Tác giả Chủ đề: TT Giồng Trôm - Thuý Kiều, Thuý Quyên - Mồ Côi Cha Mẹ  (Đã xem 16745 lần)

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #30 vào: 01-01-2015 03:15:29
Quyen_omon đã viết:
Xulanhphanlan đã viết:

Tôi xin góp 500K giúp hai cháu Kiều & Quyên.tiền sẽ ch vào thủ quỹ DD.

Quyên vừa chuyển 500k XLPL giúp 2 chị em Thúy Kiều vào quỹ.
Thân

HC hai cháu gái này đã được yên ổn nhờ có nhiều nhà hảo tâm giúp đỡ cho hai cháu.qua thông tin từ Bác Hải PAB. cho nên Xlpl xin chuyển số tiền 500k này qua giúp đỡ cho HC Quảng Nam - Bé Hà Tiên di chứng sau viêm não Link ở đây

@ TĐP duyệt giúp giùm. Tks

Thân

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #29 vào: 17-11-2014 06:49:28
Chào cả nhà !

Về TH này , như đã xác định ngay lúc đầu :mình không kêu gọi CMTX cho 2 em , mà chỉ nhờ D.Đ vận động giúp xây cất lại khu nhà sau !

Nay thì việc ấy đã xong cách đây hai tháng .

( https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1488447021424258&id=100007769221752&pnref=story )

Hiện chi phí cho việc ăn học cho 2 bé Kiều-Quyên đang ổn định vì có vài MTQ , nguồn học bổng tài trợ từng học kỳ hoặc tháng .Nói chung , cuộc sống không còn vất vã nữa .Nhưng tất cả các sự giúp đở tiếp theo ( cùng dạng CMTX ) sẽ phải tuỳ thuộc vào kết quả học tập cùng lối sống của 2 em .

Riêng với bé Thuý Quyên , sau ca phẩu thuật mắt - sắp tới em cũng phải về BV quân Thủ đức (vào thời điểm thích hơp ) để chiếu laser bảo dưỡng thuỷ tinh thể vừa thay thế !

Vài thông tin đến cả nhà và ...Yugidazai ạ !

Chào.Thân ái !

@ Bác Xulanhphanlan :bác có giúp cho 500 K . Nhưng :Nhà xây xong đã lâu ! Nhờ bác có quyết định lại về khoản này nhé !

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #28 vào: 16-11-2014 23:18:51
Mong chú Phúc Âm Buồn có thể cập nhật thêm thông tin gì mới về tình hình hai chị em được ko ạ? Cám ơn chú :)

Ngủ rồi Quyen_omon

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Trả lời #27 vào: 24-09-2014 13:53:32
xulanhphanlan đã viết:

Quyên vừa chuyển 500k XLPL giúp 2 chị em Thúy Kiều vào quỹ.
Thân.

Ngủ rồi bn_le

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #26 vào: 29-08-2014 21:35:01
Cho bn_le gởi đến trường hợp này 500.000.  Sẽ chuyen qua chị Thỏ... Xin cám ơn mọi nguoi rất nhieu

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #25 vào: 25-08-2014 00:16:07
@ Phúc Âm Buồn: Vịt giải thích lại từng ý trong bài viết trả lời bác hôm qua nhé.

1. Hoàn cảnh đã được giúp đỡ, cụ thể ở đây mổ mắt không có nghĩa bỏ qua bước xác minh, cụ thể ở đây là sẽ giúp sửa nhà vệ sinh cho 2 chị em Kiều.

Vịt đang đề nghị xác minh giúp sửa nhà chứ không phải mổ mắt bác nhé. Việc mổ mắt đã xong, rất tốt cho Kiều, tại sao Vịt lại yêu cầu xác minh việc đã hoàn thành???  dù gì cũng xin lỗi bác viết chưa rõ ý và mong bác đọc kỹ bình tĩnh hơn.

2. Trả lời thắc mắc của bác bài viết di chuyển bài viết từ mục \\\"Hoàn cảnh đã xác minh\\\" sang Khu vực miền Tây khong bđồng nghĩa với việc được BTQ hay Tổ Điều Phối duyệt giúp đỡ. Đây là chỉ thao tác quy trình giúp thống kê cập nhật và tiện thành viên theo dõi.

