Tác giả Chủ đề: Đại Lãnh, Đại Lộc - Gia đình Chị Lỗi .  (Đã xem 28128 lần)

Ngủ rồi Meokitty

Trả lời #14 vào: 25-08-2010 15:20:52
Gia đình chỉ còn mấy chị em đùm bọc lẫn nhau, vô cùng khó khăn nhưng các em đều cố gắng vươn lên học tập tốt, quả đáng khâm phục. Theo như các bác xác minh thì hiện tại các em chỉ còn mức CMTX 300k/ tháng như vậy thì làm sao mà chi phí đủ cho các em tiếp tục con đường học vấn. Meokitty xin góp thêm CMTX 100k/tháng bắt đầu từ tháng 9 nhé.

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #13 vào: 25-08-2010 00:12:45
Theo tìm hiểu của 22 thì:
-em Thăng Hào đang ở với cha, đi học, tại nhà,Đại Lãnh, Đại Lộc
-em Lê Nguyên đã nghỉ học, đi phụ việc cho người quen tại Đà Nẵng
-em Lê Trung, đang học lớp 10/7 trường THPT Lương Thúc Kỳ, tại thị trấn Ái Nghĩa, Đại Lộc
Xa nhà, Trung cùng nhóm bạn thuê nhà ở chung và tự đi chợ nấu cơm ăn chung. Theo Trung, chị Thảo cho tiền đi học.
Đáng yêu quá, vậy nên, cháu Trung đáng được CMTX các bác ạ!
-Còn đây là Thảo, đang phấn chấn vì đã qua kỳ thực tập như ý tại Đô thị cổ Hội An:

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #12 vào: 24-08-2010 22:52:16
@ Thanks Sunny_night. qua xác minh lại tr hợp này.
  mong các Bác cho thêm ý kiến. để tìm ra hướng giúp các em ạh.

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #11 vào: 22-08-2010 18:00:24
Đây là TH mà Sunny_night đã trực tiếp xác minh và theo dõi cho đến hôm nay. Sau khi được DD giúp đỡ, bé Thảo cũng đã trở thành một thành viên của DD với nick name rất ấm áp \\\"A_warmheart\\\", tham gia vào đội ngũ thành viên ở Huế. Phải nói là cá nhân Sunny rất khâm phục nghị lực của Thảo khi trong hoàn cảnh ngặt nghèo như thế em vẫn học tốt và vẫn ko hề nản chí, chưa bao giờ em nghe Thảo kêu ca than vãn gì về hoàn cảnh của mình.
Nhưng đúng như anh XLPL đã phân tích, hiện tại hoàn cảnh của em vẫn rất khó khăn. Mẹ mất, còn ba em nhỏ đang đi học, còn người bố dượng ở nhà cũng chỉ làm linh tinh ko đủ thu nhập nuôi đứa em út. Trong khi bản thân Thảo cũng đang là SV, số tiền dạy thêm ít ỏi cũng chưa đủ để trang trải cho em. Lần vừa rồi gọi điện cho Thảo, Sunny được biết em đã động viên đứa em út năm ngoái phải bỏ học ở nhà chăm mẹ tiếp tục đi học lớp 7 vì em học rất khá, thế nhưng nỗi lo về vấn đề tiền học, chi phí hàng tháng luôn ám ảnh em, hai đứa em em lên cấp 3 lại trọ học xa nhà càng tốn kém hơn.
Năm tới Thảo bước vào năm cuối, chương trình học nặng hơn và em còn phải lo tốt nghiệp. Vì thế, Sunny_night xin quay lại chủ đề này hy vọng mọi người sẽ hỗ trợ cho em và các em em chút sức để tiếp bước đến trường, có thể sẽ là một khoản CMKTX nho nhỏ cho các em đầu năm nhập hoc, có thể tăng mức CMTX lên một chút cho đến khi Thảo ra trường.
Cảm ơn cả nhà đã quan tâm. Thân!

