Tác giả Chủ đề: Hải Dương (Tứ Kỳ - Chùa Sùng Nghiêm) - Nuôi dưỡng trẻ mồ côi  (Đã xem 45321 lần)

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
huuphuoc đã viết:
Trích dẫn
Chào các bạn,

Một địa chỉ tốt, một môi trường tốt có khả năng mang đến 1 mái ấm gia đình cho các cháu nhưng không được ai quan tâm tìm hiểu, mà chỉ chăm vào việc giúp tiền giúp gạo giúp sữa. Sợ Thầy buồn, sợ Thầy không nỡ xa chúng nó, sợ đủ thứ, và nói trắng ra đấy là chúng ta sợ cho Thầy, lo cho Thầy, chứ chúng ta không sợ cho bọn trẻ, kg lo cho bọn trẻ. Đối với bọn trẻ thì sống với Thầy cũng như sống trong Trung tâm, sống với người nào thương yêu chúng cũng vậy, nhưng mình phải suy nghĩ dùm cho tương lai của bọn trẻ chứ, nghĩ cho bản thân Thầy, tình cảm của Thầy là ích kỉ, là hẹp hòi, là thiếu trách nhiệm với lũ trẻ.

Tôi thông cảm với các bạn vì các bạn đưa ra nhiều lý do không thể thuyết phục được Thầy vì Thầy thương chúng nó, không nỡ xa chúng nó, và đấy là nghĩ cho Thầy thôi. Tôi vẫn không thấy ai ủng hộ quan điểm của tôi đưa trẻ về nuôi ở 1 môi trường tốt hơn, có điều kiện nuôi dưỡng hơn và có tương lai hơn. Chúng ta chỉ suy nghĩ cách làm sao để nuôi sống chúng thôi chứ không nghĩ đến việc mang đến 1 mái ấm gia đình có cha có mẹ cho chúng.

@huuphuoc: 78 em cũng rất thương,và đồng cảm với hoàn cảnh của bọn trẻ và cũng đã phân tích hết với Thầy với trách nhiệm và tình thương chứ ko  phải lo cho Thầy.Có thể bác chưa hiểu hết 78.Dù sao cũng rất cảm ơn bác
Về vấn đề TTNDTMC bác giới thiệu theo ý kiến chủ quan của 78 ta cũng nên xác minh.Em nói ra điều này có thể hơi quá đáng nhưng 78 cùng các bạn nhóm HN đi mấy trung tâm tại HN và cũng đã gặp nhiều trục trặc khi CMKTX.
@ Anh TD: Em xin lĩnh chỉ dụ của anh.Sẽ tư vấn dinh dưỡng cho các cháu theo thực đơn của anh.
@Cả nhà :Bài viết của em có gì sai mong các bác bỏ qua

Ngủ rồi hkfami

Có hkfami ủng hộ quan điểm của huuphuoc nè!  :laugh:

Achauhd đã viết:
Trích dẫn

- Chi phí nuôi 1 cháu khoảng độ bao nhiêu tiền 1 tháng (bao gồm cả tiền đi lớp, tiền gửi trẻ hay phải thuê người trông) để làm căn cứ giúp đỡ. Theo tôi nghĩ ít nhất cũng nên cưu mang đủ nuôi dạy được 1 trong số 6 cháu (cũng ở mức độ con nhà nghèo thôi nhé các bác).

Ở các TT thì các chi phí này được nhà nước và các tổ chức phi chính phủ trợ cấp trên cơ sở khoa học, hợp lý, từ dinh dưỡng đến học hành, bệnh tật, giáo dục giới tính cũng như những kỹ năng để hòa nhập xã hội sau 18 tuổi. Những người chăm sóc cũng được huấn luyện và hưởng lương nên ngoài tình thương yêu ra họ cũng rất chuyên nghiệp.

Mình biết có một số TT lớn của nhà nước ở trong Sài gòn này tiêu chuẩn nhận trẻ vào rất khó (có giấy tờ tại BV hoặc từ cha mẹ) nên một số người không thể đưa con vào đành phải bỏ hoặc gởi chùa/nhà thờ/mái ấm... Nếu tại Hà nội có một nơi mà điều kiện chăm sóc tốt như huuphuoc giới thiệu thì chắc chúng ta nên làm cầu nối cho những đưa trẻ bất hạnh được chăm sóc tốt nhất.
Lần này thuyết phục Thầy chưa được thì chúng ta sẽ CMTX 6 tháng như mọi ngừoi đã quyết định, đồng thời nhờ các anh chị bên TTNDTMC Hà nội hổ trợ tư vấn thêm cho Thầy về việc nuôi dưỡng trẻ nhỏ. Hôm nào huuphuoc và các bạn thử tổ chức giao lưu giữa TT và nhà chùa, hy vọng Thầy thấy tin tưởng các cháu sẽ được chăm sóc tốt hơn như thế nào và có thể thay đổi quyết định.

Cảm ơn huuphuoc đã có những bài viết rất sâu sắc.

Thân,

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Chào các bạn,

Rất vui vì trường hợp này được nhiều người nhiệt tình ủng hộ, tuy nhiên cái thắc mắc của tôi vẫn còn: tất cả những việc chúng ta đang làm đều có 1 mục đích duy nhất, đó là mang đến hạnh phúc cho các cháu, chỉ có điều chúng ta cần thảo luận và bàn bạc xem bằng cách nào để cho các cháu được hưởng hạnh phúc trọn vẹn mà thôi. Tôi thấy buồn vì đề xuất của tôi là trao đổi với Thầy để xin đưa các cháu vào Trung tâm nuôi dưỡng trẻ mồ côi Hà Nội không được mọi người quan tâm nhiều, đấy mới là cách mang đến hạnh phúc cho các cháu, mang đến cho các cháu 1 mái ấm gia đình có cha có mẹ, đấy mới là hạnh phúc các cháu cần, đấy mới là nguồn sống nuôi dưỡng tâm hồn các cháu, giúp cho các cháu phần nào quên đi cảm giác mình là con mồ côi. Sống với Thầy với đồng tiền giúp đỡ bấp bênh của mọi người, rồi ốm đau bệnh tật, rồi tuổi ngày 1 lớn các cháu cần có 1 mái ấm gia đình đúng nghĩa để phát triển tâm hồn, tiền chúng ta đóng góp có mua được không?, tình thương của Thầy có bù đắp được không?, sự tổn thương về tinh thần của tâm hồn trẻ thơ có bù đắp được không?

Một địa chỉ tốt, một môi trường tốt có khả năng mang đến 1 mái ấm gia đình cho các cháu nhưng không được ai quan tâm tìm hiểu, mà chỉ chăm vào việc giúp tiền giúp gạo giúp sữa. Sợ Thầy buồn, sợ Thầy không nỡ xa chúng nó, sợ đủ thứ, và nói trắng ra đấy là chúng ta sợ cho Thầy, lo cho Thầy, chứ chúng ta không sợ cho bọn trẻ, kg lo cho bọn trẻ. Đối với bọn trẻ thì sống với Thầy cũng như sống trong Trung tâm, sống với người nào thương yêu chúng cũng vậy, nhưng mình phải suy nghĩ dùm cho tương lai của bọn trẻ chứ, nghĩ cho bản thân Thầy, tình cảm của Thầy là ích kỉ, là hẹp hòi, là thiếu trách nhiệm với lũ trẻ.

Tôi thông cảm với các bạn vì các bạn đưa ra nhiều lý do không thể thuyết phục được Thầy vì Thầy thương chúng nó, không nỡ xa chúng nó, và đấy là nghĩ cho Thầy thôi. Tôi vẫn không thấy ai ủng hộ quan điểm của tôi đưa trẻ về nuôi ở 1 môi trường tốt hơn, có điều kiện nuôi dưỡng hơn và có tương lai hơn. Chúng ta chỉ suy nghĩ cách làm sao để nuôi sống chúng thôi chứ không nghĩ đến việc mang đến 1 mái ấm gia đình có cha có mẹ cho chúng.

Theo thống kê của Trung tâm, số gia đình có điều kiện nuôi dưỡng đến xin trẻ nhiều hơn số trẻ được nuôi ỡ trung tâm vì trung tâm chọn lựa rất kỹ và phối hợp với địa phương của người muốn xin con để xác minh và đảm bảo cho trẻ có 1 gia đình đủ đk nuôi dưỡng. Ngoài ra trung tâm này có nguồn tài trợ từ 1 tổ chức nhân đạo phi chính phủ nên vấn đề vật chất ở đây khá tốt, tôi đã xem qua bữa ăn, chế độ chăm sóc ơ đây không khác gì 1 gia đình khá giả.

Thử so sánh 2 nơi với 2 điều kiện nuôi dưỡng chăm sóc khác nhau, chúng ta là những nhịp cầu nhân ái thì chúng ta sẽ muốn trẻ sống ở đâu???

