Tác giả Chủ đề: Sài Gòn- Cụ Cấm- nghèo, neo đơn- quận 3  (Đã xem 1596 lần)

Ngủ rồi le thanh phong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #20 vào: 23-01-2011 18:23:25
hix cả nhà thông cảm vì có lúc phong check wed bằng đt nên bài viết ko có dấu . p sẽ lên kế hoạch đưa nhóm mình đến thăm thầy trong thời gian sớm nhất và post hoạt động của nhóm cả nhà cùng thảo luận nhé . cảm ơn cả nhà .

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #19 vào: 23-01-2011 17:32:50
@ Lethanhphong Chào mừng nhóm Phong đến với DĐ NTCM. Phong lần sau nhớ bỏ dấu chữ việt khi đăng bài nha. kg viết tắc Gì = J nhé.hãy dạo quanh DĐ tìm hiểu thêm nhé.
Thầy Hoạt thì Phong vào đây. http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=18&id=16810
 sau khi thăm hỏi có tin gì thì cập nhật cho cả nhà được biết với nhé. thanks

Ngủ rồi le thanh phong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #18 vào: 23-01-2011 16:35:57
minh cung la thanh vien moi cua dien dan . hien tai cung dang thanh lap 1 nhom ban la cac tinh nguyen vien tham gia cong tac tu thien xh . co j moi nguoi ung ho va giup do nhom nhe . nhom p muon den tham gia dinh thay Hoat ,va cu Cam de phan nao co the giup do dc thay va cu vuot qua kho khan . moi nguoi cho p xin thong tin dia chi nha thay Hoat nhe . thanks

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #17 vào: 01-12-2010 08:35:10
Trường hợp này rắc rối thật! Lần đầu, cụ bảo \\\" tui khổ quá cậu ơi\\\"; lần 2 thì khác và lần 3 lại khác nữa! Có lẽ cụ sợ khi nhận sự giúp đỡ của nhà mình thì phường cắt phần trợ cấp.Thôi để từ từ mình tìm hiểu thêm nhé!

Ngủ rồi Merci

Trả lời #16 vào: 30-11-2010 18:34:04
xulanhphanlan đã viết:
Trích dẫn
Woa tr hợp này sao réc rối rứa dzậy ? xin Tứ mã đi XM cho biết 1 lời xác định lại. Cụ Bà có vui lòng đón nhận sự giúp đỡ CMTX của chúng ta hay kg ? việc họ từ chối đón nhận sự giúp đỡ từ phía bên ngoài. thì chúng ta kg nên miễn cưỡng họ nhận đâu ạh
Nếu Cụ Bà vui lòng đón nhận sự giúp đỡ từ chúng ta. theo lời đề nghị của Tứ Mã đi XM là 300K tháng
Xlpl xin giúp Cụ Bà 300K cho 1 năm > 12 - 2010
 chờ lời cuối cùng từ nhóm XM và BQT ra QĐ cuối cùng. nhớ đóng mộc tròn đỏ và có chữ ký nữa nhé bác PQ hỉ.mình thì dốt,thấy có mộc tròn đỏ là ok liền  ;)

Chiều tối nay, Merci có ghé tìm gặp cụ và hỏi lần nữa rồi. Nhưng rốt cuộc cụ vẫn ko đồng ý nhận sự trợ giúp của chúng ta. Lí do thì cụ đưa ra nhiều lắm, nói chung em hết cách thuyết phục cụ rồi.

Trường hợp này đành phải nhờ bác kimbang trợ giúp tiếp vậy. Thân !

Nhà không cần quá lớn miễn là trong đó có đủ tình yêu thương!!!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #15 vào: 30-11-2010 09:07:08
Thêm một bi kịch gia đình, mà nhiều khi biết vậy mà không thể can thiệp sâu hơn được .

Mình nghĩ trước mắt chúng ta giúp bà bữa ăn hàng ngày, có thể gởi tiền cho quán mà bà thường mua cơm hộp, theo dạng đăng ký cơm tháng. Việc này bác KimBang ở gần có thể tìm hiểu xem sao và có thể tiến hành sớm được ngay không.

