Tác giả Chủ đề: Bến Tre - Bà Ngâm có 2 con Tâm thần - Giồng Trôm  (Đã xem 13424 lần)

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #13 vào: 31-10-2010 14:28:45
Chào cả nhà,

Sáng 30.10.2010, Kevin đã tới thăm bà Bảy Trúc tại cồn Ốc ... thật là mệt khi đi tìm đường ở miền Tây với tên tuổi trên giấy tờ cũng như tên địa danh chính thức của đơn vị hành chính ... phiền các bác sau này viết bài giới thiệu, làm ơn viết thêm tên thường gọi dân dã nhé ... chứ tìm bà Bảy Trúc ở cồn Ốc sẽ nhanh gấp 10 lần đi tìm bà Trương Thị Ngâm ở ấp 3, xã Hưng Phong, huyện Giồng Trôm ...

Hoàn cảnh của bà Bảy nhìn chung giống như bạn oOkenOo đã giới thiệu, tuy nhiên cũng không đến nỗi quá bi đát như vậy.

- gia đình bà Bảy có được trợ cấp 180K/tháng từ tháng 5-2010, bà có BHYT nhưng anh Chuột thì 3 không (không CMND, không BHYT, không giấy chứng nhận tâm thần)
- cứ hai tháng một lần, bà bán dừa cũng thu được một khỏan tương đối (bà có vài công dừa, đây là lý do mà địa phương làm khó khi xét hộ nghèo cho bà), thời điểm này dừa đang trúng, mỗi lần cũng được 500K-600K

Theo lời bà kể, sau khi đài TH Bến Tre đưa tin, có nhiều mạnh thường quân trong tỉnh có đến thăm và tặng quà, hội chữ thập đỏ tặng một xe lăn (nhưng với tình hình nhà cửa chật chội, đường xá lầy lội và phải qua cầu khỉ mới vô tới nhà bà, thì cái xe lăn này đành bỏ xó không xài được)

Đề xuất giúp đỡ :
- CMTX 300K / tháng, cùng với số tiền trợ cấp 180K của nhà nước, hàng tháng cũng tạm đủ cho bà và anh Chuột chi dùng
- Nếu có 300K của diễn đàn, tiền bán dừa (bấp bênh, lúc trúng lúc thất) này bà có thể để dành phòng khi ốm đau bệnh họan ...

Nếu BQT đồng ý, tiền CMTX sẽ chuyển tiền wa bưu điện tới địa chỉ một người cháu của bà ở gần đó, ảnh sẽ đi nhận dùm bà.

Số điện thọai nhà bà, để mọi người tiện alo thăm hỏi cho bà vui : 075.850.2933

Kevin cũng đã gửi biếu bà 500K để bà bồi dưỡng.

Hiện tại Kevin đang xây dựng đội ngũ tình nguyện viên tại địa phương, cụ thể là vợ chồng anh Ba Khởi - tổ trưởng. Nếu được, Kevin xin giới thiệu anh Ba Khởi  là người thăm hỏi bà hàng tháng và theo dõi phần cưu mang cho bà sau này ...

Cũng xin chân thành cám ơn anh Ba Khởi đã nhiệt tình dẫn đường cho Kevin tới thăm bà Bảy và còn chở Kevin đi đường tắt từ cồn Ốc, Giồng Trôm đi đò wa thẳng TP. Trà Vinh ... chứ nếu đi theo đường vòng từ Giồng Trôm way ngược về TP. Bến Tre rùi đi theo quốc lộ 60 wa Hàm Luông, Cổ Chiên tới Trà Vinh thì chắc đêm qua Kevin phải ngủ tại nhà em Thi ở Ô Răng quá.

Phải nói người miền Tây thật là mến khách và rất thương người ... hy vọng mỗi chuyến đi xác minh là Kevin sẽ kêu gọi và xây dựng thêm được 2-3 tình nguyện viên ở mỗi địa phương, hỗ trợ cho việc giới thiệu và xác minh thêm nhiều hoàn cảnh cho diễn đàn trong tương lai.

