Tác giả Chủ đề: Quận 1 - Cụ bà Võ Thị Ý - Bệnh tật, neo đơn.  (Đã xem 9473 lần)

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #19 vào: 25-11-2010 14:25:53
Chào mọi người,

Chiều ngày 24/11, nhóm NamViet đã đưa cụ Ý đi khám tại BV. Mắt TP.

Tại BV, sau khi đã hoàn tất các bước khám, bác sĩ chuẩn đóan là cụ Ý bị đục thủy tinh thể cả 2 mắt và bắt bụôc phải mổ.

Nhưng do tuổi tác của cụ đã cao, nên bác sĩ khuyên nên mổ mắt với mức chi phí từ 4,500,000 đồng trở lên để có được kết quá tốt nhất.

Dưới đấy là các mức giá do BV. Mắt báo để các bác nhóm cuong.nguyen tham khảo, tùy thuộc vào chất lượng của từng lọai thủy tinh thể nhân tạo được thay vào mắt nên sẽ có những mức giá khác nhau:

* Giá mổ Phaco
    +IOL (1 mắt )
  2,200,000 vnd
  3,500,000 vnd
  4,300,000 vnd
  4,500,000 vnd
  5,200,000 vnd
  6,000,000 vnd
  6,500,000 vnd
16,000,000 vnd

* Lịch mổ mắt:
- Vào 7h20’ sáng thứ 5 hàng tùân
- Tại lầu 1 – P.101

Chờ hồi âm của các bác nhóm cuong.nguyen về mức chi phí mổ mắt trên để cụ Ý được mổ mắt sớm.

Thân ái
Becky Diễm ( aka NamViet )

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #18 vào: 24-11-2010 00:00:55
Chào Blue_Gem và cả nhà,

9h sáng mai 24.11, anh Andy Cường sẽ đưa bà Ý đi khám mắt ở BV. Mắt TP. HCM - 280 Điện Biên Phủ, P.7, Q.3. Kết quả khám và dự kiến chi phí điều trị ntn sẽ thông báo cho cả nhà sớm.

Thân ái

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #17 vào: 23-11-2010 23:50:40
Cám ơn các bác NamViet, bác cuong.nguyen và Lời Yêu Thương nhanh tay phối hợp giúp đỡ cho bà cụ Ý.
Mình em chắc cũng không thể theo sát trường hợp bà cụ như vậy được.
Các bác có thông tin vui mới thì cập nhật thêm lên cho cả nhà cùng vui nhé. :laugh:
Mong bà sớm được chữa lành đôi mắt.

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #16 vào: 20-11-2010 23:12:23
De cho moi viec nhanh chong, cuong.nguyen de nghi cac bac NAm Viet dua cu Y di kham tai BV Mat Dien Bien Phu, sau khi co y kien cua bac sy, NTVN se tai tro toan bo chi phi kham va dieu tri thong qua tai khoan cua dien dan NTCM luon cho thuan tien.  Mong cac bac thu xep cho Cu Y di kham som tuan sau nhe.

Mong tin cua cac bac...

cuong.nguyen  :)

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #15 vào: 20-11-2010 14:30:21
Sáng nay nhóm NamViet đã gặp em Trung và cô Hân tại bệnh viện Hồng Đức, cô Hân đang trong giai đọan theo dõi sau phẫu thuật và sẽ sớm về quê.

Địa chỉ tại quê : thôn Nghĩa Lập, xã Đức Hiệp, huyện Mộ Đức, tỉnh Quảng Ngãi. Số ĐT nhà : 055.2474134
Mong thành viên CLB Xác minh - Miền Trung giúp đỡ qua thăm hỏi gia đình tại Quảng Ngãi sớm.

Gia đình cũng đã hiểu được lợi ích của BHYT nên sau khi về quê sẽ tiến hành mua BHYT tại địa phương sớm.

Riêng trường hợp bà Ý, theo lời em Trung thì bà có ý định ở lại với em Trung để tiếp tục hàng ngày đi xe buýt vô chợ Bến Thành để bán vé số, vì ở quê làm ra tiền rất khó, mà bà không muốn ăn bám con cháu, hơn nữa bà chủ yếu chỉ bán vòng vòng khu chợ Bến Thành nên cũng không mệt nhọc gì, mỗi ngày kiếm vài chục ngàn phụ con cháu cũng vui.

