Tác giả Chủ đề: Phú Nhuận - Ông 96 Bà 82  (Đã xem 29440 lần)

Ngủ rồi nikecrcc

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #13 vào: 15-07-2010 12:08:30
tang 2 cai men luon chu noi chi 1 cai... van de la Thanh khong o SG, cho den sang t7 Thanh moi ve lai SG... Co gi cac ban lien lac voi Thanh nhe, ve den SG Thanh se goi (goi Sunyata ah???)

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #12 vào: 15-07-2010 10:25:32
Vitcon dang ky CMKTX 1trieu nho cac ban trong luc di xac minh chuyen den 2 ong ba dum Vitcon mon qua nho nay .Thanks

@ chi lathuvang nho chi trung chuyen dum em 1trieu cho cac ban di xac minh dum .Thanks

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #11 vào: 15-07-2010 09:34:19
Sunyata đã viết:
Trích dẫn

@ trangvitken : khi nào 2 chị em đi thì gọi điện báo trước vài giờ, ta chở đồ lên cho.  :)  tốt vậy thôi chứ tốt sao nữa hem  :laugh:

Hi anh2, em là em tính chiều mai em chạy qua quán chở đồ đi, tiện đợi chị Vịt ở quán xong 2 chị em sang nhà 2 cụ. Xe em chở đồ dễ hơn, không chừng cô Hkfami gửi hẳn bao gạo 50kg sao Vịt chở nổi. Nay anh2 có lòng tốt vậy, không biết tính sao, mất công anh chạy đường xa thôi. Có gì anh hỏi chị Vịt á. :P  :P  :woohoo:

Nếu, cái này chỉ là nếu thôi nha. Nếu anh đi, anh đừng quên 2 chai dầu ăn và mền ( Cái mền cái mền, cô Hkfami ui, đợi chị Nike hay sao cô? )

Sunyata

• bạn
Trả lời #10 vào: 15-07-2010 09:24:28
chị HKfami  :S  chị quả là lợi hại à. Đang đi bị réo, em tưởng chuyện gì nghiêm trọng , ghé vô coi liền :angry: . híc,  chị đi công tác đi nè.

@ trangvitken : khi nào 2 chị em đi thì gọi điện báo trước vài giờ, ta chở đồ lên cho.  :)  tốt vậy thôi chứ tốt sao nữa hem  :laugh:

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #9 vào: 15-07-2010 08:24:52
trangvitgioi đã viết:
Trích dẫn

Tối thứ 6 chị rảnh có thể đi cùng em, sau 18h được không em?

Dạ được chị Vịt ơi. Tối mai em cũng không bận gì. Thế còn gạo với dầu ăn để biếu 2 cụ để bên quán cơm thì sao ạ? Hôm nay em có việc không sang quán cơm được.

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #8 vào: 15-07-2010 06:25:32
@ cotoiday : hkfami sẽ ứng mua tiền mua gạo dùm bác.

@ trangvitgioi : chị mua gạo dùm cotoiday rồi gởi ở quán cơm, nhờ em & Ken chuyển dùm số gạo này đến cho hai ông bà khi đi xác minh nha. Em mang theo 2 chai dầu ăn (l/hệ thủ kho Sunyata) và hỏi thăm vụ thẻ bhyt cuả ông bà để mình có kế hoạch giúp tiếp. Cảm ơn em nhiều.

@ NikeCRCC : bác xem có tặng gia đình này cái mền mỏng được không bác?  :)

@ Sunyata : bác nhớ xuất kho 2 chai dầu ăn trường hợp này nữa. Để khoỉ quên, bác ghi cái bảng thiệt bự dán lên : Ông bà 96 & 82 Phú Nhuận giao cho Vịt; ông bà Thảo quận 7 giao cho Gấu; chú Thu vé số giao cho banbe6x....  :laugh:  :laugh:  :laugh:  :laugh:

Ngủ rồi DTam

Trả lời #7 vào: 15-07-2010 02:49:24
@trangvitgioi : nhờ bạn vui lòng ứng dùm DTam 200K , hôm nào đi xác minh thì biếu hai ông bà này . Cám ơn Trang nhiều .

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #6 vào: 15-07-2010 00:17:52
k87yeng đã viết:
Trích dẫn
150k/tháng? Còn ăn uống, sinh hoạt, thuốc thang,...Ông bà xoay sở làm sao? Em ở khá gần với địa chỉ nhà 2 ông bà. Nếu các bác trong BQT đồng ý xác minh trường hợp này, em sẽ thu xếp đi sớm nhất có thể.

@ Ken: đây là TH đăng lên phù hợp với tiêu chí của dd (chưa được đăng trên trang web hay truyền hình) nên không nhất thiết phải đợi BQT đồng ý mới xác minh đâu em ah. Còn nếu đó là trường hợp đã đăng trên báo đài mà cá nhân em có điều kiện đến thăm quá tốt còn gì bằng.

Tối thứ 6 chị rảnh có thể đi cùng em, sau 18h được không em?

