Tác giả Chủ đề: Cần Thơ - 4 mẹ con em Đức  (Đã xem 807 lần)

Ngủ rồi start2404

• Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #4 vào: 28-07-2012 21:10:51
Xin gửi cả nhà vài hình ảnh của chuyến xác minh nhà em Đức vừa qua.
start2404 cũng từng nghe nói về lớp học thình thương mà em Đức đang học. Hiện tại thì em đang nghỉ hè, đến 30/07 này em sẽ đi học lại, start2404 sẽ liên lạc với cô giáo dạy lớp và tìm hiểu rõ hơn về việc học tập của em.

Trân trọng.

Ta lang thang về miền vô định,
Cõi trần ai lắm cảnh đau thương.

Ngủ rồi ngotantrungct

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 28-07-2012 12:10:16
Chào mọi người
Theo thông tin của hhbee_2510,tối qua ngotantrungct và start2404 tìm em Đức ở bảo tàng Quân Khu 9, rất may mắn đã tìm được em và trò chuyện hỏi nhà.Trùng hợp khi biết được nhà em Đức gần nhà của ngotantrungct nằm sát bờ hồ Xáng Thổi.
Sáng nay (28/07/2012) cả hai tiếp tục tìm đến nhà của em Đức đang ở. Gặp mẹ em để xác minh thông tin đầy đủ hơn.
Mẹ Đức kể rằng cha của Đức thường xuyên đánh đập mẹ con em. Chịu không nổi sự hành hạ mẹ Đức rời khỏi đảo Phú Quốc đến Cần Thơ sinh sống nhưng đã mất hết giấy tờ tùy thân. Hiện tại bốn mẹ con Đức( gồm mẹ, chị, 1 em trai ) đang sống nhờ nhà người anh ruột. Mẹ Đức tên Thúy năm nay 42 tuổi, buổi sáng cô ở nhà nấu cơm, buổi chiều lãnh vé số bán, bán được khoảng 120 ngàn/ngày
Chị của Đức tên Huyền 18 tuổi, bán quán cafe gần cầu Hưng Lợi, rất ít khi về nhà, thu nhập 1,5 triệu/tháng Huyền dùng để chi tiêu riêng
Đức năm nay 12 tuổi, tuy nhỏ con nhưng rất lanh lẹ và hoạt bát, gương mặt hồn nhiên, lẻ ra ở tuổi này em phải sống trong một gia đình hạnh phúc, có được sự quan tâm của cha lẫn mẹ, ...Nhưng mà em chỉ có được sự quan tâm của mẹ. Đức rất muốn đi học, em đang học lớp tình thương hẻm 15 đường Trần Văn Hoài, em đi bằng xe đạp vào các buổi tối thứ hai, tư, sáu. Thời gian còn lại em bán vé số phụ giúp mẹ, thu nhập 90 ngàn/ngày.
Em của Đức là bé Sang năm nay 9 tuổi, lúc trước có bán vé số nhưng bây giờ không bán nữa
Theo như những gì nhóm thu thập được tình hoàn cảnh của em không quá thiếu thốn về tiền bạc về học hành thì em có tham dự lớp học tình thương. Tạm thời nhóm không đề xuất giúp đỡ cmtx hay  cmktx cho trường hợp này nhưng chúng ta sẽ vẫn theo dõi trường hợp này và đề xuất giúp đỡ khi thật sự thấy cần thiết.
Thân chào.

Ngủ rồi ngochanh

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #2 vào: 24-07-2012 18:04:21
Tối thứ 5, ngày 26/07/2012 lúc 19h30 ngochanh và ngotantrungct sẽ đi xác minh trường hợp này, các bạn Cần thơ có ai đi được thì alo bạn Trung nhé!

Thân

Ngủ rồi hhbee_2510

• Rất Tích Cực
  • Thích 0
Trả lời #1 vào: 29-03-2012 16:20:43
Chào cả nhà, hhbee tình cờ biết được hoàn cảnh của em Văn Minh Đức qua một số người bạn cùng lớp, em hiện đang bán vé số dạo tại Q. Ninh Kiều, Tp Cần Thơ.
Thoạt đầu nhìn khó có thể mà tin Đức đã 12 tuổi vì em rất gầy, thân người nhỏ nhắn. Lúc nào cũng cười tươi vui vẻ, nhanh nhẹn, nói chuyện lảnh lót, nhưng có ai biết rằng em sinh ra trong một gia đình không hạnh phúc tại hòn đảo Phú Quốc vì người cha thường xuyên đánh đập mẹ con em. Vào năm 2008, 4 mẹ con (gồm mẹ Đức hiện 42 tuổi, Đức, một người chị 18 tuổi và một người em trai 9 tuổi) bỏ trốn sang Cần Thơ. Suốt 4 năm ấy, 4 mẹ con nương tựa nhà người bà con gần Hồ Xáng Thổi nhưng “Mợ cũng chẳng ưa gì mẹ con em”- Đức nói. Họ cũng đang có dự định tìm một nhà trọ nhưng do giá khá cao nên còn ngần ngại. Chị của Đức thì hiện đang phụ bán quán café, thu nhập 1.5 triệu/tháng; 3 mẹ con thì chia nhau 1 ngày bán 150 vé số, lãi được 150k/ngày.
Vào tháng 7/2011, trong lúc bán vé số thì Đức được một người tốt giới thiệu Đức và người em trai học bổ túc vào buổi tối thứ 2, 4, 6. Dù đã học khá lâu nhưng em chỉ mới nhớ được vài chữ cái, riêng số thì biết được đến 100. Mỗi ngày 3 mẹ con chia đường với nhau ra đi bán, buổi tối nào em không đi học thì bán đến tận 10g, rồi mẹ chạy xe đạp ra rước về.
Nhận thấy cái em thiếu ở đây không phải là tiền mà là tình thương của người cha, là cái chữ,… Hơn nữa còn phải lao động kiếm tiền trong khi tuổi đời còn quá nhỏ. Nhìn xa hơn, 4 mẹ con sống nhưng không hề có một tờ giấy tùy thân nào cả (vì lúc trước trốn đi), việc này rất khó khăn cho việc học tập, sinh sống,… sau này.
Mong cả nhà quan tâm đến hoàn cảnh của mẹ con Đức.
Em thường bán vé số vào các buổi tối thứ 3,5,7 tại quán sữa đậu nành Viện Bảo Tàng QK9, đường Đại Lộ Hòa Bình, từ 20g đến 22g.
Thân
---
HÌnh ảnh về em Đức