Tác giả Chủ đề: Đông Thành, Bình Minh - Cô bé Minh Quang nuôi mẹ tâm thần  (Đã xem 83997 lần)

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
@hkfami và vitcon702 Cám ơn cô và chị đã tin tưởng và giao việc này cho con. start2404 đồng ý làm trung chuyển cho em.
@thaidzuy: Sau CT Tiếp sức mùa thi năm nay start2404 sẽ sắp xếp đi thăm em Quang và trao cho em sách và tập cho em.
start2404 cũng đồng ý với đề nghị của minhna và anh thaidzuy hi vọng gi đình em sẽ có ngôi nhà mới khang trang và đẹp hơn ngôi nhà hiện tại.
Mong tổ điều phối cho ý kiến về trường hợp này.
Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Hôm Thaidzuy ghé Quán cơm Cần Thơ, cũng kịp nhờ các bạn chuyển:

1. Bộ sách giáo khoa lớp 6 (Thaidzuy tặng)
2. 15 cuốn tập (bé Mun Vũ tặng chị Minh Quang)

Khi nào các bạn thăm lại bé Quang, nhớ chuyển giùm (trước năm học nhé).

@Minhna: Ngôi nhà Mơ ước số 11 chứ nhỉ???

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi Minhna

Nhìn ngôi nhà gia đình bé Quang ở thật mong có ngôi nhà mơ ước số 10! Thương bé quá!

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Chiếc xe đạp của Quang
Sổ khám bệnh của mẹ Quang.
Sổ khám bệnh khá nhiều trang, trong đó có một số trang start2404 đã giảm KT nhưng vẫn ko post được. Vì vậy, start2404 xin post một số hình làm đại diện. Mong cả nhà thông cảm.
Trân trọng.

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Một vài tấm ảnh nhóm chụp được khi ghé nhà bé Minh Quang.
Minh Quang và gia đình.

Ngôi nhà của em.

Sổ hộ nghèo và BHYT của gia đình

Trao quà và tiền CMKTX cho gia đình

Cô Vinh trao tiền cho Quang
Xin lỗi cả nhà mấy hôm nay start2404 quên nên post hình trễ. Mong cả nhà thông cảm.

Trân trọng.

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
canthoquetoi đã viết:
Trích dẫn
...@lathuvang: chị Lá ơi nhờ chị chuyển cho TH này dùm em 500k, Khi nào Rớt và mấy anh chị TV rảnh khi đi thăm em ấy sẻ chuyển dùm...

@ Start2404 : cô đã chuyển 500k của Canthoquetoi vào TK cháu. Cháu kiểm tra và chuyển lại cho bạn nào đã ứng dùm nhé. Cảm ơn các bạn nhiều.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi canthoquetoi

Chào cả nhà, quý vị, cô chú,  anh chị TV của DĐ,
canthoquetoi thật vô cùng xúc động và biết ơn cô ngochanh, cô Vinh (bạn cô ngochanh) chị quyen_omon, start2401, quyenmocay và hhbee_2510 đã xác minh truờng hợp này đã  giúp mình chuyển chút ít lòng thành đến với em Minh Quang và gđ .
Sau khi mình đọc bài xác minh về TH của em do hhbee_2510 viết , và sự giúp đỡ CMTX của các TV đến với em MinhQuang, mình cảm động và mừng cho em lắm  . Mình có gọi ĐT chia sẽ tin vui này với bạn của mình ,nguời đã gửi tin cho mình đọc về hoàn cảnh sống của em MinhQuang . Bạn của mình củng rất vui và bạn của mình cũng gửi lời cảm ơn và thăm hỏi đến với quý TV của Diễn Đàn
Một lần nữa xin cám ơn tất cả và củng  không quên cám ơn start2401  thật nhiều
Thân chúc các bạn có 1 mùa hè thật vui vẻ và Quán Cơm Cần Thơ ngày một đông khách và thêm các vị Mạnh Thường Quân ung ho nhe\\\'

Trân trọng,
canthoquetoi

Ngủ rồi ngochanh

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Như vậy có 4 thành viên nhận đỡ đầu cho bé Minh Quang:

