Tác giả Chủ đề: Triệu Long, Triệu Phong - Gđ bà Phả chị Oanh.  (Đã xem 27341 lần)

Ngủ rồi pcthang

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #8 vào: 30-11-2011 01:06:15
Nóng Ruột vì Ruột Nóng do bị \\\"nấu lên bởi cái nghèo\\\"!
Đừng than nữa ai ơi!

Ngủ rồi trinhtienqtri

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 29-11-2011 10:03:26
Một gia đình nghèo, giờ lại ngặt.
Thương quá đi thôi

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 28-11-2011 22:29:45
dra bổ sung thêm ảnh về cụ Phả hôm cả nhóm vào viện thăm và hôm phát cháo chủ nhật tuần trước 20/11

giấy chứng nhận của chị Oanh ở bệnh viện đa khoa Quảng Trị

dra sẽ tiếp tục bổ sung giấy tờ sau ạ.
Mong cả nhà giúp đỡ cho hoàn cảnh này.

Ngủ rồi pcthang

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 27-11-2011 22:40:07
dragonfly đã viết:
Trích dẫn
Lúc sáng đang viết dở thì đến giờ hẹn đi chợ nấu cháo. A.Hóa bận việc nên giờ dra tiếp tục post ảnh lên.
hôm đó cả nhóm về nhà cụ Phả thì chỉ có chị Oanh ở nhà(chị cũng vừa mới đi chạy thận về)
Đập trước mắt nhóm xác minh là 1 chị đã đứng tuổi, ngồi nhìn xa xăm đầy khắc khổ.

[/center]

Dra ơi, ít ảnh thế hả em? hay chưa post lên hết? Nhìn mặt chị khắc khổ quá! Thương thân!!!!

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #4 vào: 27-11-2011 22:34:37
Lúc sáng đang viết dở thì đến giờ hẹn đi chợ nấu cháo. A.Hóa bận việc nên giờ dra tiếp tục post ảnh lên.
hôm đó cả nhóm về nhà cụ Phả thì chỉ có chị Oanh ở nhà(chị cũng vừa mới đi chạy thận về)
Đập trước mắt nhóm xác minh là 1 chị đã đứng tuổi, ngồi nhìn xa xăm đầy khắc khổ.

Nhìn tay của chị sưng vù lên, khúc lồi khúc lõm mà cả nhóm vừa thương vừa sợ vì dữ quá (hjchjc)
Đây là toàn cảnh nhà của chị
Ngoài gian nhà trên mà chị đang ngồi thì có thêm gian bếp dưới này nữa

và phòng tắm

Và đây là cả nhóm xác minh

(^-^ đang làm phó nháy)
Trong nhà thì có 1 cái tivi, 1 cái tủ đứng. 1 bộ bàn ghế ghỗ.
Vì chụp bằng điện thoại di động nên mờ quá ko thấy đc.
Cả nhóm có hỏi xem sổ hộ nghèo và giấy tờ khám bệnh, nhưng chị nói cụ Linh đã cất nên chị ko biết. như vậy nhóm xác minh sẽ bổ sung những hình ảnh về các giấy tờ này sau ạ.
Sau đó cả nhóm có ghé qua bệnh viện hỏi thăm cụ Phả. Cụ Phả cũng đã nằm hết bệnh viện này đến bệnh viện khác (Bệnh Viện Triệu Hải rồi bệnh viện đa khoa Quảng Trị), nhưng vì xa xôi nên cụ đã xin chuyển về bệnh viện Triệu Phong. Các chị đã lập gia đình thì ở cũng xa và cuộc sống cũng không khấm khá nên cũng lâu lâu ghé thăm cụ. Còn Cụ Linh và A.Long thì lo làm kiếm tiền lo tiền thuốc men cho 2 mẹ con nên cũng không có ai chăm sóc cụ. Chỉ có tối tối cụ Linh ghé thăm, đau ốm tiền thuốc thang cũng nhiều nên ăn uống cũng ko đủ ăn. Các bệnh nhân khác trong viện thấy cả nhóm ghé hỏi thăm cũng kể rất chân chất \\\"Các anh chị coi có giúp gì cho mệ ko??? Chứ hằng ngày ko có gì ăn hết, lúc người này cho cái này lúc người này cho cái khác hoặc 5/10k để mua cơm.

