Tác giả Chủ đề: Phú Thọ (Cẩm Khê) - Em Tuấn - Chạy thận  (Đã xem 88086 lần)

Ngủ rồi domanhtuan

Trả lời #63 vào: 24-11-2013 19:43:51
em khong biết đưa ảnh lên . với lại em đang điều trị ở bệnh viện , không về nhà chụp ảnh được ạ .  :S

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #62 vào: 24-11-2013 13:03:15
domanhtuan đã viết:
Trích dẫn
sao em van chua nhan duoc tien cuu mang thang 11 a

@ domanhtuan: thành viên Ongia đã xác minh hoàn cảnh, tuy nhiên chưa MTQ đăng ký giúp em cmtx 500k/tháng. Các khoản tiền em nhận được những tháng trước đều là CMKTX.

@ Onggia: em up hình xác minh hoàn cảnh này nhé theo hwowngd dẫn của Yugidazai:

uphinh.ssc.vn/ , sau khi upload, chọn code ở ô thứ 4 (Code to post the photo in a forum) để copy trực tiếp vào bài viết là đc (như bài viết phía trên Yugi đã làm)

Ngủ rồi yugidazai

Trả lời #61 vào: 23-11-2013 15:00:42
@domanhtuan: TH của bạn đã được thành viên ONG GIA xác minh và chỉ mới đề xuất CMTX, nhưng đến hiện tại vẫn chưa có thành viên đăng kí nhận cưu mang, mong bạn chờ nhé :)

Ngủ rồi domanhtuan

Trả lời #60 vào: 23-11-2013 08:58:52
sao em van chua nhan duoc tien cuu mang thang 11 a

Ngủ rồi 1nong_dan

Trả lời #59 vào: 20-11-2013 00:59:59
Cảm ơn Og đã tới gia đình Tuấn.
1nong_dan định tới bao nhiều lần mà vẫn chưa tới dc.
OG cho vài hình ảnh về bố mẹ Tuấn và vợ con Tuấn cùng gia cảnh hiện tại của gia gia đình Tuấn để mọi người cùng chia sẻ.
Và bạn so sánh thông tin bài xác minh của 1nong_dan(theo lời Tuấn kể) và thông tin của bạn khi tới gia đình Tuấn xem có gì khác nhau ko nhé.

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #58 vào: 27-10-2013 21:29:24
Một số hình ảnh OG ghi lại

bố mẹ em Tuấn

Ngôi nhà của gia đình em

Những chiếc nón lá mà cô đem đi bán

Sổ vay vốn ngân hàng của cô chú

Bảo hiểm của hộ nghèo

Số tiền cô chú vay ghi trong sổ vay vốn

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #57 vào: 27-10-2013 21:07:25
Chiều ngày 25/10/2013 ONG GIA đã đi tới nhà em Tuấn để xác minh trường hợp của em. Xin được thông báo cùng cả nhà như sau:

Nhà em Tuấn có 3 anh chị em: Chị gái Tuấn đã lấy chồng, Tuấn đang điều trị thận tại bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ và em trai Tuấn đang học Trung cấp Y mới nhập học

Bố mẹ em Tuấn quanh năm vất vả với 5 sào ruộng nên thu nhập cũng chẳng được bao nhiêu. Hiện nay Bố Tuấn là Chú Hoan làm thêm công an Viên của xã nên nhận được trợ cấp 500k/tháng, mẹ Tuấn là cô Chung đi bán Nón lá theo thời vụ.

Như vậy nguồn thu nhập chính của gia đình em là: Làm ruộng và bán Nón lá

Nhưng hiện nay hàng tháng Bố mẹ em Tuấn phải vừa phải gửi cho Tuấn 3-4 triệu để chạy thận, vừa phải nuôi em út học Trung cấp một tháng cũng khoảng 1,3 – 2 triệu.

Vợ của Tuấn cũng đi bán Nón nhưng lại phải nuôi thêm con nhỏ nên cuộc sống gia đình em ngày càng khó khăn

Trước đây khi em Tuấn chưa bị bệnh thì gia đình em cuộc sống không đến nỗi nào  nhưng từ ngày Tuấn mắc bệnh (năm 2006) gia đình em đã phải bán hết tất cả những gì có thể để chữa cho em khỏi bệnh. Hết tiền cô chú lai đi vay mượn anh em, hàng xóm để lo chữa bệnh cho em. Hiện nay nếu tính vay ngân hàng thì gia đình em vay 20 triệu và hàng tháng phải trả với lãi suất 0,65 = 156k/tháng. Còn lại là gia đình em vay mượn hàng xóm, anh em, bạn bè. Vì là hộ nghèo nên ngân hàng không dám cho nhà em vay với số tiền lớn, chính vì thế gia đình em đang mượn sổ và đứng tên anh trai cả để vay 70 triệu ngân hàng vừa để giúp em Tuấn chạy thận vừa nuôi em út ăn học.

Cũng may là ngôi nhà mà gia đình em đang ở được anh em giúp đỡ nên đã xây được ngôi nhà cấp 4 rộng rãi cho gia đình em sinh sống.

