Tác giả Chủ đề: Nam Phước, Duy Xuyên - SV Trần Công Hậu.  (Đã xem 12078 lần)

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #7 vào: 25-08-2010 00:00:44
Mong các bác Miền Nam hỏi giúp cháu Hậu về các khoản chi phí nhập trường... Hiện Hậu vẫn còn ngụ tại \\\"Địa chỉ đã xác minh\\\" dù đc bác Opla giới thiệu đã lâu.

Nói nhỏ: Cả 4 tân SV: Hậu, Lý Nguyện, Công Phong, Ng Thị Mai đều nhập học năm nay, và đều cùng quê DX nên mong nhà ta nghiên kíu, giúp đồng đều cho vui cửa vui nhà hén.

Ngủ rồi Comoi

Trả lời #6 vào: 24-08-2010 09:11:02
Mong các bác cho ý kiến về việc giúp đỡ em Hậu :)

.

Ngủ rồi cuong.nguyen

Trả lời #5 vào: 15-08-2010 20:13:25
Mong cac anh chi tren dien dan len ke hoach giup do em Hau du dieu kien de theo hoc suot thoi gian dai hoc tai thanh pho HCM, cuong.nguyen va thuylevc se huy dong ban be dong gop tien bac de ho tro anh chi em tren dien dan dan thuc hien tot ke hoach ma cac anh chi de xuat cho truong hop em Hau.  

cuong.nguyen & thuylevc

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #4 vào: 15-08-2010 14:05:10
Sau khi gặp em Trần Công Hậu vào chiều 14-8, linhthuc, mgocthao,22 nhận thấy
-Em là một SV hiền, ngoan, cương nghị, có chí, nhiều hứa hẹn
-Tuy gia đình ko thuộc hộ nghèo nhưng kinh tế gia đình chật vật khó khăn
-Em may mắn được xếp ưu tiên để được nhận học bổng ở một số nơi (học bổng Tiếp sức đến trường \\\"Ban tôi-người vượt khó\\\" của báo TTrẻ: 1 lần, đầu năm học: 5.000.000đ và Qũy hỗ trợ SV nghèo hiếu học của huyệnDX: 10.000.000đ/năm). Tuy nhiên, nguồn kinh phi này cũng chỉ đáp ứng được chừng 50% nhu cầu của một SV ngành y; Và do Hậu từ nông thôn lần đầu đến TP lớn, ko có bà con ở đây nên rất cần sự giúp đỡ, hỗ trợ từ các Mạnh Thường Quân.

Do vậy, NTCM MTrung đề xuất để xem xét, giúp đỡ (bên cạnh hảo ý của bác hkfami đã nêu):
-Nhà ta giúp Hậu nộp khoản học phí
-Tạo điều kiện để Hậu lưu trú tại Quán cơm 2000 đường Ngô Quyền
  (Trường Y gần QCơm, đi học thuận tiện, đở tiền thuê nhà
   Có điều kiện gần gũi, học tập từ các cô chú, anh chị gia đình NTCM)

Cám ơn cả nhà!

Đỗ cùng lúc 2 trường ĐH nhưng tân SV Trần Công Hậu lúc nào cũng canh cánh nỗi lo ko đủ điều kiện nhập học như chúng bạn

Ngủ rồi nguoithuhaihai

Trả lời #3 vào: 12-08-2010 19:04:21
hkfami đã viết:
Trích dẫn
Nhờ bác Mngocthao hay bác 22 đi xác minh sớm sớm và động viên gia đình em kịp cho em vào làm thủ tục nhập học.

Chúng em sẵn sàng, bác ạ!
Tuy nhiên, do em Hậu:
-Có được báo Tuổi Trẻ chọn trao học bổng \\\"Bạn tôi-người vượt khó\\\" (đợt I-2010, năm học 2010-2011, 5.000.000đ
-Có được hỗ trợ từ \\\"Quỹ hỗ trợ SV nghèo hiếu học\\\" huyện Duy Xuyên NH 2010-2011
& Quỹ ươm mầm tài năng  đẩt Quảng (tỉnh Quảng Nam)
 nên thư thư đã bác nhé!

Ngủ rồi hkfami

Trả lời #2 vào: 12-08-2010 15:35:08
Nhờ bác Mngocthao hay bác 22 đi xác minh sớm sớm và động viên gia đình em kịp cho em vào làm thủ tục nhập học.
hkfami & nhóm bạn muốn giúp em một phần khi đi học ĐH trong SG, ít nhất là mỗi tuần 3 bữa cơm 2000đ (híc híc :angry:  :laugh: ) và một ít chi phí trang trải cho năm đầu tiên.

Cảm ơn các bác nhiều.

