Tác giả Chủ đề: Nghệ An (Con Cuông) - Cụ La Thị Xuân sống cùng con gái bệnh tật, rất nghèo  (Đã xem 6558 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Gửi @Hoàng Ngân@Trungkienbeo@gmail.com 

Chị Việt Đỗ, một người chị của ThaiDzuy nhận giúp hai mẹ con bà Xuân trong vòng 1 năm từ tháng 1/2021 đến 12/2021. Các bạn có thể dùng 500k hàng tháng để mua thực phẩm và trao cho gia đình bà được không? Hạn chế trao tiền mặt.

BQT @Vân Kiêu Sa sẽ giúp trung chuyển.

Cảm ơn các bạn!

ThaiDzuy

Từ đây người biết thương người...

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, Trungkienbeo@gmail.com

Ngủ rồi Trungkienbeo@gmail.com

Kính mong sự chung tay của cả nhà để sớm giúp

cho hoàn cảnh mẹ con Cụ Tặc

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg

Ngủ rồi Hoàng Ngân

• Nhã Chí
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
  • Tin Vào Lòng Nhân Ái
Con chào cả nhà ạ, cảm ơn anh Trung Kiên và thành viên Nghệ An đã đi xác minh hoàn cảnh của bà. Hoàn cảnh của bà Hoàng Ngân sẽ chịu trách nhiệm việc trung chuyển tiền cưu mang thường xuyên đến cho hoàn cảnh của bà ạ. TV Nghệ An sẽ sắp xếp để đến thăm gia cảnh mẹ con bà đều đặn và trao cưu mang hàng tháng như các hoàn cảnh khác ạ. Vì gia cảnh bà neo đơn nên cũng không thể gửi tiền qua tài khoản hay bưu điện rồi bảo mẹ con bà đi nhận được nên chỉ có cách trung chuyển duy nhất là đến thăm nom và trao tận tay bà thôi ạ. Nên tụi con sẽ cố gắng để trao cưu mang đến
cho bà. Hoàn cảnh bà, Hoàng Ngân xin nhận nhiệm vụ trung chuyển và báo cáo tình hình của gia đình bà. Nên nếu cả nhà tin tưởng con sẽ nhận nhiệm vụ này. Kính mong sự giúp đỡ đến với hoàn cảnh của gia đình mẹ con bà Xuân. Con xin cảm ơn ạ!

🌻

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, Trungkienbeo@gmail.com

Dạ , hoàn cảnh của bà em sẽ sắp xếp và kết nối thêm thành viên để có thể đi trao cưu mang và thăm non hoàn cảnh bà . Chứ như hoàn cảnh của mẹ con bà già cả bệnh tật vậy cũng không biết cách sử dụng thẻ hay tài khoản ngân hàng . Mà có làm cho mẹ con bà đi chăng nữa đi nhận cũng bất tiện , vì cả hai đều đã lớn tuổi . Nên con sẽ kết nối sắp xếp thành viên ở Nghệ An để có thể đi thăm bà hàng tháng ạ.

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg, Trần Quốc Hương

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn Trungkienbeo đã xác minh hoàn cảnh này dù ở rất xa thành phố Vinh. Hoàn cảnh hai mẹ con bà thật sự đáng thương. 

Chúng ta cùng kêu gọi thành viên CMTX mẹ con bà Xuân, chúng ta chuyển cưu mang cho gia đình bà thế nào @Trungkienbeo@gmail.com ? 

Thân mến,

ThaiDzuy

Thêm

The following users thanked this post: banbe6x, maitramtg, Kiều Xuân Trường Trường

Hoàn cảnh bà La Thị Xuân tụi con đã xác minh , khi đến với gia cảnh bà thật khiến người chứng kiến không khỏi xót xa , hai mẹ con bà ở ngôi nhà sàn trong nhà không có vật dụng gì đáng giá ngoài tập giấy chứng nhận hộ nghèo nhiều năm liền , gia đình hộ nghèo bền vững . Hai mẹ con bà sống cùng nhau , trong hình là hình ảnh cụ La Thị Tặc là mẹ của bà Xuân bà sinh năm 1934 bà năm nay 86 tuổi , khi tụi con đến xác minh thì bà Xuân đang đi vắng chỉ còn mình cụ Tặc ở nhà một mình nhìn người cụ gầy còm , da bọc xương với manh áo mỏng đang ngồi bên bếp lửa rất đáng thương . Nhà chẳng có vật dụng gì giá trị ngoài những giấy tờ chứng nhận và  tấm chăn chiếu cũ và một ít vật dụng đã cũ được người khác cho hai mẹ con bà . Cuộc sống của hai mẹ con bà Xuân khá khó khăn , hai mẹ con sống bằng tiền trợ cấp , sức khoẻ của bà Xuân cũng không tốt lắm nên lúc nào khoẻ trong xã có ai thuê cắt cỏ thì bà nhận làm , ai tốt thương cho hoàn cảnh thì họ cho 100k , ai không thương thì đưa cho bà vài chục . Nhưng do sức khoẻ không tốt và công việc không phải lúc nào cũng có nên cuộc sống của hai mẹ con vẫn chủ yếu là dựa vào trợ cấp hàng tháng . Cụ Tặc mẹ của bà Xuân cũng có mấy người con nhưng hoàn cảnh cũng khổ , không đủ ăn đủ mặc cũng thuộc diện hộ nghèo nên cũng không chăm sóc được cho cụ , chỉ còn bà Xuân là không có chồng sống một mình nên hai mẹ con cưu mang đỡ đần nhau những tháng năm tuổi già . Gia cảnh của hai mẹ con bà thật sự rất khó khăn , khi thấy bà ngồi bên bếp lửa vì lạnh mà khiến người nhìn vào không khỏi xót xa , không cầm được nước mắt . Gia cảnh thực sự vô cùng khổ . Mở nồi thức ăn trên chạn treo chỉ có ít măng rừng băm nhỏ còn sót trong nồi , với ít cơm nguội còn dư là bữa trưa bà cụ để dành lại cho con gái . Trên bếp là nồi canh với vài ba lá rau với chút nước loãng , nắm
đôi tay gầy guộc của cụ thật khiến người khác đau lòng . Hai mẹ con cụ chỉ có trợ cấp là 540.000 đồng một tháng , con có hỏi trợ cấp người cao tuổi khoản 270.000 của cụ có không nhưng họ nói nếu nhận khoản 270.000 thì sẽ không được nhận khoản 540.000 nữa nên chỉ được nhận trong hai khoản , nên thấy hoàn cảnh cụ tội quá nên thay vì khoản trợ cấp người cao tuổi 270.000 xã đã làm cho cụ được nhận khoản trợ cấp 540.000 . Đó là khoản tiền mỗi tháng hai mẹ con cụ nhận . Tiền ăn tiền gạo còn chưa chắc đủ nói gì đến sức khoẻ của hai mẹ con không tốt , cũng đau yếu luôn , nên đã khổ lại càng khổ hơn . 

