác minh ngày càng tốt hơn và nhất là theo những gì mà nguyên tắc tập thể đã đồng ý đề ra.không thể làm việc theo ngẫu hứng được,vì DD là một tập thể mà bạn hen.
 @All.theo ý kiến của Lehung thì đây vẫn chưa là một chuyến xác minh.chỉ là những thông tin để tham khảo (có thể chính xác).nhưng chúng ta vẫn tôn trọng người thật việc thật chứ ko lấy thông tin từ dd khác đc.vậy nên sẽ sắp xếp một chuyến thuận tiện xác minh lại trường hợp này..thanks

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #15 vào: 30-12-2010 19:35:53
To Moon : Trước hết mình xin lỗi Moon nha vì sự việc đi xác minh khẩn cấp này , với lại mình khi nào cũng đi xác minh cũng gọi điện cho một thành viên nào đó trong nhóm của mình bởi vì nhiều lúc người ta có kịp online đâu mà có thể là gọi điện cho một thành viên nào đó chẳng hạn .
To laohatien : Lúc đầu mình đâu muốn copy bài của người khác xác minh ở diễn đàn khác đâu nhưng hôm qua đi xác minh về thì mình gọi điện cho anh Hùng và anh Hùng có nói là phải hai người mới đúng quy định và trước đó mình cũng biết như vậy cho nên đã đi xác minh với người đó mà người đó là 1 thành viên cũ của nhóm mình và copy bài đó để khẳng định rằng là những lần xác minh đúng sự thật hơn chứ , lần sau mình không copy như vậy đâu . Với lại mình nhắc luôn với bạn biết là ai ai cũng làm đúng quy định của diễn đàn nhưng đây là việc làm từ thiện thì mình phải biết cách suy xét thế nào chứ bên này chưa gì bạn đã vào nói thế này thế kia chứ .

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #14 vào: 30-12-2010 12:02:37
Chào các bạn!

Diễn đàn chúng ta đã rất nhiều lần gặp trường hợp các bài báo đưa thông tin không đúng với sự thật hoặc thông tin đưa ra quá lâu so với thời điểm bài báo lên khuôn, vì vậy càng cần đến những người như các bạn để sự yêu thương của NTCM lan tỏa đến những nơi thật sự cần thiết với đúng tiềm lực còn non trẻ của mình.
 Có một vài điều mà mình xin lưu ý với các bạn qua các sự trao đổi ở phía trên.
 Đề nghị các bạn khi xác minh dùng sự tìm hiểu của chính bản thân hơn là trích dẫn lại sự xác minh của diễn đàn khác hoặc của người khác, theo mình điều đó mang lại \\\"sức nặng\\\" hơn cho ý kiến của các bạn.
 Trong các khu vực đã có CLB xác minh và người phụ trách, mong các bạn tiếp tục phối hợp chặt chẽ với nhau tránh xẩy ra trường hợp như vừa rồi.
  Xin tiếp tục nhắc nhở và đề nghị các bạn viết Tiếng việt theo đúng chuẩn mực (ko dùng tiếng việt không dấu mà lại đánh dấu bằng chữ cái, viết tắt tương tự như 0=không )
 Cám ơn sự nhiệt tình của các bạn trong việc xác minh, ngoài một số sơ xuất mà chúng ta đã thảo luận ở trên thì mọi việc nên kết thúc ở đây.