Nhờ Yugidazai nhắc Vịt đã thấy bài viết xác minh ngắn gọn của nguyen88. Như vậy hoàn cảnh đã được xác minh. Rất xin lỗi bác Phúc Âm Buồn và cả nhà.

Bước tiếp theo nhờ các bạn góp ý dự toán và mong MTQ giúp hai em gái sớm nhà vệ sinh.

Thân
trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn
PhúcÂmBuồn đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
TH này đã được \\\"ai đó\\\" di chuyển qua mục: Người được giúp đỡ -Khu vực miền Tây.
Xin cho mình hỏi: Có phải là cuộc vận động cho TH này đã được Ban quản trị + Tổ điều phối \\\"bật đèn xanh\\\" không ạ?

@ Mod: TH này được giúp đỡ mổ mắt song vẫn chưa có thành viên xác minh tại Bến Tre. Vậy mod vui lòng chuyển lại mục \\\"Hoàn cảnh chờ xác minh\\\".

@ PhúcÂmBuồn: việc chuyển bài chỉ tiện theo dõi không đồng nghĩa BQT hay tổ điều phối duyệt.  Nếu BQT hoặc tổ Điều phối đồng ý giúp đỡ thì sẽ có bài viết rõ ràng.

Việc xây nhà vệ sinh là rất cần thiết cho hai em. Mong các bạn khu vực HCM và Miền Tây sắp xếp xác minh sớm. Nhờ các bạn có kinh nghiệm xây dựng góp ý dự toán của bác Phúc Âm Buồn đã post.

Thanks all.

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #24 vào: 24-08-2014 01:24:16
Chào cả nhà !

@Trangvitgioi:

Bạn có phải thật cần thiết thật minh bạch về việc phẩu thuật mắt cho bé Bùi Thị Thuý Quyên đến như thế không ? Vì bạn đã viết :

Trích dẫn
@ Mod: TH này được giúp đỡ mổ mắt song vẫn chưa có thành viên xác minh tại Bến Tre. Vậy mod vui lòng chuyển lại mục \\\"Hoàn cảnh chờ xác minh\\\".

Những hình ảnh,đơn -toa thuốc của bé trước và sau ca phẩu thuật đã được cập nhật là hoàn toàn không đủ để tin hay sao ? Vã lại ,ngày 19.08 vừa qua-bạn Nguyên88 dã có bài viết :

Trích dẫn
Nguyen88 và carot_mt đã xác minh trường hợp của hai em và bổ sung thông tin:

Hiện mắt của em Quyên đã dần hồi phục và có thể thấy mờ mờ, em tự đạp xe đi học được rồi.
Căn sau bếp ọp ẹp, vách lá rách nát, nhà vệ sinh cũng không có. Hai em đang tuổi lớn, phận gái, mình xin đề xuất hoàn thiện căn bếp và xây nhà vệ sinh cho 2 em, để căn nhà trở thành nơi ở vững chắc và an toàn cho 2 em.
Nguyện vọng của em Kiều là đc đi học đến nơi đến chốn để có nghề nghiệp ổn định lo cho em Quyên, Khó khăn hiện tại của em Kiều là tiền đóng học thêm.

Trong đó có dòng đề cập về mắt của bé Quyên ,thế vẫn chưa đủ độ minh bạch theo ý bạn ? Biết vậy thì trước khi tìm cách phẩu thuật mắt miễn phí cho bé mình sẽ xin phép và báo cáo cho đúng qui trình

Vài ý cùng bạn !

Chào.Thân ái !(hai123)

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #23 vào: 23-08-2014 23:45:28
PhúcÂmBuồn đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
TH này đã được \\\"ai đó\\\" di chuyển qua mục: Người được giúp đỡ -Khu vực miền Tây.
Xin cho mình hỏi: Có phải là cuộc vận động cho TH này đã được Ban quản trị + Tổ điều phối \\\"bật đèn xanh\\\" không ạ?

@ PhúcÂmBuồn: việc chuyển bài chỉ tiện theo dõi không đồng nghĩa BQT hay tổ điều phối duyệt.  Nếu BQT hoặc tổ Điều phối đồng ý giúp đỡ thì sẽ có bài viết rõ ràng.

