Tác giả Chủ đề: Duy Nghĩa, Duy Xuyên - Gđ a Phương - Tai nạn & Nợ nần  (Đã xem 11286 lần)

Ngủ rồi nttd

Trả lời #40 vào: 08-11-2012 19:30:16
Chào mọi người,

nttd xin giúp gia đình anh Phương 2 triệu để mua dụng cụ đánh cá, và rất mong gia đình anh sớm vượt qua thời gian khó khăn này.

Số tiền này nttd chỉ muốn giúp để mua dụng cụ đánh cá, chứ không phải để trả nợ, nhờ BQT duyệt cho.

Thanks,

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #39 vào: 06-11-2012 09:53:34
Chào cả nhà!

Sáng nay 6x có trò chuyện với anh Phương về tình hình cuộc sống của gia đình anh sau những tai nạn liên tiếp xảy ra trong thời gian vừa qua.
Hơn 4 tháng sau tai nạn chân của anh Phương chưa co duỗi bình thường được và có dấu hiệu teo cơ nên hiện không thể theo nghể thợ hồ được.
Chỉ loanh quanh ở nhà nên anh Phương nhận dép về may gia công với giá 2,000đ/đôi và 1 ngày anh làm được 10 đôi.
Vừa qua bà con chòm xóm có góp lại giúp cho con gái lớn của anh Phương 1,700,000đ.

Về số tiền 10,000,000đ với tiền lãi 500,000đ/tháng thì được anh Phưong cho biết:
Anh đã vay của người anh con dì từ 2 tháng nay và không có giấy tờ. Người anh này không lấy lãi tháng đầu và cho đến nay anh Phương cũng chưa hề trả lãi cho người anh bà con đó.
Anh Phương còn vay tiền của anh trai và các bạn bè không lấy lãi người 2 chỉ, người 1 chỉ và người vài triệu để làm nhà ( sau khi căn nhà bị cháy lúc cháu Tiên bị tại nan )

Được biết mới đây anh Phương đã mua trả góp 10 dụng cụ đánh bắt cá với tiền góp 30,000đ/ngày trong 3,5 tháng để vợ amh Phương đi đánh cá kiếm thêm tiền lo cho gia đình.

Năm nay tai ương liên tục đổ lên gia đình anh Phương nhưng qua việc này cũng cho thấy được tình làng nghĩa xóm tại vùng quê nghèo Duy Nghĩa - Duy Xuyên - quảng nam.

Việc giúp vốn cho vợ chồng anh Phương mua dụng cụ đánh bắt cá mưu sinh trong là điều cần thiết nhưng chúng ta cần phải thương lượng để nhờ người anh bà con của anh Phương khoanh nợ và không tính lãi để giúp vợ chồng anh Phương có thể vượt qua khó khăn và sớm trả được nợ nần.

Mong sự chung tay của cả nhà.
Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi Đoàn Dung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #38 vào: 05-11-2012 19:08:05
thưa diễn đàn là chú phương vẫn không muốn tiết lộ thông tin về vay nóng vì sợ dính líu tới pháp luật, có lẽ vì thế mà ngay từ đầu chú đã không hề cho Đoàn Dung biết điều này. thực sự Đ.D rất khó nghĩ. mong các bác, các anh chị cho ý kiến ạ...

Ngủ rồi phong_1992_qn

Trả lời #37 vào: 02-11-2012 11:38:50
Dạ, nếu có thể bác banbe6x gọi để trao đổi với anh Phương ạ! Con xin được tên người cho vay với số điện thoại mà anh Phương cứ dặn đi dặn lại là đừng cho ai biết nữa! .....con chẳng biết làm sao!
Lần đầu tiên gặp TH như thế này thật sự làm con lúng túng quá, không biết nên như thế nào.... :(  :(
Số điện thoại anh Phương: 01655676211

Thân!

Lan toả lòng nhân ái!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #36 vào: 02-11-2012 10:10:42
phong_1992 đã viết:
Trích dẫn
...
Anh có nói vì đây là vay nóng, lãi suất cao không đúng với pháp luật nên việc  công khai giấy tờ cũng khó khăn ạ! (Anh Phương nói vậy chứ con cũng chưa biết sao nữa)
Còn số điện thoại và tên người cho vay anh Phương sáng mai sẽ cho con biết, vì buổi tối đi lại không tiện, bây giờ cái chân của anh ngày càng teo và đau, điện thoại nghe giọng anh yếu lắm.

