Tác giả Chủ đề: Nam Phước, Duy Xuyên - Nguyễn Thị Mai - Học trò nghèo  (Đã xem 52163 lần)

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
anh Cuong.nguyen ơi, bác MNgocthao đã xác minh đầy đủ rùi đấy ạ. Vì bé Mai chưa ra Huế nhập học nên thành viên Huế bó tay à  :)
Bi giờ bé Mai đang trong hoàn cảnh khó khăn và nếu ko có sự giúp đỡ e rằng bé ko thể ra Huế học được. Mong cả nhà chung tay giúp đỡ, khi bé ra Huế rồi các thành viên Huế hứa sẽ quan tâm nhiều đến em.
Cũng gần tới ngày các em nhập học rồi (khoảng đầu tháng 9), mong BQT có ý kiến, mong các thành viên chung tay giúp đỡ.

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi cuong.nguyen

Cac anh chi o Hue vui long giup cuong.nguyen xac minh truong hop nay som nhe, tks cac anh chi ah.

cuong.nguyen

Ngủ rồi mgocthao

Hom nay mthao cùng LTBN đến nhà em Mai Em nguyền thị Mai ở thôn Châu hiệp yhị trần Nam phước Em thi vào trương Y huế khoa dược SBD DHY.A 303 Ba em là Nguyễn quang Thành 51t mất sau khi em thi 1 tuần như bạn Trường Trân đã viết Em có 3 người em
  Nguyển văn Vũ học lớp 10
  Nguyển văn Tài học lớp 6
  Ngyễn văn Tiến học lớp 2
 Khi mthao đén nhà thì Em đang đi bóc đậu thuê để Kiếm tiền Em Mai quá nhỏ con so với tuổi Cao chưa đến 1m5 nặng không quá 40kg
 Nhà em  được xây dựng cách đây 5 năm cũng tạm được nhà cấp 4 có gác lững
 Về kinh tế thì nhà em có 4 khuôn dệt bằng gổ thu nhập khoảng 40,000đ ngày
  Khả năng em khó lòng đi học được nếu như Em không có sự trợ giuýp nào Vói 3năm học sinh giỏi cấp 3 và thi Đ H 27 điểm Mthao rất mong sự giuýp đở của chúng ta để em được trọn vẹn ước mơ

Ngủ rồi cuong.nguyen

Cam dong qua, mong cac anh chi o Hue som xac minh truong hop cua em gai ham hoc nay, cuong.nguyen/thuylevc va cac ban san sang giup do de tao dieu kien cho em hoc xong dai hoc Y Duoc, rat mong tin.

cuong.nguyen, thuylevc and friends.

Om Tare Tutate, Ture Sohah....

Ngủ rồi Sunny_night

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 11
Hiện tại Mai chưa ra Huế học nên việc xác minh chắc phải nhờ bác Mngocthao, ở cùng thị trấn Nam Phước với Mai. Mong rằng con đường đến giảng đường ĐH của Mai ko bị gian đoạn. Lúc nào Mai ra Huế nhập học các thành viên ở Huế sẽ tiếp xúc và giúp đỡ em.

“Thở vào thở ra
Là hoa tươi mát, là núi vững vàng,
Nước tĩnh lặng chiếu, không gian thênh thang...\"

Ngủ rồi Trường Trân

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Gởi bác HMHai  !
 Em Nguyễn Thị Mai hiện đang ở Thôn Châu Hiệp thị trấn Nam Phước huyện Duy Xuyên, quảng Nam bác à
Em đậu vào trường ĐH Y Dược Huế ,hiện giờ em đang ở nhà , chưa đi học

Ngủ rồi HMHai

Chào cả nhà,

Việc này nhờ Nguyenthy và các bạn ở Huế tìm hiểu và đề xuất giúp đỡ cho em Mai được đi học.

@ Trường Trân: Bạn hãy cung cấp địa chỉ rõ ràng để mọi người đi xác minh nhé.

Thanks.

Ngủ rồi Trường Trân

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Mới gặp Nguyễn thị Mai , tôi tưởng em là học  sinh lớp 10 mới nhập học, bởi em quá nhỏ bé so với cái tuổi 18 của mình.
 Sáng nay em đến nhờ tôi tư vấn xin 1 xuất học bổng để học đại học, và điều làm tôi chạnh lòng đó là câu nói đầy nước mắt của em \\\" giá như ba em còn sống, có lẽ em sẽ được đi học...
 Mai sinh ra trong gia đình có 4 chị em, Mai là con cả , sau em cón có 3 đứa em, cũng đang ở vào cái tuổi đi học. Đứa kề Mai học lớp 10, đứa kế học lớp 6 và em út mới vừa vào lớp 2.
trước đây gia đình Mai tuy không giàu có nhưng cũng đủ 2 bữa qua ngày và tiền học phí cho Mai và cu Vũ ( em kề Mai ) cũng được ba lo nộp đầy đủ . Thế rồi tai họa ập đến.  Mai vừa thi Đại học về thì hay tin ba bị tai nạn lao động ( anh đi chặt tre thuê cho người ta, bị sẩy chân rơi xuống sông, sau đó bị chuột rút chết đuối).
 Mai và cả mẹ nữa như người mất phương hướng. Mẹ không nói ra nhưng Mai hiểu, thế là con đường vào Đại học của em đã chấm hết .. ..
Em đến tìm tôi và nhờ tôi tìm hiểu xem có xuất học bổng nào hoặc có chỗ nào ở Huế có thể cho em vào làm việc , em sẽ vừa làm vừa học để trang trải học phí, chứ nghỉ học Đại học em rất tiếc( Em đậu vào trường Y dược Huế với số điểm rất cao-27 điểm ).
Tôi nhìn những giọt nước mắt của em lăn mà thấy chạnh lòng. Hoàn cảnh của em thật đáng thương. Bây giờ một mình mẹ em chắc chắn không thể lo cho em ăn học , hoặc giả có cho em đi học thì chắc chắn sẽ có 1 trong số các em của Mai sẽ nghỉ học, bởi tôi hiểu cảnh \\\"Tiền vào nhà khó như gió rúc nhà trống\\\" . Khó lắm.
Ngày trước mọi chi tiêu trong nhà đều có bàn tay ba góp sức, nay ba mất rồi, mấy khung cửi gỗ không thể nào cưu mang nổi bốn mẹ con. Rồi các khoảng học phí của Mai, của em Vũ.
 Đến gặp mẹ Mai thì chị chỉ biết lắc đầu lắc đầu. Chị cũng chưa biết tính ra sao, \\\" Con nó đậu mà không cho nó đi học thì cũng tội cho 12 năm gắng công học tập của cháu, mà cho nó đi học thì...\\\" những giọt nước mắt đã cắt ngang lời chị, tôi hiểu sau từ \\\"thì\\\" đó chị muốn nói gì...
 Tôi chỉ cho Mai cách làm các loại đơn xin các học bổng mà tôi biết, nhưng tôi vẫn cứ lo, nên tôi viết mấy dòng này mong nguoitoicuumang xét trường hợp của em, để Mai  được cắp sách đến giảng đường thực hiện ước mơ của mình \\\" Con muốn được đi học ...\\\"