Cảm ơn cả nhà nhiều,

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #14 vào: 30-11-2010 02:03:57
Woa tr hợp này sao réc rối rứa dzậy ? xin Tứ mã đi XM cho biết 1 lời xác định lại. Cụ Bà có vui lòng đón nhận sự giúp đỡ CMTX của chúng ta hay kg ? việc họ từ chối đón nhận sự giúp đỡ từ phía bên ngoài. thì chúng ta kg nên miễn cưỡng họ nhận đâu ạh
Nếu Cụ Bà vui lòng đón nhận sự giúp đỡ từ chúng ta. theo lời đề nghị của Tứ Mã đi XM là 300K tháng
Xlpl xin giúp Cụ Bà 300K cho 1 năm > 12 - 2010
 chờ lời cuối cùng từ nhóm XM và BQT ra QĐ cuối cùng. nhớ đóng mộc tròn đỏ và có chữ ký nữa nhé bác PQ hỉ.mình thì dốt,thấy có mộc tròn đỏ là ok liền  ;)

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #13 vào: 30-11-2010 01:33:32
Vitcon co dang ky giup cu CMKTX 500k phong khi benh de cu co muh dung vay sau khi BQT co y kien thi vitcon se chuyen tien nho anh Kimbang trao cho cu dum vitcon nhe

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #12 vào: 29-11-2010 22:56:48
Cảm ơn anh Mecci và bluegem đã xác mình và cập nhập thêm chi tiết về Cụ Cấm. Vấn đề Cụ từ chối được giúp đỡ Moon và bác kimbang đã gặp phải khi đi tìm hiểu trước đây.
Cụ sợ ảnh hưởng đến phường, có thể vì Cụ chưa hiểu rõ được vần đề, Cụ cứ nghĩ nếu có người giúp đỡ phường sẽ không chu cấp cho Cụ khoảng tiền kia nửa.
Moon và bác kimbang rất muốn giúp Cụ, nhưng cụ cứ mãi từ chối, sau khi bác kimbang giải thích rõ ràng Cụ mới đồng ý.
Hoàn cảnh của Cụ thật đáng thương, sống với 2 người cháu gái cũng như sống một mình neo đơn vì Cụ phải tự lập , tự làm từ việc ăn uống, ngủ nghĩ, lao động....Hai người cháu của Cụ tỏ vẻ không mấy quan tâm, sợ ảnh hưởng, xem Cụ là một gánh nặng cho bản thân.
Cụ là một hoàn cảnh đáng thương... Mong cả nhà tìm cách giúp đỡ Cụ, để tuổi già của Cụ không phải là những ngày đội mưa đi bán từng tờ vé số.
Cảm ơn cả nhà....

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #11 vào: 29-11-2010 22:21:18
Bài viết của anh Merci khá chi tiết rồi, em không có gì bổ sung thêm.
Em chỉ muốn góp thêm một vài ý kiến chủ quan của em về trường hợp của cụ Cấm như sau.

Theo thông tin của em tìm hiểu qua người cháu gái lớn của cụ và qua anh kimbang thì lần thứ nhất anh kimbang tìm đến trường hợp của cụ Cấm thì 2 người cháu của cụ rất tán thành việc có người giúp cụ. Lần thứ 2, anh kimbang đến có fullmoon_107 đi cùng, có chụp hình và xác minh thì 2 người cháu lại tỏ ý e dè trong việc giúp cụ chữa bệnh, nhưng cụ vẫn rất mừng khi được nhận giúp đỡ. Nhưng lần thứ 3 khi Merci và Gem tìm đến thì cả 2 người cháu lẫn bản thân cụ đều không đồng ý nhận giúp đỡ từ người ngoài. Thậm chí 2 người cháu còn nói thẳng, khi nào cụ mất thì mới nhờ đến chúng ta lo hậu sự.

Vậy là với 3 lần đến nhà cụ Cấm, chúng ta nhận thấy đã có sự thay đổi rõ ràng về việc nhận giúp đỡ của cả 2 người cháu lẫn của cụ Cấm.

Tìm hiểu thêm thông tin từ bác hàng xóm ngay gần nhà cụ, bác cho biết : \\\"Tôi sống ở đây đã mấy chục năm rồi, bà cụ tội lắm mấy anh ơi. Sống thiếu thốn cả về vật chất lẫn tinh thần\\\". Tuy sống chung nhà với 2 cô cháu gái nhưng lại bị 2 người cháu hắt hủi. Bà hàng ngày phải lần mò đi bán vé số kiếm thêm thu nhập, ngay cả ăn uống cũng phải mua cơm hộp ở ngoài về ăn, ít khi nào được ăn chung với hai cô cháu gái. Hỏi thông tin về bà cụ, 2 người cháu cũng không biết gì nhiều, mặc dù sống chung nhà. 2 cô cũng nói thẳng : \\\"Chúng tôi chỉ lo đi làm, chẳng bao giờ quan tâm đến chuyện của bà cụ\\\".

