Tác giả Chủ đề: Nơi cuối con đường anh có đợi em?  (Đã xem 11318 lần)

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #44 vào: 15-04-2011 17:26:31
Vết thương...
...Lúc Còi đang cắm cúi làm bài tập thì có tiếng gõ cửa, mở cửa ra thấy một ông hàng xóm, hắn nhảy vào ghì siết cổ rồi làm nhục Còi.

Cho gửi lời tạ lỗi đến ngày xưa…
 Tặng PTTT

Chúng tôi đã xa nhau gần năm năm, khoảng thời gian không phải là ít cho quãng đời tuổi trẻ. Thế nhưng tôi vẫn mang theo cuốn lưu bút và chiếc vỏ ốc ngày nào Còi tặng.

Tôi là sinh viên năm cuối, Còi của tôi ngày nào giờ đã là cô giáo đứng trên bục giảng như mơ ước của thuở bé. Chúng tôi ít có dịp được gặp nhau và cũng ít liên lạc với nhau qua mọi hình thức vì mỗi người đều có công việc và những nỗi lo riêng. Nhưng tôi biết chắc chắn một điều, ở phương xa Còi vẫn nhớ đến tôi, một cô bạn nhỏ đa sầu đã cảm, lúc nào cũng chỉ sống thu mình.

Ngày đó cả hai đứa tôi đều còi cọc nhất lớp, mắt to tròn, không nói thì thôi chứ đã nói thì liến thoắng không ai nghe kịp. Tôi còn nhớ lúc mới nhập học, bao nhiêu bạn cứ gọi lộn tên hai đứa chúng tôi vì quá giống nhau.

Có đứa còn bảo: “Chúng mày ơi! Hình như hai dứa nó là chị em sinh đôi, chứ làm gì có chuyện hai đứa người dưng mà giống nhau đế thế. Tao nghi lắm.”. Hai đứa tôi cười ngặt nghẽo, véo nhau bảo: “Chả hiểu tao với mày giống nhau ở điểm gì nữa ngoài cái còi dí và mắt thì to lô lố.”.

Còi sống nội tâm, vui đấy mà buồn đấy, cười đấy mà khóc lúc nào cũng không ai biết được. Còi sinh ra trong một gia đình không hạnh phúc giống tôi, bố mẹ bất hoà, cuộc sống gia đình nghèo túng. Nỗi lo cơm áo gạo tiền dè cả lên giấc mơ hai đứa.

Nhưng những ngày khốn khó nhất rồi cũng trôi qua, Còi của tôi lớ phổng phao, xinh đẹp như một thiếu nữ thực thụ. Tôi buồn vui giận dỗi: “Thế là còn mỗi tớ còi cọ xấu xí mà thôi”. Như tôi vẫn gọi cậu ấy là Còi, tình bạn của chúng tôi ngày càng trở nên thân thiết.

Mới ngày nào nhập trường mà đã đến năm cuối cấp ba. Tôi rụt rè đưa cho Còi cuốn sổ viết lưu bút mà anh trai mua tặng: “Cậu nhờ anh hoạ sỹ gần nhà viết hộ tớ chữ “lưu bút” thật to và đẹp và nhé. Cậu sẽ là người viết đầu tiên đấy, chuẩn bị tinh thần đi.” Còi vui vẻ gật đầu.

Tôi lại lật từng trang lưu bút để nhớ về buổi sáng hôm ấy, một buổi sáng thật nặng nề đến tàn nhẫn. Còi đến lớp muộn, mặt mũi xanh xao, sưng húp, tôi hỏi gì cũng chẳng nói chỉ lắc đầu. Trong đôi mắt ầng ậc nước, tôi nhận ra vẻ giữ tợn thù hằn thật khác vớ Còi cử hàng ngày khiến tôi lo sợ. Mãi đến khi tôi hỏi:

- Cậu có nhờ viết được hộ tớ không?

- Còi lắc đầu, lấy ra từ trong cặp quyển sổ lưu bút của tôi giở sổ ra là hàng chữ “Lưu bút mặn” được vẽ bằng bút chì, hình núi, sao, hoa phượng… Tôi ngạc nhiên hét toáng lên.

- Đẹp quá! Cảm ơn cậu nhé tớ thích lắm, cảm ơn cả anh hoạ sỹ nữa nhé.

Lúc này Còi mới oà khóc nức nở, vừa khóc vừ lay tôi hỏi:

- Cậu thích thật đấy chứ?

- Thật!

- Là tớ vẽ đấy, đêm qua tớ buồn tớ vẽ. Trang ơi, Còi mất tất cả rồi. Mất t…ất!

Tôi chết điếng người sau khi nghe Còi kể trong tiếng nấc. Tối hôm trước khi Còi ở nhà có một mình bố mẹ đi đám ma, anh Còi thì đã nhập ngũ hồi đầu năm. Lúc Còi đang cắm cúi làm bài tập thì có tiếng gõ cửa, mở cửa ra thấy một ông hàng xóm nhảy vào ghì siết cổ rồi làm nhục. Khi kể Còi còn nấc lên đau đớn: “Ông ấy đáng tuổi bố tớ”. Sau chuyện ấy Còi gày tọp đi, xanh xao và lúc nào cũng như người mất hồn.

Một buổi sáng đến lớp Còi mang tặng tôi một con ốc biển to và đẹp màu xanh biêng biếc. Đó là món quà biển anh trai gửi về cho Còi, Còi tặng lại tôi, còn dặn: “Về nhà hãy bỏ mẩu giấy trong con ốc ra đọc. Khi nào buồn hãy áp tai vào chú ốc này sẽ nghe thấy tiếng sóng biển. sẽ có một con thuyền đến chở nỗi buồn của cậu đem đi ra tít đại dương”.

Tôi về nhà hồi hộp mở mẩu giấy ra đọc, chỉ vẻn vẹn có mấy dòng: “Mai tớ chuyển trường vào Nam, cả nhà tớ muốn tớ bắt đầu một cuộc sống mới. Cậu ở lại giữ ngăn bàn này cho tớ nhé. Yêu và thương cậu”.

Tôi oà khóc nức nở tết vội vàng con búp bê bằng rơm mang cái mặt chỉ biết cười và một bài thơ dài làm vội nhét vào chiêc hộp. Chỉ mong ngày hôm sau Còi vẫn còn đến lớp để tặng. Hôm sau Còi đến lớp thật, món quà tay đã trao tay, hai đứa ôm nhau khóc tu tu…

Thế mà… Một tuần sau vào một buổi sáng bước vào lớp học tôi thấy Còi ngồi gục xuống bàn. Tôi ngỡ ngàng, hét lên sung sướng nhưng ngay sau đó tôi đã linh cảm Còi đã nói dối tôi một điều gì đấy và thế là tôi giận Còi cho đến tận bây giờ.

