Tác giả Chủ đề: Hà Nam (Kim Bảng) - Bác Thanh - Nuôi con thần kinh  (Đã xem 28516 lần)

Ngủ rồi Hanoi

Trả lời #6 vào: 06-05-2011 11:37:10
Một người bạn của Hanoi là anh Hùng(Mai Hương) đăng ký ủng hộ KTX gia đình bác Thanh 1 triệu đồng.Sẽ chuyển vào quỹ sớm!

Thay măt bác Thanh cám ơn anh đã giúp đỡ và động viên gia đình trong lúc khó khăn!

Ngủ rồi opla

Trả lời #5 vào: 06-05-2011 09:50:01
Chắc cũng thừa khi nói cám ơn daicatroc về chuyến đi xác minh vất vả. (Đọc bài của bác bên topic CLB Xác minh mà cứ hồi hộp từng câu, từng câu một).

Gia đình bác Thanh thật quá bất hạnh. Op đăng ký tiếp sức CMTX 200.000 đồng/ tháng trong 1 năm.

Lại phiền daicatroc hướng dẫn cách mở tài khoản cho gia đình Bác Thanh để sớm chuyển.

Cám ơn.

Op.

Ngủ rồi opla

Trả lời #4 vào: 06-05-2011 09:35:23
Chắc cũng thừa khi nói lời cám ơn với công sức đi xác minh của daicatroc. (Đọc bài của bác bên topic CLB Xác minh mà cứ hồi hộp từng câu, từng câu)
Gia đình bác Thanh thật quá nhiều bất hạnh. Op muốn chung tay tiếp sức CMTX 200.000 đồng/ tháng trong thời gian 1 năm.

Lại phiền daicatroc hướng dẫn cách thức mở tài khoản cho bác Thanh để có thể chuyển tiền đến Bác ấy sớm.

Cám ơn.

Opla.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #3 vào: 06-05-2011 09:23:55
Cảm ơn Daicatroc đã xác minh nhanh chóng trường hợp này. Nghèo và bệnh tật luôn là một vòng luẩn quẩn, phải có một cú hích thật lớn may ra mới xoay chuyển tình hình được.

Trong khi chờ đợi các thành viên / mạnh thường quân giúp CMTX, một đồng nghiệp của Thaidzuy là bạn Đỗ Lợi sẽ CMKTX 500,000 VND.

Thaidzuy sẽ chuyển tới Thủ quỹ sớm.

Chân thành cảm ơn bạn Đỗ Lợi.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi daicatroc

Trả lời #2 vào: 06-05-2011 09:08:54
Báo cáo xác minh:
Ngày 05/05/2011, em đã tới thăm và xác minh trường hợp gia đình Bác
Dương Văn Thanh (61 tuổi) và Vợ Bác Quản Thị Đan (61 tuổi)
Địa chỉ : Xóm 9, Đường 902 (Xóm 8 là nhà ở cũ), Thôn Điền Xá, Xã Văn Xá, Huyện Kim Bảng, Hà Nam.

Điện thoại Bác Thanh : 01652328495 - 0351.6506757

Hai  Bác có 6 người con :
1. Dương Thị Thu : 1972 : Bị mắc bệnh tâm thần phân liệt từ nhỏ
2. Dương Văn Hùng: 1976 : Bị cảm chết năm 2009
3. Dương Thị Hà :  1979 : Đã lấy chồng ở Hải phòng, làm công nhân
4. Dương thị Vy:   1980 : Bỏ nhà đi đã hơn 10 năm nay chưa tìm lại được
5. Dương văn Thể:  1984 : Bị bệnh Động kinh
6. Dương Văn Thao: 1987 : Ốm chết.

Vợ Anh Dương Văn Hùng là Dương Thị Liên bị mắc bệnh Viêm não cấp và chết sau chồng 1 năm, để lại cho hai Bác nuôi 3 đứa con :
1.Dương Văn Duyệt : 1997 : Con riêng của anh Hùng với vợ trước bây giờ cũng về ở với ông bà nội
2.Dương thị Huyền : 2000
3.Dương thị Trang : 2003

Bây giờ Hai bác phải nuôi 5 miệng ăn, học : Hai người con tâm thần, không có khả năng làm việc và không tự chăm sóc được mình cùng với 3 cháu đang đi học.
Nguồn thu nhập chính:
- Làm ruộng
- Trợ cấp của NN cho các cháu mồ côi :     180.000 đ/cháu
- Trợ cấp của NN cho hai con bị tâm thần : 270.000 đ/em

Cô con gái ở Hải phòng, làm công nhân, đã có 2 con, kinh tế cũng khó khăn, chật vật, thỉnh thoảng mới về thăm bố mẹ:

Căn nhà của hai Bác được anh con trai xây trước khi mất :

Đây là Hai bác, hai em và hai cháu, một cháu nữa đang đi học :