- gaumevidai: 100k trong vòng 1 năm
- hkfami: 200k trong vòng 6 tháng
- vitcon702 : 100k trong vòng 6 tháng
- minhna: 100k trong vòng 1 năm

Tổng số tiền giúp bé Minh quang là 500k đủ với số tiền nhóm xác minh đề xuất. Cám ơn các bạn rất nhiều! Mong ý kiến từ TĐP

số điện thoại nhà bé M.Quang: 0706 513708

Thân

Ngủ rồi Minhna

Minhna xin đăng ký 100k còn lại! Em gái xinh xắn đáng yêu quá!

Ngủ rồi vitcon702

Vitcon xin dang ky giup them 100k cho be Minh Quang va chi chuc e luon hoc gioi de sau nay co duoc tuong lai ruc ro

@start: nho ban trung chuyen dum vitcon nhe . Vitcon se chuyen cho ban luon 6 thang tu thang 7/2011-12/2011 ban nhe . Tks so much

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Như vậy đã được 2 thành viên nhận đỡ đầu cho bé Minh Quang rồi:

gaumevidai: 100,000 VND / tháng trong vòng 1 năm (7/11 - 7/12)
hkfami: 200,000 VND / tháng trong vòng 6 tháng (7/11 -12/11)

Mong thêm vài mảnh ghép từ cả nhà. Cảm ơn nhiều!

Thân,

Ngủ rồi hkfami

hkfami xin đăng ký \\\"mua rau muống\\\" của cô bé Minh Quang mỗi tháng 200k, từ tháng 7 đến tháng 12/2011.

@ Start2404 : nhờ bạn trung chuyển và cho số tk dùm nhé!

Nếu bạn nào có số điện thoại của Cô giáo, Thầy giáo hoặc hàng xóm của bé cho mình xin để có thể thăm hỏi bé cùng gia đình thường xuyên.

Cảm ơn cả nhà!

Ngủ rồi gaumevidai

Gấu xin CMTX cho Bé Minh Quang 100k/tháng/1 năm, từ tháng 7/2011 để giúp bé đỡ đi một phần khó khăn trong cuộc sống. Thương bé quá. Chúc con nghị lực vươn lên trong cuộc sống

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Cảm ơn thông tin xác minh của nhóm bạn Tây Đô. Bé Minh Quang xinh xắn học giỏi và rất hiếu thảo, thật dễ thương!

Đề xuất của nhóm xác minh:

- CMKTX: Bộ sách giáo khoa lớp 6.
- CMTX: 500,000 VND / tháng.

Thaidzuy xin giúp bé bộ SGK lớp 6. Chiều mai thu xếp ghé quán cơm đưa sách cho các bạn nhờ chuyển giúp, nếu kịp.

Mong cả nhà quan tâm tới hoàn cảnh bé Minh Quang.

Thân,

Ngủ rồi hhbee_2510

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Chào cả nhà,
Chiều nay cô ngochanh, cô Vinh (bạn cô ngochanh) chị quyen_omon, start2401, quyenmocay và hhbee_2510 có đi Vĩnh Long XM bé Minh Quang, xin lỗi cả nhà vì đi XM mà không báo trước
Lần theo con đường nhỏ hẹp gập ghềnh,  và dưới sự giúp đỡ của một anh trong xóm, nhóm XM tìm đến nhà của ông Tư Thắng (tên thường gọi của ông ngoại bé Minh Quang)
Lúc nhóm đến nhà thì Minh Quang đã đạp xe đi bán rau muống cách nhà trên 2km, ở nhà chỉ có ông bà cóc, ông bà ngoại và mẹ của em ở nhà, riêng ông bà cóc ở nhà kế bên sang chơi. Căn nhà đang ở là một căn nhà lá nền đất, phần giữa của mái nhà lá mới được lợp lại, còn bên vách thì rách nát, chắp vá bọc ni lông nhiều chỗ. Ngoài ra Gđ vừa mới được sự giúp đỡ của một MTQ với số tiền 500USD,bà ngoại nói để dành số tiền đó cho Minh Quang ăn học
Nhóm trò chuyện với bà ngoại của Minh Quang (bà Nguyễn Thị Hồng, 54t) được biết:
-   Hiện gđ gồm có ông bà ngoại, mẹ và Minh Quang
-   Bà có 4 người con (tất cả đều ở xa trừ mẹ Minh Quang, nghèo khổ nên giúp đỡ gì được)
-   Bà là lao động chính trong nhà, hàng ngày bà thường làm cỏ mướn (ngày có ngày không) được 50k/ngày, không làm cỏ thì bà bắt ốc hái rau, cũng được khoảng 10k/ngày
-    Ông ngoại của em (Nguyễn Văn Thắng, 57t) thì bị tâm thần đã 8 năm (k có giấy chứng nhận), lúc tỉnh lúc mê, thường đi lang thang, có lúc cũng bắt được vài ba kí ốc
-   Mẹ của em (Nguyễn Thị Hồng Loan, 34t) thì bị động kinh được 7 năm (có giấy chứng nhận), lâu lâu lại lên cơn giật kkinh phong,người xanh xao gầy yếu, không thể làm gì được
-   Tất cả đều có BHYT hộ nghèo
-   Gđ có sổ hộ nghèo
-   Hiện ông ngoại và mẹ của em mỗi tháng đi khám bệnh tại Trạm Y Tế  xã Đông Thành, cấp thuốc miễn phí
Trò chuyện khoảng 10phút thì  Minh Quang đi bán rau muống về, cô bé nhỏ nhắn máng giỏ xách chạy chiếc xe đạp cà tàng của người chú để lại, cao với tầm của bé, gương mặt hớn hở khoe bé vừa bán được 3.5kg rau, được 5500 đồng.
-   Minh Quang năm nay 11t (sinh năm 2000),mồ côi cha từ lúc lọt lòng
-   Minh Quang vừa học xong lớp 5, em luôn đạt kết quả học sinh giỏi
-   Bà ngoại nói bé biết lội mương đi hái rau muống từ lúc mới lên 5, dù nghèo khó nhưng bé rất ham học, gần đây, thấy bạn bè học thêm anh văn tại nhà cô giáo, ham học nên Minh Quang xin gia đình cho đi học, em xin mỗi ngày 5000 đồng để đóg tiền học av (1 ngày học 2 tiếng: 5000 đồng)
-   Em đi học một buổi, buổi còn lại em lôi mương hái rau muống, mỗi ngày được từ 5000-7000đồng. tiền bán được em đều cho bà ngoại giữ, khi cần thì xin. Lúc ở nhà em trông mẹ, trông ông ngoại.
-   Hàng ngày em đi học bằng xe đạp cách trường khoảng 2km
nhóm thay mặt chị canthoquetoi gửi đến gia đình một vài vật dụng cần thiết trong gia đình kèm tiền thừa 102k từ khoản CMKTX 500k của chị. Và cô Vinh tặng em 100k phụ thêm.
Một cô bé mồ côi cha từ lúc mới sinh, mẹ lại bị động kinh, nay chỉ mới 11 tuổi mà hàng ngày vừa phải hái rau muống đi bán kiếm tiền phụ ngoại, vừa trông mẹ, trông ông ngoại bị bệnh ,…gánh nặng dường như quá lớn đối với cô bé nhỏ nhắn ấy.
Sau khi XM, nhóm thống nhất đề nghị CMTX  500k/tháng nhằm giúp đỡ được phần nào gánh nặng kinh tế cho gđ và tiếp thên nghị lực cho cô bé
 Ngoài ra, hhbee_2510 có 1 đề nghị nho nhỏ, Minh Quang sắp bước vào lớp 6, TV nào có con em còn SGK cũ lớp 6  có thể gửi tặng bé để giảm chi phí cho năm học mới.
Mong cả nhà cho ý kiến
@start2404: post hình lên giùm nhá
chúc cả nhà có buổi tối vui vẻ
thân