Giờ thi thoảng gặp nhau tôi vẫn chưa lần nào đủ tự tin đứng trước Còi nói lời tha thứ cho một lời nói dối học trò đáng thương đáng giận. Không biết Còi có còn nhớ đến bài thơ hôm nào tôi tặng nữa hay không nhưng tôi thì vẫn còn nhớ mãi ánh mắt cầu xin tôi tha thứ của Còi.

Tại sao mãi sau này tôi mới chịu hiểu, mới tìm ra lời đáp rằng Còi nói dối tôi sẽ đi xa thực chất là chuyến đi giải quyết cho hậu quả ấy ở một nơi nào đó thật xa có thể là quê ngoại. Hơn nữa lời nói dối ấy biết đâu lại là cái mơ ước muốn làm thay đổi cuộc đời gần như là vô vọng, bế tắc, bất lực. Sao mãi đến tận bây giờ tôi mới chịu hiểu ra được điều đơn giản ấy…

Tôi đã không còn là người có quyền tha thứ nữa rồi mà bây giờ tôi chính là người phải xin được Còi tha thứ. Ở nơi xa chỉ hy vọng rằng Còi đã xoá bỏ những vết thương học trò và đừng mang theo gì hết. Ga cuối học trò đã đi qua, bài thơ tôi viết tặng người bạn gái ấy hôm nào vẫn xếp vần trong trí nhớ:

Chỗ ngồi này của hai đứa rất thân

Nơi đầy ắp ước mơ và kỷ niệm

Một buổi sáng lá rơi ngoài hiên vắng

Có một người hôm ấy đã đi xa…

Theo Vũ Huyền Trang
Mực Tím

Ngủ rồi Pandora

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #43 vào: 27-02-2011 00:00:54
Đọc phần này khó nói quá. B ko biết nói sao. Ù hãy viết tiếp nhé, viết ra cho nhẹ lòng.

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #42 vào: 26-02-2011 22:42:03
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

Phần VIII:

