Tác giả Chủ đề: Lào Cai (Bảo Yên) - Ông Tuấn - Khiếm thị  (Đã xem 8200 lần)

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #15 vào: 16-06-2011 15:30:00
start2404 đã chuyển trả 200.000 tiền CMKTX từ MAC vào quỹ, nhờ quỹ kiểm tra lại va chuyển trả cho bác 1nongdan giùm. Cám ơn.
Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi mai-am-chung

Trả lời #14 vào: 16-06-2011 12:48:53
@pguyen, cảm ơn bác đã ứng trước dùm MAC. MAC sẽ nhờ em Rớt ( star2404)ảchuyen trả lại cho quỹ.

@ nongdan, cảm ơn bạn và ngườI bạn cả cậu bé dẫn đường. Cảm ơn tất cả mọi người.

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #13 vào: 13-06-2011 09:28:20
Pen em chuyển trả 300.000 (từ MAC giúp 200.000, Ken 100.000) cho 1nongdan đã ứng trước cho bác Tuấn.

Thân.

Ngủ rồi canthoquetoi

Trả lời #12 vào: 11-06-2011 16:16:30
@1nong_dan :Mình tham gia DĐ này củng mới đây thôi..Khi mình post cái bài báo này lên DĐ này thì mình chưa rành, nên cứ chạy vòng vòng trong này mà chưa biet bài mình post lên có ai xem chưa và đang nằm ở trang nào ,  ý kiến để đi xác minh đến đâu ? ...và rồi khi mình rành đuợc tí, khi  vô lại đuợc nơi này  thì các bạn đả đến thăm và giúp đỡ bác ấy rồi  . Nhưng mà không sao trái đất tròn mà đúng không nè ? nếu đợt sau có đến thăm bác ấy , mình xin ủng hộ số tiền đó nhé bạn 1nong_dan ....Bây giờ mình đả có chị Lá đồng ý help minh..Vì thật ra mình không có ở VN nên việc chuyển tiền mình không rành vả lại mình củng không có tài khoản trong ngân hàng bên VN ..cứ hú mình khi có ai đến thăm bác ấy nửa nhe..
Thân mến

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #11 vào: 11-06-2011 09:34:51
canthoquetoi đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà ....đaị gia đình NTCM
CTQT thành thật xin lổi vì 3 ngày qua bận với việc làm quá ....nên không có lên trang nhà này đuợc ....Mình ở xa quá ....Mình muốn phụ giup\\\' bác 50 đồng (USD)....Nhờ bạn nào đến thăm bác mua dùm cho bác 1 chut\\\' it\\\'  vật dụng cần xài đi nhé ....và không quên mua cho b\\\'ac 1 chai dầu gió hoặc chai dầu nóng để khi traí gió trở trời bác có dùng...
Bạn nào ứng trứớc  hoa*.c bạn nào nhận chuyển dùm xin đề tên và địa chỉ củng như số DT lên trang mạng này hoặc email mình canthoquetoi@hotmail.com
...mình có thể gui*? thẳng về cho bạn ....
Rất cám ơn các bạn nhiều lắm và mong tin...
Thân mến

Chào Canthoquetoi!
Thật cảm động về sự quan tâm thấu hiểu người nghèo của Canthoquetoi.
Trong khi chưa có ý kiến của BQT,theo 1nong_dan canthoquetoi chuyển khoản CMKTX này về quỹ NTCM,sau đó BQT sẽ điều phối,và 1nong_dan sẽ lựa khi có dịp thuận tiện 1nong_dan sẽ chuyển tới tận tay ông Tuấn.

Ngủ rồi canthoquetoi

Trả lời #10 vào: 08-06-2011 17:23:55
Chào cả nhà ....đaị gia đình NTCM
CTQT thành thật xin lổi vì 3 ngày qua bận với việc làm quá ....nên không có lên trang nhà này đuợc ....Mình ở xa quá ....Mình muốn phụ giup\\\' bác 50 đồng (USD)....Nhờ bạn nào đến thăm bác mua dùm cho bác 1 chut\\\' it\\\'  vật dụng cần xài đi nhé ....và không quên mua cho b\\\'ac 1 chai dầu gió hoặc chai dầu nóng để khi traí gió trở trời bác có dùng...
Bạn nào ứng trứớc  hoa*.c bạn nào nhận chuyển dùm xin đề tên và địa chỉ củng như số DT lên trang mạng này hoặc email mình canthoquetoi@hotmail.com
...mình có thể gui*? thẳng về cho bạn ....
Rất cám ơn các bạn nhiều lắm và mong tin...
Thân mến

