Tác giả Chủ đề: Vĩnh Phúc (Vĩnh Tường) - Em Quý - Nhà nghèo học giỏi  (Đã xem 27117 lần)

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #15 vào: 08-01-2011 22:39:41
Cảm ơn bác 1_nongdan đã xác minh hoàn cảnh này với những hình ảnh cảm động, đặc biệt trọn bộ giấy khen của cháu Quý.

Đề xuất của thành viên xác minh là CMTX 200,000 VND / tháng.

Mong tổ điều phối cho ý kiến để thuận tiện cho các thành viên có nhã ý giúp việc học của cháu Quý được đăng ký CMTX.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #14 vào: 08-01-2011 20:46:06
haybanglong đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
  Chưa biết TH này DD sau khi XM được sẽ đề xuất thế nào nhưng mình cũng xin gửi giúp cháu 1 số thứ dùng cho học tập ( mới và cũ ) khoảng 1-2 thùng nhỏ ( thùng đựng giấy in A4 ). Rất mong nếu có bác nào ở HN mà đi lên đó cùng bác 1nông dân XM thì cho mình gửi theo. ĐT của mình: 0915889666. Mong tin xác minh của các bạn.

Chào bác Haybanglong,hôm nay 1nong_dan đã đến nhà cháu Quý biết bác có quà cho cháu Quý,nhưng ko có cách nào để chuyển dc cho cháu Quý.Vậy khi nào có thành viên về Vĩnh Phúc thì bác gửi nhé, hoặc 1nong_dan có dịp về HN sẽ liên lạc với bác nhé.
1nong_dan thay lời cháu Quý cảm ơn bác cùng cả nhà.

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #13 vào: 08-01-2011 20:29:13
giấy khen lớp 3

giấy khen lớp 4

Lớp 5

lớp 6

giấy khen đạt giải 3 cấp huyện

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #12 vào: 08-01-2011 20:20:58
Giấy khen lớp 2

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #11 vào: 08-01-2011 20:19:57
Giấy khen của cháu quý năm lớp 1

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #10 vào: 08-01-2011 20:10:53
Chuẩn đoán bệnh cháu Phi

Ngủ rồi 1nong_dan

Chẩn đoán bệnh của chị Bùi

Ngủ rồi 1nong_dan

Sổ khám bệnh của chị Bùi

Ngủ rồi 1nong_dan

Danh sách trong sổ hộ nghèo

Ngủ rồi 1nong_dan

Chứng Nhận hộ nghèo

Ngủ rồi 1nong_dan

Chào cả nhà:
Hôm nay 1nong_dan đã đến gia đình cháu Quý theo bài giới thiệu của cô Hồng ngày 2/1/2011.
Cũng như thông tin cô Hồng đã đưa ở bài giới thiệu,1nong_dan xin bổ sung thêm thông tin như sau:
Hiện tại gia đình có 5 nhân khẩu,nhưng chỉ có 2 lao động chính.

1-bà Phạm thị tý đã già(là mẹ chồng chị Bùi)
2-chị Triệu Thị Bùi 1957 (là mẹ cháu Quý)đang bị bệnh khớp
3-Trần Thị Trâm 1991 (con gái chị Bùilà lao động chính)
4-Trần Văn Phi 1993 (bị bệnh tâm thần)
5-Trần Văn Quý 1998 (đang đi học lớp 7)

-Hoàn cảnh hiện tại cũng khó khăn là do từ khi chồng chị Bùi mất,sau mấy năm bố chồng lại bệnh tật nên vay mượn và nợ nần từ đó đến nay vẫn chưa trả dc nợ, nên vướng vào cảnh túng bấn.
Vật chất hiện tại,có đất ở và 4 gian nhà cấp 4 và một số đồ dùng cũ từ khi bố chồng và chồng chị Bùi còn sống mua sắm.(nói chung chỗ ở là tạm ổn)
-Về thu nhập hiện tại gia đình có 4 sào ruộng là nguồn thu nhập chính. Ngoài ra dc trợ cấp 219.000/tháng cho cháu Trần Văn Phi bị tâm thần. Cháu Quý dc miễn học phí nhưng vẫn phải đóng tiền học thêm và các chi phí khác như những học sinh bình thường.

