Tác giả Chủ đề: Tân Phú - Bé Kim Châu- Di chứng TNGT  (Đã xem 3450 lần)

Ngủ rồi lehung73

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #5 vào: 02-03-2012 22:52:55
lehung xin đc up ảnh về gia đình bé Châu sau khi đến thăm bé .

kinh tế gia đình bé đã tạm ổn.

bé rất vui vẻ và hoạt bát,

Giấy ra viện của bé.

giám định pháp y khi tai nan xảy ra.

nhóm xm đang nói chuyện với mẹ bé

chân bé vẫn còn nẹp nhưng đã đi đc

bé Kim Châu

đúng như những gì Ken đã cập nhật.
hiện tại kinh tế gia đình của bé đã ổn định.ba bé với nghề mua bán đất cũng có thu nhập khá.
bé cũng đã đi đứng hoạt động tuy còn hơi vướng do chân trái vẫn còn mang nẹp.hiện nay bé đã đc đi học và hòa nhập tốt với cộng đồng
gia đình luôn theo dõi và chăm sóc bé thật tốt theo lời dặn dò của bác sĩ,cũng như bé đã có BHYT thuận tiện hơn cho việc chữa trị dài lâu.
Hiện nay điều mong mỏi của gia đình là tìm đc một nơi uy tín và giỏi chuyên môn để giúp bé hồi phục dây thanh quản.
vậy nên nhóm XM mới khép lại TH này và mong các bác trong nghành y có bt về chuyện khoa này cho ý kiến giúp gia đình bé tìm đc đúng nơi chữa trị.
Cám ơn cả nhà.

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #4 vào: 02-03-2012 21:48:27
Chào mọi người.

Trưa nay anh Lehung73 và em đã đi XM TH bé Kim Châu. Qua buổi nói chuyện, những vấn đề cần xác minh đã phần nào được làm rõ với chi tiết như sau:

Gd anh chị người Quảng Nam, bên Ngoại còn ở ngoài quê còn bên Nội sống ở Sg. Vụ tai nạn xảy ra cách đây 4 năm trong 1 vụ TNGT giữa 2 xe ô tô, và theo bản tường trình của Công An thì vụ TNGT xảy ra ở Daknong (trong khi chị nói là bị TNGT xe máy và xảy ra ở Saigon. Sau vụ tai nạn, bà ngoại của bé mất còn bé Châu và cha mẹ bị chấn thương nhưng đến thời điểm này đã hồi phục hoàn toàn. So với cha mẹ, Châu bị nặng hơn và hiện đang thở qua lỗ khoan ở cổ như bài giới thiệu đã nói, còn anh chị tuy bị chấn thương nhưng không có gì nghiêm trọng.

Trước kia người chồng là tài xế, sau vụ tai nạn sức khỏe giảm sút đôi chút, sợ hãi vì cái “nhớp” của TNGT ngày đó nên hiện không làm tài xế nữa. Thời gian trước người chồng đi theo người anh phụ việc thợ hồ, sơn quét, “giờ ảnh theo người ta làm cò đất nên đi hoài” theo lời của người vợ. Sức khỏe bé tốt, vui vẻ, hay nói, nói không rõ tuy nhiên tiếp xúc lâu sẽ hiểu, chân trái mang nẹp, tay trái yếu và buông thõng. Bé đang học trong trường khuyết tật Hy Vọng ở quận 6 (nhờ người quen xin, theo lời chị), mỗi ngày bé lên trường mấy tiếng, sáng được chở đi học và trưa ba hoặc mẹ đón về. Bé có BHYT, và thường đi khám ở BV Nhi Đồng 1. Bé Châu đã trải qua nhiều ca mổ nhưng việc phục hồi thanh quản vẫn chưa thành công và gia đình đang rất hy vọng có đoàn nước ngoài về để phẫu thuật cho bé. Thứ 4 tới đây Châu lên Nhi Đồng 1 lần nữa để khám, nếu đủ điều kiện sẽ nhập viện làm phẫu thuật.

