Tác giả Chủ đề: Hà Tĩnh (Đức Thọ) - NNMU13 - Hai cụ Phồn, Bé nương tựa nuôi nhau  (Đã xem 41639 lần)

cuchuoilaixe

• bạn
:(  :(  :(  :(  :(  nhìn từ xa nhà

Ngủ rồi dungphan72

Em chào cả nhà

Hôm nay em và sunny đã vào Đức Thọ xác minh trường hợp của hai cụ Lê Phồng & Lê Bé

Về hoàn cảnh gia đình
Cụ Phồn năm nay 80 tuổi, cụ Bé 60 tuổi, hai cụ sống độc thân không ai có vợ con. Cụ Phồn là người có công với cách mạng, cụ không được mình mẫn vì tuổi già, một tháng 2 cụ được nhà nước cấp 360.000 tiền trợ cấp (em cũng không biết khoản gì)
cả gia đình cụ (Bố mẹ, anh chị em) đều bẹ mất trong chiến tranh (theo lời cụ Bé)
Riêng mẹ bị chết trong một trận đánh bom ngay trước nhà (hiện đang có hố bom trước nhà)
2 anh em cụ sống trong một căn nhà được bà con lối xóm và chính quyền địa phương xây cho từ tháng 12/2001. Căn nhà đến nay đã xuống cấp. Nói căn nhà nhưng nó vẻn vẹn được gần 10m2 không có cửa sổ, không ánh sáng, không điện, không nước. Cụ Bé thường phải sang hàng xóm xách nước về nấu ăn, sinh hoạt.

Em cũng không nói gì được nhiều, quả thật đây là một hoàn cảnh quá éo le. Họ đang sống những tháng năm cuối đời mà thiếu đi sự quan tâm của xã hội, chính quyền địa phương.

Em xin pos mấy bức ảnh cả nhà xem sẽ hiểu được phần nào hoàn cảnh của hai anh em cụ Phồn
1. Căn nhà của 2 cụ

2. Hai cụ và tài sản trong nhà

3. Cụ Phồn khoe Bằng khen được cất cẩn thận treo chính giửa gian nhà

4. Bằng khen cảu cụ được UBND tỉnh Hà Tĩnh tặng

Bằng khen Chống Pháp

Rồi lại chống Mỹ (nhưng...:()

5. Đoàn trao một ít quà cho 2 cụ

6. Hai xô nước mà cụ Bé thường dùng để đi xin nước hàng xóm

7. Nồi cơm của 2 cụ

8. Chổ ngủ của 2 cụ

Ngủ rồi pquyen

vitcon702 đã viết:
Trích dẫn
Hi sunny khi chi nhan duoc tin nhan cua e chi quyet dinh chuyen 1trieu cho gd  de dong hoc phi dau nam hoc va so 500k con du kia nho em mua it luong thuc va chut tien bieu ben hoan canh cu Phon dum chi nhe . Tks em nhe

Pen em chuyển 500.000 (từ vitcon giúp) cho Sunny để giúp cụ Phồn.

Thân.

Ngủ rồi vitcon702

Hi sunny khi chi nhan duoc tin nhan cua e chi quyet dinh chuyen 1trieu cho gd  de dong hoc phi dau nam hoc va so 500k con du kia nho em mua it luong thuc va chut tien bieu ben hoan canh cu Phon dum chi nhe . Tks em nhe

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Sunny_night đã viết:
Trích dẫn
Do kế hoạch thay đổi nên sáng mai em và anh Dungphan72 mới đi xác minh được TH này. Chị Vitcon702 có gửi 500k mua quà cho hai cụ, đã chuyển vào quỹ, mong Tổ Điều phối cho quyết định chuyển tiền cho em kịp mua đồ cho hai cụ. Thanks all!

Hi Sunny_night, quỹ vẫn chưa nhận được 500k này em ah. Tổ điều phối xem giúp có xuất quỹ ứng trước không nha?

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Do kế hoạch thay đổi nên sáng mai em và anh Dungphan72 mới đi xác minh được TH này. Chị Vitcon702 có gửi 500k mua quà cho hai cụ, đã chuyển vào quỹ, mong Tổ Điều phối cho quyết định chuyển tiền cho em kịp mua đồ cho hai cụ. Thanks all!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Sáng thứ 6 ngày 08/7 Sunny_night và DungPhan72 sẽ đi xác minh TH này ạ!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Hiện tại vẫn chưa ai đi xác minh TH này. Mình đang dự định đi nên nếu bạn đi được thì có thể gọi điện cho mình cùng đi thì tốt quá. Trong thời gian từ giờ đến 12/7 và từ 24 đến 30/7. Mong tin bạn.
Số ĐT của mình là 0985 666 821! Thân!
@Chị Vitcon: Lần trước chị có nhắn em lúc nào đi xác minh báo chị một tiếng, hi, giờ em ới ời chị nè!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi dungphan72