Khi hai anh em đến nhà, người cháu gái cho biết cụ đang đi bán vé số, trời đổ mưa tầm tã, một lúc sau Merci tìm thấy được bà cụ lưng còng, mặc chiếc áo mưa nhỏ bé lầm lũi đi trong màn mưa. Nhìn thấy mà thương cho bà cụ, già rồi mà còn phải tự bươn chải lo mưu sinh. Về đến nhà, bà cụ ngồi bệt xuống nền nhà, giở hộp cơm vừa mua ở ngoài đường ra ngồi ăn ngon lành. Có lẽ đối với bà, căn nhà mà bà đang ở chỉ có thể là nơi trú mưa, trú nắng hơn là một mái ấm gia đình thực sự vì bà không nhận được sự quan tâm nào từ hai người cháu.

Theo em, có hai khó khăn mà chúng ta sẽ gặp phải khi muốn giúp bà cụ như sau:
Thứ nhất, chúng ta sẽ gặp khó khăn nếu muốn giúp cụ đi khám chữa bệnh vì 2 người cháu của cụ không đồng ý và bản thân cụ cũng không đồng ý.
Thứ hai, đề xuất cưu mang 300.000đ/tháng của fullmoon_107 theo em nhận định là hợp lí rồi, vì bà phải tự ăn ngoài, tự chăm lo cho bản thân nên có thêm được 300.000đ/tháng sẽ đỡ phần nào khó khăn cho bà cụ. Nhưng rắc rối là bà cụ không chịu nhận giúp đỡ. Còn lí do tại sao lại vậy thì có lẽ chính bà cụ là người hiểu rõ nhất, em cũng không dám đoán mò.

Mong mọi người góp ý thêm về trường hợp này, để chúng ta có phương án giúp tốt nhất cho bà cụ.

Ngủ rồi Merci

Trả lời #10 vào: 29-11-2010 18:00:42
Chiều tối hôm qua, Merci và Gem đã đi xác minh lại trường hợp cụ Cấm. Về cơ bản thì thông tin hai anh em tìm hiểu được cũng giống như thông tin mà hai thành viên kimbang + fullmoon đưa lên diễn đàn. Merci bổ sung thêm vài chi tiết nữa.

- Hai anh em hỏi hai người cháu gái của cụ về việc có người muốn đưa cụ đi mổ mắt miễn phí thì hai người cháu gái ko đồng ý. Họ viện lí do là sức khỏe cụ yếu, sợ rằng khi mổ xong cụ nằm một chỗ thì ko có ai chăm sóc cho cụ và họ lại thêm vất vả. Sau này đến lúc cụ có mệnh hệ gì thì lúc đó sẽ nhờ chúng ta lo hậu sự cho cụ.

- Hỏi trực tiếp cụ đến 2 lần về việc đưa cụ đi mổ mắt thì cụ cũng nhất quyết ko chịu đi. Lí do cụ đưa ra là khi cụ đi khám mắt ở bệnh viện Xanh-Pôn, bác sĩ nói mắt cụ bị đứt dây thần kinh cộng với cụ đã già yếu rồi nên ko thể mổ được. Rồi thì khi mổ xong phải nằm một chỗ ko có ai chăm sóc cho.

- Tiếp đến cụ có lại nói tiếp : \\\" Các chú ko phải giúp gì tôi đâu, đừng giúp gì cả. Hiện giờ tôi sống vẫn ổn. Mỗi tháng phường cho tôi 150.000đ, 200.000đ tiền cơm, hàng ngày tôi vẫn đi bán vé số dạo, ngày nào ế thì bán được khoảng 15 tờ ngày nào đắt hàng thì được khoảng 30 tờ. Cho nên cuộc sống của tôi như thế là được rồi. Có nhiều thì xài nhiều có ít thì xài ít chú ơi, tôi ko đến nỗi khó khăn lắm đâu. Sau này nếu tôi bệnh nằm một chỗ ko đi bán vé số được thì lúc đó tính sau. \\\"!

- Khi Merci hỏi muốn xem sổ khám bệnh, thẻ BHYT của cụ thì cụ ko cho xem và nói : \\\" bác sĩ ở Xanh-Pôn đã khám và kết luận bệnh của tôi như vậy rồi thì các chú cần gì phải xem \\\". Và liên tục cụ nói là đừng giúp cụ gì cả, ko cần phải cho tiền, sau này nếu chết sẽ tính sau.

