Tác giả Chủ đề: Đông Lễ, Đông Hà - Mẹ con Chị Xuân - Nghèo & Côi cút  (Đã xem 11280 lần)

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
chiều qua mấy anh em (a. Hóa, a.Roa, C.Sửu, luckystar và dragon) đã ghé thăm nhà chị Xuân.

Gặp chị mà dra tưởng chị đã nhiều tuổi lắm rồi, hỏi ra mới biết chỉ hơn mình có 2 tuổi (1986), có lẽ sự vất vả, nhọc nhằn đã làm cho chị già hơn nhiều so với tuổi.
Chị Xuân lấy chồng cách đây đã 6 năm rùi. A chồng làm xây dựng ở ngoài Hà Nội, đi làm suốt lâu lâu mới ghé về nhà thăm vợ con. khi cu đầu vừa tròn 2 tuổi, thì anh kiếm cớ gây sự với vợ và đòi ly dị. Khi biết được chồng mình có người đàn bà khác ở ngoài bắc nên Xuân đồng ý ly hôn, giữ lấy đứa con để nuôi. Hằng ngày gửi con cho ông ngoại trông(bà ngoại mất đã lâu) Xuân đi làm thuê ở cửa hàng(thợ may),rồi hai mẹ con cũng đủ sống qua ngày. Khi thằng cu được tròn 5 tuổi thì chông chị quay về hối lỗi, mong nối lại tình xưa, cùng sinh sống với vợ con. Vì còn yêu chồng và vì cũng mong con mình có ba cho bằng bạn bằng bè, chị Xuân đồng ý quay lại. Khó khăn lại chồng chất khó khăn và cuộc sống như trêu đùa cho số phận của chị, khi chị Xuân sinh đứa thứ 2 chưa tròn 3 tháng a chồng đã bỏ đi ko 1 lời từ biệt, bỏ lại ba mẹ con trong cảnh khốn cùng, cơm ko có ăn, Thương con, thương cháu ông ngoại cũng chỉ lo được bữa cơm bữa cháo qua ngày khi Xuân chưa đi làm được, trong khi nhà nội chẳng hề đoái hoài gì đến 2 thằng cháu.
Chiếc bàn may cũ và chiếc xe đạp cộc cạch bên hông nhà, và vài vật dụng gia đình là những tài sản quý giá mà chị Xuân có được. Vì con nhỏ (gần 10 tháng tuổi), ko đi gửi trẻ được, mà cũng ko có tiền, nên chị đã mua cái máy may cũ nhận hàng về nhà tranh thủ may. Hôm nào có hàng thì 2 ngày thì chị kiếm được 50k.
Năm nay cu đầu vừa tròn 6 tuổi đến tuổi đi học lớp 1 lại thêm nỗi lo cho chị trong khi miếng ăn cho 3 mẹ con còn chưa lo đủ.
Gia đình chị thuộc hộ cận nghèo thì đỡ đi được 1 phần khoản tiền học phí còn bao nhiêu thứ khác phải lo. Kể chuyện mà mắt chị rướm rướm, vừa trách mình vừa trách than cho số phận hẩm hiu.

Đề xuất:
+ CMTX:500k/tháng
+CMKTX: lát nền xi măng cho chị Xuân và lợp mái tôn bên hông cho chị Xuân (vì mùa mưa bão sắp tới rồi)

Mong cả nhà mình chung tay giúp đỡ cho hoàn cảnh này.
thân,

Ngủ rồi pham_tien84

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Mong các thành viên QT thu xếp time đi xác minh trường hợp này nhé, nhà chị Xuân gần đường Lê lợi - TP.Đông hà nên mong mọi người thu xếp nhé :kiss:

Ngủ rồi pham_tien84

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
tối nay nghe vợ kể về hoàn cảnh của chị Xuân (trước đây cùng học nghề may với nhau) mà nghĩ mãi không ngủ được, liền giới thiệu lên đây mong cả nhà mình chung tay giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Xuân (SN 1986)
Địa chỉ: khu phố 4- phường Đông Lễ-tp Đông Hà
Nghề nghiệp: thợ may
nghề nghiệp đã bấp banh ngày có ngày không một thân còn lo chưa đủ,đằng này chồng thì đã ly dị theo người khác, để 1 mình chị nuôi 2 đứa con dại(1 đứa 6 tuổi và cu sau chưa đầy 1 tuổi).
Bên nội chẳng ngó ngàng gì, bên ngoại thì  còn mỗi ông ngoại đã già mà nhà cũng nghèo chẳng lo được gì cho con và cháu.

Mong nhóm mình sắp xếp thời gian xác minh sớm kêu gọi mạnh thường quân xem có hỗ trợ gì được cho mẹ con chị Xuân ko??? nghe kể mà thương tâm wa