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #3 vào: 27-11-2011 07:53:56
2 cả nhà! dra xin thay mặt các bạn đi xác minh thông tin với cả nhà về gia cảnh cụ Phả.
Gia đình cụ Phả là 1 gia đình đông con gồm 6 anh chị em, trong đó có 1 ng đã mất, còn các chị cũng đã đi lấy chồng, chỉ còn lại chị Oanh và Cậu út 25 tuổi chưa có gia đình. Cuộc sống ở nông thôn thì chủ yếu dựa vào ruộng đồng. Và gia đình cụ Phả cũng không ngoại lệ. Kinh tế gia đình dựa vào 3 xào ruộng và 2 chú lợn đại bạch 30kg. Cụ Linh (chồng của cụ Phả) dù đã già (73 tuổi) nhưng ngoài công việc nhà còn đi làm thuê làm mướn để lo cho gia đình và thuốc thang cho 2 mẹ con. Cậu Út (LOng) năm nay 25 tuổi, vì hoàn cảnh gia đình đã nghỉ học từ lâu, đi phụ thợ nề ở Đông Hà, kiếm tiền phụ giúp cho ba.
Về bệnh tình của cụ Phả và chị Oanh:
Cụ Phả năm nay đã 67 tuổi bị bệnh từ năm 1984 đến giờ. Lúc đầu chỉ bị tim, nhưng đã quá lâu nên có thêm những biến chứng khác như khớp, xoang. Vì tiền bạc ko có và bệnh này ko chữa đc nữa nên chỉ khi nào cụ bị ngất đi mới cấp cứu và nằm viện. Hôm vừa rồi nhóm xác minh về nhà tìm hiểu thì cụ vẫn chưa ra viện, chỉ có mỗi chị Oanh ở nhà.
và cũng may cho nhóm xác minh là chị cũng vừa chạy thận về. Chị Đoàn Thị Oanh (36 Tuổi) bị bệnh đã 11 năm nay. Trước đây chị nằm bệnh viện Huế. Đến nay, chị chạy thận đã 5 năm(3 năm trước ở Huế). Nay bệnh Viện Đa Khoa Quảng Trị đã có máy chạy thận nên đã chuyển ra Đông Hà. Cứ ngày cách ngày chị đi chạy thận 1 lần. Buổi sáng cậu Long đi làm chở chị đi, còn chiều chạy xong chị tự xin xe về. Còn không chờ cậu em làm xong qua chở về.
Gia đình cụ Phả thuộc diện hộ nghèo. Cả chị Oanh và cụ Phả đều có bảo hiểm y tế nên cũng đỡ đc 1 phần. Nhưng có những khoản tiền và thuốc bảo hiểm y tế ko thanh toán. Trước đây, gia đình cũng có viết đơn xin hỗ trợ từ Hội chữ thập đỏ tỉnh Quảng Trị, nhưng cũng chỉ hỗ trợ đc 1 phần. và bị bệnh quá lâu nên họ ko hỗ trợ nữa.
1 Lần chạy thận của chị Oanh là 700k/Lần. Như vậy sau khi tính miễn giảm và được hưởng theo bảo hiểm thì 1 tuần chị Oanh phải nộp 700k/tuần để chi trả cho 3 lần chạy thận/tuần của mình.
Còn tiền thuốc men của cụ Phả thì tùy theo đợt và tùy loại thuốc, trung bình mỗi lần vậy là 200k.
Đề xuất CMTX 1M/tháng. Xin cả nhà chung tay giúp đỡ cho hoàn cảnh này.
A. Hóa post ảnh lên cho cả nhà xem nha.

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #2 vào: 23-11-2011 06:43:51
các bạn QT ơi chiều nay nhóm mình đi xác minh trường hợp này luôn nha

14h xuất phát tại nhà dragonfly nha.
Thân,

Ngủ rồi trinhtienqtri

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 22-11-2011 09:17:45
Tuần  trước trong khi phát cháo trinhtienqtri đã gặp 1 bệnh nhân đã già tầm 65 - 70 tuổi, bưng bát cháo mà nước mắt chảy dài. Hỏi ra mới biết cụ đã ko ăn mấy bữa liền, giờ được nhận bát cháo thơm ngon thế này nên cảm động khóc.
Sau khi tìm hiểu, trinhtienqtri xin giới thiệu với cả nhà về TH này: cụ Lê Thị Phả, ở Triệu Long, Triệu Phong, Quảng Trị bị tim đã mấy chục năm nay. Trong nhà 1 người đau đã khổ, nhưng nhà cụ nghịch lí thay cụ thì bị tim, còn con gái của cụ là Đoàn Thị Oanh, 36 tuổi cũng bị thận 11 năm nay rùi. Trong nhà thì cứ lo chạy vạy ngược xuôi để lo chữa trị cho 2 mẹ con, nên cũng không ai có thời gian chăm sóc cụ, tiền thì không có ăn, bữa nay người này cho, bữa sau thì người khác cho.
Các bạn CLBXM sắp xếp thời gian XM TH này giúp giúp mình nhé.
Địa chỉ xác minh: Lê Thị Phả, xóm Kiệt, xã Triệu Long, huyện Triệu Phong, Tỉnh Quảng Trị
Số điện thoại chồng cụ: 01659285256(Ông Đoàn Linh)