Việc xây nhà vệ sinh là rất cần thiết cho hai em. Mong các bạn khu vực HCM và Miền Tây sắp xếp xác minh sớm. Nhờ các bạn có kinh nghiệm xây dựng góp ý dự toán của bác Phúc Âm Buồn đã post.

Thanks all.

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #22 vào: 22-08-2014 21:02:02
Chào cả nhà!

Nếu đúng như vậy thì rất mong cả nhà chung sức chung lòng giúp cho 2 bé Thuý Kiều -Thuý Quyên có được khu nhà sau kín đáo và an toàn!

Chào. Thân ái! (hai123)

Ngủ rồi quangduy

Trả lời #21 vào: 22-08-2014 12:24:53
Mong tin vui sớm đến với gia đình 2 bé. Thân!

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #20 vào: 21-08-2014 21:25:07
Chào cả nhà!

Trước hết mình xin gửi 3 bản vẽ về khu nhà sau dự kiến sẽ xây dựng giúp cho 2 em Thuý Kiều và Thuý Quyên, với diện tích xây dựng là 5,50m x 3,2m =17,6m2 -bằng với khuôn viên nhà bếp cũ của 2 em.

Phối cảnh

Do hiện trạng khu nhà sau của 2 bé đã được dựng cột bê tông, phần mái còn tái sử dụng được -nên lần xây mới này chỉ phải đổ đà kiềng theo kích thước cũ rồi xây lên 3 vách cho vững chắc và kín đáo.

Về chi phí vật tư, mình đã nhờ nhóm thợ hồ tại chỗ tư vấn, tính toán giúp các khoản vật tư cần thiết:

1. Gạch ống: 2200 viên x 1.000/ viên = 2.200.000 đồng
2. Đá 1x2: 1m3 x 440.000/ m3 = 440.000 đồng
3. Xi măng: 20 bao x 90.000 đồng/ bao = 1.800.000 đồng
4. Cát xây + tô: 4m3 x 140.000/ m3 = 560.000 đồng
5. Sắt 8: 25kg x 15.000/ kg = 375.000 đồng
6. Sắt 6: 20kg x 15.000/ kg = 300.000 đồng
7. Kẽm buộc: 2kg x 20.000/ kg = 40.000 đồng
8. Cửa toa lét (nhựa): 1 cái x 400.000/ cái = 400.000 đồng
9. Cửa nhà sau (sắt): 1 cái x 1.200.000/ cái = 1.200.000 đồng
10. Kèo gỗ 5x10: 8m x 65.000/ m = 520.000 đồng
11. Đòn tay gỗ 5x7: 36m x 40.000/ m = 1.440.000 đồng

THÀNH TIỀN  :  9.275.000 đồng

Vì các khoản trên chưa có nền , bồn cầu, hầm tự hoại, vật dụng điện nước (vì chưa thống nhất được phải dùng loại nào) và các khoản linh tinh sẽ phát sinh khi xây dựng -nên mình tạm dự trù cho các khoản này là : 2.725.000 đồng . Như vậy ; mình xin cả nhà cứu giúp cho 2 khoản chi trên với số tiền là :
         12.000.000 đồng

Kính thưa cả nhà!

Như đã nói ở bài trước, trường hợp 2 bé Kiều -Quyên, mình cũng đã mở cuộc vận động giúp đỡ trên Facebook với nick Chút Hồng Phai. Cho đến thời điểm này, chi phí cho việc ăn học của 2 bé cũng đã tạm ổn -ít nhất là cho đến hết học kì 1. Ngoài ra, mình cũng đang giữ giúp 2 bé số tiền là 4.500.000 đồng! Vì vậy, trong phần dự toán không đề cập đến khoản tiền công xây dựng,bởi mình có thể tự lo liệu được từ các khoản tiền vận động trên Facebook. Chỉ xin cả nhà xét duyệt cho khoản tiền vật tư đã nêu là 12.000.000 đồng! Nếu lỡ có thiếu thì mình ,địa phương và . . . chị em Kiều-Quyên phải lo liệu ạ !

Kính mong cả nhà, Ban quản trị, Tổ điều phối cùng có ý kiến, quan tâm đến hoàn cảnh mồ côi, sống không cha mẹ - mà đồng ý chung tay giúp 2 bé có được một căn nhà sau vững chắc và an toàn.

