Tác giả Chủ đề: Đồng Nai (Định Quán) - NNMU15 - Chị Hoa một mình nuôi con nhỏ  (Đã xem 23187 lần)

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
  • Mạng là ảo nhưng tình thương yêu là có thật!
Bên khu trưởng ở Phú Ngọc mới báo là đã xin thêm được 4 triệu nữa là khoảng 10 triệu . Mong cả nhà mình cùng chung tay giúp khoảng 15 triệu nữa để xây cho nhà chị Hoa 1 ngôi nhà vì hiện nay chị phải đi ở nhờ hàng xóm nếu trời mưa .

Ngủ rồi lamnhi

Lamnhi xin được gửi 500k cmktx cho chị hoa và 500k cho viên gạch đầu tiên để xây ngôi nhà cho gia đình .
trong hoàn cảnh của anh thành
http://nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=23&id=37314&limit=15&limitstart=75#forumtop
 thì hiện tại a thành chưa mổ được nên số tiền 1 triệu lamnhi gửi để anh mổ chưa sử dụng nên lamnhi xin chuyển qua trường hợp của chị Hoa ạ , lúc nào a Thành mổ lamnhi sẽ chuyển lại sau cho gia đình

Ngủ rồi mottamlong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trong thời gian này .Mình đang có việc ở quê . Không thể giúp đỡ gia đình hoàn cảnh cũng như XM các hoàn cảnh ở khu vực miền đông - Tp HCM được . Khoản nửa cuối tháng 7 mình vào lại .

Qua tìm hiểu xác minh , hoàn cảnh khó khăn của chị Hoa thật đáng thương . Nhưng công bằng mà nói - Thành viên chúng ta không phải ai cũng có điều kiện để lo toàn bộ kinh phí cho việc xây lại căn nhà chị Hoa . Hơn nữa chúng ta còn rất rất nhiều hoàn cảnh khác nữa .
  Hôm nay , mtl xin mạo muội có ý kiến như thế này xin đề xuất để bà con chúng ta xem xét tạo điều kiện giúp gia đình chị như sau .

CMTX : 300.000 k/tháng
 CMKTX : Cất lại căn nhà với chi phí tối thiểu như hình vẽ

Như vậy , chúng ta chỉ cần một số lượng vật tư tiết kiệm hơn . Thời gian thi công cũng nhanh hơn ,

Nhân tiện cũng xin gữi bảng  ước tính vật tư để bà con gần xa tham khảo
Đá bỏ móng : Tân dụng của gia đình
Gạch 4 lỗ loại 8x8x16 :800d/v = 5000 viên
Cát xây : 1 xe 5 khối
Xi măng : 25 bao
Ván gỗ tận dụng ( cây dừa , cây xoài xẻ 2 cm )
Xà gồ gỗ 4x8 = 12 cây loại 4 m
Xà gồ gỗ loại 3x6 ( Đà ghép ván vách 44 m )
Tôn lợp mái loại = 48 mét vuông
Đinh , buloong ,
Cửa sắt : Một cửa chính , một cửa hậu ,một cửa toilec 2 của sỗ
( Giá thành vật tư tại địa phương mình không rõ )
 Trước mắt , làm được như thế này thì chị Hoa có chỗ ở . Khi có điều kiện thì xây kín và làm gác .
  Còn về công thi công và máy cắt , khoan đục ...mình có thể mang theo và phụ giúp ( Cho xin tiền xăng và ăn uống ) là tốt rồi .

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
lehung73 đã viết:
Trích dẫn

-gia đình chị đang thuộc diện nghèo của đia phương,theo như các bạn cho biết là khoản hỗ trợ cho chị đc 6 triệu,vậy nên nếu đề xuất chúng ta phải cùng kết hợp cùng địa phương tìm cách giúp đỡ sao cho vẹn toàn chứ ko thể chúng ta gánh vác hết chuyện này.

Mình cũng hiểu như thế . Từ đầu đưa ra đề xuất như vậy thì nhóm XM cũng phân vân . Theo như tính toán của mottamlong như trên thì cả nhà mình có thể hỗ trợ thêm một phần để phụ xây nhà cho chị Hoa . Nếu cả nhà mình có thể hỗ trợ từ 15 triệu đến 20 triệu ngoài ra các bác trưởng ấp và khu trưởng sẽ kêu gọi mọi người hỗ trợ thêm . Mong cả nhà cho ý kiến .