Theo nhận xét riêng của 1nong_dan:

Gia đình nhà nông hiền lành chất phác,các cháu đều ngoan,thương mẹ.
1nong_dan có hỏi chị Bùi về nguyện vọng dc giúp đỡ, chị Bùi cho biết chị rất muốn cho cháu quý học đến nơi chốn, nhưng gia đình khó khăn quá cho lên ko có cho cháu học tiếp. Còn bây giờ nếu dc giúp tôi chỉ muốn dc giúp là tạo điều kiện cho cháu dc đi học thôi.

Vậy đề xuất của 1nong_dan là giúp gia đình và  việc học của cháu Quý 200.000đ/1 tháng theo hình thức CMTX.
Vậy cả nhà xem xét cho ý kiến nhé.

Xin gửi các hình ảnh mà 1nong_dan thu lượm dc trong chuyến đi.
Từ trái sang phải: Cháu Trâm - Quý - chị Bùi- cháu Phi

Ngủ rồi haybanglong

Chào cả nhà!
  Chưa biết TH này DD sau khi XM được sẽ đề xuất thế nào nhưng mình cũng xin gửi giúp cháu 1 số thứ dùng cho học tập ( mới và cũ ) khoảng 1-2 thùng nhỏ ( thùng đựng giấy in A4 ). Rất mong nếu có bác nào ở HN mà đi lên đó cùng bác 1nông dân XM thì cho mình gửi theo. ĐT của mình: 0915889666. Mong tin xác minh của các bạn.

Ngủ rồi 1nong_dan

Chào cả nhà :
1nong_dan rất vui vì có thêm thành viên của DĐ NTCM ở Vĩnh Phúc.
Chào mừng cô Hồng đã đến với DĐ NTCM.
Hoàn cảnh cháu Quý  mà cô Hồng giới thiệu thật tội nghiệp cho háu nếu phải nghỉ học.1nong_dan  sẽ  sớm tìm  hiểu Hoàn cảnh gia đình cháu vào thời gian sớm nhất có thể.
Rất mong có các  thành viên khác cùng đi xác minh trường hợp này.
Mời các bác dành thời gian vi hành về quê Ông Phủ Vĩnh Tường nhé.
Vậy 1nong_dan chờ bác nào đi thì lên tiếng nhé.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn Cô Hồng đã tin cậy vào các hoạt động của NTCM. Một cậu bé học giỏi như Quý mà nguy cơ phải nghỉ học vì không có tiền để duy trì chi phí học hành thì thật tội nghiệp.

Vĩnh Tường hiện đang có 3 hoàn cảnh được NTCM giúp đỡ. Hoàn cảnh em Quý rất cần được xác minh sớm.

Trường hợp này cùng huyện với 1_nongdan, mong bác 1_nongdan xác minh kèm theo hình ảnh và kết quả học tập của Quý. Nhà mình có ai tham gia đi cùng với 1_nongdan thì lên tiếng nhé.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi hongvx

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Kính gửi diễn đàn Người Tôi Cưu mang

Tên tôi là : Đinh Thị Hồng 57 tuổi
Nghề nghiệp : Giáo viên nghỉ hưu
Đ/c Xã Vân Xuân- Vĩnh Tường – Vĩnh Phúc
Tôi dc biết NTCM đã và đang giúp đỡ một số hoàn cảnh khó khăn ở địa phương tôi.
Hôm nay tôi muốn giới thiệu tới NTCM một hoàn cảnh của một cháu bé rất ngoan và học giỏi,hiện nay đang học lớp 7,cháu là học sinh giỏi từ lớp 1 đến lớp 7 và được trao giải thưởng cấp huyện năm 2008, nhưng vì hoàn cảnh khó khăn của gia đình cháu hiện nay mà có thể cháu không còn được đi học tiếp ( mặc dù cháu rất muốn được đi học tiếp).