Và cái tháng 9/ 2007 cũng đã đến. Mọi người đều tất bật mang vali lên giảng đường đại học, bắt đầu cho cuộc sống xa nhà đầu tiên trong đời, ai nấy cũng đều có nỗi lo riêng, nỗi day dứt vì nhớ nhà, nhớ người thân, nhớ cuộc sống ở làng quê yên tĩnh… Và tớ cũng có đầy đủ tâm trạng đó… Đến lúc lên nhập học năm nhất tớ ở chung với H, T, B, H, T, H. Đêm đầu tiên ngủ xa nhà, nghe mọi người nói rất nhớ nhà, lạ chỗ sẽ không ngủ được. Nhưng cái cảm giác nhớ nhà sao tớ không cảm thấy được ta? Chắc tại tớ quen, vì năm lớp 9 tớ cũng có xa nhà tham gia đá banh và hội khỏe phù đổng cấp tỉnh, lần đó xa nhà cũng gần nửa tháng… Cái cảm giác lạ chỗ không ngủ được thì có, tụi kia cũng vậy. Thế là cả bọn nói chuyện với nhau tới khuya, nói chuyện này, chuyện kia, chuyện nọ, hỏi thăm mấy đứa bạn cùng lớp xem nó học trường gì. Như là một phản xạ tự nhiên vậy, tớ hỏi tụi nó: “ P học trường nào vậy bây”, lúc tớ hỏi thì không nghĩ là hỏi tên cậu, nhưng ý nghĩ và lời nói đi song song với nhau, tớ cũng chẳng biết sao hỏi đúng tên cậu nữa… Rồi H nói P học KH - XHNV, P ở KTX đại học quốc gia. Lúc đó tớ có biết KTX đại học quốc gia nằm chỗ nào đâu, lúc đó sao tớ cũng chẳng hỏi số điện thoại của cậu nữa. Thế rồi, ý nghĩ về cậu lại “ bay” về trong tớ, tớ chẳng biết cậu học ngành gì, địa điểm học ở đâu, không biết cậu có yêu người khác hay không vì tới thời điểm đó tớ và cậu vẫn chưa liên lạc với nhau gì cả, tớ nghĩ chắc là kết thúc rồi. Nhưng sau mỗi lần nằm không làm gì cả, tớ lại nhớ về cậu, một nỗi nhớ khó thể nói thành lời… Một buổi sáng, tớ nằm trên gác lấy điện thoại của H chơi điện tử, chơi chán, tớ định bỏ điện thoại xuống rồi nhưng vô tình tớ vuột tay, điện thoại rớt xuống, tớ sợ bị hư nên lấy lên xem trước, xem sau coi có bị gì không. Cũng may là không bị gì, hi, nhưng khi tớ xem mặt trước thì thấy màn hình đang sáng, coi thử thì nó đang liệt kê ra các cuộc gọi của H thực hiện trước đó ( tớ nghĩ có lẽ là cấn nút ), mà tên cậu lại đúng vào hàng thứ nhất… Tớ không hề biết H có số điện thoại của cậu, thế là tớ lưu vào. Tớ không cảm nhận được nhưng cũng có cảm giác gì đó lạ lắm khi có số cậu. Tối hôm đó tớ nhắn tin cậu liền, tớ hỏi: “ Biết ai không”, cậu trả lời: “ Ai vậy? Số lạ không nói sao biết”, tớ nhắn tiếp: “ T nè”, cậu lại nói: “ Thôi, đừng có xạo”, tớ không nhắn nữa gọi cậu luôn, lúc đó cậu mới tin là tớ. Hai người hỏi thăm qua lại, tớ cảm nhận được qua lời nói của cậu vẫn còn tình cảm với tớ nhưng tớ cũng không chắc, hi. Sáng hôm sau, thằng T giả bộ bị bệnh, lúc mới lên mà, con quậy tưng bừng, giả bộ bị bệnh để trước tiên là gặp bạn bè, sau đó là được “ quà” thăm bệnh… Tụi nó gọi, nhắn tin thông báo tùm lum hết. Lúc này tớ không còn ở chung với tụi nó nữa, ở chung với thằng D đối diện phòng tụi nó. Tớ không nghĩ là trong số người tụi nó thông báo lại có cậu. Rồi! Khoảng mấy tiếng sau, bắt đầu mọi người đến “ thăm bệnh”, có Th, K.T, cậu… Lúc đó tớ đang ngủ ở phòng tớ, tối thức khuya nên chưa dậy. Mọi người nói chuyện một hồi, tớ bắt đầu dậy sao nghe tiếng ai giống tiếng cậu, tưởng mình chưa tỉnh nên còn mơ màng, cố gắng nằm nghe kỹ lại. Trời ơi! Đúng là cậu rồi, lúc đó tớ không dám ra ngoài khỏi phòng luôn, ra biết nói gì bây giờ, đang mặc quần sort nữa, mắc cỡ lắm. Cũng nằm ráng đợi cậu và mọi người đi về… Nửa tiếng, một tiếng. Tự nhiên thằng H nói cậu: “ Qua phòng bên kia xem có ai trong đó đó”, lúc đầu cậu từ chối không đi, cậu nói: “ Vô duyên! Phòng người ta mà qua coi, mày khùng hả”, thằng H nói: “ Cứ qua đi, xem ai rồi biết liền”. Cậu cũng lưỡng lự không muốn đi, tụi nó nói quá cậu bắt đầu bước đi, tớ tập trung theo từng bước chân của cậu. Trời ơi! Cậu qua thiệt, tớ giả bộ ngủ xem như không biết gì hết mà thật ra tớ tỉnh từ lâu rồi, cậu mở cửa ra nhìn vào phía tớ nói: “ Có khách vô nhà”, tớ im lặng, cậu nói lớn hơn: “ Có khách tới nhà”, lần này hết phép rồi, tớ xoay ra, mở mắt to ra, ngồi dậy, nhìn cậu, nhìn thật lâu, nhìn giống như chưa bao giờ được nhìn, nhìn xong rồi mới bắt đầu nói: “ P qua hồi nào vậy, lâu chưa”, cậu trả lời: “ Qua nãy giờ cũng lâu, ở đây à”, tớ nói: “ Ở đây từ lúc lên học lận mà, không biết hả”, cậu nói: “ Giờ mới biết đó, không ngờ ở gần mà không biết”. Tớ lo nói chuyện với cậu mà quên mời cậu vô nhà ngồi, chắc do tớ bối rối quá, đến khi cậu nói: “ Khách tới nhà mà cho đứng thấy được hả trời”, tớ mới nhận ra, hihi. Ngặt một nỗi, nhà không có một cái ghế nào nữa, tớ liều mạng kêu cậu lên giường ngồi luôn, xấu hổ quá. Ngồi lúc đó tớ và cậu không biết nói gì cả, tớ kiếm chuyện nói trước, tớ hỏi cậu: “ Bây giờ xưng hô bằng gì đây, lớn rồi mà xưng hô bằng mày tao thì kỳ quá”, cậu nói: “ Xưng tên đi”, tớ trả lời lại: “ Thôi, nghe sến quá, xưng tui đi”, cậu nói: “ Uhm, sao cũng được”. Bắt đầu tớ hỏi cậu: “ P học ngành gì”, cậu trả lời: “ Tui học ngành Đông Phương Học”, cậu hỏi lại tớ: “ T học ngành gì”, Tớ trả lời: “ Tui học ngành điện”… Vì mới đổi cách xưng hô nên đôi khi cũng có lúc còn quên kêu mày, xưng tao, hi. Cũng ngồi im một hồi nữa, tớ hỏi cậu: “ P có quen ai khác chưa”, cậu nói: “ Có ai đâu mà quen” ( tớ mừng thầm rồi đó nghe, hihi), cậu