Tác giả Chủ đề: Điện Trung, Điện Bàn - Lê Tự Cảnh - Tai họa do hóc xương  (Đã xem 12476 lần)

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trường hợp này thật hết sức...tang thương rất cần sự cưu mang đặc biệt của cả nhà, CLBXMMT lại nhất thời chưa kịp thống nhất chung  về đề xuất.
Vì vậy, mong từng thành viên tùy tâm thiện của mình đưa tay làm chỗ tựa cho gia đình bệnh nhân Cảnh bằng CMKTX giúp cơn khốn khó, CLBXMMT đề xuất CMTX sau ah!

Ngủ rồi nguoithuhaihai

(Chùm ảnh do lacdo89 thực hiện):

1-Ngôi nhà chính:

2-Những chú bò làm vốn đã bán đi, trơ lại chuồng bò trống hươ:

3-Vật dụng được làm chiếc cần câu của cả nhà giờ nằm trơ vơ mõi mòn đợi chủ:

4-Người cha già bại liệt trong căn nhà vắng:

5-Bé Lê Th ị Ngọc, lớp 9, ngoài giờ học vội về nhà chăm ông và trông nhà:

Ngủ rồi flyandsky99

nhờ bác 22 post hộ mấy tấm hình chụp gia đình bác Cảnh

Ngủ rồi flyandsky99

Xin lỗi cả nhà vì lacdo và fly đi xác minh về mà post bai muộn nhé!!!
Thứ 7, phải hơn 10h lacdo với fly mới xuất phát được (vì lí có do đột xuất), đoạn đường về Điện Bàn không mất nhiều thời gian vì đó là địa bàn hoạt động của anh lacdo mà, nhưng để tìm được đến nhà của bác Lê Tự Cảnh thì 2 anh em cũng khá là vất vả, nhà bác nằm ở tận xóm rừng mà sau một hồi quanh co trên những con đường mòn đầy bụi và ổ gà 2 anh em mới hỏi thăm được, người hàng xóm của nhà bác Cảnh, bà Quyển mặc dù tuổi đã ngoài 80 nhưng khi được a lacdo hỏi thăm về gia đình bác Cảnh thì vẫn trả lời rất mạch lạc “gia đình nó tội lắm, có mình thằng cảnh đi làm nuôi cả nhà, vợ hắn thì hay đau ốm cũng không đi làm được lại phải chăm sóc bố chồng bị bệnh mấy năm nay. Tui nghe đâu hắn đi ăn giỗ bị mắc xương cá, mà hình như là nặng lắm đó, thấy bảo phải mổ ở bệnh viện ngoài Đà Nẵng luôn, không ăn uống nói năng chi được,  nhà hắn tội lắm, nuôi được mấy con bò thì phải bán mất 2con mà chỉ được có 8 triệu. tui gìa rồi nên cũng không đi thăm hắn được, thi thoảng ngó qua xem nhà cửa hắn thế nào thôi..” đang nghe dở câu chuyện của bà thì cô con dâu đi làm về, hỏi chị chúng tôi được biến thêm, nhà anh thuộc diện nghèo mỗi tháng thu nhập lại chẳng được bao nhiêu, anh chị em đa phần đều là nhà nông nên cũng không thể giúp được là bao, thấy gia đình khó khăn nên người con gái thư hai đã nghỉ học để kiếm tiền phụ giúp thêm gia đình. Rời gia đình người hàng xóm tốt bụng 2 anh em rẽ qua con đường nhỏ là đã đến nhà Bác cảnh, ngôi nhà ngói cấp 4 hiện lên với những mảng tường cũ kỹ, loang lỗ vết thời gian. Vào trong nhà nhìn quanh thấy đồ đạc cũng chẳng có là bao, 2 chiếc gường nằm ở hai bên gốc nhà, chính giữa là cái chõng nơi bố bác Cảnh nằm để tiện chăm sóc, 2 cái bàn nhỏ 1 để tiếp khách và 1 cho bé Ngọc học bài. Có lẽ gia tài lớn nhất của ngôi nhà này là cái mấy con bò và chiếc xe đạp cũ kỹ của bác Cảnh, nhưng ngờ đâu tai họa ập đến chẳng để cho ai kịp trở tay, chuồng bò giờ chỉ dùng để dựng củi khô và mấy thứ lặt vặt vì bò đã bán để trang trải tiền viện phí cho bác Cảnh, chiếc xe đạp mà hàng ngày bác vẫn dụng để đi làm kiếm thêm thu nhập cho đình giở chỉ nằm một góc. Tiếp chuyện với 2 anh em là em gái của bác Cảnh, câu chuyện kể đôi lúc phải dừng lại vì chị đang phải cho cụ Tri (bố bác Cảnh) ăn, bữa ăn của ông cụ cũng chẳng có gì, một bát cơm được nấu nhuyễn như cháo phía trên có thêm ít rau nữa. Đa phần những gì chị kể cũng không khác so với lời những người hàng xóm nói là mấy, trong nhà cài gì có thể bán được thì cũng đã bán  hết rồi không biết làm thế nào để có thể xoay ra tiền gửi cho bác Cảnh nữa.  Hiện ở nhà chỉ có bé Ngọc, có Cô đến giúp chăm sóc ông và 1 người phụ nữ hàng xóm sang nấu ăn giúp. Được biết bé Ngà đang làm ở khu Công Nghiệp Điện Nam - Điện Ngọc (vừa mới đi làm lại, đã nghỉ một tuần trước để chăm sóc bố, anh Sinh thì đang học ở trường CD điện Hội An (học xong chạy luôn ra ĐN chứ không về nhà).