Ngủ rồi hong19841

Mình mới vào diễn đàn nên còn nhiều cái chưa biết nhưng nhìn hoàn cảnh của mẹ con chị Hoa tội quá mong diễn đàn cố gắng giúp mẹ con chị càng sớm càng tốt

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Chào cả nhà.
lehung có chút ý kiến về trường hợp chị Hoa.
-Trước hết cảm ơn các bạn my darling và mottamlong,cobetramlang đã tốn nhiều công sức đến tận nơi xác minh trường hợp của chị Hoa cho cả nhà biết.
-Ý kiến của anh 6x trong giai đoan này của chị rất thích hợp.Nếu như chị cứ tìm đc công việc thích hợp cho mình để đảm bảo đc cuộc sống.
-gia đình chị đang thuộc diện nghèo của đia phương,theo như các bạn cho biết là khoản hỗ trợ cho chị đc 6 triệu,vậy nên nếu đề xuất chúng ta phải cùng kết hợp cùng địa phương tìm cách giúp đỡ sao cho vẹn toàn chứ ko thể chúng ta gánh vác hết chuyện này.
anh 6x viết
Trích dẫn
Có chút vấn đề bạn và các thành viên đi xác minh cần lưu ý :
Khi đi xác mình chúng ta không hưá trước sự giúp đỡ vì nếu để người nghèo hy vọng mà mình không làm được như đã hứa thì tội họ còn nếu mình bằng mọi giá phải thực hiện lời hưá của mình thì dễ mắc lỗi về động cơ Từ Thiện lắm.

mong các bạn rút kinh nghiệm qua lời nhắc nhở trên.Chính lehung cũng đã góp ý với Mydarling về chuyện này khi gặp mặt.
Các bạn bảo là ko có nhưng chính các bạn đã cho biết.
Trích dẫn
Không như trường hợp này hay trường hợp khác mà mình đi XM thì trường hợp nào cũng như nhau chứ không nói với gia đình chuyện đó đâu bác 6x ạ .

đây nè bạn ơi.
mtl viết
Trích dẫn
. Khi nhóm XM trao đổi với bà con và ấp về việc tạo điều kiện giúp chị cất 1 căn nhà , chị chỉ biết nói cám ơn cám ơn

Một đề xuất của nhóm xác minh phải chờ cả nhà cho ý kiến và Duyệt của BQT .Mong các bạn rút kinh nghiệm khi chúng ta có quy định và là một tâp thể đồng nhất chứ ko phải ý kiến riêng quyết định.
-Trường hợp chị Hoa quả thật đang rất khó khăn.vì vậy mong cả nhà góp ý kiến để chúng ta có hướng giúp đỡ cho thích hơp.
riêng lehung thì chúng ta kết hợp cùng địa phương ,xem xét xung quang nơi chị ở,tình hình dân cư như thế nào,xây cất ra sao ,có thể giúp cất lại nhà trong khả năng tiết kiệm và an toàn  để hòa đồng cùng với người địa phương,quan trọng là đảm bảo con đường sau này chị có cuộc sống đảm bảo.Chứ ko phải xây nhà cho chị rồi chị lại ko có công việc gì để tạo thu nhập..vậy thì hóa ra nhà đẹp mà bụng lại đói cũng bằng ko?

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi mottamlong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Nếu chúng ta không đủ kinh phí và thời gian dể xây dựng nhà kip cho chị Hoa trong mùa mưa bão này thì chúng ta có thể trao đổi với chính quyền và bên chi hội , tổ mặt trận làm tạm cho chị một căn nhà bằng gỗ để chị có chỗ ở tạm .

. Nhà gỗ , lợp tôn .Vách dừa . chi phí và thời gian thi công cũng không lâu lắm phải không mấy bác . Vẫn theo mô hình mtl đã vẽ . Chúng ta dùng Cây xà gồ gỗ 5x10 .Ghép đôi lại làm cột và khoan lỗ bắt bù lon , ốc vít . Phần cây xà gồ và tôn vẫn như hình vẽ

mottamlong phải về thăm gia đình và sắp xếp giải quyết một sỗ công việc nên không giải quyết được gì .Mong các bác miền Nam tạo điều kiện giúp đỡ .
                                  Trân trọng kính chào !

votinh

• bạn
Cám ơn bác . Hiện tại thì mình đã về lại Quảng Nam có việc gia đình gấp .Nhờ My DarLin hỏi thăm lại . Chị HOa ( theo như mtl được biết ) thì nếu phụ hồ may ra có thể ( chị ấy trông chậm chạp lắm ) Có dịp nào bác xuống thăm chị ấy thì tốt quá  . Còn việc học của cháu thì mtl không rõ lắm . Nhờ bác my dar lin ra tay

@ còn về dự toán thì khá đơn giản . mtl có nhẩm qua rồi . Nếu tính riêng tiền vật tư khoản chừng 30 đến 34 triệu ( Tùy theo chất lượng vật tư )
@ Tiền công nếu ở ngoài nhận là 500.000 đến 540.000 / met vuông .
Đối với căn nhà ấy mtl thi công thì giá thi công nằm ở chừng 13 đến 14 triệu / trọn gói .
Bác vọi mọi người cho phép em về mai sẽ có bảng báo giá và số lượng vật tư .