Thân!

Mục đích lớn nhất của NTCM chúng ta là thông qua các hoạt động từ thiện , thông qua việc giúp đỡ từng hoàn cảnh cụ thể để khơi gợi tình thương yêu , sự chia sẻ giúp đỡ nhau trong cộng đồng hay nói cách khác là làm lan toản lòng Nhân ái trong cộng đồng nên việc làm lay động những con người cho vay nặng lãi cũng là một nhiệm vụ của chúng ta dù biết rằng chẳng dễ dàng gì tuy vậy chúng ta đã thành công ở một vài trường hợp trên DĐ.

Để đảm bảo tính minh bạch trên DĐ chúng ta cần tuân thủ một số nguyên tắc chung là :
- Bệnh : Cần có các phiếu khám & chữa bệnh với chẩn đoán của bác sĩ
- Hộ nghèo : Cần có sổ hộ nghèo hoặc cận nghèo tại địa phương.
- Mắc nợ : Cần có các giấy tờ ghi nhận nợ

Nếu chúng ta giữ vững được tính rõ ràng và minh bạch sẽ tạo thêm điều kiện để giúp đỡ các hoàn cảnh khó khăn.

Cảm ơn Phong_1992 đã vất vả nhiều trong trường hợp này.
6x sẽ hỗ trợ thêm Phong bằng cách thu xếp thời gian điện thoại trò chuyện thêm với anh Phong.

Thân.

BS

Ngủ rồi phong_1992_qn

Trả lời #35 vào: 01-11-2012 20:20:18
banbe6x đã viết:
Trích dẫn
phong_1992 đã viết:
Trích dẫn
...
Vậy, nhờ BQT trị cho biết có thể vay HB  trả nợ được không ạ?
Em cảm ơn!

Thân

Thông thường Heart Bank sẽ cho vay đối với các hoàn cảnh khó khăn nhưng có tay nghề cũng như có phương án sản xuất kinh doanh cụ thể và khả thi.
Tuy nhiên việc cho vay để trả dứt khoản vay nặng lãi cũng có thể thực hiện được nếu có thành viên đăng ký giúp Heart Bank cho tình huống này.

Điều mà các bạn đi xác minh cần giúp là cung cấp thông tin chính xác về từng món tiền vay nặng lãi của anh Phương như :
- Tên và điạ chỉ người cho vay , số điện thoại.
- Giấy nhận nợ cụ thể.
Vì khi cho vay Heart Bank để trả nợ vay nặng lãi chúng ta sẽ cùng anh Phương trả tiền trực tiếp tới người cho vay với sự chứng kiến của nhiều người và nhiều khi chúng ta sẽ xin giảm bớt lãi chồng giúp cho gia đình anh Phương.

Thân.

Con chào bác banbe6x ạ!
Con vừa gọi cho anh Phương, Anh có nói vì đây là vay nóng, lãi suất cao không đúng với pháp luật nên việc  công khai giấy tờ cũng khó khăn ạ! (Anh Phương nói vậy chứ con cũng chưa biết sao nữa)
Còn số điện thoại và tên người cho vay anh Phương sáng mai sẽ cho con biết, vì buổi tối đi lại không tiện, bây giờ cái chân của anh ngày càng teo và đau, điện thoại nghe giọng anh yếu lắm. :(  :( .

Gửi Đoàn Dung:  Em cố gắng viết bài gọn nha, không nên kéo dài topic như vậy!

Thân!

Lan toả lòng nhân ái!

Ngủ rồi Đoàn Dung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #34 vào: 01-11-2012 17:11:36
sđt của em: 01675554681

Ngủ rồi Đoàn Dung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #33 vào: 01-11-2012 17:10:14
em phải làm như thế nào ạ?

Ngủ rồi Đoàn Dung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #32 vào: 01-11-2012 17:02:32
laohatien: dạ em sẽ rút kinh nghiêm ạ. em cảm ơn!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #31 vào: 01-11-2012 02:11:52
phong_1992 đã viết:
Trích dẫn
...
Em cảm ơn!