Tôi xin dc tóm tắt về hoàn cảnh gia đình cháu như sau.
Cháu Trần Văn Quý sinh năm 1998
Mẹ là : Triệu Thị Bùi sinh 1957  (bị bệnh khớp)
Bố là : Trần Văn Năng sinh 1962 (đã mất )
2 Chị gái cũng phải nghỉ học từ khi bố mất (hiện tại 1 đã đi lấy chồng)
Còn 1 anh là :Trần Văn Phi  sinh 1993 (bị Tâm Thần)
Đ/c  Xã Vân Xuân Huyện Vĩnh Tường-Vĩnh Phúc
Trước năm 2000 gia đình cháu cũng bình thường như các gia đình khác.
Chỉ từ khi bố cháu Quý (anh Trần Văn Năng ) đang đi vác gạch thuê thì bị tai biến mạch máu não và đã mất ngay trên đường đi cấp cứu năm 2000.
Cháu Quý đã mất bố từ khi cháu mới 2 tuổi,cháu còn nhỏ quá,cháu mới chỉ chập chững biết đi,cháu gọi câu bố ơi còn chưa rõ,cháu không nhớ dc khuôn mặt của bố mình nữa.Vậy mà bố cháu lại ra đi đột ngột quá ! Tuổi thơ của cháu thiếu hẳn bóng dáng và sự che chở của người cha thân yêu !
Chị Bùi một mình phải gồng gánh những khó khăn , nuôi 4 đứa con nhỏ và hai ông bà già (là bố mẹ chồng),trong đó có 1 cháu bị tâm thần .trong khi chính bản thân chị đang bị bệnh khớp lên gánh nặng gia đình  càng chất chồng khó khăn nghèo túng.
Hai  cháu gái của chị Bùi học cũng rất giỏi, nhưng vì hoàn cảnh khó khăn quá ko có điều kiện và phần vì muốn cho em dc đi học và thương mẹ sức yếu lên cháu đành phải bỏ dở việc học hành để giúp mẹ dc phần nào trong công việc đồng áng.
 Chồng  mất dc mấy năm, gia đình chị Bùi chưa bớt dc khó khăn  thì tai họa lại giáng xuống gia đình chị một lần nữa.Ông bố chồng của chị lại mắc bạo bệnh.Chị Bùi lại oằn người vay chạy để chữa bệnh cho bố chồng, nhưng  đến năm 2008 ông cũng ra đi theo người con trai xấu số.
Khó khăn chất chồng nay lại càng nhân lên,anh em thì có nhưng hầu như không có sự giúp đỡ .
Hiện tại chi phí cho việc học tập của cháu cũng ko nhiều lắm,vì gia đình chị dc cấp sổ hộ nghèo lên học phí của cháu Quý được miễn,nhưng vẫn phải đóng tiền học thêm và các chi phí khác cho việc học tập, nhưng chị Bùi (mẹ cháu Quý) cũng ko có  và đã có ý định cho cháu nghỉ học.Mỗi khi mẹ cháu nhắc đến việc nghỉ học thì cháu chỉ khóc mà ko biết làm sao được.
Cũng may cho mẹ con chị Bùi là còn có đất ở và 4 gian nhà cấp 4 của bố mẹ chồng để lại  lên chỗ ở của mẹ con chị cũng ổn định.
Kinh tế hiện nay vẫn còn nợ Ngân Hàng chưa trả được.thu nhập thì phụ thuộc vào mấy sào ruộng,do chị Bùi và 1 cháu con gái đảm nhiệm,ngoài ra ko có nguồn thu nhập nào khác.

Vì vậy tôi tha thiết với NTCM giúp đỡ gia đình chị Bùi  bớt phần nào khó khăn và để cháu Qúy được  tiếp tục học tập như những trẻ thơ khác,và cháu sẽ có tương lai về sau này.

Vân Xuân ngày 2 tháng 1 năm 2011

Đinh Thị Hồng