Rất mong nhận được nhiều ý kiến thảo luận, đóng góp về việc này trên diễn đàn ;hoặc qua số điện thoại: 0909 439 452 -08 6651 9076 (gặp Hải).

Chào. Thân ái! (hai123)

P.S : Xin cảm ơn bác Xulanhphanlan đã \\\"mở hàng\\\" và tiếp sức giúp mình thực hiện bài kêu gọi này ạ !

Ngủ rồi carot_mt

Trả lời #19 vào: 20-08-2014 22:45:22
PhúcÂmBuồn đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà !

@ hai bạn Nguyen88 và Carot_mt :

Cảm phiền 2 bạn bổ sung ít hình ảnh của chuyến xác minh nhé !
Bạn Carot_mt có thêm ý kiến gì không ạ ?

Chào.Thân ái!(hai123)

Dạ em cũng có cùng suy  nghĩ trước hết phải xây lại cái nhà vệ sinh cho hai e,thân con gái,ko có người lớn bên cạnh,lại ở vùng quê hẻo lánh thì có vô số mối nguy hiểm luôn rình rập xung quanh các e ấy
Thân chào cả nhà

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #18 vào: 20-08-2014 03:34:19

@ PhúcÂmBuồn. Tôi nghĩ Bác nên đưa bản vẽ và dự toán kinh phí việc làm nhà bếp & nhà vệ sinh cho hai bé lên DD. xem còn thiếu bao nhiêu nữa để kêu gọi các TV ủng hộ giúp cho hai cháu

Thân

Ngủ rồi leah2011

Trả lời #17 vào: 19-08-2014 20:14:47

Ngủ rồi PhúcÂmBuồn

Trả lời #16 vào: 19-08-2014 15:40:28
Chào cả nhà!

Mới đấy mà đã 1 tháng -kể từ ngày mình giới thiệu hoàn cảnh này đến diễn đàn.

Vì lo ngại hoàn cảnh này sẽ chậm có bài xác minh, trong khi ngày khai giảng năm học mới đã rất cận kề -mình đành phải \\\"đánh lẽ\\\" vận động giúp 2 bé qua Facebook (với nick Chút Hồng Phai )-mong cả nhà thông cảm!

Cùng với ca phẫu thuật mắt cho bé Thuý Quyên thành công tốt đẹp -bé đã bớt mặc cảm, tự ti khi giao tiếp - thì mình cũng đã lo liệu đủ các khoản chi phí cho 2 việc ăn và học cho 2 bé đến hết học kì 1.

Giờ thì lúc nào mình cũng canh cánh nỗi lo để tìm nguồn giúp 2 bé có được 1 căn bếp, trong đó có phòng tắm + toa lét cho kín đáo. Vì 2 bé đang tuổi lớn thành thiếu nữ, thì với căn bếp và phòng tắm rách nát, không có nhà vệ sinh như hiện nay là rất bất ổn. Như thầy Lê Duy Trường -hiệu trưởng trường bé Thuý Kiều cũng bàn luận: \\\"Ở vùng quê rất sợ những ÔNG NỘI BA TRỢN\\\" đấy ạ!

Với TH này, thì hiện giờ mình không dám kêu gọi CMTX cho 2 bé vì dù sao cũng đã tạm ổn. Nhưng mình rất mong được cả nhà cùng chung tay xây -dựng cho 2 bé 1 căn bếp + phòng tắm hoàn chỉnh để có được thêm 1 nơi để sinh hoạt kín đáo và an toàn. Như 1 lần CMKTX và mình cũng đã vận động được 4500k để sử dụng cho việc này! Các số liệu liên quan đã có - chỉ chờ đèn xanh là sẽ có bản vẽ và dự toán hoàn chỉnh !

Hình như cũng lâu lắm rồi, diễn đàn NTCM chưa có chương trình Ngôi Nhà Mơ Ước kế tiếp nào thì phải?

Rất mong cả nhà, Ban quản trị, Tổ điều phối cùng có mối đồng cảm với mình mà có thêm ý kiến về việc này.

Chào.Thân ái !(hai123)

Nhà tắm thế này đây!!

Vách bếp thì thế đấy!!