Thân

Thông thường Heart Bank sẽ cho vay đối với các hoàn cảnh khó khăn nhưng có tay nghề cũng như có phương án sản xuất kinh doanh cụ thể và khả thi.
Tuy nhiên việc cho vay để trả dứt khoản vay nặng lãi cũng có thể thực hiện được nếu có thành viên đăng ký giúp Heart Bank cho tình huống này.

Điều mà các bạn đi xác minh cần giúp là cung cấp thông tin chính xác về từng món tiền vay nặng lãi của anh Phương như :
- Tên và điạ chỉ người cho vay , số điện thoại.
- Giấy nhận nợ cụ thể.
Vì khi cho vay Heart Bank để trả nợ vay nặng lãi chúng ta sẽ cùng anh Phương trả tiền trực tiếp tới người cho vay với sự chứng kiến của nhiều người và nhiều khi chúng ta sẽ xin giảm bớt lãi chồng giúp cho gia đình anh Phương.

Thân.

BS

Ngủ rồi phong_1992_qn

Trả lời #30 vào: 30-10-2012 03:37:54
love_noborder đã viết:
Trích dẫn

.................
Theo mình:
1. HB một khoảng  đủ để trả vay nóng ( hoặc hơn )
2. CMKTX một khoảng để hỗ trợ tái sản xuất.
3. Việc CMLTX 500k./ tháng không có ý nghĩa vì không giúp ích được gia đình anh.
Trên đây là ý kiến của mình, mong BQT cho ý kiến và quyết định cách nào để giúp gia đình anh Phương hiệu quả nhất.
Thân ái

Như chị TnK_4erver đã nói, mọi sự giúp đỡ đối với gđ anh hiện nay đều có ý nghĩa, vấn đề là có hiệu quả hơn hay không thôi ạ!

Em cảm ơn anh(chị) love_noborder đã có ý kiến. Em đồng ý với anh(chị) ạ! Nhưng em vẫn không biết được HB có thể vay để trả nợ hay không? Về phần ngành nghề thì có thể như love_noborder nói
Trích dẫn
.......Mình được biết, vùng Duy Xuyên phía đông QL 1A nhiều ruộng đồng, mương rạch, do đó ta nên khuyến khích anh phương bỏ nghề cá đi, thay vào đó trồng trọt và chăn nuôi gia súc , gia cầm để tăng gia sản xuất sẽ tốt hơn ( đây là quan điểm của mình - mong cả nhà thông cảm). Hiện tại, vợ chồng anh Phương còn trẻ, nghề thợ hồ ở quê cũng nhiều việc , dù anh bị teo cơ nhẹ ( thợ xây lao động không nặng như phụ hồ)

Anh(chị) chưa biết đấy thôi, ở trên bài giới thiệu Đoàn Dung cũng có viết \\\"Duy Nghĩa được ví von như sa mạc của huyện Duy Xuyên\\\", xung quanh toàn cát là cát thứ duy nhất có thể trồng tốt ở đây là rau khoai, còn muốn chăn nuôi thì phải cần 1 cơ sở vật chất vững chắc, kinh phí(có thể vay HB), kiến thức,...tất cả anh Phương đều chưa có ạ!
Anh quangduy có nhắc tới việc làm nấm hộ gia đình, vì anh quangduy nghĩ nghề này sẽ phù hợp vói 1 người teo cơ không tiện đi lại như anh (teo cơ thì đi làm thợ nề cũng khó lắm ạ, em từng làm nên em biết, :)  :) ),cùng với 2 ông bà, và vợ vẫn có thể lao động nhẹ được! nhưng em vẫn chưa biết sẽ làm như thế nào, kinh phí ra sao, ai sẽ là người đứng ra hướng dẫn gia đình anh Phương,(em thì ở Huế, anh quangduy không biết có nhiều thời gian không?...)Anh quangduy ơi! anh cho thêm ý kiến về việc này nhé!
Em cảm ơn!

Thân

Lan toả lòng nhân ái!

TnK_4ever

• bạn
Trả lời #29 vào: 29-10-2012 21:44:59
HC này nhà mình quyết định thế nào? Cho vay để anh Phương trả nợ, hay không cho vay?

Với TnK, mọi sự giúp đỡ, dù thật nhỏ cũng sẽ có ý nghĩa đích thực của nó với một gia đình khó khăn như anh Phương, với khả năng của tất cả TV và của DĐ.