Nói chuyện được một lúc thấy Cũng đã muộn nên 2 anh em xin phép về. Đoạn đường về thì dài mà 2 anh em lặng người không thể nói được gì thêm, xót xa cho hoàn cảnh đáng thương của gia đình Bác cảnh, chỉ còn một tháng nữa là tết cầu mong và hi vọng cho bác sớm bình phục để đón một cái tết vui vẻ bên gia đình và hàng xóm….

Ngủ rồi thuythuymeocon

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
[li]Tiếp cận tại bệnh viện Đà Nẵng.
@bichthuy_md: \\\"Với mái tóc 2 màu trắng đen, đôi mắt sâu hun hút đầy mệt mỏi và nghẹn ngào, vợ bác Cảnh đã kể cho nhóm nghe về hoàn cảnh của mình : \\\"Khổ lắm\\\", vâng, đúng là khổ thật, chỉ nhìn thấy thôi bichthuy đã thấy rất khổ rồi... Làm sao không khổ cho được khi cái ăn, cái sống hàng ngày lúc khỏe mạnh đã là khó khăn, giờ lại còn đau yếu thế này ..., bác Cảnh giờ nằm đó không thể tự đi, ăn cũng phải bơm qua ống nối ở bụng, nằm mãi buồn quá muốn nói chuyện cũng không được, vì cứ nói nhiều, ho nhiều thì dịch lại chảy ra từ vết thương chưa lành ở cổ... \\\"
Theo thông tin từ bệnh viện meocon được biết thì Bác Cảnh đã có bão hiểm và phải chi trả 20% số tiền viện phí.
Chi phí mỗi ngày khoảng 3.000.000 vnd (những ngày bình thường, những ngày nặng thì chi phí gấp khoảng 2,3 lần).
Tổng chi phí đã hơn con số 100 triệu, Quá lớn cho một gia đình nghèo.
kế sinh nhai của gia đình mấy con bò đã bán hết để chữa trị cho bác Cảnh.
Nhà nông nhưng bình thường vẫn thiếu gạo cho mỗi bữa lại thêm đau ốm bệnh tật...

[/li]
Hôm nay bạn lacdo & sky xác minh xong mong cả nhà mình cùng đề xuất giúp đỡ bác Cảnh cả nhà nhé!

