Tác giả Chủ đề: Sài Gòn- Cụ Cấm- nghèo, neo đơn- quận 3  (Đã xem 1597 lần)

Ngủ rồi vitcon702

Trả lời #5 vào: 25-11-2010 01:03:01
Vitcon xin dang ky CMKTX giup cu 500k de cu dung khi can di kham benh va khong biet thanh vien de thuong nao se nhan trung chuyen den cu dum vitcon day vitcon se chuyen tien khi co thanh vien trung chuyen dum. Thanks

Ngủ rồi Magic_Q

Trả lời #4 vào: 25-11-2010 00:48:55
Vài tấm hình up muộn về chuyến xác minh sáng nay:

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 24-11-2010 20:50:42
Chào cả nhà..!!!
sáng nay fullmoon và bác Kimbang đã ghé thăm và xác minh trường hợp cụ Cấm
Nhà cụ nằm trong con hẻm sâu của đường Huỳnh Tịnh Của, theo lời kể thì cụ sống tại đây cùng với người anh trai, sau khi anh trai mất cụ sống với 2 người cháu con của anh trai. Giờ Cụ cũng gần 80 tuổi
 Cụ sống một cách tự lập, ngày trước cụ bán vé số ,sau đi không nổi nửa ,nghe lời các hàng xóm Cụ chuyển sang bán bánh tráng nướng, nhưng tuổi già lẩm cẩm,bán chịu nhiều và không thu được lại vốn nên Cụ không thể tiếp tục được.
Khi gặp Cụ, quan sát thấy mắt bên trái của Cụ bị sụp xuống, nhìn thấy mờ, lưng Cụ còng và hay đau khớp. Nguyên nhân khiến mắt Cụ bị bệnh, qua lời kể của người cháu thì Cụ đi bán ,ăn thức ăn ngoài đường bị dị ứng nhưng lại không biết cách chữa trị nên bị viêm cơ mắt.
Hiện thu nhập chính của Cụ là số tiền 150.000VND do phường cấp và cộng với 200.000VND từ phòng thương binh xã hội quận 3 ( số tiền này là tiền của các suất cơm Cụ được Phòng TBXH cho nhưng Cụ xin đổi thành tiền)
Cụ có BHYT nhưng sẽ hết hạn vào 31/12/2010. nhưng Cụ sẽ được UBND phường làm một thẻ mới miễn phí...
Cụ thường xuyên bị sốt, nhức mỏi nhưng chỉ mua thuốc uống
 trường hợp Cụ Cấm thật đáng thương, Nhìn cụ mà thấy xót xa cho c/đ cô quạnh,  tuổi đã già mà vẫn còn lo lắng đến từng miếng ăn, thêm những khi đau bệnh, trái gió trở trời...đã về tuổi xế chiều mà vẫn phải lao động kiếm sống
Đề xuất : CMKTX cho Cụ một số tiền để Cụ có thể đi khám bệnh
          CMTX cho Cụ : 300k/tháng để Cụ chủ động hơn cho việc mua thuốc và ăn uống được tốt hơn ( vì Cụ và hai người cháu ăn riêng, Cụ tự lo ăn)
BHYT đã có phường làm nên chúng ta cũng có thể yên tâm

Cảm ơn cả nhà...!!!

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 23-11-2010 20:04:57
Cảm ơn bác KimBang..!!!
Mai Moon sẽ lăng đi xác minh trường hợp này kết hợp với xm Th chị Hằng ...
Các bạn tham gia 10h có mặt tại quán cơm nha...!!!
Cảm ơn cả nhà...!!!

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #1 vào: 23-11-2010 19:14:30
Cụ tên Từ Cấm, sinh năm 1940 - trên CMND nhưng theo cụ nói đã gần 80 tuổi rồi. Lúc trước còn khỏe cụ tự kiếm sống bằng nghề bán vé số, bánh tráng nướng... nhưng thời gian sau này cụ bị bệnh, gần đây lại bị sụp mí mắt bên trái, không thấy đường. Ngoài khoản 150.000đ tiền trợ cấp của phường cụ không còn khoản thu nhập nào khác.
 Cụ không có chồng, con, đang sống với hai cháu gái gọi bằng cô nhưng không được thuận thảo!Có bảo hiểm y tế (31/12/2010 hết hạn) nhưng ít khi sử dụng.
 Mong muốn của cụ là được khám, chữa bệnh và được giúp đỡ thêm vì \\\"150.000đ không đủ sống cậu ơi!\\\"
 Địa chỉ : 60/19/8 đường Huỳnh Tịnh Của- f8-q3-tpHCM.Số dt chị Phuống cháu cụ : 01645390234
 Mong nhà mình quan tâm. Xin cảm ơn!