Khi OG đi hỏi mấy nhà hàng xóm xung quanh đó thì họ đều nói cô chú Chung, Hoan rất chăm chỉ chịu khó, mặc dù sức khỏe yếu nhưng có ai gọi làm việc gì là đều đi chỉ mong có tiền cho con chạy thận

OG có đến nhà Bác Trưởng khu 2 xóm nhà em Tuấn thì Bác Hùng trưởng khu cho biết. Gia đình cô chú Chung Hoan năm nào bình xét cũng được ưu tiên hàng đầu là hộ nghèo và hiện nay xã có làm Bảo hiểm hộ nghèo cho gia đình cô chú và hỗ trợ 30k tiền điện/tháng
Đối với trường hợp này OG xin đề xuất như sau

-   Tư vấn giúp cô chú một nghề gì đó phù hợp để có thêm thu nhập?
-   Vì có một khoảng đất đồi phía sau nhà cô chú nên có thể tư vấn giúp cô chú trồng cây phù hợp
-   CMTX em Tuấn 500k/tháng là nguồn động viên để em và gia đình tiếp tục chống chọi với căn bệnh này.

Thân

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #56 vào: 16-10-2013 21:50:58
với sự giúp đỡ của be-buti thì đến tháng 11 này em Tuấn sẽ hết CMTX. Vậy mong cả nhà cùng chung tay giúp đỡ và chia sẽ hoàn cảnh khó khăn với em trong tình hình hiện tại ah

Thân.

Ngủ rồi domanhtuan

Trả lời #55 vào: 05-09-2013 11:47:00
em đã nhận được rồi ạ . cam ơn mọi người đã chung tay giúp đỡ em .

thân !

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #54 vào: 05-09-2013 11:39:47
Đây là hình ảnh của em Tuấn mời cả nhà cùng xem

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #53 vào: 04-09-2013 21:07:53
be-buti đã viết:
Trích dẫn
Mình đã chuyển tiền CMKTX cho em Tuan 1000k, nhờ cả nhà báo em Tuấn giúp mình

OG đã nhắn để em Tuấn lên dd viết bài xác nhận  :)
Chân thành cảm ơn be-buti :huh:  :huh:

Ngủ rồi be-buti

Trả lời #52 vào: 04-09-2013 13:50:05
Mình đã chuyển tiền CMKTX cho em Tuan 1000k, nhờ cả nhà báo em Tuấn giúp mình

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #51 vào: 03-09-2013 13:17:35
Ngày 1/9/2013 OG đã có chuyến đi tới bênh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ. Rất may vì gặp được cả 3 trường hợp mà dd đang Cưu mang ở đó. Xin được thông tin với cả nhà về chuyến hành trình về đất Tổ như sau:

-   Cũng giống như  em Vượng, em Tuấn giờ vẫn phải truyền 3 lần/tuần vào các ngày thứ hai, thứ tư, thứ sáu. Ngoài phải tuyền để lọc máu em vẫn phải mua thêm thuốc bên ngoài để uống như Ca, Fe, Đạm…để bổ sung cho cơ thể, và chỉ tính riêng tiền thuốc như 1 chai đạm= 135k sắt = 150k…nên riêng khoản tiền thuốc ngoài 1 tháng cũng hết khoảng hơn 1 triệu/tháng. Tiền chạy thận là 580k/tháng..và nếu được chạy đầy đủ 1 tuần 3 buổi thì sức khỏe sẽ đảm bảo hơn nhưng nếu chạy hai buổi/tuần thì ảnh hưởng đến sức khỏe và theo như lúc OG trao đổi với y tá Hằng người trực tiếp điều trị cho em thì được biết nếu như không được chạy đủ hoặc chạy không thường xuyên thì sẽ dẫn đến tích nước trong người dẫn đến khó thở, mặt phu, và gây khó khăn trong đi lại, yếu quá sẽ không tự đi lại được mà phải dùng xe đẩy.
-   Về cuộc sống của em Tuấn biện nay cũng rất khó khăn trước em có việc làm thêm là trông quán nét nhưng do sưc khỏe yếu lại hay bị quên nên cửa hành đã không nhận em làm việc nữa nên em không có khoản thu nhập nào thêm. Chỗ em điều trị rất đông người nên ở rất chật trội. Em có dự tính sẽ thuê nhà trọ bên ngoài nhưng chưa có tiền và số tiền nhà trọ khoảng 600k/tháng . Có tháng em khong có tiền chạy thận nên phải đi vay những người xung quanh, khi nào có em lại trả lại
-   
-   Hiện nay dd đang CMKTX em, qua trao đổi với em và làm việc với Bác sỹ với tình hình hiện tại của em OG đề xuất CMTX 500k/tháng…
-   rất mong cả nhà cùng chung tay giúp đỡ em…

Thân

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #50 vào: 29-08-2013 21:51:07
Chiều nay liên lạc với Tuấn thì OG được biết Tuấn và em Vượng hiện tại đang nằm ở viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ, dự kiến tuần tới OG sẽ ghé thăm hai em l :P  :P uôn...

Ngủ rồi ONG GIA

Trả lời #49 vào: 29-08-2013 16:21:16
ai đăng ký đi thăm manhtuan thì nhắn OG nhé.. :laugh:
làm một chuyến đổ bộ lên đất Tổ nào.. :laugh:  :laugh: