Tác giả Chủ đề: Bến Tre - Nguyễn Diệu Tú - Mồ côi cha mẹ  (Đã xem 978 lần)

Ngủ rồi KevinHieu

Trả lời #3 vào: 31-10-2010 13:44:25
Chào cả nhà,

Sáng 30.10.2010, Kevin đã tới trường Hermann Gmeiner, TP. Bến Tre và có buổi gặp gỡ với cô hiệu trưởng Trần Hoàng Mai và cô giáo Đặng Thị Hoàng

Nội dung chủ yếu của cuộc nói chuyện :
- em Nguyễn Diệu Tú đã tốt nghiệp PTTH và đã vô năm nhất trường ĐH Tôn Đức Thắng - TP. HCM
- sau khi báo Tuổi Trẻ đăng bài viết về em của cô giáo Đặng Thị Hoàng, đã có nhiều nhà hảo tâm giúp đỡ em, cụ thể tiền học phí năm nhất đã có người tài trợ, ngoài ra một cô giáo đã giúp em có một chỗ ở trong KTX trường ĐH KHXH và NV

Đề xuất của Kevin :
- tiếp tục theo dõi trường hợp này thông qua 2 cô Mai và cô Hoàng ... Hai cô sẽ đăng ký là thành viên diễn đàn và giúp chúng ta theo dõi tình hình em Tú và cũng sẽ giới thiệu thêm một số hoàn cảnh khó khăn khác để diễn đàn xác minh và giúp đỡ.
- hỗ trợ tiền học phí cho em Tú từ năm thứ 2, sau khi có thông tin cập nhật tại thời điểm đó.

Thân,

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 21-06-2010 23:05:13
Chào bạn amevn,

Trường hợp Diệu Tú dưới Bến Tre, NTCM chúng ta hiện chưa có thành viên nên chưa thể thu xếp đi xác minh được.

Ngoài ra, điều may mắn là em Tú được đăng trên Tuoitre Online nên hy vọng sẽ có nhiều độc giả của báo giúp đỡ. Mong bạn cùng theo dõi và cập nhật cho diễn đàn biết.

Bạn lưu ý, khi trích dẫn thông tin từ nguồn khác, phải đăng đường dẫn nhé.

http://tuoitre.vn/Nhip-song-tre/384445/Xin-cho-hoc-tro-toi-mot-phep-la.html

Xin nhắc chung lại thêm một lần nữa, NTCM khuyến khích các bạn đưa thông tin các mảnh đời mà tự các bạn phát hiện ra trong cuộc sống của mình, hạn chế tối đa việc lấy thông tin từ các tờ báo lớn để đưa lên diễn đàn.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

amevn

• bạn
Trả lời #1 vào: 21-06-2010 19:09:32

Nếu có phép lạ, tôi ước phép lạ ấy sẽ đến với em Nguyễn Diệu Tú, học sinh lớp 12 Trường phổ thông Hermann Gmeiner, Bến Tre.

Ba mẹ mất từ khi còn bé, em phải sống với bà ngoại cùng người dì bị bệnh tâm thần. Gia đình không có ruộng đất, cuộc sống chỉ trông chờ vào quyển sổ hộ nghèo và số tiền ít ỏi từ công việc đi làm thuê của ngoại.

Tuổi thơ của em không có búp bê, không có gấu bông, mà chỉ là những ngày cùng ngoại đi bắt ốc, hái rau, là những ngày lội bộ đến trường. Tuổi thơ của em không có bóng dáng cha, không có bàn tay ấp ủ, chăm sóc của mẹ, mà chỉ là chuỗi ngày cơ cực, khốn khó, thiếu thốn trăm bề... Vậy mà em không bỏ học dù chỉ một ngày.

Học xong cấp II ở trường làng, em quyết định từ giã vùng quê Phước Hiệp, Mỏ Cày, từ giã túp lều tranh, bà ngoại và dì để lên thị xã Bến Tre tiếp tục học cấp III, dù ở đó em không có người thân, bạn bè. Tất cả với em đều rất mới và lạ...

Em chọn Trường phổ thông Hermann Gmeiner, Bến Tre là điểm tiếp tục cho cuộc hành trình đi tìm chữ, tiếp tục hành trình vượt khó và chính ở đây em đã nhận được tình cảm ấm áp của ban giám hiệu, thầy cô, bè bạn. Không làm nhà trường thất vọng, hai năm liền em là học sinh giỏi cấp tỉnh môn địa lý...

Tôi khâm phục bản lĩnh của em: một học sinh sống tự lập. Tôi ngạc nhiên về sức chịu đựng của em: gần ba năm em sống một mình ở thị xã bằng số tiền ít ỏi từ quê gửi ra là ngần ấy ngày em thường xuyên đến lớp với cái bụng trống rỗng vì không ăn sáng, cơm ngày hai bữa đạm bạc, thức ăn chủ yếu là mắm và rau.

Khó khăn là vậy nhưng em quyết không chùn bước và trên môi lúc nào cũng nở nụ cười thật tươi. Tháng rồi nhận thưởng giải 3 môn địa lý cấp tỉnh em bảo sẽ dùng số tiền ấy nộp lệ phí thi đại học.

Kỳ thi đại học sắp đến, tôi tin rằng với sức học, ý chí và sự quyết tâm, em sẽ thành công và lại đương đầu với mọi khó khăn tiếp tục chồng chất trên đôi vai bé nhỏ của em.

Thương mến em, tôi giới thiệu em đến với chương trình của quý báo với mơ ước chương trình sẽ là “phép lạ” giúp em vơi bớt phiền não khó khăn trong cuộc sống, để vững tin bước tiếp trên con đường mình đã chọn.
Trích dẫn

ĐẶNG THỊ HOÀNG
(Giáo viên Trường PT Hermann Gmeiner, Bến Tre)
TuoiTre-online