Ngủ rồi flyandsky99

vậy là mai chỉ có em với anh lacdo89 đi thôi a?? chị muathu kdi đc tiếc ghê! mà chị thu ơi sao mấy lần em nt cho c mà ko đc, c cho e lại số của chị đi

Ngủ rồi thaothanh

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Em xin chân thành cảm ơn các anh chị trong diễn đàn đã quan tâm và kịp thời đưa những thông tin về hoàn cảnh của gia đình cậu em. Mong tin của các anh chị ạ!

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
À, vậy là Muathu nhầm rồi, tưởng các bạn hẹn nhau đi xác minh ở bệnh viện vào sáng thứ 7 thì Muathu đi cùng. Sáng mai Muathu bận quá rồi, nhưng đã hướng dẫn lacdo89 qua điện thoại về cách xác minh, vì bạn ấy chưa có kinh nghiệm.

Cảm ơn các bạn đã nhanh tay đưa những thông tin và hình ảnh kịp thời. Muathu cũng thấy xót xa thật, sao tự nhiên lại thế. Tiểu phẫu hóc xương thôi mà dẫn đến bị thủng thực quản, vỡ ổ áp xe, tràn máu mủ tim phổi, gây nhiễm trùng cục bộ (?)  Thật lạ. Mình không có chuyên môn nhưng nghe cũng bực mình. Sao người dân quá khổ vậy? Cái khổ tự thân đã đành, đằng này...

Thôi biết làm sao đây! Cầu chúc cho bác Cảnh chóng bình phục về với gia đình.

Muathu

Ngủ rồi bichthuy_md

• Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến
  • Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Cảm ơn ADMIN rất nhiều  :laugh:

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Đây là hình ảnh của bệnh nhân Lê Tự  Cảnh đang điều trị tại BVĐK Đà Nẵng (ảnh: BIMMIC)

(1): Tai nạn khiến một nông dân mạnh khỏe lao động chính của cả gia đình giờ phải nằm chỗ với bao nhiêu đau đớn:

(2): Tai ương kèm căn bệnh kéo dài khiến ông Cảnh ốm o gầy mòn và già đi khá nhiều so với tuổi 53:

(3): Thức ăn phải chuyển qua đường bơm trực tiếp vào dạ dày từ đây:

(4): Người vợ phải bỏ cả ruộng vườn, con cái, công việc túc trực ngày đêm bên giường bệnh để chăm sóc chồng. Chỉ riêng việc lau khô đờm dãi, máu mủ thường xuyên đã là cực hình đối với một phụ nữ ở độ tuổi ngũ tuần:

Hoàn cảnh đáng thương quá cả nhà ạ.
Trước mắt, chúng ta hãy kịp thời Cưu mang không thường xuyên một khoản giúp điều trị (vốn đã quá sức đối với đôi vợ chồng nghèo)đồng thời hỗ trợ thêm bữa cơm cho người nuôi bệnh- giờ đã thay chồng làm trụ cột gia đình mà sức khỏe đã cạn kiệt.
Sau khi có xác minh của nhóm lacdo89, CLBXMMT sẽ có  đề xuất CMTX tiếp theo.