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #10 vào: 20-08-2010 19:44:53
Chào Cả Nhà
  Xlpl thường thăm hỏi gđ này qua ĐT. được biết sau khi Chị Lỗi qua đời.thì các em trở thành Mô Côi. Gđ bé nhỏ này hiện có 4 em. 1 em hiện đang sống cùng Bố tại nhà. là Nguyễn Thăng Hảo ( có Bố Lo ) còn Thảo & Nguyên & Trung,tự lo, Thảo thì đang thực tập ở Hội An.đầu tháng 9 tới sẽ trở lại trường học nốt cho năm cuối đại học Ngoại Ngữ tại Huế. 2 em sinh đôi tên Lê Trung & Lê Nguyên.năm nay vào học lớp 10. vì trường học xa nhà nên các em kg thể đi học và về lại nhà được.cho nên Trung & Nguyên phải thuê nhà trọ ở lại gần trường cho tiện việc đi học. về học phí thì các em được miễn giảm. vì gđ cố sổ hộ nghèo,và Diện Mô Côi.tuy nhiên các em cũng phải đóng 1 ít cho nhà trường.đây là bắt buột kg được giảm.500K cho 1 em 1 năm gì đó ? Xlpl Kg biết khoảng này. với hoàn cảnh 3 em hiện nay Xlpl nhận thấy các em còn nhỏ là học sinh,và SV, kg có ai viện trợ tài chính hết thì các em kg biết phải xoay sở ra làm sao ? trong khi tiền trọ,ăn ở cùng sách vở,linh tinh khác nửa v.v tuy nhà nghèo các em có tính ham học,để vượt khó bằng con đường trí thức. với DD hiện nay còn đang CMTX  do Bạn Bearbie 200 K và Violet 100K = 300K tháng cho tới cuối năm nay 2010.với sồ tiền CMTX 300K này Xlpl nhận thấy kg đủ chi phí để các em được bước tiếp con đường học vấn nửa rồi.nay Xlpl kêu gọi các Bạn nên ủng hộ tiếp cho các em được đến trường. mong các TV Miền Trung nhanh chóng vào cuộc xác minh lại.để chúng ta tim cách giúp các em nhé.vì ngày nhập học cận kề rồi đó các Bạn ơi. thanks

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #9 vào: 18-08-2010 10:04:37
@a_warmheart: Chúc Thảo luôn vui và đạt được những kết quả tốt trong học tập. Cố gắng lên Thảo nhé! :P

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #8 vào: 17-08-2010 22:32:36
Cảm ơn em đã cập nhật. Cả nhà NTCM luôn bên em. Nay em ở cạnh các bác lão làng và nhiệt tâm như các anh chị em vừa nêu thì không gì tôt hơn hạnh phúc hơn.

Chúc em thực tập tốt và nuôi dưỡng ước mơ!

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi a_warmheart

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #7 vào: 17-08-2010 18:14:24
Xin chao ca nha !

a_warmheart đã đi thực tập được 2 tuần ở Hội An . Công việc chính thực tập là hướng dẫn khách du lịch tham quan đô thị cổ Hội An. Em được Bác22 xin vào thực tập trong văn phòng hướng dẫn du lịch của trung tâm văn hoá thể thao, một môi trường rất tốt để em tham gia vận dụng những gì mình đã học vào thực tế. Trong những ngày gần đây, em luôn nhận được những lời thăm hỏi, động viên của Bác Mngocthao và gia đình , của chị Sunny night và anh Xulanhphanlan.

Em đã nhận được tiền CMTX tháng8 và số tiền CMTX 6 tháng cuối của chị violet . Em xin chân thành cảm ơn chị và sự quan tâm, giúp đỡ của cả nhà NTCM. EM sẽ cố gắng hoàn thành tốt đợt thực tập này .

Thân ái!

Ngủ rồi a_warmheart

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #6 vào: 11-07-2010 07:52:48
Xin chào cả nhà !