Vấn đề quan trọng là mạnh thường quân . Xin được báo cáo đây là hoàn cảnh cần sự quan tâm khẩn cấp ạ

( chết , cái nick này tạo ra để gợi 1 sự nhắc nhở ...trong lúc nick mottamlong đang treo không dùng nhưng quên vào thấy và viết luôn . Sorry cả nhà

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Gửi bác 6x : Việc đó thì nhóm XM cũng có nghĩ tới nhưng ở đây chị cũng có đi làm thuê mà ít việc thui hơn thường ngày do trời mưa , ở đây quen hàng xóm láng giềng hơn dù hàng xóm ở đây nghèo nhưng hàng xóm vẫn cho trú ngụ vào những lúc mưa to . Còn hiện tại con của chị Hoa đang nghỉ hè nên chưa có ảnh hưởng gì đến việc học của cháu . Với lại năm sau gia đình chị Hoa được cấp sổ hộ nghèo thì học phí có thể cũng giảm và BHYT cũng sẽ được mua cho hai mẹ con .
Không như trường hợp này hay trường hợp khác mà mình đi XM thì trường hợp nào cũng như nhau chứ không nói với gia đình chuyện đó đâu bác 6x ạ .
Thân

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
My Darling đã viết:
Trích dẫn
Hôm vừa rùi nhóm XM đã đến Định Quán - Đồng Nai để XM trường hợp này . Mình xin bổ sung một vài thông tin .
 Gia đình chị Hoa thật sự là khó khăn , chồng thì bỏ đi hơn một năm nay . Vừa rùi cơn lốc đã làm sập hoàn toàn ngôi nhà . Nay hai mẹ con chị Hòa dùng một tấm bạt dựng lên để ở nếu lúc mưa to quá thì sang nhà hàng xóm ở nhờ . Hiện tại gia đình chị Hoa không được cấp sổ hộ nghèo nhưng nghe anh trưởng ấp nói là năm sau sẽ cấp sổ hộ nghèo cho gia đình chị . Chị đi làm thuê cũng không được bao nhiêu , con gái của chị Hoa học lớp 8 một năm đóng học phí khoảng 800k nhưng không có tiền để đóng mua BHYT .
Qua tình hình về hoàn cảnh của gia đình chị Hoa như vậy nên nhóm XM đề xuất như trên . Mình xin viết gọn lại như sau :
 - CMTX : 300k/tháng để hỗ trợ thêm cho hai mẹ con chị Hoa có cái ăn qua ngày vì hiện nay là mùa mưa nên chị Hoa cũng không đi làm thuê được nhiều .
 - CMKTX : Xây căn nhà nhỏ để hai mẹ con chị Hoa có chỗ ở .

Mong cả nhà mình cùng chung tay giúp đỡ gia đình chị Hoa .

Chào cả nhà !

Nhìn căn chòi tạm của mẹ con chị Hoa thấy quá trống trải và nguy hiểm trong khi bây giờ đang là mùa mưa bão.

Việc khẩn cấp nhất là chỗ ở tạm thời hiện nay nên 6x có đề xuất như sau :

1/ Chỗ ở : Mẹ con chị Hoa có thể tạm dọn về ở tại nhà của gia đình 6x tại Tam phước , Long thành , Đồng nai ( nay thuộc thành phố Biên Hòa ).
2/ Việc làm : Quanh khu vực nhà 6x có rất nhiều công việc để làm từ làm cho Công ty , nhận hàng gia công về nhà làm , buôn bán nhỏ hoặc phụ hồ ... nếu chịu khó làm thì 1 lao động phổ thông kiếm 100,000đ - 150,000đ/ngày không khó khăn gì cả .
3/ Việc học của con chị Hoa : Có thể chuyển cho bé về học tại trường THCS sát nhà của gia đình 6x.

Mottamlong và MyDarling hỏi ý kiến chị Hoa dùm nhé !

@mottamlong : Bản vẽ của bạn khá hợp lý và đẹp. Nếu có bản dự toán chi phí để mọi người tham khảo thì tốt quá . Cảm ơn bạn.

