Tác giả Chủ đề: Thạch Vĩnh, Thạch Hà - Chị Loan - Chồng mất, con thơ  (Đã xem 20026 lần)

Ngủ rồi TLC

Trả lời #95 vào: 12-07-2017 12:44:56
Cám ơn các bạn đã theo dõi và cập nhật.

Theo đề xuất của ruacon, TLC xin ngừng CMTX gia đình chị Loan.

Cám ơn

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi -TrườngGiang-

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Trả lời #94 vào: 23-06-2017 10:51:49
Theo thông tin từ ruacon_xd xác minh (Viết trên Diễn đàn ngày 15/8/2016) thì hiện nay ba mẹ con chị Loan đi làm bên Thái nên về cơ bản sẽ có nguồn thu nhập ổn định. Em Na và bà ngoại ở nhà chi phí sinh hoạt không nhiều nên chị Loan và em Hồng có thể tự trang trải được.

ruacon_xd đề xuất tạm thời ngừng CMTX gia đình chị Loan, chỉ tiếp tục theo dõi để có thể giúp đỡ khi cần thiết.

Mong Diễn đàn thảo luận và cho ý kiến./. Thân

Sức mạnh tinh thần và vẻ đẹp tâm hồn cao cả thường tỏa ánh hào quang có thể lấn át, đè bẹp những kẻ to xác, những tâm hồn hèn hạ

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #93 vào: 02-06-2017 13:43:49
Vịt vẫn đang chuyển giúp anh TLC 500k/ tháng cho TH chị Loan. Các bạn Hà Tĩnh cập nhật thông tin giúp hoàn cảnh này đang thế nào và chị có nhận đủ cmtx không nhé. Vịt cảm ơn

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #92 vào: 25-08-2016 23:14:06
Số em Na đây chị nhé :)
01652382798
Hiên tại chị Loan đang về gipõ chồng (cuối tháng 7 âm lịch) nên mọi người có thể gọi vào số em Na để gặp chị ạ!

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #91 vào: 21-08-2016 13:42:17
Cảm ơn thông tin của Ruacon.
Bạn có số đt của gd ko cho mình xin với nhé

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #90 vào: 15-08-2016 23:38:44
Em chào cả nhà!
Trước hết em xin lỗi cả nhà về sự chậm trễ của Ruacon.
Đợt nghỉ 1/5 ruacon có về thăm gia đình chị Loan, hôm trước chị Loan và em có nói chuyện. Đợt này em mới chuyển việc nên lu bu quá không em viết bài kịp, em tóm tắt tình hình gia đình chị Loan cho cả nhà biết ạ.
Năm 2014 sau khi em Giang đậu đại học trong niềm vui của cả gia đình và họ hàng. Em ra hà nội nhập học, sau hai tháng học thì em bắt đầu cùng bạn đị làm, nhưng không may cho em vì em bị bán hàng đa cấp lừa và mất hơn 10triệu.  Gia đình bạn kia có điều kiện nên ra gửi tiền và tiếp tục học, nhưng số tiền đó với gia đình em Giang là rất lớn, sau một thời gian đắn đo thì anh trai ra đưa em Giang về và không đi học nữa.
Hồi trước gia đình chị có được hỗ trợ dự án nuôi bò (em không rõ tên dự án) giá trị bò giống là 7tr, sau một thời gian gia đình nuôi thì bán được 11tr, số tiền đó dành hết để ra trả nợ cho em Giang và đưa em về.
Chị Loan và em Hồng đi làm thuê ở Thái Lan đã lâu, cứ 3 tháng phải về làm lại hộ chiếu 1 lần nếu không sẽ bị chính quyền Thái Lan bắt.
Em Giang sau khỉ nghỉ học thì cùng mẹ và anh trai sang thái lan làm thuê. Hiện tại em đang giúp việc nấu ăn và giữ con cho một gia đình ở Thái Lan. Giang chăm chỉ nên chủ nhà rất yêu quý, chủ nhà thuê gia sư dạy tiếng cho cả Giang và con chủ nhà. Do tiếp thu nhanh nên hiện tại em Giang đã có thể nói và viết được tiếng Thái.
CHị Loan và anh trai đang động viên em Giang học thêm tiếng anh và tiếng Thái để có thể làm phiên dịch. Chị Loan bảo là mẹ và anh dành dụm tiền để mua điện thoại và máy tính để em Giang thuận tiện trong việc học. Chị Loan chia sẻ là em Giang học rất thông minh và rất ham học. Em có động viên chị là ngoài học tiếng nên cho em học thêm 1 cái nghề gì đó để có thể tiện hơn trong công việc sau này.
Khia nghe câu chuyện của e Giang thấy buồn khi em phải dở dang việc học đại học vì một vài lý do. Giả sử lúc đó cả nhà mình biết tin thì có thể đã khác. Dẫu nhiên nhìn vào sự cố gắng của em và định hướng hiện tại của gia đình cho em thì đỡ buồn hơn vì em đã không chịu cúi đầu trước khó khăn.

