Tác giả Chủ đề: Duy Trung, Duy Xuyên - Đoàn Công Phong - SV nghèo  (Đã xem 41639 lần)

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #13 vào: 19-08-2010 23:32:55
Em Phong đậu được DH Y Dược Huế, chứng tỏ em Phong sẽ là một người tài trong tương lai.

Bạn Sunnynight đã có ý kiến rất hợp lý. Nếu để chi tiêu cho đủ thì bao nhiêu là đủ!. Chúng ta chỉ giúp những gì cần giúp ở mức tương đối vì \\\"sức người có hạn\\\". Còn sau đó, bạn ấy cũng phải tự bươn chải để tiếp tục con đường của mình.

Tiền học phí 2 năm đã có bác cuongnguyen, thuylevc và Friends giúp. Chí phí đầu năm 1,5tr sẽ xuất từ quĩ.

Tiền học phí sẽ đóng theo từng học kỳ nên bác Cuongnguyen sẽ chuyển theo từng học ký khi có bạn Sunny night báo lên DĐ.

Như vậy việc chuyển tiền như thế nào các bác MT nhỉ?

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #12 vào: 19-08-2010 21:56:57
@ bác Batnaphom (nick bác dài quá em xin phép ghi tắt vậy hén): Hi, Bác nói đúng đó, nhưng muh Sunny_night cũng đã tham khảo nhiều em Sv bình thường thì các em đều nói khoảng tiền đó. Ở Huế giá cả ko đắt đỏ lắm. Tất nhiên vì em chỉ tính tiền Tối thiểu thôi ạ, với khoản tiền đó thì phải rất chi là tiết kiệm và tính toán chi li may ra mới đủ được (con nhà nghèo thì cũng phải vậy thôi). Ko dám đề đạt nhiều vì sức của DD có hạn, và còn rất nhiều hoàn cảnh khác đang chờ sự giúp đỡ, dù vẫn biết ko sự giúp đỡ nào thừa. Cuộc sống Sv xa nhà bao nhiêu khó khăn hẳn nhiều người chúng ta ai cũng nếm trải, nhất là với những h/c khó khăn thì càng vất vả hơn, từ cái chén ăn cơm đến đôi đũa, chăn mùng, đến cái chậu, xà phòng v.v... đều phải bỏ tiền ra mua mà. Mình hỗ trợ được các em chừng nào tốt chừng ấy, nếu sau này các em có thể tìm được việc làm thêm thì cũng sẽ đỡ hơn.
@ cảm ơn Cuong.nguyen và nhóm bạn đã hỗ trợ học phí cho em hai năm. Vậy là em đã có thể tạm thời yên tâm về khoản tiền học rồi. Tiền học phí trước mắt có thể đóng 1 kỳ trước đã (1.200.000)
Nếu có thể mình xin đề xuất hỗ trợ cho em tiền đóng đầu năm (ngoài tiền học phí) + mua sắm đầu năm tổng cộng 1.500.0000 và một khoản tiền hỗ trợ hàng tháng để em yên tâm vào học (những ngày đầu vô học thì chỉ có đi học và đóng tiền, chi tiền ra chứ chưa thể tìm việc làm thêm gì được đâu ạ)

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

batnaphom_honemlancuoi17

• bạn
Trả lời #11 vào: 19-08-2010 17:53:33
mình thay sunny_night tinh tien sao sao do nha
tien chi tiêu j mà ít quá zậy mình sợ ko đủ
tháng đầu tiên tốn ít nhất cũng 200USD tại tiền nhà trọ mùng mềm chiếu gối tiền ăn nũa đặc biệt là tháng đầu cái j cũng mới cũng cần tiền đã giúp thì giúp cho trót đi mấy bác

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #10 vào: 19-08-2010 17:44:32
Cám ơn Sunny_night

cuong.nguyen &thuylevc & friends cũng đang kí hỗ trợ em 2 năm học phí là 5 triệu, sau đó tùy tình hình tính tiếp ah.

Xin các anh chi trong BQT hướng dẫn cuong.nguyen thêm về trường hợp này.

cuong.nguyen

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #9 vào: 19-08-2010 16:36:36
TH em Phong về cơ bản cũng giống như em Mai, bây giờ ước nguyeenjc ủa em là học ĐH Y Dược tại Huế. Vậy nên cũng như đã tìm hiểu giúp em Mai thì số tiền em cần là:
1. Tiền học phí 1 năm: 2.400.000
2. Tiền đóng các loại cho trường ngoài học phí khoảng 500.000 (Bao gồm bảo hiểm Y tế, Bảo hiểm thân thể, quần áo giày thể dục, các loại quỹ... Ngoài ra mới bước ra khỏi cuộc sống tự lập ngoài gđ thì phải chi phí ít nhất khoảng 1 triệu cho các khoản sách vở, mua sắm đầu năm (Kinh nghiệm hồi em còn SV đó và SV xa nhà thì bao giờ chả phải mua mùng màn, chăn gối và hàng ti tỉ thứ không tên nhưng ko thể ko có khác...)
3. Tiền sinh hoạt hàng tháng tối thiểu cho một SV là khoảng 1,2 triệu (bao gồm tiền nhà trọ, tiền ăn uống và chi tiêu, sách vở...).
Mong cả nhà tiếp sức cho em Phong đến trường.

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #8 vào: 19-08-2010 15:43:50
Nhờ sunny_night ra tay tìm hiểu về tiền học phí và sinh hoạt phí của Phong giùm mọi người luôn nhé . Cảm ơn Suuny_night nhiều nhé !