Ngủ rồi bichthuy_md

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Trưa nay, không như mọi ngày cứ xong việc là bichthuy lại về nhà, ăn trưa rồi đánh 1 giấc để chiều đi làm lại, mà sau giờ tan ca, bichthuy đã cùng 1 người bạn và 2 thành viên thuythuymeocon, BIMMIC thẳng tiến đến buồng bệnh số 410 - Khoa Ngoại - BV Đa Khoa TP Đà Nẵng để thăm bác Lê Tự Cảnh... Bước chân vào, nhìn mãi, cuối cùng cũng tìm được bác ấy, tự nhiên bichthuy thấy chạnh lòng, một bữa giỗ, một cuộc vui bỗng dưng lại hóa thành tai họa cho một gia đình nghèo... thật xót xa...
Với mái tóc 2 màu trắng đen, đôi mắt sâu hun hút đầy mệt mỏi và nghẹn ngào, vợ bác Cảnh đã kể cho nhóm nghe về hoàn cảnh của mình : \\\"Khổ lắm\\\", vâng, đúng là khổ thật, chỉ nhìn thấy thôi bichthuy đã thấy rất khổ rồi... Làm sao không khổ cho được khi cái ăn, cái sống hàng ngày lúc khỏe mạnh đã là khó khăn, giờ lại còn đau yếu thế này ..., bác Cảnh giờ nằm đó không thể tự đi, ăn cũng phải bơm qua ống nối ở bụng, nằm mãi buồn quá muốn nói chuyện cũng không được, vì cứ nói nhiều, ho nhiều thì dịch lại chảy ra từ vết thương chưa lành ở cổ...
bichthuy không dám nhìn lâu, không phải vì sợ hay một cảm giác nào khác, mà vì lo nước mắt mình sẽ rơi, lúc đó sẽ chẳng khác nào xát muối vào thêm lên vết thương của người vất vả... nhưng đôi mắt của bác Cảnh thì vẫn cứ nhìn, bác nhìn từng thành viên một, bác muốn nói lắm, mặc dù từng lời nói cứ tắt nghẹn, có lẽ bác biết bản thân mình nằm như thế này là khổ vợ, khổ con lắm,...và không biết bác có ước điều gì không? Nhưng bichthuy thì có, bichthuy ước gì bác sẽ chóng lành, ước gì người phụ nữ nhỏ bé cạnh bác mỗi ngày được bữa cơm cho đúng nghĩa để có sức chăm chồng, ước gì gia đình bác sẽ sớm vượt qua tai họa này để có cuộc sống ổn định và bình yên như bao người, nhưng bichthuy lại quá nhỏ bé trước khó khăn mà gia đình bác đang chịu nên chỉ có biết ước và ước...
Các Bác ơi, không biết bichthuy viết những dòng này ở đây có đúng vị trí không? Nhưng vì tâm trạng bichthuy từ lúc rời khỏi bệnh viện đến giờ nó lung tung lắm, không thể nào dứt ra được hình ảnh bác Cảnh chỉ còn da bọc xương, vóc người nhỏ bé, nằm trên giường bệnh với những vết thương chưa lành, cùng đôi chân chai sần nói lên sự vất vả của bao nhiêu năm dài...
bichthuy mong sao nhóm xác minh sẽ nhanh kết thúc công việc, và có những thông tin chính xác một cách kịp thời, để BQT ra quyết định cho nhà mình sớm đến với gia đình bác.
Vì thế, nếu bichthuy có viết không đúng chỗ hay có gì sai trong cách thể hiện mong cả nhà lượng thứ bỏ qua.
Thân !

@bichthuy_md: bạn có thể viết chia sẻ với mọi người cảm xúc của bạn. Chỉ yêu cầu bạn không tự ý thay đổi tựa đề của bài viết vì mọi người không thể theo dõi được liền lạc trường hợp này. Admin đã sửa lại. Mong bạn lưu ý.