cũng hỏi lại tớ: “ Còn T”, tớ trả lời: “ Cũng vậy”, tớ và cậu tiếp tục nói chuyện với nhau. Chiều rồi, cậu cũng đến giờ về KTX, lúc đầu cậu đi với K.T về. Xong, tụi nó kêu tớ đưa hai đứa nó về đi, tối tụi tao qua chơi. Thế là tớ đưa hai người về, đi bằng xe buýt, đó là lần đi xe buýt đầu tiên của tớ, tuyến số 8. Đi khoảng 15 phút là tới KTX rồi, cũng là lần đầu tiên tớ biết KTX đại học quốc gia, cậu và K.T không ở chung phòng với nhau, K.T nói tớ: “ Mày đưa nó lại chỗ nó ở đi, tao tự về phòng tao”, tớ đưa cậu lại chỗ cậu ở. Cậu nói với tớ: “ Ngồi ở băng đá chơi đi, tui lên phòng tắm xong rồi xuống nói chuyện”… Tớ ngồi chơi, một lát sau cậu xuống, tớ và cậu ngồi nói chuyện với nhau và cả hai đều đồng ý tiếp tục tình cảm đã có sẵn với nhau ba năm trước. Nói chuyện được chút nữa thì tụi thằng H qua tới. Cậu, tớ, K.T và tụi nó đi uống nước, ngồi nói chuyện tới 9, 10h mới về, về thì đã hết giờ xe buýt chạy rồi, cả bọn đi bộ về thôi. Mà lúc đó tớ có biết đường đi đâu nên phải đi theo tụi nó, ai ngờ tụi nó lại ghé phòng trọ tụi M.Tr, H.D, tớ cũng ghé thôi, nhưng thấy ở đó không làm gì, muốn đi về mà tụi nó vẫn chưa chịu về, tớ hỏi tụi nó chỉ cho đường về. Đường từ KTX về SPKT có 2 con đường, một là đi ngã nông lâm, hai là ngã suối tiên, ngã nông lâm thì gần hơn nhiều mà tớ lại không biết ngã đó. Tớ quyết định đi ngã suối tiên về, mà gặp lúc đó trời mưa nữa, dầm mưa đi bộ từ KTX về SPKT, giờ nghĩ lại không hiểu sao tớ có thể đi bộ được một đoạn đường dài như vậy, đi đúng 1 tiếng rưỡi, hi. Cái gì cũng có cái giá của nó, về là bị cảm liền, hix, nhưng trong lòng rất là vui, ấm áp, hạnh phúc vì tớ đã gặp lại người mình yêu, và cậu cũng đã đồng ý tiếp tục tình cảm với tớ, hạnh phúc lắm cậu có biết không. Từ ngày đó, tối nào tớ và cậu cũng nhắn tin nói chuyện với nhau, nhắn rất nhiều, nhiều đến nổi tớ có thể nhắn tin mà không nhìn bàn phím điện thoại luôn. Tớ và cậu mỗi ngày lại gần nhau, quan tâm ,chia sẻ, hiểu nhau nhiều hơn. Tớ yêu cậu đấy, cậu cũng yêu tớ đấy nhưng chỉ là trên nét chữ, tớ nghĩ đã đến lúc tớ tỏ tình với cậu, bằng lời nói thật, bằng chính từ miệng tớ… Nhưng sao mỗi lần tớ gặp cậu, khi mở miệng nói thì lại không nói được, tớ nhát gan lắm đúng không cậu. Và khi tớ vẫn chưa mở được lời đó thì vào ngày 24 – 09 – 2007, trong lúc tớ và cậu đang ngồi nói chuyện bình thường, cậu nói tớ: “ T hãy im lặng nha, tui có chuyện muốn nói”, có lẽ cậu cũng rất khó nói như tớ vậy nên cũng im lặng một lúc, khoảng thời gian im lặng đó tớ hồi hợp vô cùng, cảm giác trong người khó nói lắm… Chắc một thời gian dài, giờ mới “ tức nước vỡ bờ”, cậu nói với tớ: “ Em yêu anh”, tớ nhìn cậu với ánh mắt ngạc nhiên, và bất ngờ, đúng là bất ngờ lắm. Bình tĩnh lại, tớ mới chuyển qua trạng thái sung sướng, hạnh phúc tột cùng và cũng thấy bản thân mình thật thổ thẹn. Tớ tự trách mình là tại sao mình lại để người yêu mình tỏ tình trước, thấy xấu hổ vô cùng. Tớ quay sang cậu và nói với cậu: “ Cám ơn em rất nhiều, cám ơn vì lời nói chân thành phát ra từ trái tim em, anh hạnh phúc lắm em à, anh sẽ không bao giờ quên lời nói này. Anh yêu em”, và cái cách xưng hô “ anh, em” lại được bắt đầu theo một cách tự nhiên từ lúc nào không biết… Chưa hết vui, cậu lại nói tớ: “ Anh nhắm mắt lại đi, chưa cho mở mắt thì không được mở đó”, trong suy nghĩ của tớ cứ tưởng là cậu sẽ tặng tớ một món quà, tớ bắt đầu nhắm mắt lại, sao hơi lâu, và tớ cảm nhận trên môi tớ có một làn môi khác chạm vào. Tớ không thể tin nổi là cậu tặng tớ một nụ hôn, vì không thể tin nên tớ đã mở to mắt ra khi cậu chưa cho phép, mắt tớ nhìn qua mắt cậu, cậu lùi về sau và nói: “ Sao đã nói cho mở mắt mới mở mà”, tớ nói lại: “ Tại bất ngờ quá”, cậu nói: “ Thấy ghét”, tớ nói: “ Xin lỗi! Hôn lại đi, lần này không mở mắt nữa”, cậu nói: “ Xí! Sao khôn quá vậy, không được mở mắt nữa đó, nhớ đó”, thế là tớ nhắm mắt lại lần hai và cậu hôn tớ, tớ cảm nhận được một nụ hôn thật ngọt ngào, rất thật và chân thành, đến khi cậu cho mở mắt rồi thì tớ nói với cậu: “ Cám ơn em nhiều”, cậu cười thật tươi, nụ cười thể hiện rõ sự hạnh phúc trên gương mặt của cậu, tớ và cậu rất hạnh phúc. Đây là hình ảnh thứ hai tớ sẽ nhớ mãi suốt cuộc đời này, đẹp lắm. Và cứ mỗi buổi tối, tớ đi xe đạp qua KTX nói chuyện với cậu, tối nào cũng vậy… Có một lần, tớ và cậu ngồi với nhau nhưng không ngồi trên băng đá, lần này ngồi dưới đất vì băng đá còn đâu mà ngồi, hihi. Tớ hỏi cậu: “ Cho anh nắm tay nha”, cậu cười rồi nói: “ Không biết”, đã tính tớ đã nhát rồi mà cậu còn nói vậy tớ không dám nắm mà cũng muốn nắm lắm nên tớ đánh liều vậy, tớ bắt đầu di chuyển từng ngón tay tớ sang bên cậu, khi chạm ngón tay cậu rồi thì tớ lại không dám nắm hết, tớ nắm tay cậu mà nắm có một ngón à… Chắc cậu tức tớ cái tính nhát gan của tớ hay sao đó, cậu hỏi như vậy mà đòi nắm tay người ta, cậu vừa nói, vừa lấy tay cậu nắm tay tớ, bây giờ tớ mới tự tin nắm tay cùng cậu, thế là tớ và cậu cùng nắm tay nhau đi vòng vòng KTX chơi. Cứ thế, cứ thế tớ và cậu vun đắp tình cảm cho nhau, quan tâm, chia sẻ mọi chuyện vui cũng có, buồn cũng có. Và năm thứ nhất của Đại học cũng hết…
ĐỖ HOÀNG THÁI
[/b]

