Tin chung

GIỖ TỔ HÙNG VƯƠNG

Tin chung

GIỖ TỔ HÙNG VƯƠNG

Tác giả Chủ đề: Phú An, Phú Vang - Gia đình chị Vân.  (Đã xem 11599 lần)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #11 vào: 24-08-2010 21:33:54
Viết bên chỗ TH em Xuân Anh rùi nên giờ cop sang đây cho mau, h/c hai gđ ni giống nhau muh  :)
Cảm ơn cả nhà, mỗi lần lên DD là có tin vui nên muốn lên hoài à  :P
Em giơ tay đây, nhưng chắc chắn cả nhóm thành viên Huế sẽ đi trao tiền cho gđ chị để ké niềm vui chứ  B)  Ai hok đi mất quyền lợi ráng chịu à nha  :laugh:
Lần tới sẽ hướng dẫn gđ làm thẻ ATM ạ!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #10 vào: 24-08-2010 17:38:36
Trường hợp của gia đình chị Vân đã có xác minh và đề xuất cách giúp đỡ.

- CMKTX: quĩ sẽ trích 2tr để chi phí đầu năm học cho 4 cháu.

- CMTX: có nhóm bác cuongnguyen giúp 500k/tháng/12 tháng.

Khi nào có TK của chị Vân thì bác cuongnguyen sẽ chuyển tiền. Nếu gấp thì có thể chuyển bằng CMND của chị Vân.

Bạn nào ở Huế nhận trung chuyển trường hợp này.

Thân.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #9 vào: 21-08-2010 21:26:31
EM sẽ hướng dẫn gđ chị làm thẻ ATm và thông báo số TK ạ! Thanks all!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #8 vào: 21-08-2010 17:09:33
Hi Sunny_night, ban cung cap cho cuong.nguyen TK de chuyen tien CMTX som nhe.

mong tin

cuong.nguyen

Ngủ rồi xuong rong

Trả lời #7 vào: 20-08-2010 13:42:13
Mọi người ai cũng nhanh cả. Em chậm chân quá chạy theo không kịp.
Xét tình hình hiện nay của gia đình, em đề nghị CMTX 500k/tháng. Đồng thời có phương án hỗ trợ gia đình các em trong giai đoạn đầu năm học này để gia đình có thể mua sắm sách vở, quần áo và trang trải những khoản tiền đầu năm học.
 cuong.nguyen:\\\"Mình chưa đến Huế bao giờ, cũng mong được đến thăm Cố Đô của Tổ Tiên mà chưa có dịp nào...\\\"  => Huế đẹp và bình yên lắm. Nếu có dịp Huế xin mời cuong.nguyen, avata ... và toàn thể anh em NTCM tới thăm Huế. Huế luôn luôn chào đón.

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #6 vào: 20-08-2010 13:20:01
Vâng mong tin từ các anh chị về kế hoạch giúp đỡ cụ thể, riêng nhóm cuong.nguyen/thuylevc và các bạn đang kí CMTX các bé trong gia đình chị Vân trong vòng 12 tháng tới, mỗi tháng 500,000 theo đề nghị của Sunny_night.

Mong có thêm hướng dẫn từ các anh chị trong BQT.

cuong.nguyen

\\\"Mình chưa đến Huế bao giờ, cũng mong được đến thăm Cố Đô của Tổ Tiên mà chưa có dịp nào...\\\"

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #5 vào: 20-08-2010 12:45:01
Em có tìm hiểu khá kỹ về các khoản đóng góp, vì ở Huế cũng có nhiều TH đang đi học từ mẫu giáo đến ĐH luôn.
Nếu các em đang đi học mà mồ côi cả bố lẫn mẹ thì được miễn học phí và tiền xây dựng. Nếu gđ thuộc hộ nghèo (có sổ hộ nghèo) sẽ được giảm 50% Học phí và xây dựng. Vấn đề ở đây nằm ở chỗ: Học sinh Tiểu học đương nhiên được miễn học phí theo quy định của nhà nước. Học sinh THCS học phí cũng ko cao, tiền xây dựng chỉ khoảng 100.000/ năm.
Nhưng khi các em nhập trường các em sẽ đóng các khoản phí khác, mà những khoản phí này lại ko được miễn giảm.
Có nghĩa là dù được giảm 50% nhưng các em cấp 1 chỉ được giảm khoảng 50.000 tiền xây dựng, còn tất cả các khoản khác các em phải đóng đầy đủ. Đây cũng là một vấn đề mà phụ huynh nào cũng than phiền.
Thực tế tìm hiểu chung: Các em mẫu giáo, cấp 1 và cấp 2 sẽ đóng khoảng 500k - 600k cho mỗi năm học tùy theo lớp (Em Minh ở Phú Bình mà DD mình CMTX đã lâu mặc dù nằm trong diện miễn toàn bộ học phí và xây dựng (mồ côi cả bố lẫn mẹ) nhưng trong hóa đơn thu tiền của nhà trường là hơn 600.000).
Như vậy TH này nếu tính trung bình 500k/ em thì gđ chị đầu năm sẽ phải đóng ít nhất 2 triệu đồng cho 4 đứa con đi học.
@Xuongrong: Em là người đi xác minh, theo em mức CMTX cho gđ chị Vân là bao nhiêu thì đề xuất nhé!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #4 vào: 20-08-2010 11:18:17
Trường hợp này đã xác minh xong, một gia đình đông con (6 đứa) kèm theo nghèo và bệnh tật. Xin tóm tắt nhu cầu cho gia đình này:

- CMKTX: Học phí cho 4 em nhỏ (Mẫu giáo, 3,5 và 9): Các bạn tìm hiểu thêm là gia đình thuộc hộ nghèo, miễn giảm ra sao: 50% hay 80%?

