Tác giả Chủ đề: Quảng Bình - Bà Thuyến - Bệnh tim có con tâm thần  (Đã xem 880 lần)

Ngủ rồi dragonfly

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #6 vào: 24-02-2013 16:44:04
Hôm 27 tết trên đường ra nhà mẹ dra và 1 thành viên NC Quảng Trị đã làm 1 chuyến hành trình khoanh vùng Lệ Thủy: xác minh các trường hợp, trao quà CMX cho chú Nghị ở thị trấn Kiến Giang. Cuối năm ai cũng bận nên có hẹn 1 số thành viên QBinh nhưng ko ai sắp xếp đi được. Thôi thì mấy khi sắp xếp đc nên tiện đường đi luôn.
và hôm đó cũng đã xác minh trường hợp này.

Bà Thuyến (sn 1943) bị tim khi 37 tuổi. nhà bà có 6 người con hiện tại đã có gia đình 4 người, 1 người tai nạn đã mất, còn chị Lê Thị Nhàn (1983) đang ở với bà bị tâm thần nhẹ. Chị chỉ ở nhà phụ việc nhà cho mẹ, khi nào trờ nóng bức quá hoặc có chuyện gì gây xúc động qua mới tái bệnh. dra thấy chị cũng ổn, biết chứ ko như những người bị tâm thần khác. Ba chị thì mất cách đây 5 năm. Chị đc hưởng theo chế độ 202 (360k/tháng), hằng ngày bà Thuyến cũng ruộng vườn, rau củ bán kiếm thêm qua ngày. Các con cái lập gia đình cũng gần nhà nên cũng hay ghé về nhà thăm mẹ và em, cũng khá giả nên cũng phụ mẹ ít nhiều nuôi em.
Dra thấy hoàn cảnh này vẫn có thể lo đủ cho cuộc sống của họ rồi nên ko đề xuất giúp đỡ gì ạ.
Mừng vì 1 hoàn cảnh nữa ko quá nghèo khổ.
thân,

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #5 vào: 14-02-2013 21:46:48
Mong tin xác minh từ nhóm Quảng Bình ạ :)
Xin cám ơn.

Ngủ rồi kinhkan_dethuong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #4 vào: 07-11-2012 16:12:46
dạ!do e đọc chưa kỹ nội dung trước trong trường hợp bé Yến Nhi từ a.E xin lỗi.
Thân!

Ngủ rồi love_noborder

Trả lời #3 vào: 07-11-2012 12:47:42
Chào bạn
Bạn có thể tham khảo mục \\\" nguyên tắc và kinh nghiệm khi xác minh\\\" để hiểu rõ hơn .
Nhà mình cách Lệ Thủy ~ 450 km nên mình không thê tham gia xác minh được. MÌnh có thời gian làm việc ở Quảng Bình cách đây 5 năm trước cơ.
Liên quan đến giúp đỡ cháu Nhi, mình đã gửi thông tin đến một số anh em Quảng Bình. Mình nghĩ, sự hỗ trợ từ họ ( nếu có) chắc là không lớn.
chúc vui vẻ,

Ngủ rồi kinhkan_dethuong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 06-11-2012 18:41:05
Nếu thu xếp được thời gian xác minh trường hợp bé Yến Nhi, nhờ anh love_noborder xác minh luôn giúp em trường hợp này với ạ. Em cảm ơn!

Ngủ rồi kinhkan_dethuong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 06-11-2012 18:16:46
Mẹ bệnh tim nuôi con gái tâm thần
Bà Dương Thị Thuyến 63 tuổi ở thôn Tân Bằng, xã Tân Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình đã bị bệnh tim gần hai mươi lăm năm nay. Chồng mất cách đây sáu năm vì căn bệnh ung thư dạ dày, hai đứa con lớn đã có gia đình riêng và cũng nghèo khó với công việc làm thuê nay có, mai không. Hiện bà Thuyến đang sống với chị Lê Thị Nhạn- con gái út đã gần ba mươi và bị tâm thần từ nhỏ.
  Nhìn bề ngoài, căn nhà hai mẹ con bà đang ở khá khang trang nhưng từ khi người chồng mất đi, cái vẻ bề ngoài ấy không còn che giấu nổi sự nghèo túng và khó khăn của hai mẹ con hiện tại. Gia đình khó khăn nay càng trở nên khánh kiệt vì bệnh tật đeo bám. Mẹ bệnh tim, đứa con tâm thần tuy không quậy phá nhưng cũng chẳng thể làm được gì ngoài những lúc khá tỉnh táo tự vệ sinh cá nhân cho bản thân. Suốt ngày chị Nhạn chỉ ru rú ở nhà không dám đi ra đường vì sợ bị lạc, bà Thuyến cũng chỉ làm được những việc vặt trong nhà vì căn bệnh tim kinh niên không cho phép bà làm những công việc nặng nhọc khác.
Cả gia đình hiện trong chờ vào số tiền trợ cấp hàng tháng gần ba trăm ngàn đồng của cô con gái, ngoài ra không có thêm nguồn thu nhập nào khác. Số tiền quá ít ỏi không đủ trang trải cho những sinh hoạt và thuốc thang hàng ngày nên mong ước chữa trị của bà cũng dần lụi tàn trong cơn khốn khó. Cứ mỗi lần bà Thuyến lên cơn đau tim thì đứa con tâm thần cũng co giật vì hoảng loạn. Vì lo cho đứa con không thể tự chăm sóc mình bà chỉ mong ước sống thêm được ngày nào hay ngày đó. Nợ nần không biết làm cách gì để chi trả bà đành phó mặc trong bế tắc.
Hai số phận đáng thương nương tựa vào nhau như cây khô giữa mùa bão nổi. Mong sao cho họ có chút hy vọng để dìu nhau bước tiếp đoạn đường gian nan phía trước./.

Biết thêm trường hợp này, em đề xuất lên mong nhận được ý kiến sớm từ cả nhà.
Địa chỉ: Bà Dương Thị Thuyến, thôn Tân Bằng, xã Tân Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình
Số điện thoại: 01672822204