Hôm nay A_warmheart đã nhận được số tiền CMTX của thang 7/ 2010 là 200.000d. A_warmheart xin cảm ơn . Hiện tại A_warmheart đang thi học kỳ 2 của năm 3 và khoảng sau 10 ngày nứa khi thi xong thì a_warmdeart sẽ vào Hội An thực tập trong khoảng một tháng.Em sẽ cố gắng hoàn thành tốt việc học tập của mình.  A_warmheart xin chân thành cảm ơn sự quan tâm của cả nhà.

Ngủ rồi a_warmheart

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #5 vào: 24-04-2010 20:43:32
xin chào cả nhà !

Hôm nay a_warmheart đã nhận được 900k CMTX của chị violet trong 3 thang 4,5,6 .và tiền CMTX đến tháng 6 của Cô Nikecrcc . A_warmheart đã dùng số tiền này để mua tài liệu học tập và gởi một số tiền còn lại về quê để lo cho 3 đứa em ở nhà . Hiện tại a_warmheart đang cố gắng để theo kịp chương trình trên lớp . A_warmheart xin cảm ơn chị violet , cô nikecrcc và tất cả mọi người đã luôn bên cạnh an ủi động viên và giúp đỡ a_warmheart trong thời gian vừa qua .

Thân ái .  

Ngủ rồi nikecrcc

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 24-04-2010 15:46:37
Đến hết tháng 6 Thanh cũng đã hoàn tất cam kết CMTX trong vòng 6 tháng cho trường hợp này (đã chuyển trực tiếp em Thảo).

Thanh sẽ ngừng CMTX trường hợp này - nhờ các bạn tổ thống kê điều chỉnh giúp.
Cảm ơn

Ngủ rồi xulanhphanlan

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 101
Trả lời #3 vào: 17-04-2010 16:25:37
Violet viết : Báo cáo cả nhà, hôm qua Violet đã chuyển 900K cho em Bùi Thị Thảo, là khoản CMTX 3 tháng 4, 5 & 6 ( trường hợp bà Lổi ).
Như vậy Violet đã hoàn thành 6 tháng CMTX mỗi tháng 300K cho trường hợp này theo đăng ký từ ban đầu.

Violet đăng ký tiếp tục CMTX 100K tháng cho 6 tháng còn lại của năm 2010. Sẽ gửi trực tiếp cho em Thảo vào đầu tháng 7 tới.
       @ Thanks Violet bó hoa màu tím rất đẹp cùng mùi hoa lan tỏa thật thơm ngát đến cho GĐ Chị Lổi và các cháu có điều kiện tiếp tục đến trường mua con chữ.
     @ Thảo em có vào dd thì cho mọi người biết về em hiện nay nhé.việc học cuộc sống v.v
     @ thanks ThaiDzuy & All

