Tác giả Chủ đề: Tâm sự của người trong cuộc  (Đã xem 71977 lần)

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #29 vào: 15-05-2011 09:10:19
to my darling!
Tôi biết anh là người có học và cũng hiểu biết, tôi cũng hy vong anh cư xữ tế nhị hơn. Trước đây tôi không muốn nói gì anh là vì tôi nghĩ mỗi người có một suy nghĩ và một quan điểm riêng và mỗi người có mỗi trình độ khác nhau nên ai làm gì và nói gì là quyền của mọi người. Từ ngày tôi thay anh nhận nhiệm vụ xây dựng nhà bác Cúc, nói thật tôi thấy anh làm mọi việc ngày càng rối bời vì thương bác cúc tôi mới đứng ra nhận trách nhiệm, vì trước khi nhận tôi cũng suy nghĩ là rất khó khăn đối với tôi, tôi sợ mình không làm được, với lại tôi là người giới thiệu tham gia vào cả nhà sợ không minh bạch nên tôi không tham gia, anh làm cho mọi việc rối bời tôi không nói gì anh nhưng anh vẫn thường xuyên ném đá tôi bằng những tin nhắn thiếu tế nhị, và hôm qua tôi đi đặt cọc tiền nhà anh lại vu khống cho tôi nói xấu anh và anh Mạnh, thật sự tôi không muốn phân minh với anh vì nói với anh chỉ tốn lời mà mang hoạ vào thân, Tôi rất gét người khác vu không vì những cái không có,  anh muốn người khác tôn trọng anh thì tốt nhất anh nên tôn trọng người khác. Nói ra thì tôi là người nhỏ nhen, không nói ra tức chịu không chịu nỗi, anh đừng ném đá tin nhắn vào máy tôi nữa, nếu là vì công việc anh hãy nói ngắn gọn, vào thẳng công việc. còn nếu anh muốn tôi phải làm nhà bà cúc thế này thế nọ thì anh nên góp ý lên diễn đàn nếu các bác trên diễn đàn đồng ý tôi sẽ ok,chứ tôi chỉ à một cá thể bé nhỏ tôi không có quyền quyết định, trong khi nhà thầu và nhà xây dựng họ muốn chắc chắn phải đặt cọc 50% số tiền vậy mà anh một hai không nên thế này không nên thế nọ chỉ nên đặt cọc 10tr thôi. Tôi biết anh tâm huyết với diễn đàn nhưng đôi khi anh đừng thái quá và tôi cũng xin anh đừng ném đá vào tôi nữa.
Xin lỗi cả nhà vì đã chia sẽ nỗi buồn với cả nhà. Cảm ơn đã cho em có cơ hội giải bầy, giảm bức xúc.

Tôi Là Tôi

• bạn
Trả lời #28 vào: 09-05-2011 15:47:18
LinhNhi đã viết:
Trích dẫn
\\\"
Theo quan điểm cá nhân tôi. Các bạn đừng tranh luận với người có quyền và cũng đừng có cố mà lên thành viên tích cực hay siêu tích cực, nói dài nói dai ra nói dại. Tôi chẳng thấy hay ho gì khi một DD người quản lý cứ nhảy lên đôi co hết với người này là đôi co với người khác. Chẳng ra làm sao cả.

Và bước cuối cùng là Admin nhẩy lên khóa nick.

Nhân có mấy câu viết này của bác LinhNhi, tôi xin có đôi điều dài dòng văn tự một chút cùng các bác.

- Theo quan điểm của cá nhân tôi thì tranh luận với người có quyền cũng là cái tốt mà bản thân các thành viên nên tranh luận miễn sao là trên tinh thần \\\" có thể bất đồng quan điểm nhưng ko nên để bất hòa \\\". Tranh luận để giúp thành viên hiểu ra cái đích cần phải đến trong vấn đề đó. Nếu ko tranh luận thì bản thân thành viên đó đến bao giờ mới hiểu được bản thân mình, hiểu được bản thân người khác hoặc hiểu được bản thân những người có quyền?