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #13 vào: 30-12-2010 02:12:44
Fullmoon bớt giận bớt giận  :cheer:
@a Loiyeuthuong: cám ơn a và a KenC đã quan tâm và bỏ thời gian đi xác minh TH chú Thành nhiều lần và có kết quả kịp thời, nhưng qua nhiều topic và e cũng đã nhiều lần nhắc nhở a, dđ mình làm việc có nguyên tắc (cụ thể là CLB xác minh m.Nam),khi đi xác minh phải thông báo (tại topic \\\"CLB xác minh m.Nam\\\" và topic liên quan) để mọi người biết và có thể tham gia.
E cũng biết là a tiện đường, cũng 0 phải a đi mà 0 thông báo là 0 được, nhưng 0 nên tự ý đi xác minh mà 0 nói ai biết, vì như thế sẽ 0 thống nhất (dễ gây mất thời gian, công sức như Fullmoon nói) và dễ khiến các thành viên mới vào CLB xác minh sẽ 0 nắm rõ cách thức hoạt động của CLB cũng như hiểu sai về mặt nào đó;
trừ khi TH cần xác minh quá khó để gặp mặt hay tìm được chỗ thì mình có thể thay đổi kế hoạch đột xuất, nhưng ít nhất sau khi viết bài xác minh, a cũng nên giải thích hoặc nói vài lời(ít nhất là với nhóm xác minh đã lên kế hoạch đi xm TH đó) để mọi ngưởi hiểu và thông cảm hơn :)
Vừa rồi là những suy nghĩ của e, mong a suy nghĩ và rút kinh nghiệm thật sự để tránh xảy ra sự việc như lần này.
Mình có lòng nhưng cũng phải theo nguyên tắc a àh, 0 có tố chức nào vững chắc và làm mọi người tin tưởng nếu làm việc ko có nguyên tắc đúng ko a :)

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #12 vào: 30-12-2010 01:27:21
chào cả nhà...!!!
Cảm ơn bạn loiyeuthuong đã hết lòng vì những hoàn cảnh khó khăn, đã đi xác minh trưong hợp Bác Thành....!!!
Moon xin có vài lời gửi đến Bạn..!!!
Đây không phải là lần đâu tiên Bạn hành động theo kiểu vô nguyên tắc như vậy, bạn nhìn những Cm phía trên và bạn đã trích dẫn câu : Moon sẽ đi xm vào thứ năm... vậy mà khuya 23h ngày thứ tư bạn post bài xm mà trc đó ko thông báo gì..!!!!
Bạn cũng biết vào cuối năm để sắp xếp 1 ngày đi xm không phải là chuyện dễ vậy mà bạn làm việc không thông báo ai cả.... Nếu vào lúc 1h khuya ko có người thống báo đã có người xm Th này rồi Moon ah thì chắc lẽ sáng sớm mai Moon sẽ lên đường đi Đồng Nai rồi xảy ra trường hợp giẫm chân lên nhau ( phí tiền , phí thời gian)...!!!!
Gửi đến bạn sự khó chịu và giận dữ của Moon..!!!( moon ko muốn làm tổn thuong ai trong gia đình thứ 2 của mình..!!!) Xin bạn lưu ý làm việc có khoa học và có tổ chức sẽ  ko làm ảnh hưởng đến mọi người..!!! :S

Ngủ rồi KenC

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #11 vào: 29-12-2010 23:29:40
Mình là \\\" đồng chí Chương \\\" mà anh LYT đã nói đến phía trên. Website mà mình đang hoạt động ở Biên Hòa cũng có đăng tải trường hợp này và cũng đã cử người đi xác minh. Đến vào lúc 20h ngày 28/12. Cô bán nước bên đường nói ông Thành đã về quê. Mỗi tháng lại về, và về 1 - 2 tuần thì lên lại Biên Hòa ( không như các báo đưa tin là từ rất lâu không về quê ) . 1 ngày có thể xin hoặc coi bói được hơn 100k ( lời cô bán nước nói, do ông Thành nói với cô ta ) . Chính vì thế, trường hợp này không cần xác minh nữa. Qua tìm hiểu thì không đến nổi như báo chí đồn thổi.
Báo cáo hết !

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #10 vào: 29-12-2010 23:29:13
fullmoon_107 đã viết:
Trích dẫn
chào Loiyeuthuong...!!!
vì mai Moon còn thi môn cuối nên đi ko dc...!!!
Thứ 5 Moon và yuriada sẽ cùng đi... Bác nhắn sdt của bác vào hộp thư, có gì Moon gọi cho bác...!!!
cảm ơn cả nhà..!!!