- CMTX: Theo đánh giá của các bạn, mức CMTX bao nhiêu là hợp lý?

Mong cac thông tin bổ sung từ các thành viên ở Huế.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi xuong rong

Trả lời #3 vào: 19-08-2010 17:52:00
Hôm qua tiện ghé thăm nhà em Xuân Anh, xuong rong xác minh luôn gia đình này. Một số thông tin chia sẽ với mọi nguời
Chị Vân bị gai cột sống đã 5 năm nay, không làm được việc nặng, rất đau đớn nhưng không hề có ý định chữa bệnh vì quá khó khăn. Chị quanh quẫn ở nhà chăm sóc con và chịu đựng nỗi đau qua ngày. Bảo hiểm YT hộ nghèo của chị có giúp chị phần nào đó thuốc chữa bệnhh nhưng tình hình không khá hơn. Hôm qua chồng chị đi làm chưa về, ở nhà chỉ có 4 đứa con. Cũng như nhà em Xuân Anh cả 4 đứa đang đi đi học (Lớp 3,5,9 và mẫu giáo). Vấn đề đau đầ nhất của chị bây giờ cũng như gia đình Xuân Anh là tiền đóng học đầu năm và sách vở cho các em tới trường. 2 con gái lớn của chị chưa học hết lớp 9 đã phải bỏ học đi làm. Em gái đầu sinh năm 1992 đi làm ở khu công nghiệp Phú bài mới được mấy ngày, em kế tiếp sinh năm 1994 vào tận Lâm Đồng làm chè thuê với người ta. Các em còn quá nhỏ tuổi lại nghĩ học sớm nên công việc làm khá vất vả và thu nhập thấp không có phụ giúp gia đình.
Bệnh tật của chị ngày càng nặng do bị thoái hóa toàn bộ khớp xuơng sống nên gây đau đớn và khó khăn trong sinh hoạt. Như tâm lý của bao nhiêu gia đình nghèo khác chỉ biết mong cầu trời thương thôi. Các con của chị còn quá nhỏ, lại đông trong khi chi phí đóng góp ở các trường lại lớn. Hộ gia đình nghèo chỉ được giảm học phí còn những khoản như xây dựng trường lớn kại không thuộc dạng giảm. Không biết tương lai của các em rồi có giang dỡ như 2 chị trước không. Với hoàn cảnh như hiện nay đó là điều khó tránh khỏi.
Xuong rong hi vọng cả nhà quan tâm tới các em và tương lai phía trước của các em. Các em cần lắm những chia sẽ, hỗ trợ để bước tiếp cuộc sống của minh.
Mong tin cả nhà.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 13-08-2010 23:35:45
Thêm một hoàn cảnh nghèo khó mà có con vượt khó nữa. Mong các bạn thu xếp xác minh thêm để từ đó có sự giúp đỡ từ NTCM.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #1 vào: 13-08-2010 21:25:20
Hôm nay Sunny_night xuống thăm em Thoại thì được cô giáo chủ nhiệm của em giới thiệu hai trường hợp đề nghị giúp đỡ, là hai học trò học rất giỏi của trường nhưng lại có hoàn cảnh gđ khó khăn.
Đầu tiên chúng tôi ghé thăm gđ em Nguyễn Nguyên Chương, sinh năm 1992, đang học lớp 5 trường tiểu học Phú An - Phú Vang.
Gđ em có 8 người, bố là Nguyễn Thành Tâm, sinh năm 1968, làm nghề phụ thợ nề.
Mẹ là Phan Thị Tuyết Vân, sinh năm 1970, hiện chỉ ở nhà do cách đây 5 năm bị thoái hóa cột sống, sau đó lại bị tai nạn bể xương cụt nên sức khỏe rất yếu.
Gđ có 6 anh chị em, trên em Chương có hai chị gái sinh năm 1992 và 1994 nhưng đều đã nghỉ học từ lớp 9 để đi làm công nhân.
Một em trai thứ 3 đang học lớp 9, em Chương lớp 5, sau đó là hai em lớp 3 và mẫu giáo.
Trước hoàn cảnh quá khó khăn của gđ thì cũng đã có được một dự án cho một bộ khung nhà, sau đó anh Tâm đã tự xây lên nên căn nhà nhìn cũng ko đến nỗi nào.
Hiện tại, do kinh tế gđ chỉ phụt huộc vào người bố mà conng việc phụ thợ nề thì ko phải bao giờ cũng ổn định nên rất khó khăn khi nhà đông con như vậy.
Sắp tới năm học mới nhưng anh chị vẫn chưa mua sắm được bất cứ thứ gì từ sách vở, quần áo cho các em, và nỗi lo lớn nhất như chị Vân tâm sự là ko biết làm sao để có tiền đóng học đầu năm cho các con. Em út đang lẽ học mẫu giáo lớn nhưng cũng ko có tiền đóng học nên chỉ ở nhà.
Tuy nhà nghèo nhưng nhờ có người mẹ đảm đang nên căn nhà gọn gàng, sạch sẽ, các em đều ngoan và học giỏi. Em Chương được vào đội tuyển học sinh giỏi của trường. Em Vinh học lớp 9 và cũng đang rất sợ phải nghỉ học vì gđ ko có tiền đóng học cho các em.
Hy vọng được sự quan tâm giúp đỡ của mọi người để các em tiếp tục được đến trường.
Thân!
Vài hình ảnh về gđ chị Vân:

Các cháu đang ngồi chơi rất ngoan trong căn phòng nhỏ:

Góc bếp nghèo nàn:

Toàn cảnh ngôi nhà:

“Thở vào thở ra