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 17-04-2010 13:42:14
Ngày 20/12/2009, awarm_heart (Bùi Thị Thảo) đã tham gia diễn đàn và gửi lời cảm ơn:
Xin chào cả nhà Người Tôi Cuu Mang !
Cháu đã vào xem diễn đàn của NTCM rất nhiều lần  và rất cảm động khi thấy được tấm lòng yêu thương đùm bọc bằng nhưng hành động rất thiết thực của tất cả các thành viên trong diễn đàn. Cháu không ngờ rằng giữa những tất bật lo toan với cuộc sống tranh đua làm giàu cho cuộc sống của mình , thì trên đời vẫn còn tồn tại những tấm lòng bác ái , yêu thương đồng loại . Sau một  ngày lam việc mệt mỏi , đang lẽ tối đến sẽ giành thới gian cho việc nghỉ ngơi nhung họ lại trằn trọc nghĩ đến những mảnh đời bất hạnh mà họ đã từng gặp và được biết .Và sau đó là tìm phương hướng để giúp đõ cho những trương hợp đó . Họ không ngại đương xa và kho khăn để đêm đên sự cảm thông , hơi ấm , và tình yêu thương cho những số phận cùng cực . Thưa cả nhà ! Đó là một vài dòng mà cháu cảm nhận được khi vào xem các hoạt động của các thành viên trong diễn đàn của mình .
Từ nhỏ đến cấp ba cháu đều cố gắng học tập tốt năm nào cháu cũng đều đạt danh hiệu là học sinh giỏi . Và điều đáng vui mừng hơn nữa là vào cuối thang 8 năm 2007 cháu có giấy báo đậu vào hai trương ở Huế . Mẹ cháu rất vui mừng cô găng làm việc nhiều hơn nữa để chuẩn bị chu cấp cho cháu đi ăn học xa . Cuộc sông tuy kho khăn vất vã nhưng cung tạm gọi là hạnh phúc rồi . Nhưng vào tháng 10 năm 2007 chưa hết niềm vui  đựoc vào đại học thì cháu biết tin mẹ ở quê lâm bệnh . Trong nhà có gì đáng giá đều cố gấng chạy chưa cho mẹ , nhưng bệnh tình của mẹ ngày một nặng hơn ! MẸ Cháu từ bệnh thần kinh sống -sườn đã di căn thành unng thư phỏi giai đoạn 3 . Hè được về quê cháu cừ theo mẹ rong ruổi đi vay mượn chũa trị hết chỗ này đến chỗ kia . Nhiều đêm mấy chị em cháu cứ thức trăng để xoa bóp là diệu đi phàn nào cơn đau của mẹ . Mỗi lần mẹ lên cơn đau như thể tội nhân đem ra tra tấn hành hạ vây . Mỗi lần cháu mở sách ra để học bài , hay nằm xuống giường ngủ là hình ảnh của mẹ đang quằn quại , giành giật từng giây tưng phut với tử thần , rồi 3 đúa em nhỏ dại đói khat trong mùa mưa gio bão lụt là cháu không thể nào cầm đựoc nước mắt . Hằng đêm cháu cứ mong ước trên đời có một phép lạ , cho mẹ cháu được hết bệnh , hoặc là cho cháu được gánh bờt 1 phần bệnh tình của mẹ để mẹ giảm bớt sự đau đơn do bệnh tạt hành hạ .....Cháu rất thất vọng và chán nản đời sông sviên đi học xa nhà biết bao kho khăn khi gia đình lại rơi vào cảnh khốn cùng bế tắc như vậy ? Cháu có ý định là nghỉ học ? Nhưng may thay trong 1 lần về quê thăm mẹ cháu đã được gặp Bác Thảo và Cô Nhường _điều phối viên của dd mình . Hai người họ đã cho gia đình cháu nhưng lời khuyên chân thành và nhưng lời đông viên đây tình cảm .Và sau đó khi cháu ra Huế để tiép tục việc học thì cháu được gặp và nói chuyện với chị Trang ( Sunny_night) , rồi những lần Bác Thảo gọi điện động viên , cháu cảm tháy ấm áp như người nhà vây.
Vào DD đọc bài viết cháu thấy mọi người đang rất lo lăng tìm cách giúp đỡ cho gia đình cháu . Thật tình cháu không biết dùng lời lẽ gì để nói lên hết sự biết ơn của cháu cả . Cháu như một người sắp chết đuối bắt đựoc một cái phao , như một người sắp chết cóng vì băng tuyêt thì được cứu sống bởi sự lan tỏa hơi ấm từ nhưng trai tim yêu thương cua các thành viên trong diễn đàn mình . Trước Mắt Của Cháu bây giờ không còn là 1 con đưong tối tăm ghê rợn mà cháu được soi đường bởi ánh sáng của ngọn nến Yêu Thương !
Cháu sẽ cố gắng học hành , vượt lên trên số phận và hoàn cảnh của mình. Cháu biết trên con đương cháu đang đi luôn có sự quan tâm giúp đỡ của những tấm lòng bắc ái . Đó là tất cả những gì mà cháu suy nghĩ trong tâm và thông qua đây cháu xin gởi lời cảm ơn chân than và sâu sắc đến sự giúp đỡ của các thành viên trong dd NTCM . Cảm Ơn mọi người đã mang đên cho cháu sự yêu thương và 1 bài học đắt giá mà cháu không thể nào quên \\\" Lá lành đùm lá rách \\\" mọi người cưu mang giúp đỡ nhau trong lúc khốn cùng bế tắc!
Và cháu đã Mở tài khoản của VCB rồi.
Số tài khoản của cháu đây ạ: 0161000772579
Chủ Tài khoản: Bùi Thị Thảo
Nếu có liên lạc với cháu thì xin liên lạc số điện thọai 01649122096
hoặc e-mail: hoathaomay@gmail.com