Thân,

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #12 vào: 27-10-2010 18:35:43
Trường hợp Cụ Ngâm này. nhóm CLB XM Miền Nam có lên kế hoạch đi XM ngày thứ 7. 30-10 tới đây.do Kevinhieu dẫn đầu.các bác nào muốn tham gia cùng đồng bọn Kevinhiếu xin đăng ký và liên lạc kevinhieu. chúc đồng bọn Kevin thuận buồm xuôi gió chuyến xe Miền Cây.
@ Kevin Bác cẩn thận khi về BT nha.vì các hãng Kẹo Dừa BT đang truy tìm bác đó.....vì Bác quảng cáo ăn kẹo dừa dín reng.hết 888 đó  ;)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #11 vào: 25-10-2010 13:28:50
qth_vl đã viết:
Trích dẫn
Mình thương lắm hoàn cảnh của Bà, là thành viên mới của DĐ nên mình chưa hiểu rỏ quy trình giúp đở, không biết BQT đã thống nhất hình thức giúp đở Bà chưa, nếu có mình muốn giúp 1 phần , thanks

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã quan tâm tới bà Ngâm. Hiện tại sau khi đi xác minh BQT mới có quyết định.

Tuy nhiên, khi có thành viên đi xác minh có thể đem chút quà mà bạn gửi tặng họ trước như gạo, dầu ăn, thực phẩm khô...

Bạn có thể đăng ký sự ủng hộ của bạn (hiện kim hay hiện vật) sau đó chúng tôi sẽ phối hợp với Tổ xác minh / CLB xác minh Miền Nam.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

K-Sam

• bạn
Trả lời #10 vào: 25-10-2010 12:48:06
Mình thương lắm hoàn cảnh của Bà, là thành viên mới của DĐ nên mình chưa hiểu rỏ quy trình giúp đở, không biết BQT đã thống nhất hình thức giúp đở Bà chưa, nếu có mình muốn giúp 1 phần , thanks

Ngủ rồi oOkenOo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #9 vào: 05-10-2010 10:00:00
hikari đã viết:
Trích dẫn
Lúc này ken co tin gi mới của bà hay không, diễn đàn có ý kiến gì về hoàn cảnh này không?
  Rất mong diễn đàn sớm có ý kiến.

Mình chỉ nhận được thông tin là đài truyền hình Bến Tre có đến PV và cho cá nhân 300k VND từ anh phóng viên. Đến tối T7 vừa rồi thì đài có phát lại 1 lần nữa. Tuy nhiên mình vẫn chưa thấy ai giúp đỡ cả. Bà Bảy nhà gần quê vợ mình, mà mình mỗi tuần mới về BT 1 lần nên chỉ cuối tuần mới nhận được thông tin. Cũng đang hy vọng có mạnh thường quân giúp đỡ qua 2 lần phát sóng trên.
Nếu có thông tin gì thêm mình sẽ cập nhật tại đây cho các bạn nắm!

K-Sam

• bạn
Trả lời #8 vào: 04-10-2010 21:01:20
Okie, minh hieu roi. Rat cam on phan huong dan cua ban S.

Ngủ rồi hikari

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 04-10-2010 18:21:48
Lúc này ken co tin gi mới của bà hay không, diễn đàn có ý kiến gì về hoàn cảnh này không?
  Rất mong diễn đàn sớm có ý kiến.

Ngủ rồi Smallpig

Trả lời #6 vào: 02-10-2010 21:36:01
Chào bạn K_Sam, chào mừng bạn đến với DD NTCM, bạn cứ từ từ dạo quanh DD, đọc và tìm hiểu về những hoàn cảnh đang được DD tìm cách giúp đỡ, sau đó nếu bạn có nguyện vọng muốn giúp đỡ hoàn cảnh nào thì vào topic hoàn cảnh đó và đưa lên ý muốn giúp đỡ của bạn, sau đó khi nào BQT thống nhất ý kiến về cách giúp đỡ thì bạn sẽ chuyển trực tiếp cho người đang được giúp đỡ - nếu là Cưu mang thường xuyên, hoặc sẽ chuyển cho thủ quỹ Penquin - nếu là Cưu mang không thường xuyên. ( chứ đừng có spam sai topic sẽ bị phạt đó  :P )

Chúc bạn gặt hái được nhiều niềm zui khi tham gia DD.