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #9 vào: 08-06-2011 12:40:23
Chào cả nhà!
Ngày 7/6/2011 1nong_dan có nhờ người bạn là vợ chồng cô giáo Nụ đến thăm và chuyển quà cho ông Tuấn.(cô giáo Nụ là người hằng tháng vẫn giúp bác BiBong CMTX  mua gạo và các thứ cho mẹ con chị Trệu Thị Pham,Nậm Tha,Văn Bàn,Lào Cai)
Theo anh  bạn 1nong_dan cho biết:
Từ trung tâm huyện Bảo Yên ,sau một giờ đồng hồ loay hoay mãi  anh bạn 1nong_dan cũng tìm dc nhà  ông Tuấn trên 1 quả đồi, bạn ấy phải đi bộ mới vào dc nhà ông vì xe máy ko vào dc.
Thật khổ thân, khi tìm dc ông trưởng bản để nhờ vả , thì ông trưởng bản lại ko đưa đến tận nhà ông Tuấn,vì ông trưởng bản nói là xa,nên ông ko đưa đến dc,và cuối cùng anh ấy loay hoay mãi cũng kiếm dc 1 cậu bé dẫn đường đến  tận nhà ông Tuấn.
 Anh bạn 1nong_dan  đã mua 12kg gạo = 156k + Bột ngọt + Đường + Hoa quả TC =200k
Và trao 100k tiền mặt cho ông Tuấn.
Theo anh bạn 1nong_dan và qua nói chuyện qua điện thoại với ông tuấn 1nong_dan dc biết.
Ông Tuấn có 2 gian nhà làm bằng gỗ trên đồi,sống một mình,bị mù cả hai mắt.
Cuộc sống rất khổ cực.
Từ khi dc báo đưa tin cũng dc 1 số nhà hảo tâm giúp đỡ,Gạo,và ít tiền +với 1 số đồ dùng.
Ông dc hưởng trợ cấp 180k/tháng.(ông Tuấn gọi là dc lương)dc hưởng từ năm 2004 đến nay.
Trong thời gian nói chuyện với ông Tuấn 1nong_dan thấy ông nói chuyện rất vui vẻ và khá linh hoạt.

Gửi cả nhà hình ông Tuấn nhận quà từ MAC&K87yeng tới ông Tuấn (do vợ chồng anh Bạn 1nong_dan trao)
Hình ko dc tốt do chụp bằng điện thoại mong cả nhà thông cảm.
Do anh bạn 1nong_dan sơ suất ko bảo ông Tuấn mặc áo trước khi chụp hình,mong cả nhà hết sức thông cảm.
Từ trái sang phải:cậu bé dẫn đường,ông Tuấn,cô giáo Nụ.

Ngôi nhà 2 gian ông Tuấn đang ở

Và đây là tổng tài sản của ông Tuấn

Mời cả nhà nghe cuộc nói chuyện từ 1nong_dan với  ông Tuấn để hiểu rõ hơn.
http://www.youtube.com/watch?v=zsQS0phsOpU&feature=youtu.be

Vài thông tin hạn chế của 1nong_dan mong dc cả nhà thông cảm nếu có thiếu sót.

@ Xulanhphanlan / Canthoquetoi / Mai-am-chung / k87yeng.
1nong_dan đã hoàn thành nhiệm vụ các bác giao.he he
Chúc cả nhà vui khỏe.
1nong_dan

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #8 vào: 07-06-2011 15:14:28
Chào cả nhà!
Tuy chưa có ý kiến từ BQT nhưng 1nong_dan xin phép \\\"vượt đèn vàng\\\" để hôm nay nhân cơ hội có bạn 1nong_dan có việc ở Bảo Yên,nên 1nong_dan nhờ luôn bạn ấy ứng tiền mua quà và tìm đến nơi ở của ông  Tuấn,để tìm hiểu thực tế hoàn cảnh của ông Tuấn và trao cho ông.
Quà từ MAC,mua quà trị giá 200k:từ k87yeng 100k trao tiền mặt.
Thông tin và hình ảnh cụ thể,1nong_dan sẽ cập nhật cùng cả nhà vào buổi tối nay.
Ở nơi ông tuấn ở có sóng đt nên 1nong_dan đã ghi lại dc cuộc nói chuyện giữa 1nong_dan và ông Tuấn (qua máy đt bạn 1nong_dan )tối nay sẽ gửi cùng cả nhà.

- k87yeng à đừng băn khoăn rằng tiền mình ít.Các cụ xưa thường nói \\\"một miếng khi đói,bằng gói khi no\\\" đó sao.Bạn có biết khi nhận dc 100k của bạn,một ông già mù đã mừng rơi nước mắt ko.
Bạn còn trẻ mà giàu lòng nhân ái.Chúa sẽ chứng giám điều này.