- Trong diễn đàn,nếu ko có những nick phát biểu lung tung hoặc spam linh tinh thì tôi nghĩ những người quản lý họ sẽ ko nhảy lên \\\" đôi co \\\" đâu ( từ \\\" đôi co \\\" đã được tôi đưa vào ngoặc kép rồi nhé ). Những người quản lý họ cũng chẳng dư thời gian hoặc cũng chẳng thích thú gì khi phải làm việc này.

- Về việc Admin nhẩy lên khóa nick thì tôi nghĩ nếu bản thân thành viên đó biết cẩn trọng trong những ngôn từ viết của mình hoặc biết hướng suy nghĩ của mình vào suy nghĩ của người khác khi đọc phải những câu viết gây ức chế khó chịu hoặc đừng để cái tôi của mình cao quá sau khi đã bị những người quản lý diễn đàn nhắc nhở thì chắc chắn thành viên đó sẽ ko bị khóa nick đâu.

- Tôi ko bênh ai và cũng chẳng chọc tức ai khi tôi viết ra những dòng chữ này. Chỉ vì tôi là người đã vấp phải những vấn đề này từ những thời gian đầu tôi tham gia diễn đàn cho nên tôi nghĩ thế nào thì viết thế vậy. Chẳng hay ho gì khi tôi viết ra điều này nhưng có lẽ tôi là thành viên đầu tiên và duy nhất của diễn đàn bị treo nick ba lần trong một tháng chỉ vì những câu viết gây ức chế khó chịu cho người khác.

- \\\" Mỗi lần bạn bực tức về ai đó hay khó chịu về điều gì đó thì hãy đóng một chiếc đinh lên tấm gỗ. Khi nào bạn thấy vui vẻ dễ chịu thì hãy nhổ một chiếc đinh ra khỏi tấm gỗ. Sau khi nhổ hết đinh ra khỏi tấm gỗ rồi thì bạn sẽ thấy vô số những lỗ đinh trên tấm gỗ đó mà bạn sẽ khó có thể làm cách nào để lấp đấy hết những lỗ đinh đó được. \\\" ( sưu tầm )! Điều này cũng chẳng khác gì khi bạn tức giận hoặc gây khó chịu cho ai đó thì bạn sẽ để lại một vết thương lòng trong lòng người đó và cho dù bạn có xin lỗi người đó rồi thì bạn cũng sẽ khó có thể xóa nhòa vết thương lòng đó được. Đây chính là điều mà tôi nhận ra được sau một thời gian tham gia NTCM!

Thân & Cảm ơn !

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #27 vào: 09-05-2011 13:53:30
@Carycon: Mình đã nhắn tin cho bạn trong hộp thư riêng.
Xin lỗi vì hôm thứ 7 tuần rồi mình có công việc đột xuất.

Ngủ rồi carycon

Trả lời #26 vào: 09-05-2011 09:19:10
Gửi bac Theanh:

Thứ 7 vừa rồi em có việc lên Sài Gòn, em đã cố gắng để liên lạc với bác mà ko được, vậy ngày 21 này mời bác xuống Vũng tàu để khởi công xây nhà cho bác Cúc. Lúc đó chúng ta sẽ gặp nhau, có được không bác?

Ngủ rồi conanvn

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #25 vào: 06-05-2011 08:52:35
Xin chào cả nhà
- Conan thường xuyên đọc bài trên NTCM nhưng rất hiếm khi viết bài hay bình luận
- Conan thấy rằng \\\" Làm điều Ác hay xấu thì rất dễ nhưng để làm điều tốt thì rất khó và rất gian khổ\\\"

- Qua những ý kiến của các bạn trên DD thì điều gì tốt bao giờ kết quả của nó sẽ rất lâu mới đơm hoa kết quả và những người vun trồng khó nhọc sẽ rất ít khi được hưởng thụ thậm chí ngay cả khi họ qua đời rồi thì những thành quả kia mới thành tựu nở hoa được, do đó những việc làm tốt đôi khi thế gian này ít khi nhìn thấy những Hoa Trái được vun trồng, chăm bón mà họ chỉ nhìn thấy những mầm xanh kia vừa mới chớm nhú lên đã vội kết luận hay kết tội này nọ, đó là Vô thường của cuộc sống các bạn ạ. Nhưng làm điều xấu thì việc đơm hoa trái xảy ra rất nhanh và hậu quả như thế nào thì không cần bàn đến.