Nhóm XM có ý kiến gì thêm, vì các bạn là người đã tận mắt chứng kiến HC, cuộc sống hiện tại của gia đình anh ấy.

Thanks all.

Ngủ rồi love_noborder

Trả lời #28 vào: 26-10-2012 13:46:45
Chào cả nhà,
Nếu CMTX 500k/ tháng thì ta chỉ cưu mang khoảng trả nợ tiền vay nóng của anh Phương mà thôi mà không có ý nghĩa gì với gia đình anh Phương cả.Do đó key point là phải giúp anh Phương  giải quyết dứt điểm nợ nần vay nóng bằng mọi giá.
Quê mình trước đây cũng có nhiều người làm nghề sông nước, nếu mua đồ nghề ( lưới đánh bắt cá các size ) thì chỉ khoảng 500k-800/ 1 tay lưới mà thôi. Thằng em mình chơi với nhiều bạn bè làm nghề cá , nó nói là chỉ có đồ nghề đi biển mới đăt tiền, còn đồ nghề đánh bắt sông hồ thì không nhiều lắm, trừ chi phí mua chiếc thuyền là lớn nhất ( khoảng 5-7 triệu/ chiến).Mua lưới quăng - loại lưới có thể quét mố khoảng rộng khoảng 20 -30 m2 mặt nước - thì giá khoảng hơn chục triệu nhưng người sử dụng nó phải rất khỏe, không đững vững thì nó lôi luôn xuống nước,  người \\\" teo cơ \\\" như anh Phương không thể dùng nổi đâu.
Thằng em mình nói, dạo này, người ta tận diệt cá ghê lắm , dùng lưới bắt cá chỉ để kiếm vài con cá ăn chơi  thôi, phương pháp phổ biến hiện nay thường dùng là chích điện, mới đây còn nghe nói dùng hóa chất để cá tôm nổi lên mặt nước để vớt cho nhanh.... nghe mà khiếp vía... Có lẽ liên quan đến tình trạng \\\"tôm say, cua ngất\\\" mà báo chí đã đăng tải gần đây.
Mình được biết, vùng Duy Xuyên phía đông QL 1A nhiều ruộng đồng, mương rạch, do đó ta nên khuyến khích anh phương bỏ nghề cá đi, thay vào đó trồng trọt và chăn nuôi gia súc , gia cầm  để tăng gia sản xuất sẽ tốt hơn ( đây là quan điểm của mình - mong cả nhà thông cảm). Hiện tại, vợ chồng anh Phương còn trẻ, nghề thợ hồ ở quê cũng nhiều việc , dù anh bị teo cơ nhẹ ( thợ xây lao động không nặng như phụ hồ) Theo mình:
1. HB một khoảng  đủ để trả vay nóng ( hoặc hơn )
2. CMKTX một khoảng để hỗ trợ tái sản xuất.
3. Việc CMLTX 500k./ tháng không có ý nghĩa vì không giúp ích được gia đình anh.
Trên đây là ý kiến của mình, mong BQT cho ý kiến và quyết định cách nào để giúp gia đình anh Phương hiệu quả nhất.
Thân ái

Ngủ rồi phong_1992_qn

Trả lời #27 vào: 26-10-2012 11:56:33
Chào anh phuclehuu!
Cảm ơn anh đã cho ý kiến ạ!
_ Em nghĩ ý nghĩa của việc vay HB là để người nghèo đầu tư ngành nghề, tự mưu sinh, không biết HB có thể vay để trả nợ được hay không ạ? Nếu được thì quá tốt.
_ Còn không thì như chị TnK_4ever đã nói ở trên, trước mắt vẫn CMTX 500K để anh Phương ổn định cuộc sống trong giai đoạn khó khăn này, và 1 khoản CMKTX mua đồ nghề (thiệt hại về đồ nghề của anh Phương khi bị cháy nhà thì anh tính khoảng 15 triệu) nên mức 3-5 triệu cũng đủ để mua đồ nghề cho một mình vợ anh làm!
Thân!

Lan toả lòng nhân ái!

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #26 vào: 26-10-2012 09:35:42
Nhóm xác minh cho ý kiến về trường hợp này?

Thân ái.

Bước dài _ Không vội vã!