Tác giả Chủ đề: Vĩnh Phúc (Vĩnh Tường) - Em Thi - Sinh viên nghèo, mồ côi  (Đã xem 28208 lần)

Quang Dung

• bạn
E chào các anh chị!

4rum thật ý nghĩa vậy mà hôm nay e mới biết tới thông qua trang báo đt vnexpress.

Và cũng thật tình cờ khi được biết bạn Thi ng` cùng quê với e. Rất vui vì a chị và các bạn đã giúp đỡ bạn ý học xong đh :)

Dân làng mình thì ko ai là ko biết về hoàn cảnh nhà bạn. Ai cũng đồng cảm và chia sẻ vs hoàn cảnh của bạn. Tôi rất khâm phục ý trí vượt lên khó khăn của bạn. Nhưng khi đọc đc những commnet của bạn ở topjc này tôi thấy mất niềm tin vào bạn. Cái tôi của bạn vẫn rất rất lớn...

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Chào cả nhà,
Chị MAC có trao đổi với start2404 là chị có ĐK CMTX TH anh Thi 12 tháng liên tục từ tháng 04/2011 nhưng hiện tại anh đã tốt nghiệp rồi (vào tháng 8/2011)nên chị sẽ ngừng CMTX TH anh Thi từ tháng 9 và chuyển sang giúp đỡ các TH khó khăn khác. Do đó từ tháng 9 này start2404 sẽ dừng việc chuyển tiền CMTX cho anh Thi. Chúc anh nhiều sức khỏe.
Không biết tình hình của anh Thi dạo này thế nào rồi? Không biết anh đã tìm được công việc phù hợp với mình chưa. Mong tin từ cả nhà, đặc biệt là các bác ở MB.
Xin chân thành cám ơn.
Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Thứ tư rồi, start2404 có chuyển vào TK của anh Đường Văn Thi 400,000 đồng tiền CMTX tháng 8 từ chị MAC.
Nhờ các bác theo dõi TH này thông báo đến anh Thi giúp. Xin chân thành cám ơn.
Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
CHAU DA NHAN DU TIEN THANG NAY ROI.
CAM ON CO CHU VA CAC ANH CHI.

THAN.

Ngủ rồi gietthoigian0707

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
xin vhao ca nha!topic nay minh da doc tu dau den cuoi,co le suy nghi va loi noi cua e thi chua du lon,con rat bong bot.qua nhung loi khuyen,gop y cung co,day bao cung co cua cac anh chi sonrack,hanoi,lason,phuclehuu,yudi....0707 nghi e huu da hieu ra van de va da biet sai nen da im lang.vi vay mong cac anh chi trong dien dan ko nen nhac lai chuyen nay nua,tranh su mac cam hay gay ap luc cho em thi nua.chuc ca nha vui ve va doan ket a

Ngủ rồi bichthuy_md

• Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến
  • Thành Viên Gắn Kết
  • Rất Tích Cực
  • Thích 1
@ All : Xin lỗi cả nhà, vì cả nhà đã muốn đóng topic này lại mà bichthuy_md vẫn tiếp tục comment, chỉ là vì có đôi điều muốn nói cùng Thi, mong cả nhà thông cảm mà xá tội cho ạ.

@ saodemhcm :
Chào Thi, bichthuy_md lớn hơn Thi 2 tuổi nên xưng chị nhé !
Chị chưa bao giờ comment vào những topic nóng, vì chị vốn không thích căng thẳng (kể cả những lúc mình bị hàm oan). Bởi vì theo chị biết thì : “Không có cuộc căng thẳng nào có kết thúc tốt đẹp cả”. (Một sự cãi nhau, mấy sự buồn)

Nhưng hôm nay, chị comment ở đây vài dòng với em vì đọc được dòng em viết : “Không có tiền thì đúng là nhục nhã”. Chị thấy buồn vì suy nghĩ đó của em, chị thì không đủ lớn, chưa đủ khôn để khuyên em bất cứ một điều gì, chị chỉ muốn tặng em một câu nói mà chị đã được khuyên trong những ngày khó khăn hơn em bây giờ, chị nói là khó khăn hơn không sai đâu em ạ. Vì bây giờ em còn có cơm để ăn, còn có áo để mặc, còn có nơi để dung thân, điều quan trọng nữa là em có được rất nhiều quý nhân bên mình, và em lại là 1 thanh niên trai tráng tràn đầy nhựa sống… Em hội tụ đủ các yếu tố để có thể mưu sinh và sinh tồn tốt.

Câu nói mà chị muốn tặng lại em do một vị ni sư đã an ủi và động viên chị trong những ngày chị ngỡ đời mình là ngõ cụt, nguyên văn đó như sau : “Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi con người một số phận con ạ. Ta biết con đang bế tắc, hãy coi như đó là nghiệp mà cố gắng, càng trốn tránh nghiệp càng đeo mình, hết nghiệp sẽ đến duyên. Làm người phải sống như cây tre, mưa thuận gió hoà thì cố gắng vươn cao, gặp bão giông thì oằn lưng chống chọi, rồi sẽ có ngày con hiên ngang giữa đất trời.”