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #41 vào: 25-02-2011 09:15:10
peheo đã viết:
Trích dẫn
:(
mình rất hiểu tâm trạng của bạn, nhưng dù sao mình vẫn phải tiếp tục tiến về phía trước để mình càng hoàn thiện hơn bạn nhé
 :cheer:  :cheer:  :cheer:

Cám ơn bạn đã chia sẻ nhe. Nhật ký chưa dừng lại bạn ơi, còn nữa, bạn đợi đọc tiếp nha, hihi... :)

Ngủ rồi peheo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #40 vào: 24-02-2011 23:50:26
:(
mình rất hiểu tâm trạng của bạn, nhưng dù sao mình vẫn phải tiếp tục tiến về phía trước để mình càng hoàn thiện hơn bạn nhé
 :cheer:  :cheer:  :cheer:

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #39 vào: 24-02-2011 22:46:20
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

PHẦN VII:

Thế là năm cuối cấp của thời THPT cũng đến rồi, năm nay là năm bận rộn trong việc học tập vì chuẩn bị bước vào 2 kỳ thi quan trọng: TN THPT và Đại học, cao đẳng. Tớ và cậu cũng không có thời gian đâu mà viết thư cho nhau nữa, hơn nữa năm 12 lại là lần thứ 2 tớ và cậu không học chung với nhau nên không có nhiều điều để nói. Chỉ có một chuyện năm 12 mà chắc chắn tớ sẽ không bao giờ quên đến suốt cuộc đời này: Có một lần đang học tớ bị cảm lạnh, lạnh lắm, lý Thông phải dìu tớ lên phòng y tế nằm, đến được phòng y tế thì phải đi qua lớp cậu, lúc đó cậu cũng không biết tớ bị gì… Đến giờ ra chơi, tụi bạn ở lớp không đứa nào lên đó cả, tớ nằm chỉ một mình, tớ nằm xoay mặt vào trong ngủ, khi xoay ra thì thấy cậu ngồi bên cạnh khi nào không biết ( tớ nghĩ tụi lý Thông, Đạt… nói cậu biết à ). Tớ nói cậu: “ Sao không giải lao mà còn lên đây”, cậu không trả lời, cậu hỏi lại tớ: “ Ăn gì, đi mua cho”, tớ nói: “Không muốn ăn gì hết”, cậu trả lời: “ Hỏi lại lần nữa, muốn ăn gì”, tớ nói: “Không ăn mà”, cậu la lên: “ Bệnh mà không ăn gì hết sao hết bệnh”. Vừa nói xong, cậu đi xuống căntin mua đồ ăn, trở lại phòng y tế, trên tay cậu mua một bịt sữa, một cái bánh sandwich, và mình cậu đẫm mồ hôi, tớ thấy vậy mới hỏi: “ Làm gì mà thở rồi mồ hôi ra dữ vậy”, cậu trả lời: “ Thì chạy đi mua sao mà không thở được”, bây giờ tớ la cậu lại: “ Ai kêu chạy, đi cũng được, chạy làm gì, chạy rồi té sao”, cậu nói: “ Lo ăn đi, nói nhiều quá”. Đúng lúc này trống trường cũng vang lên, đã hết giờ ra chơi, cậu dặn tớ: “ Ăn xong, uống thuốc rồi nằm nghỉ đó, vô học đây”. Từ lúc này tớ biết tớ đã nợ cậu và tớ luôn hứa với lòng sẽ cố gắng quan tâm, chăm sóc, yêu thương cậu như cậu đã làm cho tớ, cám ơn cậu rất nhiều. À! có một khoảng thời gian tớ đã suy nghĩ tớ sẽ quên cậu, mong cậu sẽ quên tớ, tìm cho cậu một người xứng đáng hơn tớ vì tớ biết tớ học không giỏi bằng người khác, sẽ làm cho cậu cảm thấy mặc cảm và tớ đã cố gắng làm cho cậu quên tớ bằng việc tớ đã thích một người khác, cậu cũng biết người đó tên gì đúng không. Tớ biết việc tớ làm rất rất có lỗi với cậu nhưng vì muốn cậu sống tốt hơn, hạnh phúc hơn nên tớ đi đến quyết định đó. Tớ không nói trực tiếp với cậu là tớ không còn yêu cậu nữa, mà tớ chỉ hành động thôi, tớ tỏ ra thân với người đó trước mặt cậu, tỏ ra không quan tâm đến cậu nữa. Cậu là người chịu đựng rất giỏi, nên cậu không nói ra, nhưng thật sự cậu rất buồn, tớ biết được vì thằng Đạt nói cho tớ biết. Vào một buổi chiều, con Xuyến rủ tớ đi dạo quanh trường cấp 3 để nói chuyện với nhau. Xuyến nói “ Mày biết làm như vậy là có lỗi với nó lắm không, nó buồn lắm đó”, tớ nói với Xuyến: “ Tao thừa biết nhưng tao thật sự thấy không xứng đáng với nó, tao sợ sẽ làm cho nó khổ”, nhưng thật sự tớ không hề muốn quên cậu, tớ yêu cậu rất nhiều, năm 12 không học chung với cậu tớ nhớ cậu nhiều lắm. Làm vậy chỉ để cậu ghét, hận tớ và xa lánh tớ thôi… Nhưng chuyện gì cũng vậy, làm điều gì đó sai thì sẽ cố gắng tự mình chuộc lỗi, tớ đã đi theo lời “ nhắc nhở” của trái tim tớ và tớ biết chỉ có cậu mới đem lại hạnh phúc cho tớ, hạnh phúc của tớ là cậu, tớ đã từ bỏ ý định của tớ và quay trở lại con đường mà tớ và cậu đã và đang đi từ lớp 10 nhưng tớ chưa có cơ hội nói với cậu lời xin lỗi vì tớ không đủ tự tin để gặp cậu nữa, tớ cũng không biết cậu có tha lỗi cho tớ không nữa? Năm cắm trại lớp 12 chắc cậu buồn lắm đúng không, tớ xin lỗi cậu nhiều nha, tớ vẫn yêu cậu lắm. Đến khi thi TN THPT xong, tớ và cậu lại tiếp tục xa nhau, lần này mất liên lạc hoàn toàn với nhau, tớ chờ xem tới thi Đại học, cao đẳng có gặp cậu không nhưng vẫn không có kết quả gì hết, vẫn biệt vô âm tính. Đến lúc nhập học năm nhất thì…

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #38 vào: 22-02-2011 20:09:08
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

PHẦN VI:

Vậy là chỉ còn một năm 12 nữa là kết thúc thời học sinh rồi, bao kỷ niệm vui buồn của thời học trò sắp hết. Tớ, cậu và tụi nó sắp xa mái trường thân yêu rồi, thời gian hơn một năm nữa mới đến, vì năm nay mới lớp 11 thôi nhưng coi vậy chứ quay qua, quay lại là tới ngay thôi, trái đất tròn mà, nó cứ quay cùng cuộc sống, cùng mỗi ngày cắp sách đến trường của tụi mình, nhanh lắm… Lớp 11 cô Khanh chủ nhiệm, cô dạy cho lớp mình rất nhiều điều đáng để suy nghĩ, từ việc học đến bên ngoài xã hội. Cậu có nhớ một lần, lớp mình có chuyện gì đó mà cô giận la quá chừng luôn, cô giận khóc luôn, cô bỏ lớp mình cả tiết đó… Lớp 11! Tớ và cậu cũng như vậy, ít nói chuyện với nhau, thường gặp thì hay tránh mặt nhau nhưng rất thích nhìn lén nhau, hehe. Ah, năm 11 cắm trại, cô Khanh bày ra trò chơi cho lớp đồng thời cũng tạo điều kiện cho các thành viên trong lớp chúc tết cho nhau, cô bảo mỗi đứa về nhà tự làm một tấm thiệp tết và ghi lời chúc trong đó. Sẽ có 3 giải thưởng: ba, nhì, và giải cao nhất đó là giải tấm thiệp ấn tượng nhất… Xong tất cả các thành viên về nhà bí mật tự ai nấy làm tác phẩm của riêng mình… Và ngày công bố giải cũng đến, cả lớp ngồi tụ tập trong trại, mỗi người với mỗi tác phẩm của mình, đẹp ơi là đẹp, xinh ơi là xinh… Cô phải toát mồ hôi mới chấm điểm được, hi, cô công bố lần lượt giải ba, nhì, cả lớp hồi hỘp nghe cô công bố giải cao nhất… 1 phút, 2 phút, và cô công bố giải tấm thiệp ấn tượng nhất thuộc về lý Thông. Cả lớp cười ồ lên vì không ai nghĩ thiệp của lý Thông đoạt giải hết, cho đến khi cô lấy tấm thiệp của lý Thông ra mới thấy đúng là ấn tượng thiệt: tấm thiệp lớn gấp 5, 6 lần tất cả các tấm thiệp còn lại, chỉ nhiêu đó là ấn tượng rồi… Tớ và cậu cũng không có nhiều kỷ niệm trong năm 11, vẫn như vậy, dành tình cảm “ kín” cho nhau thôi…
ĐỖ HOÀNG THÁI
[/b]

Ngủ rồi Pandora

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #37 vào: 22-02-2011 01:09:58
Chuyện của Ù thú vị quá, đọc phần IV vừa vui vừa hấp dẫn! Cố lên, viết ra sẽ rất thoải mái Ù nhỉ?

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #36 vào: 20-02-2011 21:31:14
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU!