Ngủ rồi opla

Trả lời #1 vào: 12-08-2010 09:45:59
Hộp thư diễn đàn có nhận được thư giới thiệu về hoàn cảnh của em Trần Công Hậu- đậu 2 đại học nhưng gia cảnh khó khăn, không đủ điều kiện học. Thư giới thiệu từ cô Lưu Thị Mỹ Huyền (0982.224.157)– Giáo viên Trường THPT Sào Nam, Duy Xuyên, Quảng Nam.

DD xin đăng lại nội dung thư và xin nhờ các bác ở Quảng Nam tìm hiểu thêm.
o0o

Ngay sau khi nhận được  thông tin kết quả điểm thi đỗ vào các trường Đại học,  nhiều em học sinh đã đến báo tin vui với tôi. Trong số ấy, có em Trần Công Hậu, học sinh lớp 12/5 thi đỗ cả 2 trường Đại học. Điểm thi vào Trường Đại học kinh tế  Thành phố Hồ Chí Minh có tổng số điểm thi  23,5 điểm; và điểm thi vào Trường Đại học y dược thành phố Hồ Chí Minh là 22 điểm, chưa cộng 1 điểm vùng và 2 điểm ưu tiên giải ba ở kỳ thi học sinh giỏi cấp quốc gia khối 12. Bên cạnh sự vui mừng, hớn hở của các bạn thì ở em Hậu lại buồn rười rượi, rưng rưng nước mắt nói với tôi “chắc em không thể  tiếp tục theo đuổi ước mơ được vào Đại học cô ơi”, khiến tôi chạnh lòng, xót xa.

Là cô giáo bộ môn Sinh suốt 3 năm học cấp 3(chủ nhiệm em Hậu năm lớp 10), đã có đôi ba lần đến thăm nhà em  Hậu ở Tổ đoàn kết số 9, khối phố Bình An, Thị trấn Nam Phước (Duy Xuyên), nên tôi rất hiểu hoàn cảnh gia đình của em. Cha của Hậu là anh Trần Công Nga, 52 tuổi bị tật lưng gù cộng với bệnh tim không làm được việc nặng, nhưng cũng cố sức nuôi dưỡng vài con bò. Do vậy mọi chuyện nặng nhọc đồng áng và cả nội trợ đều dồn cả vào người mẹ là chị Nguyễn Thị Tề. Vì thế, mới bước vào tuổi 47 mà chị Tề như đã ngoài tuổi 55.  Nhìn ngôi nhà tạm, phên tre cũ nát, nền đất mấp mô, trong nhà ngoài 2 chiếc giường gỗ không còn thứ gì đáng giá cả. Chị Tề tâm sự “Hay tin con thi đỗ Đại học vợ chồng tôi rất mừng, nhưng  cũng  đành chịu bó tay. Bởi với 3 sào đất lúa và màu, 2 con bò, cố lắm vợ chồng tôi cũng chỉ lo cho cháu học tới đây là mừng lắm rồi. Bởi vẫn còn cháu nhỏ đang học lớp 7, vã lại gần đây tôi bị bệnh thoái hoá cột sống, nhiều đêm đau nhức lắm. Ước gì có ai đó giúp cháu để được học đến nơi, đến chốn.”  

Điều tôi rất cảm mến cậu học trò nhỏ Trần Công Hậu chính là nghị lực vươn lên trong học tập và cuộc sống. Biết gia đình nghèo khó, nên em không đoi đòi, mà càng ra sức tự học, tự rèn và còn dành thời  gian để  giúp đỡ cha mẹ gánh phân chuồng bón ruộng, đập lúa, chăn bò, nấu cơm, rửa bát, phụ đạo cho em học v.v... Dù không học thêm “cua nào” ngoài giờ học chính khóa ở trường, nhưng Trần Công Hậu luôn đạt thành tích cao về học tập, sôi nổi trong hoạt động ngoại khoá suốt 3 năm học cấp III, được thầy cô quý mến, bạn bè nể phục. Sự nỗ lực của em được đền đáp xứng đáng: 12 năm liền là học sinh giỏi, đoạt giải nhì môn Sinh học kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh và giải ba môn Sinh học kỳ thi học sinh giỏi cấp quốc gia năm học 2009-2010, được Tỉnh đoàn Quảng Nam công nhận “ Gương mặt tiêu biểu trong công tác đoàn và phong trào thanh thiếu nhi toàn tỉnh năm 2007-2009”, Hội khuyến học Quảng Nam biểu dương thành tích “vượt khó học giỏi”, và điều vinh dự nhất là được UBND tỉnh tặng Bằng khen về “Thành tích xuất sắc góp phần phát triển kinh tế-xã hội từ 2006-2009”.

Rất mong sự hào hiệp, những tấm lòng hảo tâm của các cá nhân, đơn vị giúp đỡ cho em Trần Công Hậu, tạo điều kiện cho em được theo đuổi “giấc mơ Đại học”, thoát cảnh bỏ học dỡ chừng đầy nuối tiếc.

Trân trọng gởi đến lòng biết ơn những tấm lòng hảo tâm!