Vấn đề là mắt của bà đang mờ dần, theo em Trung có những lúc bà không còn nhìn thấy đường, nếu được chúng ta có thể giúp bà mổ mắt theo chương trình NTVN ... Mong anh cuong.nguyen tư vấn thêm là chúng ta phải đưa bà đi khám mắt ở đâu để bác sĩ kiểm tra tình trạng mắt của bà (BV theo chỉ định của chương trình NTVN hay có thể là bất cứ BV mắt nào), nhóm NamViet sẽ thu xếp đưa bà tới đó khám.

Sau khi có kết quả khám mắt sẽ thông báo tiếp những bước giúp đỡ tiếp theo ...

Thân ái,

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #14 vào: 16-11-2010 16:36:33
NamViet đã viết:
Trích dẫn
Chào anh Dám đốc Blue_Gem và cả nhà,

Nhóm NamViet đề nghị gặp gỡ cô Hân và anh Trung một lần nữa tại BV Hồng Đức ( gần nồi cháo chị Tư Gò Vấp ) và sáng thứ 7 cũng là lúc nhóm NamViet tập trung nấu và phát cháo ...

Sau hai \\\" case study \\\" của ông Mười cầu Kinh - Thanh Đa và bà Năm bịa chuyện con gái nằm BV Bình Dương, chúng ta nên lưu ý thêm một chút về những trường hợp được giới thiệu khi tình cờ gặp trên đường, không cung cấp địa chỉ nhà rõ ràng và không thể hỏi thăm hàng xóm và chính quyền địa phương.

Trường hợp bà Võ Thị Ý, nhóm NamViet thấy nếu xác minh đúng hoàn cảnh khó khăn, có thể đề xuất giúp đỡ chi phí cho bà chữa mắt, chứ không chỉ dừng ở BHYT ... nhóm sẽ gặp để xem kỹ sổ khám bệnh của cô Hân, và hỏi rõ địa chỉ quê quán, sau đó nhờ thành viên diễn đàn tại Quãng Ngãi xác minh thêm hay trực tiếp gọi điện cho UBND xã của bà để hỏi thăm.

Thân ái,

Mình cũng đồng ý ý kiến của bạn NamViet như vậy , có thể giúp đỡ cụ về chi phí cho bà mổ mắt và BHYT . Sáng mai mình lên Bình Dương rồi ghé chỗ trọ và gặp mẹ con chị Hân xác minh thêm một số thông tin khác rồi để thành viên khác ở Quảng Ngãi xác minh thêm nữa ...

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #13 vào: 16-11-2010 12:53:09
Cũng mong có thêm thông tin xác minh và đề xuất của anh chi em DD, cuong.nguyen hy vọng chúng ta có thể giúp cụ bà và gia đình phần nào khó khăn các bác ah...

cuong.nguyen/thuylevc and friends...

Ngủ rồi Xelan90

Trả lời #12 vào: 16-11-2010 12:27:10
cuong.nguyen đã viết ở topic \\\"Một Số Hoạt Động Gần Đây của Nhịp Tim Việt Nam\\\" bài #12141:
Trích dẫn
Mổ mắt BN nghèo cũng đã được thử nghiệm đưa vào hoạt động thường kì của NTVN

Nếu cần nhóm cuong.nguyen cũng có thể hỗ trợ việc mỗ mắt đó các anh chị & các bạn NamViet à!
Thân mến!

Ngủ rồi NamViet

Trả lời #11 vào: 16-11-2010 11:51:49
Chào anh Dám đốc Blue_Gem và cả nhà,

Nhóm NamViet đề nghị gặp gỡ cô Hân và anh Trung một lần nữa tại BV Hồng Đức ( gần nồi cháo chị Tư Gò Vấp ) và sáng thứ 7 cũng là lúc nhóm NamViet tập trung nấu và phát cháo ...

Sau hai \\\" case study \\\" của ông Mười cầu Kinh - Thanh Đa và bà Năm bịa chuyện con gái nằm BV Bình Dương, chúng ta nên lưu ý thêm một chút về những trường hợp được giới thiệu khi tình cờ gặp trên đường, không cung cấp địa chỉ nhà rõ ràng và không thể hỏi thăm hàng xóm và chính quyền địa phương.