PHẦN V:

Thế là 4 năm của thời THCS cũng kết thúc, bao kỷ niệm vui có, buồn có đã ở lại sau lưng, bắt đầu đi đến con đường mới và cũng là nơi khép lại của thời học sinh, ngôi trường THPT. Tớ và cậu chuẩn bị vào lớp 10 với những dự định cho tương lai vì đây là năm định hướng cho sự chọn lựa công việc sau này. Năm học cũng đã đến, tớ và cậu lại học chung với nhau, năm này cũng đặc biệt nữa, cô giáo chủ nhiệm thay đổi tới 3 lần ( cô Oanh, cô Ý, cô Khanh). Vì năm lớp 9, tớ và cậu đã có phần nào \\\" để ý \\\" nhau rồi nên học chung năm lớp 10 ít nói chuyện với nhau lắm, không biết sao nữa nhưng cứ mỗi lần vô lớp hoặc thấy mặt cậu là \\\" né \\\" ra à, có nói chỉ những câu xả giao thôi. Cũng như vậy mà làm tụi nó vốn đã chọc ghẹo rồi càng thêm nghi ngờ, tụi nói gặp tớ và cậu cứ chọc ghẹo miết, nhất là thằng Đạt... Tính tình của cậu thì không thích người khác chọc ghẹo mình nhưng cậu cũng không biết nói sao vì lúc đó đã chơi thân với nhau rồi nên cậu chỉ cười cho qua thôi. Tớ và cậu cũng thỉnh thoảng còn viết thư cho nhau, cũng vẫn giữ nguyên cách đưa thư \\\" kiểu úc \\\" đấy, hihi. Tớ nhớ có một lần, lớp mình được nghỉ tiết, tớ với thằng Đạt ngồi ăn bánh ở căntin trường, đang ăn ngon lành, chỉ là một cách tự nhiên thôi tớ nhìn vào phía lớp thì thấy cậu đang đứng ở hành lang nhìn tớ. Trời ơi, biết sao bây giờ, thông thường thì khi thấy cậu nhìn tớ, tớ liền ngoảnh mặt chỗ khác, sao bữa đó tớ cũng nhìn cậu luôn, không quay mặt nơi khác nữa. Mà có cái như vậy, nhìn không mà tớ đang cầm cái bánh ăn mà không nói gì thì thấy vô duyên quá, tớ nói với cậu \\\" Nhìn cái gì mà nhìn, ra đây ăn bánh cho vui! \\\", cậu nói lại với tớ \\\" Xía, ai thèm! \\\" rồi cậu đi vô lớp... Chắc cậu mắc cỡ, hihi. Vốn đã ngại, tớ và cậu ít nói chuyện nhiều, mà nay tớ dám nói cậu nhìn tớ nữa nên mấy ngày sau không dám nhìn mặt cậu luôn, chỉ viết thư thôi. Không ngờ bước ngoặt bắt đầu từ đó, lần viết thư sau tớ lấy hết can đảm để hỏi cậu \\\" Cậu có thích tớ không? \\\", đợi cậu trả lời 2, 3 ngày trời hồi hợp quá chừng  :S . Và tớ cũng nhận được câu trả lời của cậu, cậu viết \\\" Mặc dù tớ không thích những lời chọc ghẹo của tụi nó, và cũng chẳng phải vì những lời gán ghép, chọc ghẹo đó. Tớ nói thật sự, tớ thích cậu  :silly: \\\". Đọc xong câu đó, tớ không thèm đọc tiếp nữa, hihi, vui quá mà, và tớ biết tớ và cậu có nhau rồi. Có một lần, trong giờ học lý, cậu bị thầy đánh, đánh mạnh lắm, cậu đau lắm đúng không, cậu khóc nhiều lắm, tớ cũng đau nữa mà không biết làm gì cho cậu được hết, chắc cậu giận tớ lắm hả? Năm lớp 10, là năm đầu tiên tớ đi biển với cậu, Thư, Huy, Hiếu… Nhớ lại đi vui ghê. Tụi mình đi đường bờ bao, đi bằng xe đạp mới ghê chứ, cảnh đẹp quá luôn, một bên là biển, một bên là rừng. Tớ và cậu đi chung với nhau, mà tụi mình thường hay đi trước hoặc đi sau tụi nó để nói chuyện chứ, chứ đi chung nói tụi nó nghe hết “ bí mật “ sao. Tụi nó thường hay bảo cậu là minh tinh! Đi chơi ở đâu cũng vậy, tụi nó cứ bảo tớ lo vô chở minh tinh của mày đi. Cũng năm lớp 10 là năm đầu tiên được cắm trại, lịch cắm trại của trường là ngày 23 âl nhưng đâu khoảng trước đó 2 tuần là lo công việc rồi, chắc nghĩ còn trẻ, chơi là chính mà, hehe. Tới sinh hoạt lớp toàn là bàn chuyện cắm trại không, một chữ học cũng không thấy lớp nhắc tới… Năm cắm trại đầu tiên, bảng trại lớp mình được hạng 2 hay 3 gì đó, năm đó tại còn nhiều đối thủ “ sừng sỏ “ quá. Mỗi lần tới giờ ăn là ra nhà tới lấy vô, vì lúc đó nấu ở nhà tớ mà, đi một lần cả “đại đội” luôn, vui ghê. Đến buổi tối, cả lớp vào trại bắt đầu sinh hoạt trại, chơi trò chơi, mọi người đề nghị trò chơi cũng “ác” nữa : “ Một thành viên sẽ đưa ra câu đố, ai trả lời được sẽ được thưởng một viên kẹo, nhưng viên kẹo này phải tặng lại cho người mình thích mà phải là nữ”. Lúc đó tớ nghĩ sẽ ráng trả lời đúng để lấy kẹo tặng cho cậu, không biết số trời hay sao nữa, tớ trả lời đúng thiệt, mọi người cứ kêu tớ là tặng cho người mình thích đi, hi, lúc nghĩ thì tớ nghĩ hay lắm nhưng đến lúc có thật tớ không dám làm, biết làm sao giờ, đành cho lén thôi chứ sao nữa. Khi kết thúc trò chơi, mọi người đang say sưa nói chuyện, tớ gọi cậu ra ngoài trước trại rồi tặng cậu viên kẹo, hihi. Không ngờ “ tránh vỏ dưa, gặp vỏ dừa”, bị tụi nó phát hiện, ghẹo te tua luôn…Rồi đến tết, cả nhóm đi chơi vui ghê: đi lên nhà cô Sâm ( chủ nhiệm năm lớp 8 ), đi biển, đi vô nhà của nhau… Đi toàn xe đạp mới ghê chứ. Uhm, tết năm lớp 10, thằng Đạt xuống nhà tớ chơi cả mấy ngày mùng luôn, trưa nắng 2 thằng đạp xe lên gò công mua băng điện tử về chơi mà quên là bữa đó mùng 1, ai đâu mà bán, thế là 2 thằng ghé vô ăn phở xong rồi về, giống 2 thằng khùng dễ sợ…
ĐỖ HOÀNG THÁI
[/b]