Chị mong em bình tâm để đi qua những khó khăn trước mắt, và đừng nói lời nông nổi làm đau lòng ân nhân mình em nhé. “Một miếng khi đói bằng một gói khi no”, và không phải lúc nào mình đói cũng có người đem cho mình một miếng đâu em. Chị mong trên hành trình khôn lớn và làm người của mình em đừng bao giờ quên 2 chữ “Tri ân”. Chúc em luôn vui và sớm gặt hái được nhiều thành công.

Thân!

-----
Tâm bình thế giới bình
Tâm an gia đạo an

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Buồn quá cả nhà ơi! Mod đóng dùm topic được không!

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi Lason

saodemhcm đã viết:
Trích dẫn
chào chị Lason:
[

rất tiếc phải thưa với chị rằng đó là sự thật.bà cụ nhà em gần 100 tuổi rồi cái tuổi xưa nay hiếm chính vì hiếm nên ít gặp. các cụ bây giờ sống nhiều lúc cứ nửa người nửa ma, lại khó tính nên cũng trải qua 2 người giúp rồi mà có ai được lâu đâu.em cũng biết trả công như thế là cao nhưng thôi để được việc phải chấp nhận vậy.
em xác định đã nghèo cho nghèo một thể luôn. chắc chị các thắc mắc là tiền đó em lấy ở đâu thì em cũng xin nói luôn em vay ngân hàng và mượn bạn bè sau này trả.

Trời đất ơi!Các chị đến thăm em hôm đó đều hơn hoặc bằng tuổi mẹ em đấy Thi ơi .Vậy mẹ các chị có bằng bà em không ?Cái thằng bé này ,bao giờ mới lớn được đây ???

Ngủ rồi Sonrack

saodemhcm đã viết:
Trích dẫn

nghèo không phải là cái tội, dốt là do mình lười nhưng không có tiền thì đúng là nhục nhã.

Cứ định không vào comment trong cái thớt này, nhưng đọc nhiều và ngẫm nghĩ lại thấy muốn nói với bạn một câu:
Tromg cuộc đời ai cũng muốn vươn lên, ai cũng muốn có cuộc sống tốt đẹp. Với bạn, tuy còn ít tuổi nhưng hình như bạn quá để ý đến cái nghèo (của bạn) mà bạn quên mất một điều quan trọng không kém: Tư cách con người quan trọng hơn nhiều, mọi người quý nhau và nể nhau không bằng tiền mà bằng tình cảm, bằng cách sống vì người khác.
Rất nhiều bạn trên 4r này là người có rất ít tiền so với xã hội, nhưng họ đã làm được rất nhiều điều vì người khác. Có phải ai tham gia NTCM cũng giàu đâu!
Không có tiền đâu có nhục! Nhất là khi bạn post bài trên 4r NTCM, nơi có những hoàn cảnh đang cần được giúp đỡ.

Cá nhân thì em nghĩ BQT có thể đóng thớt này lại, những gì chúng ta đã làm được thì đã làm rồi. Với tư cách là một thành viên của NTCM, em vui và tự hào vì điều đấy!

Ngủ rồi yugidazai

Chào Thi,
Bạn nói như vậy có quá đáng ko, anh TLC mà biết đc có lẽ sẽ rất bùn.
Anh TLC đã giúp bạn trong lúc khó khăn, giờ a còn cho bạn những lời khuyên mà Yugi thấy rất đúng, vậy mà bạn lại nói ra những lời trong lúc nông nỗi như thế (đây là DĐàn và mình nghĩ trứoc khi post nên xem kĩ lại bài viết của mình).
Và mình thấy bác NamViet khuyên rất hay, ko cần làm hay thanh minh gì cả, cứ tiếp tục vầy sẽ khiến bạn và mọi ngừoi xa cách nhau thêm thôi(trong khi ai cũng muốn tốt và khuyên chân thành bạn), hãy dành thời gian thay vì ngồi ở tiệm NET thanh minh, kể chuyện này nọ thì nên về thăm bà thì hay hơn, hay chí ít cũng nghĩ về tưong lai của mình (hứong đi, cơ hội công việc,...), đừng đổ thừa hoàn cảnh.
P/S: bạn học Sư Phạm nhưng viết sai lỗi chính tả khá nhiều.

Ngủ rồi Hanoi

Chào Thi!

Chị thấy TLC nói ko có gì là sai sao em nói là những lời vớ vẩn???

Em còn trẻ mọi người có thể sẽ bỏ qua cho em những lời nói và hành động thiếu suy nghĩ.Cuộc đời em còn rất dài nếu ko tự mình suy xét ngẫm nghĩ thật kỹ trước khi định nói hay làm một việc gì thì em mãi ko trưởng thành được đâu.