- Chị MAC,chị ở cách xa nửa vòng trái đất mà chị vẫn quan tâm tới những mảnh đời bất hạnh ở quê hương,thật khâm phục chị.Quà của chị 200k 1nong_dan đã nhờ mua hết bằng hiện vật và trao tận tay ông Tuấn.
Với nhiều người,thì 12kg gạo và 1 số thứ hàng vặt chẳng đáng là bao,nhưng với ông già mù Tuấn thì là một điều hạnh phúc quá.

1nong_dan.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #7 vào: 07-06-2011 10:33:02
K87yeng đã chuyển 100k vào quỹ. Anh Nong_dan nhờ bạn gửi đến bác giúp em nhé. Em cảm ơn anh.

Ngủ rồi mai-am-chung

Trả lời #6 vào: 07-06-2011 04:15:34
Bác nong_dan cho MAC tặng cụ $10, nhưng xin bác ứng trước dùm nhé. Nhờ các bạn bác có thể mưa 0.5kg trà bong, gạo và bánh Ngọt uống trà tùy bạn. MAC sẽ gửi trả lại nay may nhé. Cảm ơn.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #5 vào: 06-06-2011 22:46:01
Khổ cho bác Tuấn quá. Đọc qua hoàn cảnh của bác, mới thấy bản thân mình quá may mắn. Nhìn lên không bằng được ai, nhìn xuống sao thấy lắm người bất hạnh hơn gấp vạn lần.

Giá như, lại giá như....Giá như có thể san sẻ được phần nào nỗi bất hạnh này với bác. Nhiều người bữa cơm trưa giá bạc triệu, trong khi bác chỉ mơ đến bữa cơm có được miếng rau. Thương lắm.

Anh Nong_dan ơi, cho em gửi bác 100k nhé, để bác có vài đồng lận lưng, khi cần mua thêm mớ rau con cá để ăn.

Số tiền của em ít quá. Mong mọi người giúp đỡ thêm cho bác với.

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #4 vào: 06-06-2011 16:19:33
Chào cả nhà!
Tuy 1nong_dan ở cách xa vài trăm km ko trực tiếp đến hoàn cảnh này dc,nhưng 1nong_dan sẽ nhờ bạn tới tận nơi xem thực tế về hoàn cảnh của ông Tuấn,và cập nhật tình hình và hình ảnh cùng cả nhà.
Có ai nhà mình muốn nhắn,gửi gì cho ông Tuấn ko ạ? 1nong_dan sẽ nhờ chuyển tận tay ông Tuấn trong vài ngày tới.

Ngủ rồi mai-am-chung

Trả lời #3 vào: 06-06-2011 15:38:38
MAC cũng đã đọc qua TH này từ dd dantri. MAC cũng không hiểu rõ có ai giúp cụ chưa nhưng báo dảntri không nêu hay đề cập về phần này.  phảI nhờ các bác tìm hiểu Sau vậy.

Ngủ rồi canthoquetoi

Trả lời #2 vào: 05-06-2011 15:39:26
http://dantri.com.vn/c728/s728-460263/nguoi-dan-ong-mu-30-nam-an-com-voi-ot.htm
@Canthoquetoi. Hoàn cảnh Ông Cụ này ở tận trên Lào Cai. Bạn đợi mọi người đi XM và tìm hướng giúp Ông Cụ Bạn nhé.nếu Cụ đã được báo Dân Trí đăng tin. dù ít hay nhiều Ông cũng được mọi người giúp đỡ thôi.
Trường hợp này chắc là phải đợi Bác 1Nong_dan ra tay giúp đỡ.

Thân

Hình Ông Tuấn

Ngủ rồi canthoquetoi

Trả lời #1 vào: 05-06-2011 15:37:29
Chào các bạn ;)
Cuộc đời thật là muôn hình vạn trạng, nguời sung suớng, kẻ khổ đau ....mình muốn chia sẻ với các bạn những mảnh đời cơ cực này nhé ...Mình từ lâu vẫn cứ đơn thân độc mả để đi tìm và giúp đở những hoàn cảnh như thế này...Nhưng đôi khi oái quăm lắm, nhà báo viết lên hoàn cảnh mà không nêu địa chỉ để moị nguời  có thể chia sẻ và giúp đỡ ....
Các bạn ơi ...có bạn nào rành về Ông Cụ trong bài báo này đã đăng hay không ? hãy chia sẻ với mình nhé ....Mình rất muốn giúp Ông Cụ này lắm vì cáí câu thật xót xa lòng người \\\" tôi già rôì còn gì để ham nửa đâu \\\"...
http://dantri.com.vn/c728/s728-460263/nguoi-dan-ong-mu-30-nam-an-com-voi-ot.htm
Thật xót xa lòng ...
Đ/C.Ông Ngô Văn Tuấn.Ở Bản Lúc 2, Xã Bảo Hà,Huyện Bảo Yên,Tỉnh Lào Cai
« Sửa lần cuối: 22-05-2020 19:17:19 gửi bởi -TrườngGiang- »