Như vậy số tiền giúp đỡ gia đình chị Lỗi như sau:
- CMKTX: 6.300.000 VND từ LTBN (400k), Banron (300k), Vitconxauxi2009 (500k), Tepty (200k), NikeCRCC (600k), Hanoi (300k), DTam (500k), Tieuhuongduong (500k), Cotoiday (1 triệu), Xulanhphanlan (1 triệu), Whoadung (1  triệu)

- Hiện vật: 1 chiếc giường trị giá 1 triệu đồng.

- CMTX:  Tổng 600,000 VND từ NikeCRCC (100k),  Violet (300k), Bearbie (200k)

Số tiền CMKTX đã được trao trực tiếp là 1,400,000 VND
Ngày 23/12/2009, Diễn đàn chuyển cho Thảo qua TK của NguyenThy là 2,000,000 VND
Ngày 15/1/2010, Diễn đàn chuyển cho Thảo số tiền CMKTX còn lại là 2,900,000 VND.

Thảo đã xác nhận nhận đủ số tiền trên.

Hàng tháng Thảo cũng nhận đủ số tiền CMTX là 600,000 VND.

Ngày 8/3/2010, Thảo nhận thêm khoản CMKTX 500,000 VND do thành viên Xulanhphanlan gửi tặng.

Do bệnh tình nặng và ở giai đoạn cuối, chị Lê Thị Lỗi đã qua đời vào tối ngày 16/3/2010.

NTCM gửi lời chia buồn sâu sắc tới gia đình và các cháu !

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #1 vào: 17-04-2010 13:15:08
Hoàn cảnh này được giới thiệu bởi LTBN ngày 20/11/2009.

Chị Lê Thị Lổi ở thôn 9 xã Đại Lãnh, 48 tuổi. Chị bị ung thư phổi giai đoạn cuối. Khi LTBN đến nhà Thì bà đang sử dụng MORPHIN để cắt cơn đau Nhà cửa thì tồi tàn Bà có 4  con  
Bùi thị Thảo đang học năm 3 ĐH Sư phạm Huế. Lê Trung và Lê Nguyên đang học lớp 9, con út Lê Vì đang học lớp 7
Gia đình được xác nhận hộ nghèo nên xã có cho vay để bé Thảo đi học. Nhưng vì hoàn cảnh gia đình quá khó nên số tiền vay để đi học bé Thảo để lại gia đình cho mẹ lo cho các em và chữa bịnh còn Thảo ra Huế học thì đi phụ các quán cơm và đi dạy kèm để kiếm tiền ăn học.
Hoàn cảmh này quá khó khăn, mong NTCM có kế hoạch giúp đở để san sẻ.      
LTBN có thay mặt NTCM tặng gia đình chị 400.000 VND.