- Chỉ những ai làm việc tốt với Tâm và Lòng không vẫn đục vẫn kiên cường như những mũi khoan kim cương thì ở chinh họ mới cảm nhận được những hạnh phúc mà mình đã gieo trồng cả những thế hệ sau này của họ sẽ cảm nhận được những Hphuc đó và ghi nhớ những người đã tiên phong trong gian khổ( Vì những người tiên phong là luôn bị gian khổ và bị Die sớm, cái này hơi tếu táo mong BQT và các mem xí xóa.
- Chỉ những ai đã từng trải nghiệm qua  hanh phúc và niềm đau cùng cực của cuộc sống này mới hiểu và thấm thía được giá trị thật sự của hạnh phúc và niềm đau trong cuộc đời và của những người khác, mới có được sự đồng cảm và chia sẻ mà thôi :woohoo:

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #24 vào: 05-05-2011 20:18:56
Với tôi, việc làm cho bạn buồn cũng đủ để nói lên lời xin lỗi. Tôi xin lỗi vì điều đó!
Xin hãy khép lại những giận hờn, hãy nắm tay nhau để bước tiếp những ngày buồn vui của phận người...

[video]http://www.youtube.com/watch?v=Dn1DwfwqRps&feature=related[/video]

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #23 vào: 05-05-2011 18:51:20
Chào cả nhà.
1nong_dan xin mượn một bài viết của cuốn (Quảng gánh lo đi và vui sống)
thay lời muốn nói.
Mời cả nhà cùng đọc và nghe theo link sau nhé:
http://guongdanhnhan.vn/dac-nhan-tam/quang-ganh-lo-di-va-vui-song/book/132-chuong-xxi-hay-gac-nhung-loi-chi-trich-ra-ngoai-tai/2-quang-ganh-lo-di-va-vui-song.html

Tôi Là Tôi

• bạn
Trả lời #22 vào: 05-05-2011 18:27:14
Úi giời, lại căng thẳng quá.
 :(  lại bị tơi bời
Ken à. sau này em làm mẹ chồng chắc con dâu khổ lắm đấy.  :P

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #21 vào: 05-05-2011 13:54:25
LinhNhi đã viết:
Trích dẫn
....
....Tranh luận để gần nhau nhưng toàn thấy xa nhau. Túm lại lý thuyết một kiểu và làm ra một kiểu. Tôi cũng từng bị coi là thành phần phá đám bị nhắc nhở và từ cái này tôi nhận ra được nhiều thứ hơn tôi tưởng.

Tranh luận, với tôi, nó là việc giải quyết vấn đề, đi đến thống nhất từ những ý kiến, những quan điểm bất đồng. Hoặc giả như không có sự thống nhất, các bên tranh luận cũng hiểu mình, hiểu người hơn. Và chắc chắn không phải là mối bất hòa giữa các thành viên. Sau tranh luận, nếu biết gạt bỏ cái tôi quá cao của chính bản thân đi, mọi người sẽ thêm gần gũi, cảm thông và hiểu cho nhau, mối thân tình càng thêm gắn bó. Ngược lại, xa nhau đó cũng là lẽ tất nhiên, phụ thuộc vào tính cách mỗi người. Lý thuyết - thực tế, ở đây còn rất nhiều yếu tố để bám trụ, đừng đổ lỗi cho ai. Một khi bị nhắc nhở, xin hãy nhìn lại bản thân mình đầu tiên và ngẫm qua một lượt nữa những gì mình đã làm, nếu không sai, ai thắc mắc? Đừng để tính cố chấp lấn lướt bản thân mình quá nhiều, nếu không muốn phạm thêm những sai lầm. Tôi đã từng sai và tôi đã học được rất nhiều điều từ chúng. Tôi không thiên về ai, mà đó là ý kiến của riêng tôi.

LinhNhi đã viết:
Trích dẫn
....
.....Theo quan điểm cá nhân tôi. Các bạn đừng tranh luận với người có quyền và cũng đừng có cố mà lên thành viên tích cực hay siêu tích cực, nói dài nói dai ra nói dại. Tôi chẳng thấy hay ho gì khi một DD người quản lý cứ nhảy lên đôi co hết với người này là đôi co với người khác. Chẳng ra làm sao cả.