Trường hợp bà Võ Thị Ý, nhóm NamViet thấy nếu xác minh đúng hoàn cảnh khó khăn, có thể đề xuất giúp đỡ chi phí cho bà chữa mắt, chứ không chỉ dừng ở BHYT ... nhóm sẽ gặp để xem kỹ sổ khám bệnh của cô Hân, và hỏi rõ địa chỉ quê quán, sau đó nhờ thành viên diễn đàn tại Quãng Ngãi xác minh thêm hay trực tiếp gọi điện cho UBND xã của bà để hỏi thăm.

Thân ái,

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #10 vào: 16-11-2010 08:53:25
Chiều qua ( 15/11 ), 2 thành viên nhóm xác minh trường hợp cụ Ý là Tommy và Gem đã hẹn và gặp được cụ tại chợ Bến Thành ( sau 2 lần nhờ cô bán trái cây ở chợ hẹn gặp bà giúp ).
Bà cụ tên đầy đủ là Võ Thị ý, 74 tuổi. Bà quê ở Quảng Ngãi, có 3 người con đều ở quê làm ruộng.

Nói chuyện với bà ở chợ Bến Thành

Tháng 8 năm 2010, con gái đầu của bà Ý là Quỳnh Thị Hân, 50 tuổi bị đau nhức, sau khi đi khám được chuẩn đoán là bị thoát vị đĩa đệm. Bà đưa chị Hân vào Sài Gòn vào ở nhà trọ chung với anh Trung ( anh Trung là con trai chị Hân ) ở chợ Lái Thiêu. Do chị Hân không có BHYT nên gia đình đã gom góp tiền và vay mượn thêm để đưa chị Hân đi mổ ở bệnh viện Hồng Đức ( Q. Gò Vấp ). Chi phí mổ khoảng chừng gần 20 triệu. Hiện tại chị Hân đang ở nhà trọ gần chợ Lái Thiêu. Hàng ngày bà Ý bắt xe buýt đi vào chợ Bến Thành bán vé số kiếm thêm tiền lo thuốc men cho con.
Ở nơi đất khách quê người bà lầm lũi kiếm tiền chăm sóc cho đứa con gái đau bệnh. Dạo gần đây bà thường xuyên bị đau khớp chân và mắt đang mờ dần. Bà đã đi khám, bác sĩ nói phải mổ nhưng do đang dành tiền lo cho đứa con gái điều trị bệnh nên bà không dám chữa.
Đến chiều tối là bà phải tìm xe buýt về lại chợ Lái Thiêu vì trời tối thì bà không thấy đường mà về nữa.
Thấy hoàn cảnh của bà, chủ nhà trọ ở chợ Lái Thiêu giảm tiền trọ từ 600k xuống còn 500k mỗi tháng, còn cô bán trái cây ở chợ thường mua giúp vé số cho bà. Nhà trọ bà đang ở : số 141, hẻm 99, khu phố 2, thị trấn Lái Thiêu, tỉnh Bình Dương.
Thứ 7 ngày 20/11, anh Trung sẽ đưa chị Hân đến bệnh viện Hồng Đức tái khám. Số điện thoại anh Trung : 0169.562.5258

Mong mỏi lớn nhất của bà bây giờ là đứa con gái mau chóng bình phục để 2 mẹ con có thể về lại Quảng Ngãi. Còn bà chỉ mong chữa lành đôi mắt đang mờ dần và đôi chân hay đau nhức để không trở thành thêm gánh nặng cho con.

Mong cả nhà có thể giúp đỡ bà cụ Ý mua BHYT giúp bà chữa đôi mắt.
Giúp chị Hân có luôn BHYT để gia đình bà khỏi chật vật trong việc điều trị bệnh cho chị.

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #9 vào: 13-11-2010 10:47:21
yugidazai đã viết:
Trích dẫn
Chủ Nhật này nhóm sẽ xác định lại thông tin trên và cố gắng gặp được bà.
Dù chưa gặp được bà nhưng cũng cám ơn Lời Yêu Thương đã đi tìm hiểu trước :), nếu Lời Yêu Thương đang giữ tờ giấy chị Sơn đưa thì có thể chụp hình up lên được ko?