Ngày 24/11/2009, Sunny_night cùng các thành viên ở Huế đã đến tìm Thảo tại trường đại học:
Chiều nay, Sunny_night và Xuongrong đã đến thăm em Bùi Thị Thảo, con đầu của dì Lồi. Em học năm thứ 3 ĐH Ngoại ngữ chứ ko phải sư phạm. Em vừa về quê chăm mẹ 1 tuần ra (lúc về có gặp 2 bác Mgocthao và LTBN). Em ở trọ cùng với 1 người bạn. Mẹ em bị như vậy nên em rất buồn và định nghỉ học để chăm sóc mẹ nhưng mẹ em ko cho.
Em ngoài giờ học có đi gia sư, tiền học phí được giảm 50% (học theo tín chỉ nên học phí tăng gần 4 triệu/năm). Nhắc đến mẹ là em lại buồn rười rượi, còn ba đứa em đang đi học ở nhà nên em tâm sự trụ lại học được ngày nào hay ngày ấy, ko biết có học xong được ko nữa.
Mong các bác Quảng Nam nhanh chóng xác minh ở trong nhà của em để có phương án giúp đỡ.

Ngày 12/12/2009, nguoithuhaihai đi xác minh kết hợp việc trao số tiền CMKTX ban đầu là 1 triệu đồng (từ banron 300k, vitconxauxi2009 500k, tepty 200k)

Người bệnh tên Lê Thị Lỗi, (1965), ở thôn Hà Tân (thôn 9, cũ), xã Đại Lãnh, huyện Đại Lộc (Đại Lãnh chính là địa phương nổi tiếng với tên Thượng Đức, trước 1975).
Người chồng hiện đang chung sống tên Nguyễn Thăng Long, quê Phú Cát, Thừa Thiên-Huế, làm nông

4 con: -Bùi Thị Thảo, SV Năm 3, ĐH Ngoại ngữ Huế
       -Lê Nguyên & Lê Trung, sinh  đôi, đang học lớp 9, THCS Nguyễn Huệ, Đại Lộc
       -Nguyễn Thăng Hảo, đang học lớp 7, THCS Nguyễn Huệ

Gia đình đang sống trong một căn nhà được xây tặng, diện tích chỉ 4x6 mét vuông, tuong gạch, nền láng xi măng, mái lợp tôn. Căn bếp nhỏ gá bên cạnh bằng gỗ tạp. Người bệnh nằm ở sàn nhà trước, trên một tấm chăn mỏng. Chiếc giường gỗ cũ kỹ rộng 1,2 mét có lẽ được ưu ái dành cho các cháu nhỏ, đặt ở nhà dưới. Chiếc bàn ở giữa nhà (và những chiếc ghế nhựa) thì để toàn thuốc và ống tiêm chưa sử dụng. Chiếc quạt máy cho người bệnh. Không thấy có vật dụng gì giá trị hơn.
Gia đình thuộc diện hộ nghèo nhưng theo gia đình: Chưa hưởng suất trợ cấp thường xuyên nào, trừ các kỳ đột xuất...

Lê Nguyên đang xoa bóp cho mẹ

Thuốc giảm đau của chị Lỗi, có cả Morphine

Chị Lỗi nhận tiền CMKTX từ NTCM

Đề nghị:
- CMTX  600.000 đồng/tháng, giúp các cháu thêm điều kiện đến trường
- CMKTX: Mua tặng người bệnh chiếc giường gỗ để nằm điều trị (thay vì nằm đất). Giá cả: theo một người địa phương, giá tạm được là 1.000.000 đồng
Ngay sau đó,  một người bạn của 22 đã giúp chiếc giường, bằng 1 triệu đồng tiền mặt. Và 22 đã nhờ người bạn khác gần đó, đóng gấp, và sẽ hoàn thành trong 3 ngày để mang giúp người bệnh. Vậy nhà ta chỉ bàn giúp CMTX trường hợp này thôi ạ. Hôm qua, 22 cũng đã gửi đến các cháu Trung, Nguyên, Hải một số áo quần đã qua sử dụng nhưng còn khá tốt để các cháu sử dụng.

BQT thống nhất CMTX gia đình Chị Lỗi số tiền 600 ngàn, bắt đầu từ tháng 1/2010 thông qua Tài khoản của Bùi Thị Thảo.

Đồng thời kêu gọi các thành viên chung tay giúp học phí cho em Thảo.