Vài dòng chia xẻ, mong các bác thông cảm

Jimmii

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
@ Nga78:
Trước hết mong bạn giữ sức khỏe, nhất là trong thời tiết khó chịu này.

Sau đó, mong bạn và happiness để ý 2 việc sau khi trao đổi với thầy:

1. Khuyên thầy một lần nữa chuyển cho các cháu dùng sữa Lactogen hoặc Dielac đều đạt tiêu chuẩn về dinh dưỡng và vệ sinh mà giá cả rất phù hợp. Về lo ngại các cháu có thể bị tiêu chảy khi đổi sữa, mình có lời khuyên như sau, theo nguyên tắc chuyển đổi dần dần:

+ Ngày 1-2: 4 phần Friso + 1 phần Lactogen (hoặc Dielac)
+ Ngày 2-3-4: 3 phần Friso + 2 phần Lactogen (hoặc Dielac)
+ Ngày 4-5-6: 2 phần Friso + 3 phần Lactogen (hoặc Dielac)
+ Ngày 7-8: 1 phần Friso + 4 phần Lactogen (hoặc Dielac)
+ Ngày thứ 9 trở đi, hệ vi sinh vật đường ruột của các bé thích nghi với sữa mới thì không còn gặp trở ngại gì.

Về thời gian thầy có thể xem xét rút ngắn hay kéo dài ra.

Nên nhớ rằng đến lúc trẻ cũng phải chuyển chế độ ăn dặm, do đó việc thay đổi thức ăn cho trẻ con là hoàn toàn bình thường và sinh lý, Thầy không nên quá lo lắng về chuyện này.

2. Hàng tháng khi giao thực phẩm và tiền mặt cho Thầy, vui lòng chụp hình và cập nhật như các trường hợp khác bạn vẫn đang làm nhé.

Chúc thành công!

Cảm ơn nga78 và các bạn,

Thân

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
E cũng đồng ý với ý kiến của bác Pquyen và bác  veron1201.Vấn đề là chọn thực phẩm hàng tháng cho các cháu thì trong tuần này 78 và Vinh happyness sẽ xuống chùa 1 lần nữa để xem xét nhu cầu các cháu cần gì nhiều ta sẽ mua.Có thể là sữa,có thể là gạo,trứng,thực phẩm.... như vậy sẽ thực tế cho các cháu hơn.Và ta có thể gửi bằng tiền mặt khoảng 100 đến 200k cho các cháu tuỳ theo thực tế tình hình hàng tháng,và sẽ không trao hoàn toàn bằng tiền mặt.
Các bác góp ý thêm cho em và happyness để 2 đứa em hoàn thành nhiệm vụ

Em cảm ơn

Ngủ rồi pquyen

veron1201 đã viết:
Trích dẫn
Mình là thành viên mới. Theo mình nghĩ không nhất thiết là 600k/ 1 tháng cho 6 cháu, đó có thể là số tối thiểu những thành viên đóng góp nhưng về sau chúng ta vẫn có thể điều chỉnh tăng lên tùy theo khả năng đóng góp cũng như số lượng thành viên đóng góp vì các bé càng lớn thì chi phí càng ngày cũng sẽ tăng lên. Mình cũng xin CMTX 200k/ tháng.

Vâng! đúng như bạn nghĩ, số tiền chúng ta CMTX trên chỉ là góp phần để giúp các cháu. Nếu có thêm bạn chung sức thì tốt quá rồi!(bạn lấy nick là Veron, chắc là fan hâm mộ của cầu thủ Veron? :) )

Vậy tổng cộng chúng ta CMTX 800.000/tháng từ huuphuoc 300k/tháng; auduongkynhi 100k/tháng; ductri 200k/tháng và Veron1201 200k, bắt đầu từ tháng 6/2010, trong 1 năm.

Các bạn trên xin vui lòng gởi cho Nga78 và Nga sẽ trung chuyển cho các cháu.

Nga78 cung cấp cho các bạn số tài khoản nhé!

Về vấn đề chọn sữa dinh dưỡng cho các cháu, theo ý kiến riêng của tôi, nếu tài chính dồi dào, việc chọn sữa mắc tiền không thành vấn đề. Nhưng nếu tài chính khiêm tốn thì nên chọn sữa vừa túi tiền, nói rõ hơn thì nên chọn sữa nội, cũng tốt lắm rồi.