Tôi thấy LinhNhi có lẽ quan trọng hóa cái chức danh tích cực hay siêu tích cực? Bạn nghĩ tham gia DD chỉ để lấy cái danh hư ảo đấy thôi hay sao? Và mọi người tranh luận để tăng rank như bạn từng nói \\\" Spam nhiều lên để lên rank\\\"? Có phải vậy không? Tôi, và nhiều người khác, viết gì cần viết, nói gì cần nói, bởi cái danh kia chẳng thể nào nuôi sống được tôi cũng như nhiều người khác, nó cũng chẳng có giá trị kinh tế gì cả. Tại sao phải \\\"cố mà lên\\\" chứ?

Tranh luận luôn trên tinh thần tôn trọng và chia sẻ, bản thân nó mang ý nghĩa tích cực nhiều hơn bạn tưởng, 2 từ \\\"đôi co\\\" của bạn tôi nghĩ không đúng trong TH này.

Đời người ngắn lắm, sống đó mà chưa biết được ngày mai, ngày kia sẽ thế nào. Phận người như hạt bụi, một cơn gió nhẹ đủ khiến nó bay đi tận nơi nao. Tôi quý trọng từng ngày tôi sống, cố gắng bỏ qua những hiềm khích, mâu thuẫn, bỏ qua những nỗi buồn trong lòng mình, bỏ cả những suy nghĩ khiến người khác buồn để mà sống, cố làm được việc gì dù vô cùng nhỏ nhưng có 1 chút ý nghĩa, cũng sẽ làm. Bởi tôi nghĩ, chúng ta biết nhau đó đã là cái Duyên trong cuộc đời, nếu không mang tới cho nhau những niềm vui, hạnh phúc, thì hà cớ chi gieo rắc thêm muộn phiền cho nhau...?

Tôi Là Tôi

• bạn
Trả lời #20 vào: 05-05-2011 12:58:13
\\\"Tâm sự của người trong cuộc\\\"
Mình không biết có phải là người trong cuộc hay không? Vì có người trong diễn đàn tự xưng là chúng tôi với mình. anyway, cái này không quan trọng.

Tranh luận để gần nhau nhưng toàn thấy xa nhau. Túm lại lý thuyết một kiểu và làm ra một kiểu. Tôi cũng từng bị coi là thành phần phá đám bị nhắc nhở và từ cái này tôi nhận ra được nhiều thứ hơn tôi tưởng.

Theo quan điểm cá nhân tôi. Các bạn đừng tranh luận với người có quyền và cũng đừng có cố mà lên thành viên tích cực hay siêu tích cực, nói dài nói dai ra nói dại. Tôi chẳng thấy hay ho gì khi một DD người quản lý cứ nhảy lên đôi co hết với người này là đôi co với người khác. Chẳng ra làm sao cả.

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #19 vào: 05-05-2011 10:16:40
@Tôi Là Tôi: Bác đã làm gì thì tự bác biết, tôi biết, chẳng cần phải thanh minh. Tôi cũng không nhắc đến tên bác, tự bác xưng tên đấy thôi...
Với cá nhân tôi đã thấy mệt mỏi với những điều như vậy rồi, đừng lôi ra đây để làm lây lan sự mệt mỏi nữa, chỉ xin bạn hiểu được điều đó. Cảm ơn!

carycon đã viết:
Trích dẫn
Gửi bác theanh:
...thứ 7 này em sẽ lên quán cơm 2000 để làm tình nguyện viên 1 ngày hy vọng chúng ta sẽ gặp nhau.

Cảm ơn bác Carycon, hẹn gặp bác ngày thứ 7.

@All:
Những ngày qua, tôi buồn, và cũng luôn tự hỏi bạn tôi có buồn không? Chắc cũng chẳng có gì để vui...? Với tôi, việc làm cho bạn buồn cũng đủ để nói lên lời xin lỗi. Tôi xin lỗi vì điều đó!
Tặng các bác mấy bài hát sau, xin hãy khép lại những giận hờn, hãy nắm tay nhau để bước tiếp những ngày buồn vui của phận người...
Thân.