Vậy nên kính mong ban quản trị quan tâm cưu mang cho hoàn cảnh cùa cụ . Tụi con xin đề xuất cưu mang cho cụ mỗi tháng 500.000 đồng . Tụi con sẽ nhận trung chuyển đến tận tay hoàn cảnh mẹ con cụ Tặc và bà Xuân , sẽ cập nhật hình ảnh cụ thể mỗi tháng ạ . Kính mong sự chung tay của mạnh thường quân hữu duyên xem và biết đến hoàn cảnh cụ . Kính mong hãy bớt một chút kinh tế trong gia đình , hãy xót thương và chia sẻ điều trong khả năng có thể để giúp đỡ cưu mang những năm tháng tuổi già còn lại của mẹ con cụ có thêm niềm vui chút ấm áp . Kính mong sự giúp đỡ . Tụi con xin gửi đến một số hình ảnh xác minh hoàn cảnh bà Xuân cụ Tặc .

« Sửa lần cuối: 14-12-2020 10:40:26 gửi bởi DucTai »

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg, Kiều Xuân Trường Trường

Trungkienbeo sẽ sắp xếp cùng thành viên Nghệ An tới xác minh hoàn cảnh này ạ.

Cảm ơn cả nhà nhiều!

The following users thanked this post: ThaiDzuy, banbe6x, maitramtg

Ngủ rồi Hoàng Ngân

• Nhã Chí
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
  • Tin Vào Lòng Nhân Ái
Hoàn cảnh của bà thật sự rất khổ, hằng ngày bà ăn cơm rau qua ngày vậy. Còn trợ cấp của bà thì em cũng không hỏi rõ một tháng được bao nhiêu nhưng vì trong nhà không có nguồn lao động chỉ có bà và dì mà dì thì đau ốm nên cũng không lao động nặng để kiếm sống được nên cả hai mẹ con chỉ sống bằng trợ cấp nhà nước thôi ạ, hoặc có ai thương cho gì ăn nấy chứ không có nguồn nào ngoài trợ cấp đâu ạ, hoàn cảnh này bà rất đáng thương. Cả nhà nhìn thấy bà gầy còm ốm yếu vậy là biết cuộc sống có đủ ăn đủ mặc hay không liền. Em mong các anh chị sắp xếp thời gian để xác minh kĩ hơn cho cả nhà biết cụ thể hc bà và có phương án giúp cho bà. Hoàn cảnh bà làm em nghĩ tới hoàn cảnh bà Nhung, khiến em thấy rất thương nên kính mong cả nhà chung tay giúp đỡ cho bà đỡ phần cực khổ ạ

🌻

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Hoàn cảnh bà tội quá, Hoàng Ngân có thể mô tả thêm bà ăn uống hàng ngày như thế nào không? Mức trợ cấp của nhà nước là bao nhiêu?

Không biết Nghệ an có thành viên nào lên Con Cuông xác minh được không? Khu vực này rất xa thành phố Vinh.

Thân mến,

ThaiDzuy

Ngủ rồi Hoàng Ngân

• Nhã Chí
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
  • Tin Vào Lòng Nhân Ái
Một hoàn cảnh quá khổ đi, con không cầm lòng được nên con xin giới thiệu để cả nhà biết là giúp đỡ cưu mang cho hoàn cảnh bà. Bà La Thị Xuân, hộ khẩu thường trú xã Châu Khê Con Cuông Nghệ An. Bà đã lớn tuổi cuộc sống rất cơ cực, bà có mấy người con nhưng cũng lập gia đình và ở xa, cũng khó khăn nên cũng chả quan tâm và giúp đỡ gì được cho bà, bà hiện tại sống với một người con gái không có chồng, dì cũng mắc bệnh nên sức khoẻ cũng không tốt. Cuộc sống hai mẹ con rất khổ sống bằng trợ cấp nhà nước. Kính mong sự quan tâm giúp đỡ của diễn đàn để giúp phần nào cho hc của bà ạ.