Ngày xưa, đa số các gia đình đều nghèo, nhà nào khá lắm mới mua sữa bột guigoz (sữa ghigô), còn thì thường mua sữa bột ký không nhãn mác hay xài sữa đặc cũng xong. Với Các loại sữa bình dân này đã nuôi dưỡng vài thế hệ ngày xưa ấy cho đến các thế hệ bây giờ. Gia đình ngày ấy, ai cũng đông con cả, 5-10 con là bình thường, nếu xài sữa ngoại thì có mà ...chít. Và bọn trẻ cũng lớn bình thường và trí tuệ cũng phát triển bình thường và ít bệnh hơn bây giờ (tất nhiên cũng còn nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống).

Rõ ràng điều kiện bây giờ cũng khác, nhưng việc \\\"liệu cơm gắp mắm\\\" vẫn không bao giờ thừa.

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Có 1 vấn đề cần xin ý kiến đóng góp của các bác gái đang nuôi con nhỏ thuộc các độ tuổi từ 10 tháng, 2 tuổi, 4 tuổi và 5 tuổi:
- Các bác đóng góp ý kiến cho Nga78 và Vinh để tư vấn xem nên mua những gì cho các cháu. (ở mức độ nhà nghèo thôi, những thứ như bỉm chẳng hạn được coi là xa hoa). Tại vì Nga thì chưa có con, còn Vinh thì là thanh niên trẻ, tôi thì là 1 người đàn ông chuẩn bị có cháu ngoại nên chuyện về nuôi trẻ em chắc không biết gì. Nhưng các bác lưu ý 1 điều là các cháu phải nuôi bộ, không được bú mẹ nên không được hưởng sự miễn dịch từ sữa mẹ.
- Chi phí nuôi 1 cháu khoảng độ bao nhiêu tiền 1 tháng (bao gồm cả tiền đi lớp, tiền gửi trẻ hay phải thuê người trông) để làm căn cứ giúp đỡ. Theo tôi nghĩ ít nhất cũng nên cưu mang đủ nuôi dạy được 1 trong số 6 cháu (cũng ở mức độ con nhà nghèo thôi nhé các bác).
- Riêng sữa thì vì các cháu không được bú mẹ thì việc Thầy chọn loại sữa (mà có bác cho là đắt tiền đó) đã được mọi người tư vấn khá kỹ và các cháu dùng thử rất ổn. Trước có bác lo là sữa đắt quá, nhưng tôi lại cho là nếu Thầy cho các cháu uống sữa đặc ông Thọ 10K/1 hộp thì mới đáng lo. Còn các cháu được dùng loại sữa có tính đến yếu tố bù đắp được phần nào những chất quí giá của sữa mẹ thì rất tốt cho các cháu, đỡ được phần nào thiệt thòi.
Công đức tùy hỷ các bác nhé.

Ngủ rồi veron1201

Mình là thành viên mới. Theo mình nghĩ không nhất thiết là 600k/ 1 tháng cho 6 cháu, đó có thể là số tối thiểu những thành viên đóng góp nhưng về sau chúng ta vẫn có thể điều chỉnh tăng lên tùy theo khả năng đóng góp cũng như số lượng thành viên đóng góp vì các bé càng lớn thì chi phí càng ngày cũng sẽ tăng lên. Mình cũng xin CMTX 200k/ tháng.

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
Xin cảm ơn Ban quản trị Diễn đàn đã có ý kiến, lúc nãy tôi vào 4r chưa có bài của bạn Pquyen, đọc 1 trong các bài trên tôi thấy rất buồn, lúc đó thật không biết phát biểu thế nào với các bạn trên 4r này nữa, điện thoại cho Nga78 thì không thấy 78 nghe máy.
- Về việc chuyển 600K của 4r thành \\\" thực phẩm dinh dưỡng (sữa, bột, trứng...)\\\" tôi rất tán thành. Trước đây tôi có kêu gọi trên vài diễn đàn mọi người ủng hộ quần áo, đồ chơi nhiều quá thành thử các cháu dùng không hết. Nên chuyển toàn bộ tiền thành lương thực, thực phẩm, thậm chí gạo cho các cháu.
- Về phần tôi, sẽ đợi BQT chốt lại số tiền giúp các cháu, tôi sẽ dùng toàn bộ hay 1 nửa số tiền 600K của tôi cho các cháu hàng tháng ra thêm vào cùng với NTCM cho các cháu hàng tháng. Nếu NTCM cho các cháu 600K/tháng thì tôi sẽ thêm vào 600K cho các cháu thành 1 triệu hai. Còn NTCM cho các cháu từ 900K trở lên tôi sẽ để 300K hàng tháng bắt đầu bỏ ống cho Nồi cháo từ thiện tại Hải dương - dự án đang được manh nha (bắt đầu từ T7-2010 vì T6 tôi đã cho các cháu 600K rồi).
Số tiền của cá nhân tôi là độc lập, không phụ thuộc vào khoản tiền của NTCM và hàng tháng Nga, Vinh hay ai đó đi thăm các cháu qua nhà tôi tôi sẽ đưa tiền hoặc đi cùng. Nga, Vinh hay ai đó cũng có thể dùng khoản tiền này để mua lương thực, thực phẩm cho các cháu nếu muốn. Việc duy trì khoản 600K này được đến đâu còn là nhờ Trời Phật, chưa thể nói trước được.