Em Dương Văn Thể : 1984 Động kinh, suốt ngày dớt dãi thế này, lúc trở trời lên cơn là đập phá, luôn phải nhốt trong nhà :

Em Dương thị Thu: 1972 Tâm thần phân liệt

Hai em luôn phải nhốt trong nhà thế này mấy chục năm nay, nếu mở cửa là bỏ đi lang thang :

Em có biếu hai bác 200.000 đ :

Trước đây cũng có một chị rất hay đến cho quà, quần áo và tiền. Hiện nay hai bác rất khó khăn và kiệt quệ về kinh tế vì ngoài việc nuôi và chăm sóc 5 miệng ăn còn lo ăn học cho 3 cháu cũng như tiền thuốc men cho 2 con. Hai em trước đây đã chạy chữa ở Bệnh viện Tâm thần Cao Đà, Lý Nhân, Hà Nam và Bệnh Viện Tâm thần Thường Tín, hiện thuốc thang chính của 2 em đều được Bệnh viện phát miễn phí chỉ phải mua thêm một số thuốc uống ngoài như an thần....

Đề xuất của tổ xác minh:
- Cưu mang thường xuyên ở mức 800.000 - 1.000.000 đ/ tháng
- Các dịp lễ tết anh em diễn đàn chúng ta qua đó thăm, tặng quà, quần áo, sách vở cho các cháu nhỏ. Cũng là một cách chia sẻ tình cảm, động viên tinh thần hai bác.

Bên lề : ở chỗ hai bác về  thấy lòng nặng trĩu xót xa, sao có những hoàn cảnh mà bất hạnh, bệnh tật, rủi ro cứ đeo bám liên tiếp như vậy, em thấy thật sự cảm phục nghị lực của hai bác.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #1 vào: 14-04-2011 22:54:39
Hộp thư cá nhân của Thaidzuy nhận được email của bạn Lan Hương, xin đăng lại nguyên văn:

Xin chào bạn Thái Duy!

Tôi là một độc giả hay đọc báo trên mạng, cũng hay vào DD NTCM để tìm hiểu. Tôi rất cám ơn bạn và các thành viên trong DD đã dành tâm huyết giúp những hc khó khăn trong XH. Được biết DD hay quan tâm tới các hoµn c¶nh trẻ mồ côi, với người tàn tật, người già còn phải là lao động chính nên tôi mạo muội viết lên đây một hc đáng thương tôi biết được trong một chuyến công tác. Tôi biết bạn ở trong BQT nên gửi nhờ bạn xem trước, nếu có thể được thì đăng lên giúp tôi để DD xác minh và giúp đỡ.

Nhà bác Dương Văn Thanh và Quản Thị Đan ( hơn 60 tuổi ).
đ/c: Xóm 8 - thôn Điền xá - xã Văn Xá - huyện Kim Bảng - Hà Nam.  ĐT: 0351.6506757.

Bác có 6 người con. 2 con đầu bị thần kinh, suốt ngày phải nhốt trong nhà, thỉnh thoảng lại la hét đập phá.
  Người con trai thứ 3 được bình thường, lấy vợ sinh được 2 người con gái thì cả 2 vợ chồng lại qua đời trong vòng 1 năm.
  Người con gái kế tiếp thì lấy chồng tận Hải Phòng và cũng nghèo khó.
  2 người con út cũng bị thần kinh, đã bỏ nhà đi khá lâu, gđ đã tìm nhưng không thấy, kinh tế có hạn không thể tìm mãi được nên đành chịu mất tích vậy

Như vậy, ở cái tuổi trên 60 mà ông bà còn phải nuôi 2 con thần kinh và 2 cháu nội mồ côi ( 1 cháu sinh năm 2000 - 1 sinh năm 2003 ) nên rất vất vả, thiếu thốn. ( Cũng còn chút may là khi còn sống vợ chồng anh con trai cũng đã xây được 1 căn nhà 1 tầng nho nhỏ nên ông bà và các cháu có chỗ ở ổn đinh ). Nhìn đàn con và cháu, nghĩ đến tương lai là ông bà buồn và lo thắt ruột.

Tôi mong DD có thể giúp đỡ 1 phần nào để 2 cháu được có đk chăm sóc ăn uống - học tâp tốt hơn. Ông bà cũng được an ủi đôi phần vì được sự cảm thông san sẻ của mọi người.

Cuối cùng tôi chúc các bạn trên DD luôn mạnh khoẻ, gặp nhiều may mắn và làm được nhiều việc tốt hơn nữa!

Chân thành cảm ơn!

HN, ngày 06/04/2011
Kính thư

Lê Thị Lan Hương
« Sửa lần cuối: 23-05-2020 15:05:23 gửi bởi -TrườngGiang- »

Từ đây người biết thương người...