Không biết đã có ai xác minh trường hợp này chưa? Nếu chưa em có thể đi về xác minh giúp. Em là thành viên mới của dd
Em đã từng làm công việc này nhiều lần bên diễn đàn otofun (Chi hội BVC) :)
Đây là số em: 0989.890.890
YM: xunghe_forever

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Nếu Sunny về xác minh trường hợp này thì sang xã này XM TRƯỜNG HỢP NÀY luôn nè vì hai xã này cũng gần nhau .

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Đọc hoàn cảnh của hai cụ mà nhói lòng, bằng tuổi ông bà mình - cái tuổi mà đáng lẽ ra được nghỉ ngơi vui tuổi già thì hai cụ vẫn phải lo bữa no bữa đói...xót xa quá. Khoảng 10 ngày nữa về quê em sẽ cố gắng đi xác minh TH này, vì bạn của em ở cách khá xa nên cũng ko tiện nhờ.

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi ThaiDzuy

• Moderator
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Vâng, 42 năm lầm lũi của hai người đàn ông, hai người anh em ruột thịt sống trong nghèo khổ ở Đức Lạc, Đức Thọ.

Không biết nhóm bạn của Sunny_night có kết nối được với hoàn cảnh hai cụ này không?

Nếu được, vui lòng lên tiếng nhé.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi mai-am-chung

Tình cờ MAC đọc được bài viết về gia cảnh cơ cực bần hàn của hai Anh em từ trang web zingvn. MAC biết là dd nhắc nhỡ tv nên giớI thiệu hoàn cảnh trong cuộc sống Chung quanh nhưng MAC không thể cầm được nước mắt Và không thể quên hình ảnh 2 cụ.  Không thể tin đựợc còn những ngườI sống trong cảnh bần cùng trong thế kỉ 21 hiện đại bây giờ mà còn những mảnh đời như thế.  MAC Thấy mình thật may mắn  Được sống trong Cuộc sống đày tiện nghi trên đất Mỹ. 
MAC mong dd NTCM có thể chia sẽ và quan tâm tới hai cụ trong tuổI già. 
DướI đây là bài viết về hai cụ:

Cơ cực cảnh người anh 80 tuổi đi bổ củi nuôi em
Ngôi nhà ấy nằm hướng mặt ra ruộng lúa, gió ùa thốc tháo từng cơn, chiếc đèn dầu leo lét phấp phới theo gió, trên chiếc sập giường làm bằng xi măng, hai anh em co ro trong manh chăn rách mỗi khi đêm về.

Phận nghèo nổi trôi

Có lẽ tài sản giá trị nhất của ông Lê Phồn (80 tuổi) và ông Lê Bé (60 tuổi), ngụ thôn Hòa Thái, xã Đức Lạc, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) chính là căn nhà tình nghĩa được chính quyền địa phương sở tại làm cho để hai thân già có chỗ che mưa che nắng.
Với hai anh em ông Phồn, như thế đã là quá may mắn, bởi mỗi khi nhớ lại câu chuyện cách đây hơn chục năm, hai anh em cứ mím chặt môi nhìn nhau như ứa nước mắt.
Hơn 10 năm trước, hai anh em luôn nơm nớp lo sợ mỗi khi mưa bão ập đến, và điều lo sợ nhất ấy cũng đã xảy ra. Trận lụt năm đó hoành hành dữ dội, khi nhà nhà lo chạy bão, tìm chỗ ẩn nấp thì riêng nhà anh em ông Lê Phồn, mái nhà tranh tre vách nứa bị gió quật tơi tả. Lúc đó không còn biết chạy đâu nên thấy thùng phi trước nhà, hai anh em phân chia mỗi người chui một đầu vào.

Hai anh em ông Lê Phồn và Lê Bé

Bên ngoài gió rít từng cơn, mưa trút như nước, hai anh em đầu chạm nhau, chân thả ra ngoài biển nước nằm đợi chờ hồi hộp. Nằm co ro trong giá rét, ngủ lúc nào không biết, đến khi tỉnh dậy, hai anh em thấy trời vẫn mưa tầm tã nên ông Bé hỏi anh: “Bên đó trời sáng chưa anh?”. Người anh cũng hỏi lại: “Anh không biết nữa, còn bên em thế nào?”. Đó là đoạn đối thoại đau lòng mà sau này người dân xã Đức Lạc vẫn hay kể về trường hợp bi thương của họ.
Sau đó, chính quyền địa phương vận động và giúp xây cho hai anh em được căn nhà rộng chừng 5m2 kiên cố. Từ khi có nhà mới, cuộc sống của hai người đỡ lo sợ hơn, nhưng nỗi lo về cơm áo lại chợt ùa về bủa vây.