K-Sam

• bạn
Trả lời #5 vào: 02-10-2010 21:14:26
Minh moi vao nen khong biet cach nao de giup do. Voi nhung truong hop dang \\\"cho xac minh\\\" nhu vay thi neu minh muon giup do thi co chuyen dum minh duoc khong ? hay la phai cho xac minh roi moi chuyen ? Rat mong duoc giai thich.

Ngủ rồi oOkenOo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 27-09-2010 17:07:33
Chào cả nhà!
Hôm nay thực sự mình rất vui vì thông tin trên đã được xác minh thông qua đài truyền hình Bến Tre.
Thực sự, khi up lên đây mình cũng nghĩ rằng việc chứng thực sẽ rất khó khăn (vì có thể có bạn ko cùng Tỉnh)nên cũng đã gửi cho đài truyền hình Bến Tre 1 cái đĩa và mãi tận ngày hôm nay mới được phát sóng.
Mình là dân IT nên kỹ năng viết ko được lưu loát, chỉ mong rằng những người có tấm lòng sẽ cùng nhịp đập với mình và nó sẽ lan tỏa mãi.
Đây là link phóng sự của đài truyền hình Bến Tre, mong rằng mod tranh thủ vào xem và xác minh lại dùm mình luôn nhé để các bạn yên tâm!
http://thbt.vn/?mod=detnews&catid=1542&id=47648
Trân trọng cảm ơn các bạn!

Ngủ rồi oOkenOo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 06-09-2010 20:40:00
Mình cũng mong như bạn! Cám ơn bạn!

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #2 vào: 05-09-2010 14:03:35
Cam on ban ve thong tin ban dua len, khong biet anh chi em trong DD co ai o Ben Tre de giup moi nguoi xac minh ko ah...

cuong.nguyen mong tin...

Ngủ rồi oOkenOo

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 05-09-2010 11:59:35
Chào cả nhà!

Hôm nghĩ lễ này mình được nghe 1 hoàn cảnh thật hết sức khó khăn. Mình post lên đây tất cả những gì mình biết, mong vào lòng hảo tâm từ các bạn.

Hoàn cảnh:

Bà Bảy (tên thật là Trương Thị Ngâm) năm nay đã 85t nhưng vẫn còn khá minh mẫn. Tuy nhiên bà lại có 2 người con: người con đầu là chú Hoàng, 54t bị bệnh hoang tưởng (1 dạng của tâm thần nhẹ) đã bỏ nhà lên SG vài năm gần đây, người con thứ 2 là chú Chuột (51t, tên thật mình ko biết) cũng bị tâm thần nhẹ hiện đang ở với bà Bảy (trong film là người mặt áo xanh).

Cách đây 1 năm, vì tuổi già nên việc đi lại của bà Bảy gặp nhiều khó khăn và lần đó thì bà đã trượt chân và phải nằm 1 chổ cho đến tận hôm nay. Cuộc sống chỉ nhờ vào tiền bán dừa ít ỏi và sự giúp đỡ của hàng xóm.

Cũng vì bà không đi được và chú Chuột tâm thần nên việc bán dừa cũng bị người ta gạt (các bạn nghe đoạn nói chuyện trong clip sẽ rõ). Việc đi chợ ăn uống thì bà Bảy phải ghi giấy thì chú Chuột mới mua đc.

Nhận xét của mình:

Mình đến nhà bà trong 1 buổi chiều mưa, hoàn cảnh thật đáng thương, nhà dột nát, tuổi già sức yếu mất khả năng lao động lại còn bị lừa đảo. Những gì mình quay film lại thực tế chỉ là phần nổi của vấn đề và còn nhiều thứ khác nữa.

Địa chỉ: Bà Trương Thị Ngâm (85t) tổ 5, ấp 3 xã Hưng Phong, huyện Giồng Trôm, tỉnh Bến Tre.

Một vài hình ảnh (do chụp bằng điện thoại nên mờ)

[video width=480 height=385 type=youtube]EEvU4czeKuM[/video]