Chị vợ không đi làm, chỉ ở nhà trông bé và cơm nước. Căn nhà 2 vợ chồng thuê rất rộng rãi giá 2tr5 (Phòng khách, gác xép, phòng ngủ và phía sau bếp rất rộng), vật dùng trong nhà không hề thiếu thốn. Có TV, máy nóng lạnh trong nhà tắm, tủ lạnh đồ ăn thức uống cũng đầy đủ, cập nhật tin tức từ báo chí mỗi ngày (một sấp báo mới trên tủ ở phòng khách). Ở cùng nhà với anh chị là 2 người cháu (bên chồng), là sinh viên, nhưng chủ yếu ở nhà bạn và 2 hay 3 ngày mới về nhà anh chị 1 lần. Khi em hỏi chiều chị đi đón anh về hay anh tự về, chị bảo “anh có xe nên tự đi về”, và xe anh là xe Wave màu đỏ, còn chị là xe ga Air Blade mới (biển số thuộc quận 6) được chị dắt từ nhà ra để đi đón bé (lúc anh Lehung và em vừa tới trước nhà thì thấy chị dắt xe ra).

Trên đây là những thông tin thu thập được từ buổi xác minh. Rõ ràng, cuộc sống gd tuy không giàu có nhưng không thiếu thốn và 2 vợ chồng vẫn có khả năng lo được cho bé Châu (chữa bệnh, đi học). Vậy TH này xin được khép lại ở đây. Tuy nhiên, theo em được biết thì DD mình cũng có nhiều cô chú anh chị hoặc người thân làm bên nghành Y, nếu ai biết thông tin gì có thể cung cấp cho gd để giúp gd bé Châu phục hồi thanh quản thì xin mọi người cho ý kiến bởi hiện nay gd đang rất mong chờ điều này ạ.

@ Anh Lehung73:
Anh giúp em up hình và bổ sung những thiếu sót nếu có với ạ. Cảm ơn anh.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #3 vào: 29-02-2012 12:14:41
fullmoon_107 đã viết:
Trích dẫn
Mong Thành viện CLCXMMN dành chút thời gian xác minh TH này ah.

Trưa thứ 6 đi học về Ken sẽ đến thăm và XM TH này.

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #2 vào: 27-02-2012 12:10:56
Mong Thành viện CLCXMMN dành chút thời gian xác minh TH này ah.

Ngủ rồi fullmoon_107

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 19-12-2011 11:47:55
Chào cả nhà..!!
Qua sự giới thiệu của người quen mình biết được hoàn cảnh của bé Kim Châu. Khi tìm hiểu và tiếp xúc với gia đình bé ,Moon mới thấy được nổi đau của bé đang mang.
Năm bé 2 tuổi, sau 1 vụ tai nạn giao thông, bà ngoại bé thì mất, còn bé phải mang nhiều dị tật trên người. Khi được đưa vào bệnh viện bác sĩ nói bé chỉ có 30% phần sống nhưng gia đình vẫn chạy chữa, mạng sống được giữ nhưng người em đầy bệnh tật. Phần đầu bị tổn thương nặng, nên em chậm phát triển và kèm theo là căn bệnh động kinh rất nguy hiểm. Đôi chân em yếu ớt, được hổ trợ bởi thanh nẹp chân để di chuyển. Nhưng nặng hơn hết là đường hô hấp của em, em không còn thở được bằng mũi vì dây khí quản đã đứt, hiện tại các bác sĩ ở bệnh viện nhi đồng 1 gắn 1 lỗ khoan ngay cỗ em để có thể thở được nhưng em thở rất khó khăn. Thường xuyên nửa đêm em ngủ sâu, đờm tụ trong ống em thở không được phải đưa đi cấp cứu. Ngồi nói chuyện với ba mẹ em nhìn em thở mà xót xa, cứ cách vài phút là mẹ em phải nhỏ thuốc vào ống thở để không bị tụ đờm. Mẹ bé phải theo sát bé từng tý để nhỏ thuốc.
Gia đình em thì khó khăn, họ là dân nhập cư từ Quảng Nam, vào đây thuê 1 căn nhà với giá 2tr5 ở cùng với các bạn sinh viên để chia tiền nhà. Bố em ngày trước thì làm tài xế nhưng bây giờ không có điều kiện làm nên hiện tại Anh làm đủ nghề từ phụ hồ, thợ sơn nước, chạy xe ôm... để hàng tuần có tiền đưa bé đi khám.
Mong cả nhà xác minh và giúp đỡ gia đình bé
Địa chỉ liên Lạc:
13/14/9 Đường Lương Thế Vinh, f: Tân Phú Hòa, q: Tân Phú
DT mẹ bé: Trần Hồ Lan Vui  0932010717

Nẹp chân em

Ống thở

Bé Kim Châu và Bố