[video]http://www.youtube.com/watch?v=Qq43LJyWoXE[/video]

[video]http://www.youtube.com/watch?v=6X30T2B3cxA[/video]

[video]http://www.youtube.com/watch?v=4LA2b9tnnB4[/video]

[video]http://www.youtube.com/watch?v=ZLQY-bkqAPg[/video]

Tôi Là Tôi

• bạn
Trả lời #18 vào: 04-05-2011 17:27:06
Theanh đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!

Và điều buồn hơn, trong số đó có những tin nhắn xúc phạm đến nghề nghiệp, gia đình tôi và cả những lời hăm dọa đến tôi và gia đình, điều đó là không thể chấp nhận được. Vì, chúng ta biết nhau qua DD, mọi hành xử chỉ nên dừng lại ở mức quan hệ giữa các thành viên NTCM. .

Mặc dù mình không muốn tham gia sau khi BQT khóa nick My Darling . Nhưng thấy bác này nói câu này nên mình vào viết mấy câu tránh nhầm lẫn . Đúng là sau khi nick My Darling bị khóa thì mình đã nhắn tin cho bác TheAnh nhưng không xúc phạm gì đến gia đình bác ấy mà những gì bác ấy gây ra thì chỉ bác ấy chịu thui chứ gia đình liên quan gì ở đây mà phải nói chứ , hay là còn có một số người còn có chuyện với bác ấy ? Nếu có thì không nên xúc phạm đến gia đình người ta chứ , chẳng thà nói đến bác ấy là được .
Tại sao nick Lời Yêu Thương bị khóa mà mình không nói gì ? Vì mình cũng thấy nick LYT có cái Spam mà Spam cho vui thui nhưng mình cũng thấy có lỗi nên đã lập nick My Darling để thay đổi nhưng nick My Darling không hề có lỗi gì mà BQT lại khóa , phải chăng sau khi mình góp ý với BQT là BQT nên xem lại là 1 số BQT còn viết nhắc nhở thành viên khác ngay trong những topic khác làm loãng topic ( mình cũng xin lỗi một số bác cũng mang danh nick BQT nha ) , với lại nick MY Darling còn copy và paster một số lỗi đưa sang topic phù hợp để góp ý nữa chứ , thế là bị khóa khóa ngay , có phải là ỷ quyền BQT không nhỉ ? Sau khi bị khóa nick đó thì mình không viết nữa vì viết rồi lại bị xóa nên nhắn tin 1 số ( dưới 10 tin ) cho bác TheAnh .
Mình có nói với bác TheAnh là nếu mà nick My Darling được mở thì nick khóa nick đó phải viết lời xin lỗi nick MY Darling thì mình có thể mới tham gia còn không thì mình sẽ không tham gia nữa .
Mình chỉ viết mấy câu vậy để mọi người tránh nhầm lẫn là mình xúc phạm đến gia đình bác ấy .

Ngủ rồi carycon

Trả lời #17 vào: 04-05-2011 10:35:39
Gửi bác theanh:
Thật sự mà nói em cũng đã không ít lần rơi vào tình trạng như bác, có đến hàng trăm cuộc gọi từ những số máy lạ quấy rối vào lúc nửa đêm, hàng chục tin nhắn với những lời lẽ vô cùng khiếm nhã. Mọi hành động như vậy cũng chỉ vì em dám đứng ra để bảo vệ cho những người nghèo khổ, những người họ cần đến sự giúp đỡ của mình và cứ như vậy thì mình lại là cái gai trong mắt những người không thích mình. Những lần như vậy giúp cho mình cứng rắn hơn và sẵn sàng đối đầu với thử thách. Em tin rằng ững kẻ giấu mặt là những kẻ hèn nhát và mình không việc gì phải sợ họ.
Ban đầu em tham gia diễn đàn cũng một cách tình cờ thôi đó là vì em thấy có nhiều hoàn cảnh sao mà đáng thương quá và mình thử đặt mình vào hoản cảnh họ xem mình có đủ nghị lực như họ không? và câu trả lời là không, tại vì mình đã quá đầy đủ từ lúc nhỏ đến giờ nên mình không đủ bản lĩnh như họ. Ở địa phương em cũng có 2 hoàn cảnh giới thiệu lên diễn đàn và họ cũng đã nhận được rất nhiều giúp đỡ từ các bác ở diễn đàn.
Em cảm thấy tính tình của em và bác rất có nhiều điểm chung, thứ 7 này em sẽ lên quán cơm 2000 để làm tình nguyện viên 1 ngày hy vọng chúng ta sẽ gặp nhau.
Bác thông cảm vì trình độ văn chương của em có hạn nên đôi khi diễn đạt hơi dở.
Chúc bác một ngày vui vẻ.