- Hỏi chị hàng xóm gần nhà thì chị cho biết : \\\" Tội nghiệp bà cụ lắm. Già rồi lẩm cẩm rồi nên có biết gì đâu, toàn bị hai đứa cháu chúng nó bắt nạt thôi. Ngay như ngôi nhà là nhà của bà cụ đó nhưng cũng bị hai đứa cháu chiếm mất. Bà cụ này các chú muốn giúp muốn cho tiền thì đưa riêng cho cụ ấy đừng để hai đứa cháu nó biết. Chúng nó tham lắm, tiền bạc của cụ làm ra mà chúng nó còn bòn mót. Ngày trước bà ấy bán hàng ở chùa Vĩnh Nghiêm mà chúng nó còn chạy ra lấy tiền của bà ấy về chi xài đó. \\\"!  

- Hai anh em có tìm vô nhà anh Cường là công an khu vực cũ nơi cụ đang ở để hỏi chuyện ( anh Cường thôi ko làm ở khu vực đó được hơn một năm rồi ). Khi Merci nói là muốn tìm hiểu một chút về cụ vì có người bạn nhờ tìm hiểu để đưa cụ đi mổ mắt miễn phí thì anh Cường nói luôn : \\\" Điều đó thì tốt thôi. Có gì thì em cứ lên phường trình bày rồi phường sẽ cho người xuống tác động đến gia đình để gia đình đưa bà Cấm đi mổ. \\\" !

Tổng kết lại thì hai anh em đều có chung những nhận định rất băn khoăn :

- Tại sao cụ lại kiên quyết ko đồng ý nhận sự giúp đỡ?
- Những lời nói của chị hàng xóm liệu có bao nhiêu % là chính xác?
- Tại sao khi Merci chỉ mới nói là có người muốn đưa cụ đi mổ mắt miễn phí mà anh Cường đã nói như vậy luôn?

Mong cả nhà cùng cho ý kiến để có hướng giúp đỡ cụ một cách xác thực và cần thiết nhất. Cảm ơn nhiều ! Thân !

@ Gém : Bài viết của anh còn thiếu chi tiết gì thì em bổ sung thêm heng. Thanks em !

Ngủ rồi Merci

Trả lời #9 vào: 28-11-2010 09:50:23
16h00 chiều nay, Merci và Blue_Gem sẽ đi xác minh lại về trường hợp này. Bác nào có thể đi cùng được thì í ới heng. Thanks!

Số phone của Mẹc 0907 015 097 và của Gém 0168 996 3061

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #8 vào: 26-11-2010 21:29:47
Xlpl đăng ký CMTX cho Cụ 250K Tháng tạm thời là 1 năm. khi nào có đèn xanh từ BQT mình ok ngay
@Kimbang bác gần nhà Cụ.vậy vui lòng làm trung chuyển giúp luôn thể nhé ? đãi Bác cơm 2000K Ngô Quyền ạh  ;) Thanks

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 26-11-2010 08:08:31
chào cả nhà..!!!
Trong buổi đi xác minh...có hai người tham gia là Moon và bác kimbang đi xác minh nhưng bác kimbang là người giới thiệu trường hơp nên không tính là một thanh viên nhưng vậy chỉ có Moon là thành viên xác minh. vậy là Moon đã ko làm theo đúng nguyên tắc xác minh của CLB ( chỉ có 1 thành viên đi xác minh trong nội vi thành phố).  Moon thành thật nhận lỗi với DĐ và CLB. Mong cả nhà tha lỗi cho Út Tròn, vì Tròn không lường trước được thời gian đó sẽ không có thành viên nào tham gia được.
Có thể xem buổi xác minh của Moon là một buổi đi tiền trạm, cung cấp thêm thông tin cho CLB, và sẽ có một buổi xác minh lại, giám đốc bluegem có thể sắp xếp lại một buổi xác minh được ko ah, hi :cheer: hi

tái bút: xin cập nhập thêm cho CLB là tiền thuốc của Cụ không ôn định, một tháng dao động thừ 100k đến 150k.

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #6 vào: 25-11-2010 07:34:15
Cảm ơn Vitcon702 đã quan tâm ! Nếu được phép của BQT tôi xin nhận trung chuyển trường hợp này vì ở gần nhà. Xin cảm ơn!
 @ Moon ơi! Chỉ có mình em đi xác minh, còn anh là người giới thiệu, vậy là đã vi phạm nguyên tắc rồi !