Đừng để mọi người nghĩ rằng em đang khó chịu,tức tối khi mọi người ngừng giúp em,hãy chứng minh rằng với sức trai trẻ và kiến thức được đào tạo ở nhà trường ko có điều gì là ko thể.

Chúc em luôn gặp may mắn trên đường đời!!!

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
chào chị Lason:
Em nên xem lại việc này xem có hợp lí không ?Mẹ chị tai biến 4 lần do tiểu đường hơn 10 năm rồi,hầu như chỉ ngồi trong nhà ,uống thuốc hàng ngày ,nhưng chi phí cũng chỉ bằng 1 nửa thế này thôi .Nếu mình không biết cách chi tiêu thì bao nhiêu cũng không vừa đâu em ạ .Đây là vấn đề mấu chốt để làm mình trở thành người có tiền hay không đấy em ạ .Chị nói với em bằng lời khuyên của 1 người từng trải đấy .Mong em đạt được ước mơ của mình .

rất tiếc phải thưa với chị rằng đó là sự thật.bà cụ nhà em gần 100 tuổi rồi cái tuổi xưa nay hiếm chính vì hiếm nên ít gặp. các cụ bây giờ sống nhiều lúc cứ nửa người nửa ma, lại khó tính nên cũng trải qua 2 người giúp rồi mà có ai được lâu đâu.em cũng biết trả công như thế là cao nhưng thôi để được việc phải chấp nhận vậy.
em xác định đã nghèo cho nghèo một thể luôn. chắc chị các thắc mắc là tiền đó em lấy ở đâu thì em cũng xin nói luôn em vay ngân hàng và mượn bạn bè sau này trả.

Ngủ rồi saodemhcm

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
cám ơn NamViet
em thì cũng có suy nghĩ vấn dề gì đâu chỉ là cái gì đúng thì mình học hỏi sai thì sửa mâu thuẫn thì phải giải quyết thôi.
em cũng biết các anh chị cô chú trên diễn đàn hầu hết là người có tâm, có tấm lòng, ít nhiều cũng từng trải qua gian khổ nên mới đòng cảm với hoàn cảnh khó khăn của người khác của người khác.
lịch sử của em cũng đã chứng minh em rất hay vướng vào những chuyện thị phi vớ vẫn mà rất đau đầu.

còn em xin lỗi anh TLC ai cũng do bố mẹ sinh ra ông bà gia đình nuôi dưỡng mình phải có trách nhiệm báo đáp cái đó là điều đương nhiên, nhưng do hoàn cảnh, công việc mà mình không có khả năng lam được việc đó thì phải thuê người chăm sóc hay gửi đi nhờ chăm sóc cũng không có gì quá đáng. dù thế nào mình vẫn là người có trách nhiệm chính.
trong các xã hội này việc đó đâu gì lạ còn anh bảo là \\\"không biết quý những ngày tháng sống cũng cùng bà.... \\\" những câu nói vớ vẩn vậy mà anh cũng nói ra được. thất vọng....

Ngủ rồi NamViet

Gửi Thi: em nên giữ bình tĩnh, vẫn còn nhiều người thông cảm với em vì chỉ có em là người trong cuộc mới hiểu hết mọi chuyện

Với những lời góp ý yêu thương, em hãy cám ơn họ !
Với những lời chê trách, em cũng hãy cám ơn họ !
Và cả với những lời hàm oan, em cũng hãy cám ơn họ !

Hãy thử nghe lời anh một lần : không giải thích, không thanh minh, hãy cám ơn tất cả và tiếp tục bước ...

Tặng em bài thơ :
Chữ thương, chữ ghét, chữ chê
Do ta vướng bận si mê bám vào
Để tâm trong sáng ngàn sao
Ái biệt ly khổ ai nào dễ quên
Tiếng thương như gió dịu êm
Chữ chê tức giận nổi sân hãi hùng
Thôi thì hãy sống ung dung
Thương chi cho khổ, ghét chung thêm sầu

Chào thân ái !

Ngủ rồi bymyside4

@ Saodemhcm : anh ơi, anh hãy suy nghĩ kĩ khi viết bài nha. Em không theo dõi topic này, tình cờ hôm nay đọc và theo dõi nó. Hình như anh đang làm cho các anh chị buồn và thất vọng đấy. Nếu anh đọc kĩ sẽ hiểu được tình cảm và những bài họccủa các anh chị gửi tặng anh. Mong anh cố gắng và vượt qua những khó khăn trong cuộc sống. ( Đôi lúc không nhất thiết phải lập nghiệp ở Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh, hãy thử bắt đầu ở một chỗ khác xem sao hả anh)
Chúc anh sức khỏe, Bymyside xin gửi lời cảm ơn tới các anh, các chị