Sau khi mình và đồng chí Chương ( trước đây cũng có tham gia nhóm nhưng giờ quên nick rùi mà lúc đăng kí có email là chuongtinhyeu@yahoo.com , các bác admin tìm email là sẽ thấy nick của đồng chí CHương , SDT của Chương 0977778908 do anh banbe6x cho mình tháng trước ) đến xác minh trường hợp này và sau đó nhóm cộng đồng từ thiện thành phố Biên Hòa H2H cũng đã đến xác minh và có thông tin như sau :
Trích dẫn
khoảng 11g trưa Club Cỏ Dại sẽ đến xác minh.Nhưng ko ngờ mình đi hẹn với ông lão thành đi xác minh luôn.Khi tới gặp bác chủ quán và mình cũng có nói là đại diện Cỏ Dại hẹn ngày mai có nhóm từ thiện đến xác minh,nhưng bác chủ quán nói:\\\"ông Thành đi về quê rùi\\\",mình khá ngạc nhiên vì bài báo nói ông ko có tiền về quê,mình nghĩ thầm:\\\"chắc có nhóm người từ thiện khác đã làm xong hết mọi việc rùi\\\",mình hỏi Bác chủ quán tiếp:\\\"vậy chừng nào ông Thành về vậy bác để nhóm con quay lại\\\",bác chủ quán nói:\\\"ông đi về mà ko có nói ngày nào lên đâu vì cứ cách 1 tháng ổng về 1 lần ah\\\".Thế là mình chưng hửng rùi,mình nói với bác chủ quán tiếp:\\\"ủa con nghe 1 tờ báo nói là ổng khổ lắm,ko có tiền về quê mà sao tháng nào ổng về ghê vậy\\\",bác chủ quán nói:\\\" tụi nhà báo nó nói bậy làm gì ổng khổ như vậy,ổng đi bán vé số với có đi \\\"coi bói\\\",có hôm ổng về ổng than ngày hnay ế quá kiếm dc có 150 ah.Cũng giống như cháu cách đây mấy hôm có một người nào đó đọc tin trên báo,rùi nhờ người đem lại cho ổng 300\\\".Mình nghe tới đây là phải nói đứng hình,đứng vì mấy tay nhà báo đăng tin ko đúng sự thật rùi,nên mình đành ra về.

Và chiều ngày hôm nay mình cũng quay trở lại Phường Hòa Bình để xác minh lại thông tin của nhóm ở Biên Hòa và cô chú ở đối diện nơi ông Thành từng ở cũng nói giống vậy và còn cho biết thêm : Ông Thành hàng ngày chỉ giơ 3 cái vé số bán cho có lệ nhưng thực chất là ông coi bói . Và hiện này ông đã về quê Phan Thiết thăm vợ con . Ông Thành có 3 người vợ và cả 3 người vợ hiện nay còn sống , hai người vợ ở Phan Thiết còn người thứ 3 thì cô chú không nhớ rõ . Hàng tháng ông về quê thăm vợ con nhưng có tháng lại về vài lần , cô chú còn nói là ông Thành bảo là đừng có nói ai là ông về quê , đồ đạc là một cái túi nhỏ thì gửi lại ở nhà cô chú bán nước . Cô chú còn nói thêm nếu có giúp đỡ thì ở Biên Hòa có rất nhiều hoàn cảnh khó khăn hơn ông Thành .
( Thông tin mà báo chí đã đăng lại không đúng thực tế như vậy ) .

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #9 vào: 28-12-2010 16:34:21
Thứ 5 mình lại bận rùi . Vậy thôi để hôm khác đi nha

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #8 vào: 28-12-2010 16:23:47
chào Loiyeuthuong...!!!
vì mai Moon còn thi môn cuối nên đi ko dc...!!!
Thứ 5 Moon và yuriada sẽ cùng đi... Bác nhắn sdt của bác vào hộp thư, có gì Moon gọi cho bác...!!!
cảm ơn cả nhà..!!!

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #7 vào: 28-12-2010 15:58:34
Nếu được thì trưa thứ 4 tức là ngày mai lúc 12h chúng ta sẽ đến .