Có chút vấn đề bạn và các thành viên đi xác minh cần lưu ý :
 Khi đi xác mình chúng ta không hưá trước sự giúp đỡ vì nếu để người nghèo hy vọng mà mình không làm được như đã hứa thì tội họ còn nếu mình bằng mọi giá phải thực hiện lời hưá của mình thì dễ mắc lỗi về  động cơ Từ Thiện lắm.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi mottamlong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Nghe cứ ngỡ là mơ , nhưng lòng nức nỡ ...    
Ngứa tay mình vẽ mấy đường phác thảo nhà chị Hoa . Các bác xem ạ

mô hình nhìn theo trục A-B

Móng và bố trí các phòng ,gác

Ngủ rồi mottamlong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Mtl có ước tính sơ qua , Nếu cất một căn nhà cấp 4 . Chừng 40 mét vuông đối với thực tế nhà chị ( có đá để lót móng , một ít gạch , cây dừa xẻ làm ván gác thì chi phí trọn gói khoản 40 - 45 triệu đồng thì nói chung là ổn)

Ngủ rồi mottamlong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Biết nói gì đây , biết nói gì
Đôi dòng tự sự lúc qua đây
Ngày mưa tơi tả gió đang say
Ruột gan tê tái lòng băng giá

Định Quán vừa qua biết đã nghèo
Trưởng ấp nhà xiêu vách lưa thưa
Huống chi chị thân gầy nuôi con
Gạo không tiền không nhà lại sập

Tuổi chiều xế bóng cậy nhờ ai
Căn lều dột nát những đêm hè
Mẹ con trăn trở sao chợp mắt
Xót thương thay cho những phận đời

Hỡi ơi ai đó tỏ lòng thương
Cứu vớt thân em lúc lỡ đường
Ơn này ghi mãi chẳng nhòa phai
Còn mãi về sau ân tình này

Thưa quý vị , thưa các bạn . Khi mấy anh em mình ra về mà nghe lòng xót xa thực sự . Mình chợt nghĩ 2 mẹ con nằm ngủ , lỡ dại đêm hôm có chuyện gì thì không biết sao nữa . Nhà chị Tùng chỉ cho tá túc lúc chồng chị ấy đi vắng . Chồng chị Tùng về thì chỗ đâu để chị Hoa tá túc . Làm thì không được , nhưng nhịn thì không thể .Nhìn thân thể già nua trước tuổi .Đôi mắt luôn ngấn lệ chỉ chực muốn vỡ òa . Hiểu hoàn cảnh của mình , cô bé ( con chị Hoa ) đang tuổi bắt đầu ý thức cuộc sống , cô bé tự ti nấp mình trong đôi mắt ưu tư đến xót xa . Suốt buổi gặp gỡ cô bé thu mình trong lều còn chị chỉ ngồi co ro và chực khóc . Khi nhóm XM trao đổi với bà con và ấp về việc tạo điều kiện giúp chị cất 1 căn nhà , chị chỉ biết nói cám ơn cám ơn . Chưa giúp được mà chị làm nghe ngại phát nhột .
 Mình ghi đôi dòng về hoàn cảnh cực kỳ đặc biệt này lên đây mong mạnh thường quân gần xa dang tay cứu giúp chị thoát cảnh ngoặt nghèo

Ngủ rồi My Darling

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Hôm vừa rùi nhóm XM đã đến Định Quán - Đồng Nai để XM trường hợp này . Mình xin bổ sung một vài thông tin .
 Gia đình chị Hoa thật sự là khó khăn , chồng thì bỏ đi hơn một năm nay . Vừa rùi cơn lốc đã làm sập hoàn toàn ngôi nhà . Nay hai mẹ con chị Hòa dùng một tấm bạt dựng lên để ở nếu lúc mưa to quá thì sang nhà hàng xóm ở nhờ . Hiện tại gia đình chị Hoa không được cấp sổ hộ nghèo nhưng nghe anh trưởng ấp nói là năm sau sẽ cấp sổ hộ nghèo cho gia đình chị . Chị đi làm thuê cũng không được bao nhiêu , con gái của chị Hoa học lớp 8 một năm đóng học phí khoảng 800k nhưng không có tiền để đóng mua BHYT .
Qua tình hình về hoàn cảnh của gia đình chị Hoa như vậy nên nhóm XM đề xuất như trên . Mình xin viết gọn lại như sau :
 - CMTX : 300k/tháng để hỗ trợ thêm cho hai mẹ con chị Hoa có cái ăn qua ngày vì hiện nay là mùa mưa nên chị Hoa cũng không đi làm thuê được nhiều .
 - CMKTX : Xây căn nhà nhỏ để hai mẹ con chị Hoa có chỗ ở .

Mong cả nhà mình cùng chung tay giúp đỡ gia đình chị Hoa .

Ngủ rồi mottamlong

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Cuộc đời đưa đẩy dong ruổi nổi trôi .Nhìn tấm ảnh trên CMND của chị và trông chị hôm nay , sao mà thấy xót xa ...