Ngủ rồi Theanh

Trả lời #16 vào: 03-05-2011 10:16:37
Chào cả nhà!
Chào những người bạn ẩn mặt!

Mấy hôm nay, sau những sự cố của DD, tôi thực sự thất vọng và buồn bực khi liên tục nhận được nhiều tin nhắn khiếm nhã. Trong những số điện thoại \\\"dội bom\\\" thì có cả những số điện thoại quen, nhưng phần đông là những số khuyến mãi, dùng một lần rồi bỏ. Có đêm, tôi phải nhận đến 50 tin nhắn nhảm nhí, và hàng chục cuộc nhá máy quậy phá... (vì lý do công việc nên tôi không thể tắt máy.)

Thực sự, với những tin nhắn thắc mắc, hay cần giúp đỡ trên DD tôi luôn sẵn sàng trả lời và hỗ trợ. Đằng này, những tin nhắn đó chẳng liên quan gì đến DD, chỉ có những lời mạt sát, phiền nhiễu... Và thậm chí có cả những tin nhắn \\\"không làm chủ được hành vi...\\\"!

Và điều buồn hơn, trong số đó có những tin nhắn xúc phạm đến nghề nghiệp, gia đình tôi và cả những lời hăm dọa đến tôi và gia đình, điều đó là không thể chấp nhận được. Vì, chúng ta biết nhau qua DD, mọi hành xử chỉ nên dừng lại ở mức quan hệ giữa các thành viên NTCM. Nếu cùng chí hướng, nhận thấy cái Duyên thì đi cùng nhau trên DD này, nếu không thì cũng đừng nặng nề với nhau làm gì... Nếu cần thiết, xin cứ gọi điện nói chuyện thẳng thắn với nhau, tôi sẵn sàng chào đón những lời phản biện, thắc mắc hay trách cứ...

Cuộc đời đã lắm điều mệt mỏi trong mưu sinh thường nhật, tìm đến chốn này chỉ mong được bình yên. Vậy sao cứ mãi hành hạ nhau, chà đạp nhau ở nơi an bình...?

Dù thế, tôi vẫn tin rằng đó chỉ là số ít hiếm hoi trong vô vàn những con người đang xây đắp cho DD này.

Chúc cả nhà vui!
Xin những người bạn dấu mặt hai chữ Bình Yên...

Ngủ rồi lanrung

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #15 vào: 26-04-2011 15:34:12
Có lần đang vào trang web để chủ yếu là xem, vừa mở nguoitoicuumang.com.vn. có người đứng sau lưng tôi nói \\\"mày cưu mang được ai khi bản thân mày không lo được\\\"  đêm về nằm suy nghĩ câu nói lúc chiều sao họ lại nói vậy, phải chăng đúng như vậy, mà cũng đúng vậy thật, bản thân xa gia đình với đồng lương nhà nước không đủ tiền xăng xe, đám cưới,ăn, ở trọ...rồi còn cố dè xẻn một ít cho em học. nghĩ suốt một đêm sáng ra câu nói đó vẫn ám ảnh. nhưng đến ngày hôm sau đến lúc gữa buổi lên diễn đàn dạo một vòng các trang nghĩ lại tại sao mình lại phải vì câu nói đó của họ mà buồn, miển sao mình làm được cái gì không hai ai và cảm thấy lòng mình thanh thản, và mình thấy vui là được ai nói gì mặc họ.
Tiếp sau đó lại có hiểu nhầm khi viết bài về bà tuyết và bà cúc.nói thật mấy ngày đó tôi đã rất buồn và nản thật, nhưng nhờ những lời động viên của mọi người ở dd nó như tiếp thêm động lực để tiếp tục chiến đấu. Và bây giờ thì tôi nghĩ nếu mình làm đúng và mình có lòng tin thì nhưng lời thị phi không quan trọng. xin lỗi cả nhà vì em hơi lan man một tý hiiii vì em kém môn văn
chúc cả nhà mạnh khỏe.
thân