Thời gian này chị Loan đang về quê để sắp tới giỗ chồng chị. Em Giang do bạn việc và bận học nên không về cùng mẹ.
HIện tại 3 mẹ con chị Loan đang làm việc ở Thái Lan, ở nhà chỉ có em Na và bà ngoại. Hôm trước ruacon lên gặp em Na và bà ngoại đang ở nhà, nõi chuyện thấy thương em. Năm nay em Na học lớp 8, tuổi con gái mới lớn rất cần sự qua tâm của mẹ nhưng em lại không có điều kiện đó, lâu lâu mới được gặp mẹ 1 lần. Do em ở 1 mình nên bà ngoại tối lên ngủ cùng hoặc có anh em ,cô dì lên ngủ cùng.
Em Na bảo là hàng tháng đều nhận được 500k tiền CMTX của bác TLC, hàng tháng cứ đến ngày là em cầm thẻ ra rút tiền về tiêu hàng ngày.
Trao đổi thì biết gia đình chị đang nợ khoảng 50 triệu là các khỏan vay từ trước để trang trải cuộc sống và chi phí 3 mẹ con đi Thái Lan.
Sau khi lên thăm gia đình và trao đổi điện thoại với chị Loan ruacon nhận thấy.
- Hiện tại em Giang đã có định hướng mới và đang theo học là một điều rất mừng.
- # mẹ con đi làm thuê bên thái nên về cơ bản sẽ có nguồn thu nhập ổn định.
- Em Na và bà ngoại ở nhà chi phí sinh hoạt không nhiều nên chị Loan và em Hồng có thể tự trang trải được.
Em đề xuất:
- Tạm thời ngừng CMTX gia đình, vẫn tiếp tục theo dõi để có thể giúp đỡ khi cần thiết.
- Theo dõi và liên lạc với chị Loan để biết tình hình gia đình và việc học của em Giang, khi em học xong nếu có thể nhà mình sẽ giúp em tìm được một công việc tốt.

Một số hình ảnh

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]
Khu nhà chị Loan

Em Na này đã lớn và bà ngoại sang ở cùng lúc mẹ, anh chị đi làm xa

Ngôi nhà đã cũ kỹ và xuống cấp

Khu chăn nuôi giờ để trống vì không có người chăm sóc

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Trả lời #89 vào: 11-08-2016 22:52:08
Trường hợp này em có theo dõi và hồi trước hay về quê cũng có đến thăm gia đình mấy lần, chị Loan cũng thỉnh thoảng có liên lạc với em.
Nhưng khoảng 2 năm nay thì mất liên lạc.,
Cách đây khoảng mấy tháng, chị Loan có gọi điện cho em, nói chuyện một hồi thì e cũng nắm được vấn đề một chút là do chị đi sang Thái làm giúp việc nên số đt cũ ko liên lạc được, bé Giang con gái đầu của chị học ĐH ở HN nhưng dính vào phi vụ làm ăn lưà đảo sao đó nên nợ mấy chục triệu, cháu đã nghỉ học đi làm để lo trả nợ (em chưa kịp hỏi kỹ nhưng em đoán có lẽ là bán hàng đa cấp), đang nói chuyện thì đt bị cúp giữa chừng, lúc đó em đang bận nên ko lưu số, vài ngày sau thì tìm lại ko biết số nào của chị Loan nữa. Từ đó đến nay cũng ko thấy chị liên lạc lại.  Rất buồn vì em Giang học giỏi và là niềm hy vọng của cả gia đình, nay em nghỉ học giữa chừng thì rất đang tiếc.
Nếu các thành v iên Hà Tĩnh đi thăm lại được hoàn cảnh này thì hay biết mấy

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi TLC

Trả lời #88 vào: 10-07-2016 13:48:01
Mong tin sớm từ các thành viên khu vựa Hà Tĩnh!

Where you begin doesn't matter. Your willingness to start is what counts. ~Rhonda Britten.

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #87 vào: 28-11-2015 00:43:01
Đã lâu không có thông tin về gia đình chị Loan. Mong các thành viên khu vực Hà Tĩnh sắp xếp tại xác minh cập nhật tình hình giúp cả nhà ạ.
Thân!

Ngủ rồi Tất Thành

• Thành Viên
  • *
  • Thích 3
Trả lời #86 vào: 09-09-2015 08:24:32
Hôm 6/9 sau khi phát cháo xong, nhóm NTCM Hà Tĩnh cùng ThaiDzuy đã đi Thạch Hà thăm lại hoàn cảnh gia đình chị Loan.
Chồng bệnh đã mất cách đây mấy năm, một mình chị nuôi 4 đứa con. Đứa lớn nhất đi lấy chồng, cậu con trai thứ hai học nghề dang dở cũng không có việc làm ổn định, con gái lớn thứ 3 học năm thứ nhất Đại học Loa động và xã hội, khoa Bảo hiểm năm thứ nhất và con út bé Na hiện đang học lớp 8.

Từ sau Tết 2015 đến nay, chị Loan qua Thailand (tỉnh Udon) làm oshin cho một gia đình Việt kiều bên đó với mức thu nhập 4,000,000 vnd (bao ăn ở) nhưng cứ mỗi 3 tháng chị lại phải quay về Việt Nam để đảm bảo không bị phat.