Vì hôm qua mình không có thời gian nhiều nên không chờ gặp bà đuợc nên chủ nhật này các bạn cố gắng chờ đợi và gặp cho đuợc bà nha .
Địa chỉ và số điện thọai mình đã cập nhật rồi vì hiện tại không có máy chụp hình ở đây nên không chụp đuợc .

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #8 vào: 12-11-2010 21:54:42
Chủ Nhật này nhóm sẽ xác định lại thông tin trên và cố gắng gặp được bà.
Dù chưa gặp được bà nhưng cũng cám ơn Lời Yêu Thương đã đi tìm hiểu trước :), nếu Lời Yêu Thương đang giữ tờ giấy chị Sơn đưa thì có thể chụp hình up lên được ko?

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #7 vào: 12-11-2010 21:05:54
Sáng nay ngày 12/11 mình lên Sài Gòn có việc nên ghé chỗ cụ bà Võ Như Ý và không gặp được cụ vì khi đó gặp chị Sơn ( chị Sơn là người bán trái cây trước BabyShop như bạn trên đã nói  và chị Sơn đã đi tìm cụ bán vé số gần chợ Bến Thành nhưng không thấy . Trước lúc cụ đi bán vé số thì có gửi cho chị Sơn một mảnh giấy ghi địa chỉ mà cụ cùng con trai đang ở trọ và số điện thoại của con trai bà để một thành viên nào của nhóm quay lại tìm bà .
Nghe chị Sơn kể là cụ rất muốn làm giấy bảo hiểm để chữa bệnh , chị Sơn cứ nói đi nói lại vấn đề này với mình . Và chị Sơn nói là vào buổi sáng là cụ bắt xe buýt từ Bình Dương lên khu vực chợ Bến Thành để hành nghề bán vé số dạo và đến chiều lại bắt xe buýt quay về nhà trọ ở Bình Dương .
Sau đây là địa chỉ và số điện thoại mà chị Sơn đã đưa một mảnh giấy nhỏ do bà Ý đưa chọ chị Sơn nhờ chị Sơn trao lại cho nhóm .
Trích dẫn
Võ Thị Ý 74 tuổi quê Quảng Ngãi , nhà trọ ở tỉnh Bình Dương huyện Thuận An - Hẻm 99 số nhà 103 chợ Lái Thiêu . Số điện thoại : 01695265258

Nhưng khi mình cũng về trên đường qua Lái Thiêu thì mình có ghé qua khu vực chợ Lái Thiêu và dò theo địa chỉ trên nhưng rất tiếc là không tìm ra vì ở đây không ai biết địa chỉ trên vì không có tên con đường nào nên khó tìm. Và sau đó gọi lại số điện thoại trên nhưng không được . Vậy hôm sau Yugi, Blue_Gem, Ken, Tommy sẽ phải quay lại khu vực chợ Bến Thành để hỏi lại chị Sơn thôi .
( Thông tin này chỉ có một manh mối duy nhất là chị Sơn mà chị Sơn cũng chỉ biết bà trọ ở Bình Dương chứ cũng không biết rõ cụ thể là địa chỉ như thế nào từ đó suy ra quá mập mờ nên 3 thành viên Yugi, Blue_Gem, Ken, Tommy cố gắng hôm sau gặp được bà vì mình khi sáng không có nhiều thời gian nên không chờ đợi để gặp bà ) .

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #6 vào: 08-11-2010 19:09:22
Ok, vậy thống nhất sáng CN (14/11) sẽ tiến hành xác minh.
Mọi nguời tập trung lúc 8h30 truớc cổng bệnh viện đa khoa Sài Gòn (ngay vòng xoay, góc Lệ Lợi & Huỳnh Thúc Kháng, đối diện chợ Bến Thành) nha :)
Nhóm xác minh hiện đã có Yugi, Blue_Gem, Ken, Tommy và Lời Yêu Thương.

Số đt Yugi: 0986 978783

Lời Yêu Thương

• bạn
Trả lời #5 vào: 07-11-2010 17:29:13
yugidazai đã viết:
Trích dẫn
CN tuần sau 14/11, Yugi và Blue_Gem sẽ đi xác minh truờng hợp này, nhà mình có ai muốn đi thì đăng kí lun ha :)

Mình cũng xin đăng kí một chân đi xác minh trường hợp này với .