Hàng ngày ông Phồn chống gậy đi bổ củi kiếm tiền nuôi em

Trong ngôi nhà này, ông Phồn dù đã ngoài 80 tuổi, dáng người gầy quắt như ống điếu nhưng hàng ngày vẫn vác búa đến từng nhà hàng xóm bổ củi thuê kiếm tiền mua gạo nuôi em. Ngày có nhiều việc thì được 20-30 ngàn đồng, ngày mưa gió thì hai anh em ngồi ở nhà nhịn đói.
Ông Phồn bảo, cuộc sống bữa đói, bữa no, khi không có việc hàng xóm thương tình thì người cho bát gạo, người giúp củ khoai, cứ ăn no bụng là được. Dù sao với tầm tuổi này rồi, ăn cũng chả được bao, miễn có cái lót dạ.

Riêng ông Bé thì ở nhà làm mỗi nhiệm vụ nấu ăn. Căn bệnh lúc nhớ lúc quên khiến ông không còn đủ minh mẫn để đi kiếm tiền như anh. Ngay tết vừa rồi, nhà nhà vui vầy trong mâm cao cỗ đầy, riêng hai anh em thì không, chỉ có ít gạo hỗ trợ, ít thịt lợn hàng xóm biếu đón Xuân.
Lay lắt tuổi già trước gió

Quan sát trong căn nhà, tài sản không có gì đáng giá ngoài chiếc đèn dầu và đống chăn bốc mùi ẩm lâu ngày không được giặt giũ. Cạnh bên chiếc giường được chính quyền xây bằng xi măng là chiếc bếp, nơi hàng ngày anh em ông vẫn tập trung nấu nướng.
Ông Bé nói một cách mơ hồ: “Rứa là may mắn lắm rồi chú. Đợt trước ở nhà tranh, mưa dột không nấu ăn được hai anh em phải ăn khoai lang sống để cầm cự, may mà chính quyền cho cái nhà”.

Mấy năm trở lại đây, ông Bé sinh chứng bệnh khiến cuộc sống của hai anh em gặp nhiều khó khăn hơn

Lật ngược thời gian, nhiều hàng xóm sống xung quanh cho biết, ông Lê Bé từng là sinh viên Trường Đại học Giao thông Vận tải những năm 1969. Tuy nhiên, trong một trận oanh tạc của Mỹ, bom trút xuống trúng ngay ngôi nhà khiến bố mẹ ông chết tại chỗ, 4 anh em ông may mắn sống thoát.
Ông Bé sau đó bỏ học và chuyển đi làm công nhân được một năm. Ở nhà cám cảnh anh trai Lê Phồn bị sức ép của bom nằm một chỗ, không có ai chăm sóc, các em còn nhỏ nên ông bỏ việc và về nhà dựng tạm túp lều trên nền đất cũ, tình nguyện chăm sóc anh trai.
2 em gái lớn theo chồng cũng chung kiếp nghèo, riêng ông Bé vẫn ở vậy với anh cho đỡ lạnh lẽo. 42 năm trôi qua, hai anh em trai vẫn lầm lũi đơn bóng lẻ loi đi về. Đôi lần người anh giục em lấy vợ cho có người chăm sóc, nhưng nghĩ cảnh anh sẽ sống một mình nên ông Bé lại thôi. Đợt này, ông lại sinh chứng bệnh nửa nhớ nửa quên, càng khiến cho cuộc sống đói nghèo luôn đeo đẳng hai số phận bất hạnh này.

Cuộc sống lay lắt của hai anh em kéo dài từ ngày này sang ngày khác

Ông Hoàng Xuân Phú- Chủ tịch Mặt trận xã Đức Lạc bảo, chính quyền vẫn luôn quan tâm hai anh em ông Lê Phồn, thăm hỏi và động viên mỗi dịp lễ tết, nhưng cái khó là địa phương là xã thuần nông, cuộc sống còn gặp muôn vàn khó khăn, nên cũng không đủ điều kiện để giúp đỡ họ đầy đủ.
Ngoài trời mưa tầm tã, nước quất ngang mặt, hai anh em ông Phồn đứng tựa vào cột tiễn khách, tấm áo mỏng manh bay tả tơi trong gió….

GIANG UYÊN
Theo Bưu Điện Việt Nam
http://www.zing.vn/news/tu-thien/co-cuc-canh-nguoi-anh-80-tuoi-di-bo-cui-nuoi-em/a118855.html