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi opla

Trả lời #7 vào: 18-08-2010 10:32:31
Sunny_night đã viết:
Trích dẫn

Mong BQT tách hai TH hai em này ra thành hai bài cho tiện theo dõi ạ, vì đã có sự xác minh của bác MNgocthao rồi ạ.
Thân!

Từ bài giới thiệu chung các trường hợp sinh viên cần giúp đỡ từ thành viên Trường Trân, Opla đã tách riêng trường hợp em Đoàn Công Phong và em Lý Nguyện (link tại đây) thành 2 bài độc lập.
Mong các anh chị lưu tâm theo dõi.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 18-08-2010 08:06:47
Năm học mới gần đến, các em nhà nghèo học giỏi luôn là tấm gương sáng cho tinh thần học tập và nghị lực vươn lên trong cuộc sống. Rất mong DD quan tâm giúp đỡ để tạo điều kiện cho các em đến trường.
Mong BQT tách hai TH hai em này ra thành hai bài cho tiện theo dõi ạ, vì đã có sự xác minh của bác MNgocthao rồi ạ.
Thân!

“Thở vào thở ra

Ngủ rồi mgocthao

Trả lời #5 vào: 17-08-2010 21:30:29
Hôm nay Mthao có đến nhà của em, xin báo cáo cụ thể như sau:
Em Đoàn công Phong ở tại thôn 6, Duy trung, Duy Xuyên. Khi mthao đến nhà thì em đang đi phụ hồ tại Đà Nẵng nên không gặp được. Em dự thi vào 2 trường BK  SBD ĐKA 10532 và y Huế SBD DHYB 55691. Cả 2 trường em đều đậu. Em rất muốn đi học Y khoa. Nhà của em thì tương đối nhà cấp 4 có gác lững Nhưng hoàn cảnh Em cũng rất đáng thương. Ba của em bị bệnh tâm thần phân liệt nên kinh tế GĐ nhờ chủ yếu vào bà mẹ và 4 sào ruộng Trong lúc Phong còn có 3 em nhỏ. Trong đó Em Đoàn thị Thuỳ Trang học lớp 10 lại bị viêm cầu thận cấp đang điều trị  nên kinh tế càng khó khăn hơn.
Hiện tại em chưa chuẩn bị được gì để đi học.

Mthao và LTBN  mong các Bác xem  giúp đỡ em để Em được cùng bè bạn bước vào giảng đường Đại học.

Ngủ rồi Trường Trân

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 17-08-2010 18:42:12
vâng, trường trân đã trao đổi trực tiếp với bác mgocthao. TRưa nay đã nghe thông báo bác Mngocthao đã đến nhà các em.Chắc ổn thôi ạ

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #3 vào: 17-08-2010 12:39:00
@ Trường Trân. mong bạn tách bài viết này ra làm 2.giống như bài em Trần Công Hậu vậy.  để tiện việc giúp đỡ và theo giỏi TrườngTrân nhé.
 Đồng thời bạn nên cho biết rỏ về hoàn cảnh gđ các em. cùng địa chỉ thật chính xác.để các TV trong dđ đi xác minh mà kg phải mất thời gian,và kg phải đi nhiều lần nữa.
   Thân

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #2 vào: 16-08-2010 23:38:58
Chao cac anh chi, truong hop dau thi co ve da on roi, con 2 truong hop sau, thanh that mong cac anh chi trong dien dan co the som xac minh de co ke hoach giup cac em di hoc dai hoc, cuong.nguyen rat mong tin.

cuong.nguyen

Ngủ rồi Trường Trân

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 15-08-2010 18:54:22
TRường THPT Sào Nam Duy Xuyên vốn là ngôi trường có bề dày thành tích học tập, nhiều em đậu một lúc hai trường Đại học, có em là thủ khoa với số điểm cao ngất ngưởng ( Lê Tấn Danh), tuy nhiên , trong số các em đậu cả hai trường đại học ấy, có khá nhiều em không dám nghĩ mình sẽ được ngồi ghế giảng đường, bởi ký do đơn giản, số tiền để đóng học phí và trang trải các khoản sinh hoạt phí là vấn đề làm các em chột dạ.
 năm ngoái TT đã thông tin về em Lê tấn Danh và em Hồ Quốc Huy. Năm nay cũng có khá nhiều gương mặt rất cần sự chung tay giúp đỡ của các Mạnh thường quân, Trường Trân xin giới thiệu gương mặtcó hoàn cảnh khó khăn và có nguy cơ bỏ học với diễn đàn:

Em Đoàn Công Phong,  học sinh lớp 12/10. Nhà có 6 miệng ăn, nhưng ba lại bị bệnh căn bệnh mà Phong cho là bênh máu lên não . Lúc không trở bệnh thì cả nhà không sao, nhưng khi ông phát bệnh thì cả nhà phải khốn khổ. Mọi gánh nặng đè lên vai người mẹ ốm yếu, mang nhiều bệnh tật. Chính vì gia cảnh khó khăn quá nên Phong càng cố gắng học tập. Tuy không học lớp nâng cao cả trường, nhưng em vẫn đỗ Đại học với số điểm 22. Ước mơ của cậu học trò nhỏ là được đi học, để rồi bốn năm sau trở về có chút tri thức, làm lưng vốn giúp đỡ ba mẹ.
Ước mơ của Phong , của Nguyện có lẽ sẽ được chắp thêm cánh nếu có sự vươn tay cứu giúp của những mạnh thường quân.

Rất mong các vị quan tâm giúp em

Trường Trân