Ngủ rồi laohatien

Trả lời #5 vào: 14-07-2010 22:56:25
k87yeng chủ động đi xác minh đi, nếu có bác nào có kinh nghiệm đi cùng thì tốt. Còn không k87yeng cứ xem qua các bài xác minh khác để học hỏi kinh nghiệm nhé. Khi đi có máy ảnh mang theo chụp hình cho mọi người coi thì tốt lắm.Thân!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #4 vào: 14-07-2010 21:50:59
150k/tháng? Còn ăn uống, sinh hoạt, thuốc thang,...Ông bà xoay sở làm sao? Em ở khá gần với địa chỉ nhà 2 ông bà. Nếu các bác trong BQT đồng ý xác minh trường hợp này, em sẽ thu xếp đi sớm nhất có thể.

Ngủ rồi hongphuc

Trả lời #3 vào: 14-07-2010 21:48:14
Khi mọi người xác minh xong,hongphuc xin được giúp đỡ hoàn cảnh này. Cám ơn!

Ngủ rồi cotoiday

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 14-07-2010 21:41:05
Cac Bac Mien Nam oi ! danh chut thoi gian xac minh dum truong hop nay nha . Hy vong them duoc mot truong hop giup do nhanh chong.
Cac bac hoi gium hai ong ba co BHYT khong a , ( neu khong co BHYT thi Cotoiday dang ky tang hai  suat bao hiem cho mot nam dau ,  sau khi co Bhyt thi cac bac chiu kho huong dan gium cach xu dung  the BHYT , cam on  )Mong moi su dong gop  cua cac ban .
@ Chi Hkfami : Chi ung tien dum em 500vnd ( mua dum Ong mot cai men mong , gao hay tien mat gi  cung duoc )khi cac bac di xac minh nha Chi . cam on Chi nhieu .( xin loi, computer  cua  em  , co khi bo dau duoc co luc thi khong  , thong cam gium nhe , em cung co gang go tieng Viet co dau lam roi , nhung ma lam khong duoc , em dang voi di lam .)

Ngủ rồi oliu

Trả lời #1 vào: 14-07-2010 14:47:30
Bà ngồi gục mặt trước hiên nhà tôi, thở một cách mệt nhọc. Cứ vài ngày thì trông thấy bà như thế và sáng nay tôi đã đến gần để hỏi thăm.

Năm nay bà đã 82 tuổi. Mỗi dăm ba bửa, bà mới đi chợ nuôi cụ ông 96 tuổi đang nằm bệnh nặng ở nhà. Nhìn vào túi nilon, tôi chỉ thấy vài cọng rau và mấy con tép nhỏ.

Tôi đã theo bà về nhà, cách đó khoảng hơn 100 mét tại địa chỉ:
120/1G1 đường Thích Quảng Đức, Phường 4, Quận Phú Nhuận, TPHCM
Số cũ:228/20 - nhà mặt tiền đường rày xe lửa (cổng xe lửa số 11) nằm cạnh tiệm tạp hóa.

Trong căn nhà rất chật chội, đập vào mắt tôi là cụ ông đang nằm trần truồng, đầy dây nhợ trên người, loay hoay và lúng túng khi thấy có khách bước vào. Tuy tuổi rất cao nhưng ông nói chuyện rõ ràng hơn bà.
Ông mổ bàng quang, suốt ngày nằm một chỗ và phải đi tiểu thông qua những sợi dây lòng thòng kia nhiều năm nay. Mỗi khi ông đại tiện thì bà là người lo toàn bộ các qui trình.

Ông bệnh, bà là người chăm sóc. Khi bà trở bệnh, ông không thể nào lo được và chỉ biết nhìn theo. Vì nhà chật quá, chiếc giường duy nhất bà dành cho ông. Còn bà thì trải chiếu nằm dưới đất. Và họ cứ sống như thế trong mối tình già.

Ông bà cho biết họ có 6 người con, 3 trai và 3 gái. Tất cả đều đã lập gia đình, ở riêng. 3 người con trai là công nhân, nghèo và hoàn toàn không giúp gì được cho ông bà. 3 người con gái lấy chồng và thuê chung 1 căn nhà ở cùng nhau, họ cũng nghèo không thua gì 3 người con trai. Thỉnh thoảng họ gom góp ít chục ngàn giúp cho ông bà thuốc thang.

Hỏi các nguồn giúp đỡ khác thì ông bà cho biết địa phương cho ông 150.000 đồng/tháng tiền già, còn bà thì chưa đủ 85 tuổi nên chưa được. Trước đây địa phương cũng có giúp chữa dột cho căn nhà cũ kỹ này.

Tôi cố hỏi thêm vì thắc mắc: ông bệnh nặng như vậy mà nguồn thu nhập quá ít ỏi thì làm sao xoay sở được. Tôi chỉ nhận được sự trả lời từ bà là hơi thở dài và những cái lắc đầu ngao ngán.

Tôi ngừng hỏi, xin phép ra về và gửi biếu ông bà vài chục ngàn. Tôi chỉ cảm nhận trong cái lắc đầu của bà là sự hy sinh, chắt chiu & dành dụm của người phụ nữ một đời thương chồng, thương con.

Cám ơn diễn đàn.

Oliu.