Ngủ rồi pquyen

Chào cả nhà.

Tôi nhận thấy rằng, các bác trong nhóm xác minh đã thực hiện công việc với tinh thần trách nhiệm cao. Thông tin các bạn đưa ra cũng rõ ràng. Chúng ta giúp các cháu vì các cháu đang được chăm sóc trong điều kiện rất thiếu thốn. Một mình thầy thì thật khó mà chăm sóc đầy đủ cho 6 cháu. Về bản thân của thầy, chúng ta không cần để ý tới vì chúng ta không có điều kiện tìm hiểu sâu hơn. Chúng ta biết những đóng góp của chúng ta góp phần chăm sóc các cháu.

Tôi tổng kết trường hợp này:

- Các bạn đã đăng ký giúp CMTX: huuphuoc 300k/tháng; auduongkynhi 100k/tháng; ductri 200k/tháng. TC 600.000/tháng, bắt đầu từ tháng 6/2010, trong 1 năm.

- Các bác xác minh cho biết cách chuyển tiền như thế nào nhé!

Tôi có đề nghị:

- số tiền hàng tháng nên dành một phần lớn chuyển thành thực phẩm dinh dưỡng (sữa, bột, trứng...), hay những vật dụng cần thiết cho trẻ em, phần còn lại là một lượng tiền mặt nho nhỏ.

- Định kỳ hàng quí, các bác có thông tin cho cả nhà biết về tình hình của các cháu và của Chùa.

Tổ điều phối và Tổ TK-TC cập nhật trường hợp này.

Thân.

Ngủ rồi ductri

ductri giúp các em 200 ngàn phần còn lại mỗi tháng

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Mong Tổ điều phối lưu ý giùm thông tin ạ:

- Nhóm xác minh có đề xuất CMTX 6 cháu là 600.000 VND/tháng.

- Chúng ta đã có các bạn đăng ký:
+ Huuphuoc: 300.000 VND / tháng
+Au Duong Ky Nhi: 100.000 VND / tháng.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Được các bác có sao có vạch đi xác minh như chị KN đề nghị thì tốt quá.
78 chưa có kinh nghiệm trong việc xác minh.Cảm ơn cả nhà gop ý.

Âu Dương Kỳ Nhi

• bạn
KN nghĩ rằng, việc đưa ra 1 vấn đề để bàn luận, trao đổi là cần thiết, tránh trường hợp xác minh qua quýt cho xong. Bởi chỉ cần đọc cũng thấy có gì đấy hơi \\\"gờn gợn\\\".
Chúng ta không nên vì nọ kia mà chấp nhận những gì chúng ta chưa thông suốt, các bác có đồng ý không ạ?
Các bác ở Hà Nội cũng có ý định đi xác minh trường hợp này từ đầu rồi. Vậy các bác có thể tiếp sức cho Nga bằng cách thực hiện ý định này?
KN đề nghị bác nào có \\\"sao, có vạch\\\" đứng lên tổ chức. Nếu vào ngày KN đi được thì xin theo 1 chân. Có Vinh dẫn đường thì chúng ta cũng không sợ lạc :-p
Khi có quyết định cuối cùng, KN muốn được cưu mang các cháu đến hết năm 100k/tháng, nhưng là bù vào tiền quỹ ạ (tức là quỹ định trích 600K thì chỉ trích 500K thôi, KN sẽ góp 100K) được không ạ?

Ngủ rồi nga78

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Dạ em cảm ơn anh HMHai có lời khen,sướng quá.Hi ,em và Vinh chỉ làm cong việc xác minh thôi anh ơi,có sao nói vậy,mọi người cùng góp ý mà anh.Mọi người góp ý sẽ có hướng đi đúng thôi,miễn sao đúng đối tượng để tránh lãng phí anh à.Em sẽ tiếp tục xác minh khi các bác cần thông tin.Cảm ơn cả nhà