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

Ngủ rồi BIMMIC

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Có ngay đây!
Kế hoạch xác minh hoàn cảnh của bác Lê Tự Cảnh bị chậm mất một ngày, trưa nay BIMMIC, Thuymeoconcon,Bichthuy_md (dẫn thêm một người bạn trai bí ẩn  :P ) đã vào bệnh viện, thêm một số thông tin về trường hợp này như sau:
-Bác Cảnh nằm viện từ ngày 15.11, được điều trị qua nhiều khoa khác nhau, tính đến hôm nay là ngày thứ 39, đã đỡ hơn so với lúc mới vào, nhưng còn lâu lắm mới có thể về nhà được. Mỗi ngày tốn hơn 3 triệu (trước đây là 5 triệu) tiền thuốc. Dù có bảo hiểm người nghèo nhưng gia đình phải thanh toán 20% chi phí bắt buộc, tức là từ 6 trăm - 1 triệu mỗi ngày.
- Vết thương mổ ở cổ vẫn chưa thể lành, khiến bác Cảnh không thể ăn được. Thức ăn, nước uống được đổ vào ống tiêm loại lớn, sau đó được bơm vào cơ thể thông qua một đường ống được gắn ở bến trái bụng. Khoản này không nằm trong quyền lợi bảo hiểm, tức phải tốn 30-40 ngàn/ngày để phục vụ việc ăn uống cho bác.
- Giống như bài viết đã nêu trong diễn đàn, gia đình bác thuộc diện nghèo khó, thu nhập chính là nguồn thu từ 1 sào ruộng. Bác Tấc, vợ bác Cảnh cho biết, mỗi năm 2 vụ lúa cho thu hoạch từ 8-10 bao lúa, tức 400-500 kg, tương đương 1,6 triệu-2 triệu đồng theo giá hiện nay. Chính vì thế, khi tai hoạ ập xuống, gia đình bác phải cầm sổ đỏ của mình với số tiền 60 triệu, cộng với việc vay mượn của người thân, tổng cộng gần 100 triệu để chữa chạy cho bác Cảnh.
-Từ khi bác nằm viện, một mình bác gái phải chăm sóc, vết thương ở cổ không lành, nên mỗi khi thở mạnh, ho thì đờm (đàm) lại trào ra. Theo bác Tấc, trước đây cứ 1 phút bác lại lấy khăn lau một lần, nhưng giờ thì chính bác cũng đã quá mệt mỏi nên cứ 5-10 phút bác mới lau cho  bác ông. Công việc vệ sinh cá nhân của bác ông đều một mình bác gái đảm trách, giường chật nên tối đến thì bác ngủ ngay dưới chân giường, không dám ra hành lang vì sợ bác ông trở mình hay yêu cầu gì. Vì điều kiện kinh tế hạn hẹp nên bữa ăn của bác cũng rất qua loa. \\\"Đến bữa thì mua 3 ngàn bún vào ăn với xì dầu, thỉnh thoảng mới mua cơm vì cơm họ chỉ bán phần 10 ngàn trở lên\\\".  :(
- Nói về ước nguyện của mình, bác gái ngẹn ngào rằng, không mong bác ông khoẻ mạnh và làm việc được như xưa, chỉ mong cho bác sớm lành bệnh và được về nhà vì ở đây rất tốn kém mà gia đình thì không có tiền.
- Vì bác sĩ Vũ, người phụ trách điều trị cho bác Cảnh đang ngủ trưa nên nhóm xác minh không thể biết được chi tiết cụ thể về bệnh án, hướng điều trị cũng như chi phí chữa trị của bác Cảnh được.

Mọi người cùng đọc và cho ý kiến nhé!
Thân!

Ngủ rồi bichthuy_md

• Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
Chị muathu ơi, chị định đi cùng cánh quân nào thế ạ? Nếu đi cùng cánh quân đến bệnh viện thì trưa nay em, BIMMIC và thuythuymeocon đã đi rồi. BIMMIC sẽ thông báo thông tin xác minh cho cả nhà, còn đi cùng nhóm lacdo89 thì hình như hẹn nhau ở đầu cầu sông Hàn đấy chị ạ  :P

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

Ngủ rồi Muathu

• Tin vào lòng nhân ái!
  • Tích Cực
  • **
  • Thích 2
  • Tin vào lòng nhân ái!
Thứ 7 này, Muathu sẽ đi xác minh cùng các bạn. Hẹn 8g30 sáng thứ 7 gặp nhau trước cổng Bệnh viện Đa khoa ĐN nhé ?

Muathu

Ngủ rồi cuong.nguyen

cũng mong các bác sớm có đề xuất cho truong hop nay ah...

cuong.nguyen