Hiện tại nhà chị vẫn còn những khoản vay ngân hàng 73 triệu (10tr vay khi con trai học nghề, 20tr vay hộ nghèo, 43 tr vay thoả thuận) tiền lãi hàng tháng phải trả cũng hơn 700,000 vnd.
Hoàn cảnh khó khăn vậy nhưng vẫn không may mắn với nhà chị. Cô con gái thứ 3 đang học đại học lại dính vào bán hàng đa cấp, bị lừa mất mấy chục triệu nên đã phải bảo lưu kết quả học năm thứ nhất để đi làm.

Chị Loan dự tính mang con trai thứ 2 qua Thái đợt tới luôn để làm giò, nhằm phụ mẹ kiếm tiền trả nợ.
Nhà sẽ chỉ còn lại bà Nội 80 tuổi cùng bé Na 14 tuổi. Cũng may còn bác ruột bên nội ở gần thỉnh thoảng ghé qua với hai bà cháu.
NTCM vẫn đang cưu mang thường xuyên 500k giúp gia đình chị Loan.
Nhóm có gửi chút quà tới gia đình và các thành viên đi cùng cũng có gửi tặng bé Na chút tiền đầu năm học.

Nguyễn Tất Thành

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #85 vào: 16-06-2015 19:35:32
Trích dẫn của: \"ruacon_xd\" post=83729
dungphan72 đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà

Chiều hôm qua em vừa nhận được tin cháu Giang con thứ 3 của chị Loan đã đậu vào trường ĐH Nông nghiệp HN.
hiện cháu đang chờ kết quả của trường thứ 2.

Nhóm sẽ sớm thăm lại hoàn cảnh và báo với cả nhà
 Thân !

Mong tin sớm từ các thành viên khu vựa hà tĩnh!
@Anh Dungphan72: Nếu em Giang nhập học trường Nông Nghiệp thì anh có cách liên lạc với em ấy không. Vì em gái em cũng học trường này nên chắc sẽ giúp được em ấy ít nhiều vấn đề khó khăn khi mới nhập học, Và thuận tiện cho việc các thành viên miền bác có thể thăm nom giúp đỡ em. TKS anh nhiều :)

Ngủ rồi ruacon_xd

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 11
Trả lời #84 vào: 13-09-2014 00:05:23
dungphan72 đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà

Chiều hôm qua em vừa nhận được tin cháu Giang con thứ 3 của chị Loan đã đậu vào trường ĐH Nông nghiệp HN.

Thân !

Mong tin sớm từ các thành viên khu vựa hà tĩnh!
@Anh Dungphan72: Nếu em Giang nhập học trường Nông Nghiệp thì anh có cách liên lạc với em ấy không. Vì em gái em cũng học trường này nên chắc sẽ giúp được em ấy ít nhiều vấn đề khó khăn khi mới nhập học, Và thuận tiện cho việc các thành viên miền bác có thể thăm nom giúp đỡ em. TKS anh nhiều :)

Ngủ rồi dungphan72

Trả lời #83 vào: 31-07-2014 19:03:29
Chào cả nhà

Thân !

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #82 vào: 20-07-2014 12:37:56
yugidazai đã viết:
Trích dẫn
@anh TLC: Yugi nghĩ sau khi các thành viên xác minh và đề xuất, đến khi có thành viên đăng kí hỗ trợ vốn vay HeartBank thì BQT mới duyệt ạ :)

@ yugidazai: Nếu không có thành viên đăng ký vay vốn, chúng ta có thể sử dụng quỹ HB đang có.

Th này đề xuất đã lâu và bị bỏ sót rồi. Nhờ các bạn Hà Tĩnh cập nhật lại, đề xuất vay vốn nuôi bò còn khả thi không? Nếu vẫn còn, sẽ xin ý kiến trích quỹ HB, nếu không có MTQ cho vay. Các bạn cập nhật thêm cuộc sống hiện tại của gia đình chị Hà.

P/s: dd rất nhiều bài viết mới hằng ngày và trôi đi rất nhanh. Để hoàn cảnh không bị lãng quên, chỉ có 1 cách là các bạn chịu khó kéo lên lại, gọi điện, nhắn tin nhắc nhở tổ Đp. Chúng ta có topic \\\"trao đổi với Tổ ĐP\\\" các bạn nhắc tổ đp topic đó. Nếu BQT quên, các bạn nản cũng lãng quên theo thì thiệt hại chỉ là hoàn cảnh thôi. Vì vậy các bạn cố gắng cùng chung tay trong lúc dd cực kỳ thiếu nhân lực. Thanks.

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Trả lời #81 vào: 08-03-2014 22:23:49
TLC đã viết:
Trích dẫn
TLC xin kéo topic này lên, mong BQT duyệt phương án vay vốn HeartBank cho gia đình chị Loan.

Cám ơn.

Mong cả nhà cho ý kiến !!!!!!!!!!!!!!