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #35 vào: 18-02-2011 22:44:07
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

PHẦN IV:

Tớ đã biết thích cậu từ đó... Lớp 9 tớ và cậu không học chung với nhau vì lúc đó trường chia lớp ra để tiện cho việc thi học sinh giỏi. Tớ lúc đó học lớp 9/10, cậu học lớp 9/8, tớ biết lúc đó tớ chỉ thích cậu đơn phương thôi, tớ không biết cậu có thích tớ không nên tớ quyết định \\\" liều mạng \\\" viết thư cho cậu, nghĩ lại thấy liều thiệt. Cách đưa thư của tớ và cậu cũng kiểu úc nữa, hihi, mỗi lần tớ đưa thư cho cậu tớ thường bỏ nó vào một cái gì đó, ví dụ như kẹp trong quyển vở, hoặc giả bộ mượn cậu cái gì đó để bỏ vô rồi trả lại cậu chứ lúc đó còn mắc cỡ lắm, đâu dám đưa trực tiếp đâu, riết rồi cũng hiểu ý nhau ^^ . Tớ không nghĩ khi viết thư cho cậu, cậu sẽ viết lại cho tớ nhưng tớ thật là vui khi cậu hồi âm lại, tớ nghĩ \\\" thời cơ đã đến \\\" và \\\" thừa nước đục thả câu \\\", tớ viết tiếp lá thứ 2, thứ 3, thứ 4 v.v... Và cậu cũng trả lời từng lá một... Tuy cậu không trực tiếp là viết cậu cũng thích tớ nhưng tớ đọc nội dung thấy phần nào được ý đó, hihi. Có một lần cậu nhờ Thảo ( học chung lớp với tớ ) chuyển thư cho tớ, bữa đó lớp làm kiểm tra môn sử, khi nộp bài xong Thảo liền đưa thư đó cho tớ, tớ bỏ vô túi áo nhưng bị cô thấy. Cô tưởng tớ bói nên kêu tớ đem tờ giấy đó lên, lúc đó tay chân tớ run bần bật luôn, không dám đem lên nhưng đâu thể không đem lên được, tớ chưa kịp đọc luôn đó. Cô đọc xong rồi không nói gì hết ( chắc cô biết), mà cô không đưa lại luôn. Một, hai năm sao gặp lại cô, cô cứ hỏi tớ và cậu như thế nào rồi, mắc cỡ muốn chết... Năm lớp 9 không học chung vớ cậu nên tớ có cơ hội gặp cậu ở đâu là tớ vui à, không biết sao nữa nhưng cứ muốn nhìn cậu. Tớ nhớ năm lớp 9 tớ thi điền kinh, mỗi lần tập điền kinh ở trường gặp lớp cậu tập thể dục, tớ cứ nhìn cậu hoài, mà sao lại có một cái rất ngộ nữa, hihi, lúc tớ nhìn cậu là tớ thấy cậu nhìn tớ à nên tớ không thể nhìn được cậu lâu, mắc cỡ quá mà! Có lần tớ tập điền kinh bị té, nên lần viết thư kế tiếp cậu có hỏi thăm tớ, tới vui lắm vì tớ không ngờ cậu quan tâm tớ. Uhm, hồi năm lớp 9 trường có tổ chức đá banh giữa lớp này với lớp kia, lớp tớ đá trận sau lớp cậu, cậu xem lớp cậu đá xong, tớ cứ tưởng cậu về ai nhè cậu ở lại xem lớp tớ đá nữa, bữa đó đá sân toàn là sình với nước ( bữa trước mưa ), đá xong thằng nào cũng giống con chuột lột vậy... Năm đó lớp tớ đá tới trận chung kết luôn. Nói đến trận chung kết còn vui dữ nữa, lớp tớ đá với lớp 9/4, hiệp 1 bị thua trắng 5 - 0 luôn, giờ nghỉ giải lao lớp người ta thắng mà uống trà đá không à, còn lớp tớ thua quá chừng mà uống toàn redbull, haha, tự nhiên vô hiệp 2 đá gỡ lại 5 - 4, không lẽ tăng lực hiệu quả thế nhỉ! Cứ tưởng lớp tớ thua vì còn có vài phút nữa là hết giờ, nào ngờ có thằng bạn đang đi chở trấu bên gần trường nghe tiếng trống trường, nó tưởng hôm đó có học nên chạy qua trường, qua tới thấy đang đá banh, nó định về mà lúc đó trong đội có thằng Hoài không đá nổi nữa nên kêu nó vô thế. Nào ngờ nó vừa vô, đội tớ đá quả phạt góc, nó đánh đầu mà trúng bụng vô luôn, thế là 5 - 5, thầy Tài ( trọng tài ) nói: \\\" Cái này là số trời rồi \\\", hihi. Đến những loạt đá penaty căng thẳng, lớp tớ đá thành công 5 quả, lớp 9/4 đá bị lý Thông chặn 2 quả, thế là hạng nhất luôn, không thể ngờ được. Mừng quá, lớp tớ kéo nhau đi rừng luôn, lúc đó là 9h mấy rồi mà chiều 1h học tăng tiết nữa, bữa đó đi về đứa nào cũng bị gia đình la và bị đòn hết, huhu. Năm lớp 9 đúng là năm vui nhất của thời THCS...

ĐỖ HOÀNG THÁI
[/b]

Ngủ rồi songtu.v13

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #34 vào: 18-02-2011 21:12:02
Hì, đọc truyện của anh trai mà thấy nhớ, thấy thèm được trở lại quá. Cố lên anh, cái gì đến sẽ đến, do mình cả thôi. Viết nhanh lên cho em còn đọc nữa nhé!  :)

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #33 vào: 17-02-2011 23:55:27
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

PHẦN III:

Ghét nhau như vậy đó, cả tớ và cậu đều không ai biết cả. Nhưng đến năm lớp 8 thì hoàn toàn khác rồi, tớ và cậu trở nên bình thường. Năm này tớ và cậu khác tổ, cậu tổ 1, tớ tổ 3, cậu ngồi bàn nhất ngay cửa cái, tớ ngồi bàn ba bên cửa sổ nhưng có một điều rất lạ trong năm lớp 8 này là sao cứ mỗi lần tớ nhìn một cách tình cờ hay có chủ đích thì đều thấy cậu nhìn tớ, hihi... Sau một khoảng thời gian dài, tớ đã biết đó là một cảm giác gì đó rất lạ mỗi khi tớ thấy cậu, bất cứ ở đâu, chỗ nào và tớ biết tớ đã thích cậu. Có 1 lần Nga gửi cho tớ 1 tấm thiệp ghi trong đó có nội dung là thích tớ, lúc đó tớ hoàn toàn không để ý đến vấn đề này nên đã xé tấm thiệp đó, Nga khóc quá chừng! Đó cũng chỉ là cảm giác thích cậu của tớ thôi chứ cũng chưa rõ ràng nữa. Cô Sâm chủ nhiệm năm lớp 8 cũng mệt mỏi luôn, nhớ tới giờ sinh hoạt lớp, cô bắt mấy đứa vi phạm lên trên đứng trong đó có tớ nữa, đứng một hồi tớ nói với ai không nhớ nữa, tớ nói là đóng cửa sổ lại đi để người ta ở ngoài nhìn vô thấy mắc cỡ lắm... Cô và cả lớp cười rần rần lên, hihi, nghĩ lại cũng gan thiệt. Rồi lúc làm lao động nữa, cả lớp không ai chịu làm đến nỗi cô không nói được nữa chạy lên kêu thầy Hồng ( giám thị ) xuống để \\\" chỉ dẫn \\\" cho làm. Uhm, năm đó tụi nó cứ chọc ghẹo tớ và cậu hoài đến nỗi tớ và cậu dần dần ít nói chuyện và khi gần nhau thì thấy ngượng sao đó. Năm này tớ bắt đầu viết thư cho cậu chưa ta, tớ không nhớ rõ nữa, hình như là chưa thì phải! Và hết năm lớp 8 tớ đã phần nào tìm thấy người của tớ, đó là cậu...
ĐỖ HOÀNG THÁI
[/b]

Ngủ rồi Pandora

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #32 vào: 17-02-2011 19:34:07
hihi,đọc bài của Ù mà B cười khí thế! Tiếp tục viết phần 3 nhé, đọc mấy bài này làm mình trẻ ra mà!

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #31 vào: 16-02-2011 13:09:30
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

PHẦN II:

Rồi mùa hè cũng đã đến, bỏ lại sau lưng kỷ niệm của năm lớp 6, gần 3 tháng hè trôi qua thật nhanh... Và mùa tựu trường lại bắt đầu. Lớp 7, tớ và cậu tiếp tục học chung với nhau. Nhưng có một việc rất kỳ lạ trong năm lớp 7, tớ và cậu rất ghét nhau. Tớ nhớ cậu ngồi bàn nhì gần cửa sổ, ngồi cạnh con Xuyến, tớ thì ngồi dưới cậu 2 bàn. Mỗi lần cậu muốn kiếm chuyện với tớ, cậu và Xuyến viết vào tờ giấy rồi gián vào cạnh bàn của mình để tớ nhìn lên mà đọc được, tớ cũng chẳng chịu thua cậu, tớ cũng viết lại và gián ở cạnh bàn phía trên cho cậu quay xuống mà thấy... Thật sự không biết sao mà năm đó tớ và cậu ghét nhau lắm luôn, dù không có cãi lộn gì cả. Có lần cô Thủy ( chủ nhiệm ) đánh hết cả lớp vì bị tội gì đó mà không ai nhận cả. Tớ cũng không có chơi với cậu, lúc này cậu chỉ chơi với Huy, Hiếu, Thư, Lễ thôi. Hình như năm này cậu thường hay đi biển chơi với tụi nó, tớ chỉ tình cờ nghe mọi người nói chuyện thôi. Uhm, cậu nhớ giờ học thể dục không, thằng Thơ mà tụi mình cứ gọi nó là Thỏ không ah, nó đi học thể dục trễ bị thầy Tài hỏi sao đi trễ, nó nói nhà xa, thầy hỏi ở đâu mà xa, nó nói nhà ở dưới cống, thầy trêu nó là sao nhà ở không ở mà xuống dưới cống ở, cả lớp cười lên, hihi. Sao tớ và cậu ghét nhau dữ vậy, cậu có biết không?
ĐỖ HOÀNG THÁI
[/b]

Ngủ rồi thaispkdkc

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #30 vào: 16-02-2011 13:07:22
NHẬT KÝ TỚ VÀ CẬU

PHẦN I:

Tớ và cậu gặp mặt nhau từ lúc nào nhỉ. Ah, đúng rồi, đó là năm lớp 6. Tớ biết cậu lúc đó với khuôn mặt tròn tròn, tóc ngắn và đặc biệt là 2 mắt to đùng. Lúc này còn nhỏ để biết về những kỷ niệm. Hình như cậu ngồi hàng ghế thứ 2 bên tay trái của tớ, tớ ngồi hàng thứ 1 thì phải, cùng chung 1 tổ, năm lớp 6 tớ chưa có một cái nhìn gì gọi là biết cậu, chỉ nằm chung tổ rồi nói chuyện như những đứa trẻ vậy. Nhớ lần nào sinh hoạt lớp, con lyly với thằng Toàn cũng cãi nhau suốt làm cho cô Lan ( cô chủ nhiệm ) cũng mệt luôn. Uhm, đúng rồi, cậu thường hay đi thể dục chung với Thư bằng chiếc xe nhỏ màu đó, chiếc xe nếu theo bây giờ giới trẻ gọi là teen đó nhỉ, cũng ấn tượng chiếc xe đó, tớ cũng chẳng chịu thua cũng có 1 chiếc cute không kém. Mỗi lần cậu đi học về là cậu được người nhà đón, tớ thì đi bộ về. Lớp 6 cậu cũng ít nói chắc tại cậu chưa quen, nhớ rồi, cậu có nói với tớ là cậu rất ghét con thầy cô nữa, chắc tớ cũng không ngoại lệ. Còn nữa, cậu lúc đó nhìn tớ và lý Thông chắc mệt luôn hả, nhìn cho kỹ chứ không thôi nhầm tùm lum hết. Càng nghĩ lại có nhiều chuyện vui nữa, cậu còn nhớ thằng Bình không, nhớ giờ dạy văn, cô Lan kêu nó đọc bài, đọc tới đoạn mà gì đó có chữ \\\" mông ngựa \\\" mà nó đọc thành \\\" đít ngựa \\\", cả lớp cười ồ lên, rồi Trí Đạt đi chùa \\\" cầu duyên \\\" bị té sao mà con mắt đen thui luôn. Hồi năm lớp 6, buổi chiều cậu cũng có ra tân tây học võ, nhớ có lần, cậu rủ tớ và Nam vô nhà cậu chơi, chơi đâu chưa thấy, bị bể bánh xe, 2 đứa dẫn khùng luôn, lúc đó còn nhỏ nên quãng đường từ tớ vô cậu là xa lắm rồi... Lớp 6 cũng chưa có nhiều kỷ niệm để nói, tớ nhớ được nhiêu đó ah!
ĐỖ HOÀNG THÁI